แต่งงานกับสาวไซด์ไลน์ ความท้าทายของผู้ชายรักจริง

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย phuang, 24 มกราคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE borderColor=#fac963 cellPadding=0 width=725 align=center bgColor=#e2e2e2 border=5><TBODY><TR><TD bgColor=#ecfae0>แต่งงานกับสาวไซด์ไลน์ ความท้าทายของผู้ชายรักจริง </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE borderColor=#fac963 cellPadding=0 width=725 align=center border=5><TBODY><TR><TD bgColor=#ffffff><TABLE cellSpacing=0 cellPadding=3 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR bgColor=#ffffcc><TD vAlign=center> </TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="95%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 align=center bgColor=#f5f5f5 border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD></TR><TR><TD align=middle></TD></TR></TBODY></TABLE>
    </TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD vAlign=top align=middle><TABLE cellSpacing=2 cellPadding=2 width="95%" border=0><TBODY><TR><TD vAlign=top>แล้วเขาก็บอกว่า เขาเคยขายตัวมาก่อนที่จะคบกับผม และทำเป็นอาชีพหลัก ไม่ได้ทำเล่นๆ เป็นครั้งคราว เป็นระยะเวลา 1 ปีเต็มๆ...

เมื่อแรกรัก น้ำต้มผักก็ว่า 'หวาน'

ถูกต้องทุกประการ
    แต่.... 'รักแท้ คือ รักที่หัวใจ มิใช่ สิ่งของปรุงแต่งภายนอก' เป็นความถูกต้องที่สุดนั่นเพราะ ธรรมชาติของคนเรานั้น เมื่อพบกันครั้งแรก ย่อมต้องประพฤติตัวให้เป็นที่ 'ต้องตาต้องใจ' ต่อฝ่ายตรงข้าม ความถูกใจหรือความชอบพอจึงเกิดขึ้นเพียงเพราะความประทับใจครั้งแรก แต่เมื่อเวลาผ่านไป 'ตัวตน' ที่แท้จริงของแต่ละฝ่ายย่อมเผยให้เห็น หากแต่ละฝ่ายไม่สามารถยอมรับกับความ 'แท้จริง' การเลิกราย่อมเกิดขึ้น แต่หากเข้าใจและยอมรับกับความเป็นจริง นั่นจึงเรียกว่ารักแท้

เต๋า ช่างภาพหนุ่มอิสระ วัย 28 ปี ยอมเปิดเผยเรื่องราวความรักกับแฟนสาว ที่อดีตเคยหาเลี้ยงชีพด้วยการเป็น 'สาวไซด์ไลน์' ว่า

เขารักภรรยาของเขาด้วยใจจริง แม้จะรู้ว่าเธอเคยมีอดีตเป็นเช่นไร
    เจ้าของเรื่องราว เล่าย้อนถึงที่มาที่ไปในความรักของเขาว่า เมื่อ 5 ปีที่แล้ว เขาพักอาศัยอยู่ที่คอนโดมิเนียมย่านรามอินทรา กับรุ่นพี่อีกคนหนึ่ง ซึ่งขณะเดียวกัน แฟนสาวก็ได้อาศัยอยู่คอนโดฯเดียวกัน กับเพื่อนผู้หญิงอีกคนหนึ่ง ซึ่งรุ่นพี่และเพื่อนของแฟนได้เกิดอาการ 'ปิ๊งกัน' เมื่อตกกลางคืน แต่ละฝ่ายต่างก็ชวนเพื่อนร่วมห้องออกมาหาของกิน

เรื่องราวความรักจึงเกิดขึ้น ณ จุดนั้น

จากความใกล้ชิดเพราะเพื่อนร่วมห้อง ที่เป็นเหมือน สะพานให้คนทั้งสองได้พบกัน บวกกับความเอาใจใส่ทำให้เต๋า เริ่มใจอ่อน เต๋าตกลงใจคบกันแฟนสาวอย่างจริงจัง และในที่สุดเธอผู้นี้ก็เป็น 'ผู้หญิงคนแรก' ของเต๋า
    หลังจาก 'ค่ำคืน' แรกของเต๋า เขาบอกด้วยความรู้สึกของ 'ผู้ชาย' ว่า 'เขาไม่ใช่ผู้ชายคนแรกของเธอ' ซึ่งแฟนสาวก็ได้ยอมรับความจริงว่า เธอเคยมีสัมพันธ์กับแฟนเก่ามาแล้ว 2 คน ซึ่งเมื่อเต๋ารู้ ก็ไม่ได้ติดใจอะไร เพราะเขาไม่ใช่ผู้ชายที่ยึดติดกับเรื่องความสัมพันธ์ทางเพศของผู้หญิง

