เรื่องเด่น แนะนำตะกรุด7นิ้วสายชัยนาท หลวงพ่อโม เทพเจ้าแห่งห้วยกรด

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย อดุลย์ เมธีกุล, 20 กุมภาพันธ์ 2012.

1. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ปฐมเหตุที่ทำให้รู้จักเทพเจ้าแห่งห้วยกรด

/// คนรู้จักที่ชัยนาท ห้วยกรด เคยเล่าให้ฟังว่าสมัยก่อนมีโจรมาขโมยวัวเจ้าของออกตามหาวัวเพราะรักวัวตัวนั้นมากโดยไม่กลัวว่าจะเกิดอะไรขึ้นกับตัวเองครับ ไปด้วยกันสองคน ซึ่งทั้ง 2 ท่านนั้นมีเครื่องรางของหลวงพ่อโมอยู่ชิ้นเดียวนั้นคือมีด และได้แบ่งกันโดยคนหนึ่งถือฝัก อีกคน หนึ่งถือมีด เมื่อตามไปจนถึงโจรปรากฏว่าโจรมาด้วยกันหลายคน และได้ยิงปืนเข้าใส่เจ้าของวัวทั้ง 2 คน ปานห่าฝน แต่ปรากฎว่าลุกกะสุนไม่โดนเจ้าของวัวแม้แต่เม็ดเดียว จนโจรเห็นท่าไม่ดีจึงปล่อยวัวและรีบหนีกัน สำหรับประสบการณ์ตะกรุดท่านเรื่องมหาอุดคงกะพันเล่าให้ฟังกันไม่จบไม่สิ้นครับ ///

/// พี่อีกท่านรู้จักกันโดยบังเอิญพอดีท่านเช่าตะกรุดหลวงพ่อทบไป ท่านให้ข้อมูลว่าท่านได้รับการแนะนำจากผู้ใหญ่ที่ท่านเคารพเรื่องตะกรุดว่าในประเทศไทยมีตะกรุดอยู่ประมาณ10สำนักที่่ทดลองยิงแล้วปรากฏว่ายิงไม่ออก จนมั่นใจได้ว่า 10 สำนักนี้เป็นสุดยอดแห่งตะกรุดเลย และ 1 ใน10 ก็มีตะกรุดของหลวงพ่อโม ซึ่งจัดว่าอยู่ในอันดับต้นๆเลยก็ว่าได้ และประจวบกับรู้จักคนที่ห้วยกรด ก็เลยได้ศึกษาประวัติของพระเดชพระคุณท่านหลวงพ่อโม จนได้ตะกรุดดอกนี้มาครอบครองสมใจ////

'หลวงพ่อโม ธัมมรักขิโต'
    อดีตเจ้าอาวาสวัดจันทนาราม ต.ห้วยกรด อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท เป็นอดีตเกจิเรืองนามรูปหนึ่งของชัยนาท

เกิดในสกุล คงเจริญ เมื่อปีมะเมีย ปี 2413 ณ บ้านบางยายอ้น ต.ห้วยกรด อ.สรรคบุรี จ.ชัยนาท

ช่วงวัยเยาว์อาศัยอยู่กับญาติ และบรรพชาเป็นสามเณรเมื่ออายุ 8 ขวบ กระทั่งอายุครบ 20 ปี เข้าพิธีอุปสมบทที่วัดใหม่บำเพ็ญบุญ มีหลวงพ่อเถื่อน เป็นพระอุปัชฌาย์ หลวงพ่อพระสมุห์คง เป็นพระกรรมวาจาจารย์, หลวงพ่อโต วัดวิหารทอง เจ้าคณะแขวงอำเภอบ้านเชี่ยน เป็นพระอนุสาวนาจารย์ (บางท่านว่า พระอาจารย์นวม วัดกลาง เป็นพระอนุ สาวนาจารย์) ได้รับฉายา ธัมมรักขิโต

หลังบวชแล้วศึกษาเล่าเรียนทั้งวิชาภาษาไทย บาลี และพระธรรมวินัย รวมทั้งภาษาขอม เรียนกัมมัฏฐานและวิชาอาคมจากหลวงพ่อเถื่อน หลวงพ่อคง และหลวงพ่อม่วง ซึ่งล้วนเป็นพระเกจิอาจารย์ที่ชาวบ้านห้วยกรดให้ความเคารพนับถืออย่างยิ่ง โดยอยู่จำพรรษาที่วัดใหม่บำเพ็ญบุญได้ประมาณ 10 พรรษา จากนั้นไปศึกษาวิชาอาคมเพิ่มเติมจากหลวงพ่อโต วัดวิหารทอง

