แนะนำครูบาอาจารย์ มหานิน พระครูสัจจาภิมณฑ์

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย อั้งคุน, 29 กันยายน 2011.

1. satang1515

satang1515 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณอั้งคุนมากที่แนะนำหลวงปู่ครับ เมื่อวันศุกร์มีภารกิจทางระยอง ได้แวะไปกราบหลวงปู่แล้ว หลังจากไปครั้งแรกเองโดยไม่รู้จักท่านมาก่อนเมื่อต้นปีแต่ไม่ได้กราบเพราะท่านป่วย ไปคราวนี้ไปถึงก็มืดแล้วครับต้องขอบคุณน้าดาที่ให้ผมได้กราบหลวงปู่นะครับ ได้ตะกรุดโทน ตะกรุดผู้ชายทองไมคร่อนและทองแดง ตะกรุดผู้หญิง เหรียญครบรอบ80ปีสีเงินใหญ่ไม่ทราบทำด้วยอะไรและรมดำเล็ก เหรียญทิดแจ๋ว พระผงห้ารอบ และลูกนิมิตรลูกเล็กๆน่ะครับ ท่านให้พรและธรรมที่จำได้จับใจคือ ของดีต้องอยู่กับคนดีจึงจะเสริมกัน กราบนมัสการหลวงปู่ครับ

2. อั้งคุน

อั้งคุน เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับคุณ chen15 เอาไปลองใช้ดูครับคิดว่าคงจะมีประสบการณ์ดีดี มาเล่าสู่กันฟัง แต่เอาด้านอื่นๆ เว้นไว้แต่คงกระพันนะครับ มาทีเดียวได้ไปเกือบหมดวัด (เท่าที่ยังมีอยู่)

3. อั้งคุน

เหรียญ ปัญจวัคคี ทั้ง ห้า เป็นเหรียญห้าเหลี่ยมรูปทรงประจำวัดหนองไทร เหรียญนี้เรียกว่าเหรียญ นตท เป็นเหรียญ พลโทไพโรจน์ ทหารบก มาสร้างไว้ในงานกฐิน ทหารในกรุงเทพที่ได้ไป หรือที่รู้หาเก็บ หาแขวนใช้ครับ ตามอ.พนัสนิคมก็เก็บกันอยู่ เหรียญเงิน ในวัด 1000 นอกวัด เจอมาแล้ว 2000 บอกว่าเดี๋ยวต้องรอหาให้ก่อน ในวัดเหลือไม่กี่เหรียญครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      134.9 KB
      เปิดดู:
      226
      ขนาดไฟล์:
      134.4 KB
      เปิดดู:
      188
  4. หนานผาบ1

หนานผาบ1 Active Member

6 มิถุนายน 2010
    นตท มีเนื้อเงิน แล้วก็ต้อง ทอง ครับ แต่เป็นทองกะไหล่ นะ

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      214
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      189
  5. satang1515

ขอบคุณคุณอั้งคุนนะครับ หากผ่านไปก็จะหาโอกาสไปกราบท่านอีกครับ เพราะผมได้รับเมตตามากจากหลวงปู่ครับ แม้กายสังขารท่านจะไม่แข็งแรงนักแต่เมื่อผมเอามือท่านมาวางบนศรีษะของผมด้วยความเคารพก็รู้สึกได้ว่าท่านเขียนอักขระบนศรีษะผมน่ะครับพร้อมให้พรอีกด้วยผมกราบเรียนท่านว่ามาขอเป็นลูกศิษย์ขอบารมีหลวงปู่เป็นที่พึ่งด้วย ท่านจึงบอกว่าของดีต้องอยู่กับคนดีจึงจะเสริมกันนั่นล่ะครับ ขอบคุณครับ

6. อั้งคุน

สวยครับ:cool:

7. อั้งคุน

เมื่อวันก่อนได้เข้าไปวัดหาประวัติพระปิดตา ได้ความว่า พระปิดตาพิมพ์วัดเครือวัลย์ที่ได้ลงให้ดูแล้วสร้าง อายุครบ 5 รอบหลวงปู่กดพิมพ์เองครับ ตอนนี้พิมพ์ใหญ่เหลือประมาณ 20กว่าองค์ พระปิดตาเนื้อดินเผา ใส่พระธาตุ ของลุงเลิศสร้างถวาย อายุครบ 7 รอบ สร้างไม่กี่ร้อยองค์ ตอนนี้เหลือ 9 องค์ ส่วนมากหลวงปู่จะเอาไว้แจกคนใกล้ชิด หรือผู้ที่นำปัจจัยมาถวายช่วยทางวัดครับ