คำ 'สารภาพ' ของแฟนสาว มิได้ทำให้เขาหมดรัก

แต่เมื่อเวลาผ่านไป พฤติกรรมหลายอย่างในตัวแฟนสาวกลับทำให้เขาเริ่ม 'สงสัย'
    'ไม่ได้ทะลึ่งหรือลามกนะครับ แต่ของอย่างนี้ สังเกตได้ หลักฐานบางอย่างมันฟ้อง แต่สิ่งที่ทำให้ผมรู้สึกอึดอัดคือ บ่อยครั้งที่ผมเห็นแฟนนั่งซึม เหมือนมีอะไรเก็บไว้ในใจ แต่ไม่ยอมบอก แล้วหลังจากที่คบกันประมาณ 1 ปี เราเริ่มขัดสนเรื่องเงิน แฟนผมก็จะไป 'ขอยืมเงิน' จากพี่ผู้ชายคนหนึ่ง แรกๆ ไม่คิดอะไร แต่ว่าหลังๆ เริ่มไปบ่อย ไปแล้วกลับมาก็จะได้เงินติดมือครั้งละ 1,000-2,000 บาท

จนวันหนึ่งตอนออกไปเขาถักเปีย แต่ขากลับปล่อยผมที่ยังแห้งไม่สนิท ผมจึงถามว่าไปไหนมา

เมื่อซักมากๆ เข้า เขาก็บอกว่าพี่เขาชวนกินเบียร์ และถูกข่มขืน แล้วก็บอกกับผมแต่เพียงว่า พี่ผู้ชายคนนี้เป็นผู้มีพระคุณ ซึ่งตอนนั้นไม่ค่อยเชื่อเท่าไร ได้แต่เก็บความสงสัยไว้ว่า น่าจะมีความจริงอะไรบางอย่างปิดบังผมอยู่'
    เต๋าอยู่กับความสงสัยได้ 3 ปี ตลอดเวลาที่ผ่านมา เริ่มมีการทะเลาะกัน ความไม่เข้าใจก็ยิ่งก่อตัวมากขึ้น จนกระทั่งเย็นวันหนึ่งหลังจากที่แต่ละคนกลับมาถึงบ้าน เริ่มทะเลาะกันอีกเพราะแฟนสาวไม่อยู่บ้านอีกแล้ว ความอดทนของเต๋ามีจำกัด เขาจึงตัดสินใจพูดคุยกับแฟนสาวอย่างเปิดอก

'ตอนนั้น ผมไม่รู้นะว่าเขาเป็นอะไร แต่ทนไม่ไหวแล้ว เพราะยิ่งอยู่กันไป ยิ่งไม่เข้าใจ ผมไม่สนใจว่าคำตอบมันจะเป็นยังไง เป็นสิ่งที่ผมกังวลหรือเปล่า แต่ขอให้รู้ก่อน รับได้หรือไม่ได้ค่อยว่ากันอีกที ผมพูดว่าเลิกกันดีกว่า แฟนผมเลยพูดว่าถ้าจะเลิกจริงๆ เขาจะเล่าสิ่งที่ผมสงสัยมาตลอด แล้วเขาก็บอกว่า เขาเคยขายตัวมาก่อนที่จะคบกับผม และทำเป็นอาชีพหลัก ไม่ได้ทำเล่นๆ เป็นครั้งคราว เป็นระยะเวลา 1 ปีเต็มๆ' แฟนสาวของเต๋า เปิดใจเล่าสิ่งที่เก็บกดไว้ในใจไป ร้องไห้ไป เธอตอบคำถามเต๋าทุกคำถามอย่างตรงไปมา ไม่ว่าจะเป็น สาเหตุที่ตัดสินใจ 'ขายตัว' , วิธีการหาลูกค้า, แต่ละวันได้ลูกค้ามากน้อยแค่ไหน, ทำมานานเท่าใดแล้ว รวมทั้ง 'ผู้ชายอุปถัมภ์' คนนั้นด้วยว่า เป็นขาประจำของเธอ

