แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. nunthikorn

nunthikorn เป็นที่รู้จักกันดี

ไล่อ่านไม่ทันแล้วครับ ^ ^

2. tan2007

tan2007 เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    ............................

3. suratept

suratept เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้ยาวมากๆ อ่านไม่ทัน

4. อนาคินร์

อนาคินร์ เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดจริงๆกระทู้นี้...ตามอ่านแบบไม่รู้เบื่อจิงๆจากคนที่ไม่เคยสนใจเรื่องพระเครื่องเลย มาตอนนี้ติดงอมแงมเลย55 ตอนนี้ผมพึ่งอ่านถึงหน้า20ต้นๆของปี2010
    ตรงกับช่วงสงครามกลางเมืองพอดี..และประจวบเหมาะกับปีนี้พอดีแป๊ะ2013 โอว์!! ที่สุดเลยงานนี้...สองพันกว่าหน้าจะตามอ่านทันสิ้นปีไม่นี้เรา ....*-*

5. kongpak

kongpak เลื่อมใสอย่างยิ่งในตถาคต ถึงที่สุดโดยส่วนเดียว

30 กันยายน 2009
    ใส่บาตรอย่างไรไม่ทำร้ายพระสงฆ์

ใส่บาตรอย่างไรไม่ทำร้ายพระสงฆ์

6. Bakhamnoi

Bakhamnoi เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2012
    19-05-2010, 11:47 AM #163
    หนุ่มเมืองแกลง
    สมาชิก PREMIUM

Groans: 0
    Groaned at 100 Times in 72 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 66
    ได้รับอนุโมทนา 107,374 ครั้ง ใน 10,303 โพส
    พลังการให้คะแนน: 6975

permalink
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ CheKuvara
    - ผมมีข้อคิดอย่างนึงครับ เวลาเราคล้องพระของพระองค์ไหนก็คอยสังเกตุและรับฟังข่าวสารของวัดท่านด้วย หรือคอยช่วยเหลือกิจการสาธารณกุศลของท่านเป็นการปลูกจิตสำนึกของเราให้คิดถึงท่านและช่วยสังคม อย่างวัดหลวงพ่อกวย หลวงปู่ทิมหรือ พระที่ผมให้ความเลื่อมใสถ้าหากมีงานบุญ และผมมีกำลังพอก็จะส่งปัจจัยไปช่วยเหลือครับ ของวัดหลวงปู่กวยนี่ผมก็จะส่งธนาณัติไปที่วัดโดยไม่ได้เช่าบูชาวัตถุมงคลเป็นค่าตอบแทน เพราะหลวงพ่อได้ตั้งมูลนิธิไว้ช่วยเหลือคน และงานไหว้ครูประจำปีถึงไม่ได้ไปก็ส่งเงินไปช่วยงานบุญท่าน ล่าสุดก็ในกลุ่มลูกศิษย์หลวงปู่ทิมรวมปัจจัยกันไปซื้อทองปิดพระประธานที่หลวงปู่สร้างไว้ ก็ได้ช่วยกันตามกำลังทรัพย์พองานเสร็จเราได้เห็นก็เกิดปิติ ครับ
    - อยากเรียนถามพี่หนุ่มเมืองแกลงว่า พระผู้เฒ่าที่ตากพอบอกชื่อและวัดได้ปะครับ เพราะผมอยู่สุโขทัยครับอยู่ใกล้ๆ ตาก และอยากรู้วิธีอาราธนาพลังพระที่พี่บอก พี่พอบอกได้ปะครับ หากไม่สะดวกก็ Pm ส่งให้ก็ได้ครับ
    ถูกต้องเลยครับ เราทำบุญกุศลร่วมภพ ร่วมชาติกับท่านเพื่อตอบแทนที่ท่านคุ้มครองดูแลเรา ยิ่งเป็นการเพิ่มปิติในใจเราโดยไม่รู้ตัวครับ

สำหรับพระอาจารย์ผู้เฒ่า ท่านเดินธุดงค์ไปทั่วตามแนวตะเข็บตั้งแต่ ตรงข้ามสวนผึ้งไปจนถึงด้านแม่สอด ซึ่งจะผ่านแต่หมู่บ้านกะเหรี่ยงและมอญ ชนพวกนี้ไม่ขึ้นกับพม่าและมีกองกำลังของตนเอง ท่านขอไม่เปิดเผยตนเอง พอดีผมสนิทกับหัวหน้ากองกำลังกะเหรี่ยงเลยได้มีโอกาส ท่านเป็นเชื้อมอญ อยู่แต่ฝั่งพม่า และไม่รับนิมนต์อยู่เป็นที่ ทหารพม่ายังรู้จักท่านดี เพราะท่านเดินฝ่าห่ากระสุนที่ทหารพม่าปราบกลุ่มมอญเมื่อปีก่อน และท่านขอหย่าศึกเพื่อให้มอญคงมีชนชาติไว้บ้าง