ขนาดไฟล์:
      131.3 KB
      เปิดดู:
      162
      ขนาดไฟล์:
      139.3 KB
      เปิดดู:
      153
  8. อั้งคุน

เมื่อวันทอดกฐินพลโทไพโรจน์ได้มาร่วมทำบุญด้วยเอารูปหล่อรุ่นที่ท่านสร้างไว้มาด้วยแต่เป็นเนื้อโลหะผสมซึ่งเป็นเนื้อชนวนโลหะต่างๆที่เหลือจากงานปลุกเสกมาหล่อเป็นรูปหลวงปู่รุ่นนี้( ตามรูป ) บอกว่าถ้ามีใครทำบุญ 5000 จะให้ไปเลย วันนั้นผมไปแต่เช้าแล้วต้องไปธุระต่อกลับมาก็เย็นค่ำ เลยอด เนื้อโลหะผสมสร้าง 15 องค์ เนื้อเงินรุ่นนี้ 81 องค์ครับทำบุญอายุครบ 80 เอาเคล็ดบวก 1 มีน้อย ทหารก็แบ่งน้อย หายากจริงครับ เนื้อเงินอยู่ละแวกนี้ ไม่เกิน 20 องค์ครับ นอกนั้นไปอยู่กับรั้วของชาติหมด (ยังตามเก็บอยู่ครับ)

ขนาดไฟล์:
      112.4 KB
      เปิดดู:
      170
  9. อั้งคุน

ประกาศตามหาถ้าท่านใดพบเห็นกริ่งสัจจาภิมณฑ์ ตัวอย่างตามรูป กรุณาแจ้งเบาะแสให้หน่อยนะครับ อยากได้ครับ

ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      232
      ขนาดไฟล์:
      0 bytes
      เปิดดู:
      203
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2011
  10. อั้งคุน

ลงรูปใหม่ครับพระกริ่งสัจจาภิมณฑ์ครับ

ขนาดไฟล์:
      134.2 KB
      เปิดดู:
      127
      ขนาดไฟล์:
      137.9 KB
      เปิดดู:
      156
  11. อั้งคุน

หายไปนานไม่ได้เข้ามาครับ ธงนกถืดทือ ครับเคยลงให้ดูแล้ว ตอนนี้ที่ไว้เหลือไม่กี่ผืน หลวงปู่ว่าไว้ค้าขาย แขวนกลางร้านขายของ ให้ธงได้กินลม นกถืดทือชอบเล่นลม ผมแขวนไว้ที่ร้านค้าที่บ้านไม่ได้คิดเอาเองนะครับ เพราะว่ายอดขายดีขึ้นมาก รู้สึกค้าขายคล่องขึ้น ทีแรกฟังดูไม่เคยได้ยิน ครั้งหลังก็เจอข้อมูลว่ามีหลวงปู่บางองค์ ก็ใช้วิชานี้เหมือนกัน อุปมาเหมือนกันครับ เห็นหน้ารถบางคันแถวนี้เอาไปแขวนหน้ารถ เขาว่าไปหากินดีครับ สำหรับคนค้าขาย หากินก็อยากขายดี หากินคล่องครับ

ขนาดไฟล์:
      147.4 KB
      เปิดดู:
      151
  12. satang1515

เข้ามากราบหลวงปู่ครับ ผ้ายันต์ดูขลังครับวันนั้นไม่ได้บูชามาด้วยเพราะไม่ทราบน่ะครับ

13. อั้งคุน

ทอดกฐินที่ผ่านมาที่วัดแจกวัตถุมงคลหลวงปู่เป็นพระผงทรงกลมสีออกน้ำตาลเข้ม เห็นกรรมการว่ารุ่นนี้สร้างพร้อมสร้างโบสถ์ น่าจะประมาณ 252 กว่า เป็นเนื้อผงที่เก็บเก่ามารวมกันแล้วนำมาสร้างเสร็จแล้วก็เก็บไว้ในโบสถ์ครับ ผู้ที่สะสมพระหลวงปู่เริ่มหากันอีกแล้วเห็นว่าเก็บนานน่าจะดีผมก็ได้มาแต่ยังไม่ได้ถ่ายรูปไว้ถ่ายรูปแล้วจะนำมาให้ชมกัน ก่อนหน้านั้นไม่เคยเห็นรุ่นนี้เดี๋ยวไปถามทางวัด น่าจะนำออกให้เช่า หรือไม่งั้นแจกหมดแล้ว

