แนะนำครูบาอาจารย์ มหานิน พระครูสัจจาภิมณฑ์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย อั้งคุน, 29 กันยายน 2011.

1. อั้งคุน

อั้งคุน เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดทองคำรุ่นกำนันเป๊าะ ครับ เพิ่งได้มา

ไฟล์ที่แนบมา:

2. satang1515

satang1515 เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ

3. อั้งคุน

ขอบคุณครับ มีโอกาสก็ตามเก็บเรื่อยๆ ครับ

4. อั้งคุน

ช่วงที่ผ่านมามีคนนำตะกรุดปลอมและยัดให้เป็นของหลวงปู่มาขายบนเฟสบุ๊ค เยอะครับ เข้าใจครับเรื่องวงการนี้ มีปลอมมาขายกันเป็นปกติ กิเลสนำพาล้วนๆ ผมก็โดนมาเยอะ ตะกรุดหนังเสือดาวที่มีคนหากันมากแต่จำนวนมีไม่เยอะ ก็มีตะกรุดหนังเสือโคร่งออกมาจำหน่ายโดยบอกว่าเป็นของหลวงปู่ อาจจะเป็นคนขายอาจโดนหลอกมาอีกทีหรือตั้งใจมาเอง ก็แล้วแต่กรรมเขา ว่ากันไป แต่ถ้าใครเคยเห็นของแท้ เห็นทีแรกก็รู้ว่าไม่ใช่แต่คนขายยังยืนยันแต่มีลูกศิษย์ หลวงปู่เข้มแข็งมากเข้าไปคุยว่าไม่แท้ไม่น่านำมาขาย เสียชื่อ หลวงปู่ สงสารคนศรัทธาที่อยากได้แต่ได้ของปลอมน่ะครับ เขาก็ยังไม่ยอมรับก็โต้ตอบกันไปมา ผมขอเล่าส่วนหนังเสือดาวก่อนครับคือหนังเสือดาวนี้อยู่กับหลวงปู่มานานแล้วก็มีความคิดว่าจะนำมาตัดและจารแปะหลังร็อคเก็ตของหลวงปู่รุ่นอายุ 80 ปี พอตัดไปได้20 กว่าชิ้น ลป ว่ามองหนังเสือมันเว้าๆแหว่งๆ เลยหยุดก่อนเลยมีร็อคเก็ตหลังหนังเสือแค่ 20 กว่าชิ้น ลป ก็เลยว่าไว้แจกศิษย์ใกล้ชิดครับ ทีหลังมา ทิดแขก ก็เสนอ ลป ว่าเอาหนังเสือมาทำตะกรุดซะเลย ลป ก็ว่าดี เลยทำขึ้น โดยทิดแขก ทิดมร ช่วยกันตัดและส่งให้ ลป จาร และม้วน ครับ นี่คือประวัติทำหนังเสือดาว คร่าวๆและจากเปิดจอง มีคนจองเต็มจำนวนการเปิดให้จองและอีกส่วนหนึ่ง ลป บอกให้น้าดาเก็บไว้เพื่อจะนำมาใช้ดูแล ลป และ นำเงินไปช่วยวัดทางภาคเหนือในปีถัดๆ ไป แล้วก็คิดว่าจะหาหนังเสือมาทำเพิ่ม โดยมี ผู้นำท้องถิ่นในพื้นที่ นำมาเป็นหนังเสือโคร่ง เมื่อเปิดออกมา มีกลิ่นเหม็นแรงมาก ลป จึงให้ทิดแขกทำการวัดดูจำนวนและให้ไปซื้อใบชามาแช่ และนำขึ้นตากแดด ตากได้แค่ 2 วัน ลป ก็เข้า รพ และ ถึงกาล มรณะ ครับ สรุปได้คือ หนังเสือโคร่ง ลป ยังไม่ได้ปลุกเสกหรือ จารยัณฑ์ ใดๆ เลยครับ เรื่องเหล่านี้ ได้รับข้อมูลไว้ตั้งแต่ ลป มรณะไม่นาน ไม่มีความลับใดๆ เกี่ยวกับหนังเสือดาวหรือเสือโคร่งเลย ถ้าไม่มีความโลภ คงไม่ต้องพูดปดกัน ครับ ข้อความนี้กระทบผลประโยชน์ท่านใดขออภัย ณ ที่นี้ด้วยครับ เพียงแค่ต้องการให้ ลูกศิษย์ที่ศรัทธาหลวงปู่ได้รับข้อมูลที่จริงแค่นั้นครับ ขอบคุณ ลูกศิษย์หลวงปู่ที่รักหลวงปู่จริงๆครับแข็งแรงมากๆ

5. ป๊อกเก้าสองเด้ง

ป๊อกเก้าสองเด้ง สมาชิกใหม่

15 พฤษภาคม 2018
    สวัสดีพี่ๆทุกท่านครับ สมาชิกน้องใหม่ครับ
    ผมเปิดติดตามอ่านห้องนี้มาตลอดเพียงแค่ไม่ได้เป็นสมาชิกเว็ป
    แต่ตอนนี้ผมสมัครแล้วครับ ถึงห้องนี้จะห่างหายการสนทนามาเกือบสองปี
    แต่อีกไม่กี่วันนี้ก็จะมีงานรำลึกถึงหลวงปู่เปรียบเสมือนงานประจำปีของทางวัด
    หนองไทรไปแล้วก็ว่าได้ ซึ่งอยู่ใกล้บ้านผม มีรถประกาศโฆษณาวันจัดงานผ่านหน้าบ้าน
    เลยนึกถึงห้องนี้ขึ้นมาทันทีครับ ยังไงผมจึงขอเข้ามาประชาสัมพันธ์แจ้งผ่านด้วยนะครับ
    หลวงปู่อยู่ในใจเสมอครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2018
  6. chen15

chen15 สมาชิกใหม่

11 มิถุนายน 2017
    กราบนมัสการหลวงปู่ครับ