อายุน่าจะมากกว่า 70 แล้วแต่ยังเดินเก่ง ทางสังขละบุรี ที่ชายแดนท่านก็ไปโปรดกะเหรี่ยงฝั่งพม่าทุกปีๆละครั้ง เขานับถือกันครับ ผมคงให้รายละเอียดมากกว่านี้ไม่ได้ เดี๋ยวจะกลายเป็นโฆษณาชวนเชื่อ และมีคนคิดในแง่อื่น ต้องขอโทษด้วยครับ

แต่ท่านบอกไว้แล้วว่า ประเทศไทยจะเดือดร้อน ทุกข์ยาก อีก 5 ปี พูดเมื่อปีที่แล้วนะครับ

ย้อนอ่านที่หน้า 9 แสดงว่า ปีนี้ประเทศไทยคงจบเรื่องกันซะที
    ใครจะอยู่ใครจะไป ก็คงรู้ผลปีนี้แน่นอน เพราะครบปีที่ 5 ตามคำทำนาย

7. atcharut

atcharut เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2008
    ยังมีพระอริยสงฆ์อีกรูปหนึ่งครับ ที่ผมศรัทธาในตัวท่านเพราะ เป็นพระสงฆรูปแรกที่ทำให้ผมสนใจในเรื่องพระและอิทธิปาฏิหารย์คร้บ

หลวงพ่อเกษม เขมโกแห่งลำปาง วัตถุมงคลของท่านรุ่นท้อปๆแพงเหลือเกิน เกินกว่าที่นักศึกษาอย่างผมจะมีไว้ครอบครองได้ แถมถ้าให้ชัวก็ต้องก่อนปี 18 อีกด้วยครับ แต่ถ้าตัดเรื่องนั้นออกไป ผมศรัทธาในการปฎิบัตรธรรมของท่านเพื่อเผชิญกับความทุกข์ ผมชอบที่ท่านมีจิตใจเด็ดเดี่ยว และไม่คุยโว ผมเชื่อว่าท่านต้องมีอิทธิฤทิแน่นอนครับ จึงอยากมาเผยแพร่กิตติคุณของท่านครับ ผมมองแววตาท่านผมรู้สึกว่ามีกำลังใจเพิ่มขึ้นตรับ ผมไม่ได้เป็นคนของขายแต่อย่างใดครับ

ใครมีประสบการณหรือคำแนะนำเกี่ยวกับวัตถุมงคลของท่าน ร่วมช่วยกันนะครับ ของดีๆที่คนมองข้าม เชื่อว่าต้องมีหลายท่านที่ทราบครับ แบ่งปันกันน้าครับ กระทํู้ดีๆแบบนี้ผมไม่อยากปล่อยให้ตกครับ

ขอบคุณมากๆครับ

8. Wish571

Wish571 Active Member

ขอบพระคุณอย่างสูงสำหรับความรู้ครับ (กะลังไล่อ่าน)

ขอบคุณครับ

9. benja chm

benja chm Active Member

27 กรกฎาคม 2007
    สวัสดีครับคุณหนุ่มเมืองแกลงที่นับถือ ผมเป็นคนหนึ่งซึ่งติดตามงานเขียนของคุณในเวปพลังจิต เป็นงานเขียนแนะนำทรงคุณค่ามีประโยชน์และมีสาระมากต่อทุกคนท่ีสนใจและเหมาะอย่างยิ่งสำหรับสาธุชนผู้สนใจและนิยมศรัทธาในพระเครื่องและพระอริยสงฆ์ พระเกจิคณาจารย์ ผมเป็นคนหนึ่งซี่งนิยมชมชอบศรัทธาในพระเครื่องและพระอริยสงฆ์ตลอดจนพระเกจิอาจารย์ และชอบบูชาพระเครื่องซึ่งยอมรับว่าหวังพึ่งในพลังพุทธคุณและพระคาถาเลขยันต์ต่างๆ ของพระอริยสงฆ์เกจิคณาจารย์ซึ่งได้มีเมตตาอธิษฐานจิตและเพ่งพลังจิตปลุกเสกพระเครื่องและวัตถุมงคล ตามสายวิชาต่าง ๆ และอภิญญาต่าง ๆ และผมเองได้เช่าบูชาเหรียญพระอริยสงฆ์หนึ่งรูป คือเหรียญหลวงปู่โต๊ะวัดประดู่ฉิมพลี ออกวัดพระธาตุสบฝาง คราวบูรณะวัดพระธาตุสบฝาง อ.แม่อาย เชียงใหม่ ปี 2522 ผมอยากขอคำแนะนำจากคุณหนุ่มเมืองแกลง เกี่ยวกับเหรียญนี้ว่าเป็นอย่างไรครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ
    ขอขอบคุณครับ