'ผมรู้ว่าเธอเจ็บปวดมาก เพราะตลอดเวลาเธอร้องไห้ไปเล่าไป ร้องไห้จนตัวโยน สะอึกสะอื้น หูตาแดงไปหมด เพราะเธอบอกว่า นี่เป็นสิ่งที่เธออยากจะลืม แต่ทำยังไงก็ลืมอดีตที่ก้าวพลาดของเธอไม่ได้สักที เธอบอกว่านี่เป็นครั้งแรกที่เธอรู้สึกผิดและอยากจะสารภาพเรื่องนี้กับผม'แม้จะมีพื้นฐานความคิดเรื่องความรักที่ไม่สนใจเรื่องรูปลักษณ์ภายนอกแต่เมื่อได้ยินเช่นนี้ เขาก็ยอมรับว่า 'อึ้ง' ไปเหมือนกัน แต่เต๋ายืนยันว่า เขาไม่มีท่าทีรังเกียจใดๆ
    'ในเมื่อแฟนผมเขากล้าเปิดเผยความจริงขนาดนี้กับผม ผมก็คิดว่า นี่ถือว่าเป็นเรื่องร้ายแรงที่สุด หากกล้าเล่า ก็คงจะไม่มีอะไรปิดบังหรือโกหกอีก คุยเปิดใจกันชั่วโมงกว่า จากที่ตั้งใจว่าจะเลิก ก็เปลี่ยนใจ เปลี่ยนเป็นขอแต่งงานแทน ซึ่งเขาก็ตกใจเล็กน้อยว่าทำไมผมถึงยังรักเขาทั้งๆ ที่เขามีอดีตที่เลวร้าย'

คำตอบคือ 'ความจริงใจ'

'สิ่งที่ทำให้เปลี่ยนจากเลิกเป็นแต่งงาน คือ ความจริงใจล้วนๆ เพราะผมไม่สามารถตอบได้ว่า ทำไมผมถึงรักแฟนผม เพราะเวลารักใครผมรักด้วยใจ 100% ไม่มีเหตุผลเลย ส่วนเรื่อง 'นั้น' ผมไม่คิดมากอยู่แล้ว เพราะสมมุติว่าหากเราอยู่กับแฟนแล้วมีอะไรกันทุกวัน แล้วในช่วงก่อนหน้านั้น เขาก็ไปมีอะไรกับผู้ชายทุกวัน เพียงแต่เปลี่ยนหน้าไป ผมว่ามันก็ไม่ต่าง'

เต๋าบอกปิดท้ายด้วยว่า

นับจากวันที่ได้เปิดใจ 2 ปีแล้ว ทุกวันนี้เขาก็ยังรักกับแฟนสาวเหมือนเดิม มีบ้างที่ทะเลาะกัน แต่เขาไม่เคยนำเรื่องราวในอดีตพูดให้เจ็บช้ำน้ำใจ หรือแสดงท่าทีรังเกียจใดๆ ทั้งสิ้น ที่สำคัญเมื่อได้เปิดใจกันแล้ว ทุกอย่างก็ราบเรียบ มีความสุข สบายใจกันมากขึ้น

การใช้ชีวิตคู่ มิใช่แค่ความรักอย่างเดียวจะสามารถประคับประคองให้คนทั้งสองคนเดินทางไปตลอดด้วยความปลอดภัย แต่ความจริงใจและการยอมรับทั้งส่วนดี และส่วนบกพร่องของกันและกัน จะช่วยให้ชีวิตรักเปี่ยมไปด้วยความสุขที่แท้จริง

</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR><TR><TD><CENTER>ขอขอบคุณเนื้อหาข่าว คุณภาพดี โดย: หนังสือพิมพ์คมชัดลึก
    [​IMG]</CENTER></TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขอบคุณสาระดีดีครับ...ไม่รักจริงคงเลิกไปแล้ว...ผู้ชายแบบนี้หาไม่ได้ง่าย ๆ

3. BirdSoul

BirdSoul เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    นี่ละมั้งที่เรียกว่า รักแท้ ไม่ว่าเป็นยังไงก็รับและให้อภัยได้

4. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    คงทำให้ผู้หญิงคนในเรื่องเค้ามีกำลังสู้ชีวิตต่อไปนะคะ ทุกคนมีสิทธิ์ที่จะเดินผิดพลาดได้ ถ้าพลาดแล้วโดนซ้ำเติมอาจจะทำให้ชีวิตดิ่งลงไปจนฉุดไม่ขึ้น หากพลาดแล้วมีคนประคองรับรองมีแรงที่จะเดินต่อแน่นอน ขอให้โชคดีนะคะ
    :cool: :cool: :cool:

5. iofeast

iofeast เป็นที่รู้จักกันดี

ในอดีตแฟนเก่าเรายิ่งกว่านี้อีกอ่ะ รู้ตั้งแต่แรกเลยว่าทำอ่ะ ก็ไม่ได้รังเกียจอะไรนะ พอคิดว่าจะคบเราก็ให้เลิกทำ แต่เขาก็เหมือนมีปมอยู่ในใจตลอดว่าเราจะเอาเขาจริงหรือเปล่า ทั้งยังคิดอยู่ตลอดว่าเรื่องของเรา มันต่างกันเกินไปคงจะมีแต่ในละครเท่านั้น ไม่คิดว่าจะเกิดขึ้นในชีวิตจริงได้อ่ะ เห็นเขาเหมือนไม่มั่นใจเลยนะ ไปไหนก็กลัวจะเจอใครเข้าแล้วเราจะอาย ไม่กล้าเจอลูกน้องเรา ไม่กล้าไปออกงานกับเรา ต้องทำให้เห็นอยู่นานกว่าเขาจะเลิกคิดนะ

ว่าแต่ทำไมไม่จบแบบแฮบปี้อย่างนายเต๋าเขาเลยเลยอ่ะ หุ หุ หุ

6. Forest_Sa

Forest_Sa เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2005
    ฝาโลง/คาราบาว

เฮ้ย... มันไม่ผิดหรอก ที่คุณจะรักกับใครซักคน...

เฮ้ย... มันไม่ใช่เรื่องเสียหาย... ถ้าหัวใจมันร่ำร้อง

แต่ใครล่ะ??? คือคนที่คุณหมายปอง

มันดูดีจะตาย ถ้าหากคุณจะได้เป็นฝั่งเป็นฝา
    มันดูดีเข้าท่า คุณจะได้หยุดร่อนเร่ ร่อนแร่

7. บุษบากาญจ์

ก็ถ้ารักมั่นคงเหมือนคนในเรื่อง ไม่เจ้าชู้ ทำให้เค้ามั่นใจเค้าก็คงจะยังอยู่ด้วยหรอก
    :555: :555: :555: :555: :555:

8. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

ของนายเต๋าก็อาจจะไม่จบแฮปปี้ก็ได้
    เรื่องเพิ่งเริ่มเอง
    เป็นแฟนกันแล้วยังจะแอบออกไปขายอีกนี่ไม่น่าไว้ใจเท่าไหร่อะ

9. iofeast

ตอนนั้นดูเหมือนตัวเขาเองก็รับแรงกดดันไม่ไหวนะ คุยกับเพื่อนเราก็เหมือนคุยกันคนละภาษา เหมือนเขาอยู่คนละโลกกับเราเลย ที่ๆเราไปหรือความชอบต่างๆเขาก็ตามเราไม่ทันนะ เหมือนเขาวางตัวไม่ถูกอ่ะ ไม่มีความมั่นใจเลยอ่ะ พอเขาอยู่เฉยๆไม่ได้ทำอะไร เขาก็คงเครียดมั้ง ไม่รู้จะทำอะไร จะเรียกร้องอะไรมากๆก็ไม่กล้าคงกลัวจะโดนหาว่าหวังกอบโกยมั้ง ก็เห็นเที่ยวถึงเช้าเกือบทุกวันเลยอ่ะ ยิ่งมียาเสพติดเข้ามาเกี่ยวข้องอีก คราวนี้ไปกันใหญ่เลยอ่ะ ที่สำคัญดึงเราเข้าไปด้วยอีกตะหาก เพลินกันใหญ่เลยคราวนี้ หุ หุ หุ ตอนหลังก็เลิกรากันไป
    2ปีก่อนเจอกัน เขาบอกว่าอยากให้เราเป็นแบบปัจจุบันมากกว่า(ดูมัน ดูมัน แช่งเราอะป่าวเนี่ย) เป็นคนเหมือนคนปกตินะ ที่ผ่านมาเขาว่าเขาจับต้องไม่ถึงนะ เขาอยากคบเราที่เป็นอย่างนี้มากกว่านะ ที่พูดอย่างนี้อยากดูขาอ่อนเราซิท่า แต่ขอโทษไม่ได้แอ่มหรอกย่ะ หุ หุ หุ