ต่อมา หลวงพ่อคงพาไปฝากเป็นศิษย์พระครูวิมลคุณากร (หลวงปู่ศุข เกสโร) วัดปากคลองมะขามเฒ่า อ.วัด สิงห์ รับการถ่ายทอดสุดยอดวิชาอาคมแขนงต่างๆ ตำรายาสมุนไพรและแพทย์แผนโบราณอยู่นานถึง 5 ปี ระหว่าง ปี 2451-2456 ก่อนกลับมายังวัดใหม่บำเพ็ญบุญ และได้รับการแต่งตั้ง เป็นเจ้าอาวาสสืบแทนหลวงพ่อคงที่มรณภาพ

พ.ศ.2457 ญาติของท่านได้ซื้อที่ดินติดกับวัดร้างประมาณ 30 ไร่เศษ สร้างเป็นวัดขึ้นใหม่ ชื่อว่า วัดจันทนาราม ก่อนอาราธนานิมนต์ท่านมาเป็นเจ้าอาวาสรูปแรก จากนั้นท่านได้ร่วมมือกับชาวบ้านพัฒนาวัดจนเจริญขึ้นโดยลำดับ

ด้วยเหตุที่บริเวณวัดส่วนหนึ่งมีเนินอิฐปรักหักพัง มีพระพุทธรูปหินชำรุดอยู่องค์หนึ่ง ท่านจึงชักชวนชาวบ้านร่วมกันปฏิสังขรณ์ โดยนำเศียรพระ พุทธรูป ศิลปะอู่ทอง หรืออยุธยายุคต้น ซึ่งมีขนาดใกล้เคียงกันนำมาต่อเข้ากับพระองค์ดังกล่าว และเรียกชื่อตามเนื้อวัตถุที่สร้างว่า "หลวงพ่อหิน" ซึ่งถือว่าเป็นพระพุทธรูปคู่บารมีของหลวงพ่อโม ที่มีความศักดิ์สิทธิ์

ปัจจุบันประดิษฐานอยู่ในวิหารคู่กับรูปหล่อหลวงพ่อโม

ยามว่างจากงานพัฒนาวัด ท่านก็มักเดินทางไปแลกเปลี่ยนความรู้ด้านวิชาอาคมกับสหธรรมิกหลายๆ องค์ เช่น หลวงพ่อปลื้ม วัดสังฆาราม อ.สรรคบุรี หนึ่งในเกจิอาจารย์ดังแห่งเมืองสรรคบุรีที่วงการพระเครื่องรู้จักกันเป็นอย่างดี

หลวงพ่อโมเป็นพระที่เคร่งครัดในพระธรรมวินัย สงบสำรวม ถ่อมตน ไม่อวดอ้างและพูดน้อย มีเมตตาธรรม ใครเดือดร้อนหรือมีปัญหาอะไรก็จะอนุเคราะห์ตามสมควรแก่เหตุโดยไม่เลือกชั้นวรรณะ

สำหรับวัตถุมงคลที่ได้รับความนิยมที่สุดของหลวงพ่อโมคือ ตะกรุดโทน มีทั้งเนื้อทองเหลืองฝาบาตร ทองเหลืองและทอง แดง ในยุคแรกยังหาแผ่นโลหะได้ยาก ท่านจึงไปขอฝาบาตรพระตามวัดต่างๆ มาตัดเป็นรูปสี่เหลี่ยมผืนผ้า แล้วจารยันต์ในตาราง ด้วยเหตุที่ใช้ฝาบาตรทำจึงเรียกว่า "ตะกรุดฝาบาตร"

นอกจากตะกรุด ยังมีวัตถุมงคลเครื่อง รางของขลังอื่นๆ อาทิ สิงห์งาแกะ เหรียญรูปเหมือน รูปหล่อขนาดเล็ก รูปถ่าย พัด และสีผึ้ง เป็นต้น วัตถุมงคลของหลวงพ่อโมมีประสบการณ์มากมาย

ท่านไม่เคยอาพาธถึงขั้นล้มหมอนนอนเสื่อ เพราะมีสุขภาพร่างกายแข็งแรงดี แต่กระนั้นท่านก็ไม่พ้นหลักอนิจจังตามธรรมะแห่งพระพุทธองค์ โดยถึงแก่มรณภาพด้วยอาการสงบ เมื่อวันที่ 30 สิงหาคม 2502