10. Goivicious

Goivicious Active Member

ขอบคุณ กระทู้นี้ที่มีประสบการณ์และคำแนะนำดีๆในการบูชาพระเครื่องต่างๆชี้แนะเพื่อเป็นแนวทางในการหาพระเครื่องดีๆยึดเหนียวจิตใจในการประกอบอาชีพครับ

11. skyrice

skyrice เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณท่านผู้ตั้งกระทู้นี้และทั้งผู้ร่วมกระทู้ อ่านแล้วได้ความรู้และหลักคิดมากมาย ตอนนี้เพิ่งไล่อ่านได้แค่ 66 หน้าเอง

ผมเองก็เป็นอีกคนที่ประสบปัญหากับชีวิต.. 3 ปีที่ออกจากงานประจำมาทำธุรกิจส่วนตัว แต่ก็ไม่ประสบความสำเร็จต้องเลิกกิจการ หมดทุน หมดแรงใจ ถึงตอนนี้ก็ยังมืดมนไม่รู้จะทำอย่างไรต่อไป ปีกว่าๆมานี้ผมเริ่มสนใจวัตถุมงคลต่างๆ เริ่มเช่าหาพระใหม่ๆมาใช้ ด้วยเพราะราคาเช่าหาไม่แพงนัก หวังให้เป็นที่พึ่งทางใจช่วยเหลือให้พ้นช่วงเวลาลำบากนี้ไปได้

ผมก็ลองไปเรื่อย ได้ยินเขาว่าที่ไหนดีก็ลองเช่าหามาอาราธนาใช้ดู แต่ก็เงียบกริบ...

จนสองสามวันมานี้ บังเอิญมาเจอกระทู้นี้เข้า ก็นั่งอ่านมาเรื่อย (ที่จริงเคยเจอข้อความของพี่หนุ่มเมืองแกลงมาแล้วก่อนหน้านี้ที่เว็บอื่นก๊อปปี้ไปแปะ แต่เพิ่งมาเจอกระทู้ต้นฉบับ) มาสะดุดใจตรงเรื่องราวของหลวงพ่อกวย ซึ่งก่อนหน้านี้ก็พอรู้จักอยู่บ้างแต่ก็ไม่ได้สนใจมากนักเหตุเพราะคิดว่าเราคงหาพระของท่านไม่ได้เพราะราคาสูงและหาของจริงยากอยู่สำหรับคนที่ดูไม่เป็นอย่างเรา

แต่พออ่านไปๆอย่างไรไม่ทราบ นึกอยากขอพึ่งบารมีหลวงพ่อกวยให้ท่านช่วยให้ชีวิตดีขึ้น ก็เลยลองเสิร์จหาพระใหม่ของหลวงพ่อดู พบว่ามีการสร้างรุ่นย้อนยุคปี 2556 ก็เลยอยากเดินทางไปเช่าที่วัด เพราะจะได้กราบสังขารหลวงพ่อด้วย

แต่การเดินทางไปวัดมันต้องมีค่าใช้จ่ายและช่วงนี้ผมก็ค่อนข้างขัดสน ผมก็นึกอธิฐานกับรูปหลวงพ่อ(ในคอมพ์) ในใจว่าขอให้มีรายได้เข้ามาบ้างจะได้มีค่าเดินทางไปกราบหลวงพ่อที่วัดได้
    เป็นเรื่องน่าอัศจรรย์ วันรุ่งขึ้นมีคนติดต่อเข้ามาซื้อของที่ผมโพสไว้ใน kaidee 2 ราย ได้เงินมาประมาณพันบาท เพียงพอกับการที่จะเดินทางไปวัด

ผมไม่รอช้า วันต่อมาผมรีบเดินทางมาที่วันทันที(เมื่อวานนี้เอง) ได้กราบหลวงพ่อขอเป็นศิษย์ ได้ลอดโลงหลวงพ่อ ได้เช่าบูชาเหรียญปี 2556 ตามที่ตั้งใจไว้

ตอนนี้ก็เอาเหรียญหลังหนุมาน มาขึ้นคอแขวนเดี่ยวเรียบร้อยแบบไม่ต้องเลี่ยม และก็หวังว่าหลวงพ่อจะช่วยเหลือศิษย์คนนี้อีกสักคน... กราบหลวงพ่อกวยด้วยหัวใจ

12. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหลังหนุมาน ป้องปักรักษา เมตตาบารมี เสริมสง่าราศรี หน้าที่การงาน