ว่าแต่ทำไมถึงคิดว่าเราเจ้าชู้จ๊ะ เราเปล่าซะหน่อย หุ หุ หุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2008
  10. บุษบากาญจ์

ยาเสพติดไม่เป็นผลดีกับใคร ๆ หรอก ที่หวังพึ่งทำให้สนุก ทำให้ลืมปัญหา มันก็แค่ชั่วครู่ชั่วยามเอง แสดงว่าเค้าคงเห็นตัวตนที่แท้จริงของป๋าแล้วมั้ง
    ที่บอกว่าเจ้าชู้น่ะไม่ผิดหรอก ลูก 2 คน 2 แม่ แล้วยังจะมีแม่ใหม่อีก หุหุหุ

11. iofeast

เอาเข้าไป เรามีครั้งละคนนะจ๊ะ ไม่ได้มีทีละหลายๆคนจ๊ะ
    ตัวตนที่แท้จริงของเรา เราว่าทุกวันนี้เขายังไม่รู้เลยอ่ะ หุ หุ หุ

12. บุษบากาญจ์

แล้วตัวป๋าเองล่ะรู้ตัวเองป่าวว่าตัวตนจริง ๆ เป็นไงอ่ะ หุหุหุ

13. iofeast

ชอบไม่ชอบเราไม่ค่อยแสดงออกมั้ง ยิ่งคำหวานๆอย่างรักเธอ คิดถึงนะ ฯลฯ อย่าได้หวังเลยว่าจะได้ยินจากปากเราอ่ะ เค้าไม่เคยเจอมั้ง ก็เห็นบอกว่าเราไม่เหมือนใครอ่ะ คงไม่เคยเจออ่ะ
    สรุปแล้วก็ประมาณ "เพียงชายคนนี้ไม่ใช้ผู้วิเศษ"ไงจ๊ะ (sing) หุ หุ หุ

14. บุษบากาญจ์

สรุปว่าป๋าไม่โรแมนติกว่างั้นเหอะ แต่ผู้หญิงบางคนเค้าก็คงชอบแบบป๋าแหล่ะ แต่เราว่านะมันก็ควรจะมีบ้างแหล่ะ ผู้หญิงอ่ะต่อให้ห้าวขนาดไหนก็อยากให้แฟนเอาใจบ้างทุกคนแหล่ะ
    ;) ;) ;)

15. iofeast

เอาใจ โรแมนติก เซอไพรส์ ก็มีบ้างนะ โดยการกระทำในแบบของเรานะ หุ หุ หุ

ว่าแต่เจ๊ชอบผู้ชายโรแมนติกเหรอ อ่อนโยนเหมือนกันนะจ๊ะเจ๊นี่ หุ หุ หุ

16. บุษบากาญจ์

ผู้หญิงอ่ะบุษว่าทุกคนแหล่ะชอบให้แฟนเอาใจบ้างก็โอเคแล้ว
    ;) ;) ;)

17. iofeast

นอกจากอ่อนโยนแล้วยังไม่หยุมหยิมอีกนะเนี่ยเจ๊เรา หุ หุ หุ

18. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

บุษบาคิดว่าตัวเองเป็นหญิงห้าวเหยอ
    แม๋ ออกจะหวาน
    อิอิ

19. phuang

phuang เป็นที่รู้จักกันดี

คนเราคบกันแล้ว..ต่างคนต้องถ้อยทีถ้อยอาศัยค่ะ
    เอาใจกันทั้ง 2 ฝ่าย เป็นการเติมความรักแก่กัน...ให้เต็มอยู่เสมอ

และคู่รัก ต้องหมั่นเพียรสร้าง บุญ บารมี ร่วมกันค่ะ ^^

20. userx

userx เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2007
    แฟนนายเต๋าคนนี้ชื่อ "นัท" หรือเปล่า?

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้