14. อั้งคุน

เมื่อช่วงเช้าวันนี้มีเซียนพระ แถวนี้มาคุยด้วยบอกว่าช่วงนี้ไม่รู้เป็นไงหาวัตถุมงคลของหลวงปู่ไม่เจอไม่มีหมุนเวียนในตลาดเลย สงสัยจะมีนายทุนเข้าเก็บแล้วเหร่ตามาทางผม ผมก็บอกว่าส่วนมากเก็บได้ชิ้น สองชิ้น เขาบอกว่าจะหาเหรียญฉลองสมณศักดิ์ซักเหรียญก็หายากเลยบอกว่าที่วัดน่าจะมีอยู่ เขาบอกว่าเขามีเหรียญเดียวมีคนขอเช่า 500 ก็เลยไม่ให้เขาเช่า ประมาณเดือนก่อนหลวงปู่พูดเปรย ๆว่าอยากจะสร้างวัตถุมงคลอีกสักรุ่นก็ต้องแจ้งกรรมการวัดก่อนน่าจะออกตอนวันครบรอบอายุครับ เอาไว้รอฟังข่าวอีกที

ขนาดไฟล์:
      141.7 KB
      เปิดดู:
      135
  15. คมในฝัก

คมในฝัก สมาชิกใหม่

29 พฤศจิกายน 2011
    ในที่สุดผมก็ได้อ่านประวัติท่านและประสบการณ์ของหลวงปู่จนได้ จากที่เสริชหามานานแล้ว หลายปี ต้องขอบคุณ อั้งคุน มากครับ ที่นำมาลงให้อ่าน ผมนับถือตระกรุดหลวงปู่มหานินทร์มาก ได้มาจากพ่อเลี้ยงมานานแล้วครับ ใช้จนตระกรุดแบนไปนิดแล้ว แต่ก็ไม่มีโอกาสไปเจอตัวจริงของท่านซักที ทั้งๆที่อยู่แค่พนัสนิคม ยังไงถ้ามีประสบการณ์อีกก็มาเล่าสู่กันฟังอีกนะครับ ไม่ทราบว่าคุณ อั้งคุน รู้คาถาบูชาหรือคาถาอาราธนา ก่อนติดตัวไปไหม ถ้ามีช่วยลงให้ด้วยนะครับ จะขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

16. อั้งคุน

ก่อนที่จะนำประวัติหลวงปู่มาลงก็คิดอยู่นานเพราะว่าผมก็ตามเก็บวัตถุมงคลของหลวงปู่อยู่เกรงว่าเมื่อลงไปแล้วก็จะมีผู้ศรัทธาหลวงปู่มากขึ้นและมูลค่าก็จะเพิ่มสูงขึ้น หายากขึ้น แล้วก็เป็นอย่างที่คิดไว้ครับ แต่อีกใจคืออยากจะช่วยให้ทางวัดเป็นที่รู้จักของผู้ที่ชอบพระปฏิบัติดี หรือวัตถุมงคลของจริง ที่หลวงปู่ไม่เคยให้ใครโปรโมทเลยจะรู้กันเอง หลวงปู่รับภาระดูแลวัดอยู่ผู้เดียวก็เลยนำมาให้ท่าน ๆ ได้ รู้ ท่านที่ชอบวัตถุมงคลก็ช่วยกันเช่าที่วัดครับของแท้แน่นอน เห็นเซียนพระแถวนี้บางคนแขวนทีละ 2-3 ดอก และมีพระหลวงปู่อีก และมีในกระเป๋าอีกครับ