ภายหลังการมรณภาพของหลวงพ่อโม มีเรื่องน่าอัศจรรย์เกี่ยวกับสรีระหลวงพ่อประการหนึ่งคือ ร่างของท่านไม่เน่าเปื่อย ไม่มีกลิ่นเหม็น ทั้งที่สมัยนั้นยังไม่มีการฉีดยากันศพเน่า คณะศิษย์นำศพใส่โลงไม้ธรรมดาและตั้งไว้บำเพ็ญกุศลนานเกือบปี

กระทั่งเมื่อวันที่ 15 มี.ค. 2503 ได้จัดพิธีฌาปนกิจศพอย่างสมเกียรติ

+++++++++++++ทดลองชมดูครับเป็นอีกสำนักที่อยากแนะนำเจอะเจอที่ไหนก็ลองพิจารณาอาราธนาไว้คุ้มครองป้องกันภัยครับ++++++++++++++=

ขอขอบคุณ คุณหมอ เืมืองขอนเจ้าของภาพตะกรุดหลวงพ่อโม

ที่มา - http://www.khaosod.co.th/view_news....ionid=TURNd053PT0=&day=TWpBeE1TMHhNUzB4T1E9PQ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2012
  2. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ขอบคุณมากครับ กระทู้ดี ๆ มีความรู้ครับ

3. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010
    .........มาต่อให้พี่อดุลย์ครับ...ทราบมาว่าตะกรุดของท่าน"ลงด้วยหัวใจบารมี 30 ทัศของพระพุทธเจ้าให้คุ้มครองไว้ในตะกรุด".....(เคยอ่านในน.ส.พ.ข่าวสดครับ)
    .........หลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ ลพบุรี.....ท่านบอกว่าเคยใช้ตะกรุดของหลวงพ่อโม...และเป็นพระอาจารย์ที่แนะนำให้ผมนำตะกรุดหลวงพ่อโมมาใช้..บ้านผมอยู่สรรพยา...ห่างจากวัดหลวงพ่อโม...7 กม.ครับ....
    .........ตะกรุดของผมทำจากฝาบาตรครับ........

4. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดมากครับคุณอุตตโม ส่วนผมได้ภาพถ่ายท่านปี 19 ที่ด้านหลังเป็นหลวงพ่อหิน มีกับเขาชิ้นเดียว เพราะให้พี่แถวนครปฐมไปหนึ่งองค์ครับ มีรูปภาพลงมาให้ชมกันบ้างครับพระของท่าน

5. jacky65

jacky65 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2009
    เคยผ่านมือมาแล้ว 1 ดอก ไม่อยู่เสียแล้ว เสียดายเหมือนกันครับ

6. ekarad

ekarad เป็นที่รู้จักกันดี

น่าเสียดายมากครับพี่แจ็ค :'(

7. limited-edition

limited-edition เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2010
    คนเก่าคนแก่พื้นที่(ต้องคนแถบๆพื้นที่ด้วยนะ)ศรัทธาท่านมากครับแต่ของท่านก็น้อยมาก
    ไม่คิดว่าส่วนกลางจะมีคนรู้จักท่านครับ
    พ่อตาผมพูดถึงท่านหลายครั้ง ยังเคยโชว์เหรียญและตะกรุดอยู่ครับ
    ถ้าสงกรานต์ได้ไปบ้านพ่อตาที่ชัยนาท จะถ่ายรูปมาโชว์บ้างครับ

8. Tawatchai1889

Tawatchai1889 เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2006
    คิดถึงตะกรุดฝาบาตร ที่เอามาจากชัยนาทรึป่าวครับ

9. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ต่อให้อีกครับพี่อดุลย์ ตอนที่หลวงพ่อพิเชฐท่านพูดถึงหลวงพ่อโม กับพี่อุตตโม ผมก็อยู่ด้วย ท่านยังบอกอีกว่า หลวงพ่อเดิมท่านเก่งอย่างไร หลวงพ่อโมก็ไม่แพ้กัน ท่านเก่งมากๆ ยังบอกอีกว่า ให้ไปหามาติดตัวกัน (หายากเหมือนกัน) ไม่รู้จะหาได้จากที่ไหน ตะกรุดยาวมาก

10. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

มีรูปของท่านด้านหนึ่งเป็นหลวงพ่อหิน(ภาพขาวดำ) อีกด้านหนึ่งเป็นรูปหลวงพ่อ(ภาพสี)
    แต่ไม่รู้ว่าแท้หรือไม่แท้ เห็นเป็นรูปท่านเลยเก็บเอาไว้เป็นที่ระลึก

แต่ที่แน่ ๆ รูปหล่อของท่านผมก็มี แต่น่าเสียดายที่ เก๊ ครับ

11. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    หลวงพ่อ โม นี้ ของจริง ครับ อิอิ สาย นี้ เชื่อขนมกินสบาย

12. อุตฺตโม

............รูปหลวงพ่อโมไม่ต้องปลุกเสกในพิธีก็ขลังครับ...วาจาท่านศักดิ์สิทธิ์มาก..ท่านพูดเลยว่า"รูปข้าก็ใช้ได้ครับ"....เด็กห้วยกรดคล้องรูปท่านติดตัวเป็นแฟชั่นนะครับ.....ฟันแทงกํนด้วยมีดปาดตาล...ไม่มีเข้าครับ.......