บูชาพระผงสมเด็จหลวงพ่อด้วย สมเด็จหลังรูปเก่งดี มีเกษา และผงหลวงพ่อด้วย ศิษย์พี่ท่านแนะนำว่า "เกษาและผงหลวงพ่อ ดีที่สุด อธิษฐานได้ตามปราถนา" พี่คนหนึ่งเขาเลี่ยมเกษาและผงหลวงพ่อห้อยคอ เขาศรัทธามั่น จากสาวบ้านนา ตอนนี้รวยแล้ว ไปเป็นนางฟ้าที่ต่างบ้านต่างเมือง

เราต้องขยันทำมาหากิน มีความอดทน และมีสติด้วยครับ

13. skyrice

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ คงต้องรอให้ดีกว่านี้ก่อนแล้วค่อยเสาะหาพระของหลวงพ่อมาเพิ่มครับ

14. อาณัติ

รุ่นใหม่ก็ใช้ได้ดีเช่นกัน

เห็นกระทู้งานบุญ วัดหนองเฒ่ากำลังเปิดให้บูชา น่าสนใจมากนะ ลองเข้าไปดู ทำบุญอุทิศถวายหลวงพ่อ ได้พระที่มีเกษาท่านมาบูชา...

15. skyrice

ขอบคุณมากครับที่แจ้งข่าว ผมเลยได้จองไป 1 ชุด

16. เอกณัฐยศ

เอกณัฐยศ เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    ขอคำแนะนำครับ

.พระที่หลวงพ่อกวยเสกองค์เดียว กับพระที่หลวงพ่อกวย เสกร่วมกับ ครูบาอาจารย์ท่านอื่นๆ เช่น พระสมเด็จมณีโชติ วัดราชนัดดา ที่หลวงพ่อกวย เสกร่วมกับ หลวงปู่โต๊ะ และหลวงพ่ออื่นอีกหลายรูป และพระอู่ทอง ออกศึก ที่หลวงพ่อกวย เสกร่วมกับหลวงพ่อรูปอื่นๆ มีผลต่างกันอย่างไรและใช้แทนกันได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

17. อาณัติ

เสกหมู่ กับ เสกเดี่ยว ผลต่างกันไหม ต้องไปอ่านที่คุณอำพล เจน หรือท่านอื่น เขียนไว้

เวลาแขวนพระเสกหมู่ ผมก็คิดอยู่ว่าจะบอกหลวงพ่องค์ไหนดี แต่หากศรัทธารูปใดองค์ใดมาก ให้อธิษฐานตรงต่อองค์นั้นเลย เช่น ผมแขวนพระสมเด็จวัดราชนัดดา ผมก็อธิษฐานว่า "ขออาราธนาคุณหลวงพ่อสมเด็จวัดชิโนรสนี้ และหลวงพ่อกวยเป็นที่สุด ได้โปรดช่วยให้...........ด้วยเถิด"

ส่วนมีผลต่างกันไหม อันนี้ต้องสังเกตุเอง โฉลกใครก็โฉลกมัน เป็นวาสนาส่วนตัว เห็นได้เฉพาะตน

18. A1essandro

A1essandro Active Member

23 ธันวาคม 2011
    เห็นบทความมานานหลายปีแล้ว พึ่งจะมามีเวลานั่งอ่านจริงๆจังๆเมื่อไม่นานมานี้ครับ พบว่าได้ทั้งความรู้และเจอเพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่มีน้ำใจงดงามมากมาย
    ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยก็แล้วกันนะครับ ไว้จะเอาสิ่งดีๆมาร่วมแบ่งปันนะครับ

ผมชื่อบิ๊กครับ ^_^

19. HMMAmulet296

HMMAmulet296 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

13 กันยายน 2010
    สวัสดีครับ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน ผมเป็นคนหนึ่งที่ติดตามกระทู้นี้ อ่านแล้วได้ทั้งข้อคิดดีๆ หลายอย่าง ต้องขอขอบคุณพี่หนุ่ม และอีกหลายๆท่านที่นำสิ่งดีๆ และความรู้ต่างๆมาแบ่งปันกันนะครับ...........ขอบคุณครับ

(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)

20. พลอยรุ้ง

พลอยรุ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งเห็นค่ะ ตอนนี้ไม่รู้เป็นไงสนใจอยากมีพระกับเขาบ้าง เมื่อก่อนก็ไม่ค่อยเท่าไหร่ มีก็ได้ไม่มีก็ได้ ห้อยพระอะไรก็ได้ คิดว่าเป็นเรื่องของเซียนพระเค้า อย่างเราคงมีแต่ถูกเขาหลอกกลัวได้พระไม่แท้น่ะค่ะ เพราะมีตาหามีแววไม่ ก็เลยคิดว่าอยากไปบูชาที่วัดเลยดีกว่าแต่ก็ไปถึงไม่กี่วัดเอง เฮ้อ