ขนาดไฟล์:
      124.5 KB
      เปิดดู:
      259
  17. อั้งคุน

หลวงปู่ว่าให้อาราธนาไตรสรณะ ก็ใช้ได้แล้ว เพราะคาถาที่ปลุกเสกตะกรุดเป็น พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ส่วนคาถาที่ปลุกเสกนี้ผมเคยขอเรียนกับหลวงปู่ หลวงปู่ก็บอกว่าประสิทธ์ให้ใครไม่ได้ เวลาจะเรียนให้ใช้ครูพักลักจำ เป็นวิธีที่หลวงปู่เรียนจากหลวงพ่อเสือ หรือพระครูศรีวัดพลับครับ ถ้าหลวงปู่อารมณ์ดีก็จะท่องออกมาให้ฟังพอท่องจบก็บอกว่าท่องได้ก็ท่องท่องไม่ได้ไม่เป็นไร สมัยหลวงปู่เรียนต้องเข้าไปหลายครั้งกว่าจะได้ครบ มีพระมาขอเรียนกับหลวงปู่หลวงปู่ก็ท่องให้ฟังแต่พระท่านไม่ค่อยเข้าใจเรื่องครูพักลักจำเลยมาครั้งสองครั้งแล้วก็ไม่มา หลายท่านอาจเข้าใจว่าหลวงปู่หวงวิชาแต่เป็นการสืบวิชาตามที่ครูบาอาจารย์สอนมาครับ

ขนาดไฟล์:
      142.9 KB
      เปิดดู:
      156
  18. อั้งคุน

เมื่อสองวันก่อนได้คุยกับป้าหน้าวัด เขาบอกว่าเมื่อหลายวันพระก่อนหน้านี้หลวงปู่บอกกับญาติโยมว่า มีลูกศิษย์ได้ขอนำประวัติหลวงปู่ไปลงเพื่อเผยแพร่ หลวงปู่ก็กำชับว่าให้ลงแต่ความจริง ก่อนหน้านี้หลวงปู่ไม่เคยอนุญาติให้ใครนำประวัติหลวงปู่มาลงหลวงปู่เคยยกตัวอย่างนิตยสารดังหลายเล่มมาขอประวัติไปลง ท่านก็ไม่ยอม แล้วหลวงปู่ก็ยกตัวอย่างวัดบางวัดให้ฟังว่าเอาความไม่จริงมาลงโฆษณาแล้วทำวัตถุมงคลออกให้เช่าแล้วก็มีศูนย์พระมานั่งขาย ฉันไม่เอาแบบนั้นฉันทำไม่ได้ ป้าหน้าวัดถามว่าได้นำประวัติเกี่ยวกับวัตถุมงคลลงหรือเปล่า ป้าก็เล่าว่าสมัยเป็นนักเรียนชวนเพื่อนมาเที่ยวบ้านเพื่อนไม่กล้ามาเที่ยวพร้อมกับบอกว่าแถวบ้านเธอมีแต่เสือ นักเลง ป้าบอกให้ฟังว่าทั้งเสือ นักเลงล้วนเป็นลูกศิษย์หมานินทร์ทั้งนั้น แล้วก็เล่าต่อว่าลูกบ้านนั้นนี้แขวนหลวงปู่ไปรถชนบ้าง เสียหลักคว่ำบ้าง แต่ปลอดภัยทั้งนั้น เจ๊คนนั้นค้าขายดีขึ้นเรื่อยๆ คนนี้ห้อยธงนกถืดทือไปหน้ารถก็ขายของดีแล้วแกก็เล่าของแกไปเรื่อย สุดท้ายก็เอาวัตถุมงคลหลวงปู่ที่แขวนให้ดู
    เมื่อสามวันที่แล้วได้คุยกับอดีตผู้ใหญ่บ้าน ซึ่งชอบวัตถุมงคลมากคุยกันไปมาแกก็นำพระที่ติดตัวที่แขวนไว้ตามตัวกระเป๋าบ้างมาให้ดูประมาณ 5-6 องค์แล้วแกก็เอาของหลวงปู่ให้ดูบอกองค์นี้ติดตัวตลอด องค์อื่นๆ เปลี่ยนตามความนิยม

ขนาดไฟล์:
      140.8 KB
      เปิดดู:
      134
  19. คมในฝัก

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลดีดี ผมว่าคาถาที่หลวงปู่รู้มายังไง ก็ต้องสืบสานไปแบบที่หลวงปู่พูดละครับ สอนไปคงไม่ขลัง ยังไงผมจะเข้ามาติดตามตลอดทุกวันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ธันวาคม 2011
  20. คมในฝัก

ขอเพิ่มเติมหน่อยครับ ไม่ทราบว่าถ้าห้อยตระกรุดหลวงปู่กินเหล้าดูดบุหรี่ได้ไหมครับ ยังไงแนะนำด้วยครับ ผมก็วัยรุ่นคนนึงไม่ค่อยรู้เรื่องครับผม