13. ศิษย์หลวงปู่กวย009

ศิษย์หลวงปู่กวย009 เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2008
    เมื่อ 4-5 ปีก่อน คนแถวปทุมธานี ได้นำตะกรุด ลพ. - ลป. ที่มีชื่อเสียง หลายๆองค์ มาทดลองยิง ครั้งนั้นที่ลองยิงผลปรากฎว่า มีอยู่ 2 ลพ. ที่ยิงไม่ออก

ดอกแรก ตะกรุดคู่ชีวิต ลพ.พิธ วัดฆะมัง จ.พิจิตร

ดอกที่2 ตะกรุด ลพ.โม วัดจัทนาราม จ.ชัยนาท

การลองยิงครั้งนั้น ยิงตะกรุดแต่ละดอกทีละนัด หายวับไปกลับตา แต่พอถึง ตะกรุด 2 ดอกนี้ ยิง 3 นัด ก็ไม่ออก พอยิงต่ออีก ปืนขัดยิงไม่ได้เลย

ตะกรุด ลพ.โม ยังมีเรื่องประสบการณ์อีกมากลอง หาดูจาก google ดูครับ

ลพ.โม เป็นศิษย์รุ่นพี่ ของ ลป.กวย วัดโฆสิตาราม จ.ชัยนาท

14. อุตฺตโม

......ครับ..แล้วผมจะถ่ายรูปลงให้ชมครับ..."ดีใจที่พี่เปิดกระทู้หลวงพ่อโมนำร่องครับ"........ผมได้ยินมาตั้งแต่เด็กเรื่องของหลวงพ่อโม...."ขลังมาก".....ครับ....

15. อดุลย์ เมธีกุล

ก็ขอเชิญผู้ที่มีวัตถุมงคลของท่านหรือมีเรื่องราวเกี่ยวกับท่านมาแลกเปลี่ยนความรู้กันครับ

16. nopparat_33

nopparat_33 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    ผมก็อยากได้ครับ เคยหาเหมือนกันครับ แต่หาตะกรุดหลวงพ่อโม ไม่ได้เลย
    ตะกรุดในใจผมก็ หลวงพ่อสุดวัดกาหลง หลวงพ่อเรือง วัดบ้านดง หลวงพ่อน้อยวัดป่ายางนอก หลวงพ่อพิธ วัดฆะมัง หลวงพ่อโม วัดจันทนาราม หลวงพ่อโพธิ์ วัดวังหมาเน่า หลวงพ่อหน่ายวัดบ้านแจ้ง แต่ยังไม่มีวาสนาได้มาเลยครับ

17. ธนภัทร2307

ธนภัทร2307 สมาชิก

10 ธันวาคม 2011
    เตยพยายามเสาะหาอยู่เหมือนกัน แต่ไม่เคยได้เลย เจอแต่ของที่อื่นยัดวัด หากมีผู้ใดใจบุญอยากแบ่งของแท้ ๆ ให้บูชาก็ส่ง PM มาได้นะครับ

18. อุตฺตโม

..........ตะกรุดโทนหลวงพ่อโมดอกนี้..ทำจากฝาบาตร.."ให้สังเกตขอบฝาบาตรภายในตะกรุดภาพสุดท้ายครับ"..............

ขนาดไฟล์:
      3.9 MB
      เปิดดู:
      833
      ขนาดไฟล์:
      1.7 MB
      เปิดดู:
      808
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      646
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      997
  19. อดุลย์ เมธีกุล

สุดยอดครับคุณอุตตโม แล้วแบบเป็นเหรียญหรืิอภาพถ่ายมีไหมครับ ลงให้ชมบ้างนะครับ

20. อุตฺตโม

.........เป็น"ใบฎีกาสร้างโบสถ์รูปหน้าหนุ่ม"ก่อนปี พ.ศ.2497 กระดาษสีเหลืองครับ.......

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      3,163
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      1,764