แนะนำรายการยาสามัญประจำบ้านและของใช้ส่วนตัวสำหรับถวายพระ

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย Ironmaiden, 7 ตุลาคม 2009.

1. Ironmaiden

Ironmaiden Active Member

ผมเคยไปเห็นชุดยาสามัญประจำบ้านสำเร็จรูปสำหรับถวายสังฆทานในห้างซึ่ง
    ผมดูแล้วเป็นยาแบบธรรมดาๆคุณภาพไม่ค่อยดีเท่าไหร่ซึ่งถ้าเป็นตัวผมเองแล้ว
    ก็ยังไม่อยากใช้เลยครับ ดังนั้นผมจึงเอารายการยาส่วนตัวที่เคยซื้อไปใช้ที่ไซค์
    งานก่อสร้างในต่างประเทศ (ประเทศบังคลาเทศเพราะการสาธารณสุขยังไม่ดี)
    ไปซื้อจากร้านขายยาเองครับ ถ้าซื้อตามรายการทั้งหมดนี้แล้วจะเป็นเงินประ
    มาณ 1,500 บาทครับ (ชุดยาสามัญประจำบ้านสำเร็จรูปประมาณไม่เกิน 500
    บาทครับ) ซึ่งผมเห็นแล้วว่าครอบคลุมอาการเจ็บป่วยเบื้องต้นได้ทั้งหมดถ้า
    อาการเจ็บป่วยไม่มากนักก็ไม่ต้องต้องไปโรงพยาบาลเพราะว่าโดยเฉพาะวัดป่า
    ที่อยู่ค่อนข้างห่างจากชุมชนซึ่งการเดินทางไม่สะดวกนักครับ

รายการยาสามัญประจำบ้านที่ขอแนะนำมีดังนี้ครับ

1. ยาพาราเซตามอล (ไทลินอล) 100 เม็ด1 ขวด><O:p></O:p>
    2. ยาทาแผลในปาก 1 หลอด<O:p></O:p>
    3. ยาแก้เริม (ยาทา + ยากิน) 1 ชุด<O:p></O:p>
    4. ยาธาตุน้ำขาวตรากระต่ายบิน (แก้ปวดท้อง) 1 ขวด<O:p></O:p>
    5. ยาอลัมมิลค์ (แก้ปวดท้องโรคกระเพาะ) 1 ขวด<O:p></O:p>
    6. ยามิราซิค (แก้ปวดท้อง) 1 แผง<O:p></O:p>
    7. คาร์บอนแก้ท้องเสีย 2 แผง<O:p></O:p>
    8. ยาแก้แพ้ซีร์เทค 2 กล่อง<O:p></O:p>
    9. ยาทาแก้เชื้อรา (โรคผิวหนัง) 1 หลอด<O:p></O:p>
    10. ยาดม 1 หลอด<O:p></O:p>
    11. ยาหม่อง 1 ตลับ<O:p></O:p>
    12. ยาแก้อักเสบ (ไซพร็อกซี่) 500 มิลลิกรัม 2 แผง <O:p></O:p>
    13. ยาอมแก้เจ็บคอ (ซีพาคอล) 2 แผง<O:p></O:p>
    14. ยากินแก้ไอขับเสมหะมิวโคโซลวาน 2 แผง<O:p></O:p>
    15. ผงเกลือแร่แก้ท้องเสียรสส้ม 10 ซอง<O:p></O:p>
    16. วิคส์แก้คัดจมูก 1 ตลับ<O:p></O:p>
    17. พลาสเตอร์ปิดแผล 20 อัน<O:p></O:p>
    18. เบตาดีนใส่แผลสด (ขวดใหญ่) 1 ขวด<O:p></O:p>
    19. น้ำตาเทียม 1 กล่อง<O:p></O:p>
    20. โวลทาเรนอีมัลเจล (แก้ฟกช้ำเส้นเอ็นอักเสบ) หลอดเล็ก 1 หลอด

ขอแสดงความนับถือครับ

IRONMAIDEN

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2009
  2. Ironmaiden

Ironmaiden Active Member

ส่วนรายการของใช้ส่วนตัวสำหรับถวายพระนี้ ผมรวบรวมจากที่ได้เคยฟังมาและ
    ก็เพิ่มบางส่วนที่ผมเห็นว่าจำเป็นเข้าไปดังนี้ครับ

1. ยาสระผมสูตรแก้รังแคบำรุงหนังศรีษะ (เฮดแอนด์โชว์เดอร์) 1 ขวด><O:p></O:p>
    2. สบู่สูตรกำจัดแบคทีเรีย 1 แพ็ค<O:p></O:p>
    3. ยาสีฟัน 2 หลอด<O:p></O:p>
    4. ไหมขัดฟัน (ออรัลบี) 2 แพ็ค<O:p></O:p>
    5. แปรงสีฟัน (แบบนุ่มหรือแบบปานกลาง) 2 ด้าม<O:p></O:p>
    6. กรรไกรตัดเล็บพร้อมตะไบฝนเล็บ 1 อัน<O:p></O:p>
    7. กรรไกรตัดหนัง 1 อัน<O:p></O:p>
    8. มีดโกนหนวดยิลเล็ตแบบ 3 ใบมีด (ใบมีดเปลี่ยน 3 ชุด) 1 แพ็ค<O:p></O:p>
    9. เข็มเย็บผ้าพร้อมด้ายสีเหลืองและกรรไกรตัดด้าย 1 ชุด<O:p></O:p>
    10. หมวกไหมพรมสีเหลือง (กันหนาว) 1 อัน<O:p></O:p>
    11. ผ้าอาบน้ำฝน 1 ผืน<O:p></O:p>
    12. ไฟฉาย (แนะนำ-หลอดฮาโลเจน) พร้อมถ่าน (แนะนำ-ถ่านอัลคาไลน์) 1 ชุด<O:p></O:p>
    13. เทียนไข (ขนาดกลาง) 1 แพ็ค<O:p></O:p>
    14. ไม้ขีด 1 แพ็ค<O:p></O:p>
    15. สเปรย์ไล่ยุงกลิ่นตะไคร้หอม 1 แพ็ค<O:p></O:p>
    16. น้ำยาล้างจานสูตรถนอมมือ 1 ขวด<O:p></O:p>
    17. สก็อตไบรต์แบบมีฟองน้ำ 2 อัน<O:p></O:p>
    18. น้ำยาล้างห้องน้ำ 1 ขวด<O:p></O:p>
    19. สเปรย์โซเน็ก (หล่อลื่นบานพับ, ล้อ, กุญแจ) 1 กระป๋อง<O:p></O:p>
    20. น้ำยาซักผ้า 1 ขวด<O:p></O:p>
    21. น้ำยาปรับผ้านุ่ม 1 ขวด<O:p></O:p>
    22. ถุงเท้าแบบหนา (กันหนาว) 3 คู่<O:p></O:p>
    23. สมุดโน้ต 2 เล่ม<O:p></O:p>
    24. ปากกาลูกลื่นสีน้ำเงิน 2 ด้าม<O:p></O:p>
    25. ลิควิดเปเปอร์ 2 แพ็ค<O:p></O:p>
    26. ชุดไตรจีวรครองหรืออาศัย (แล้วแต่ศรัทธา) 1 ชุด<O:p></O:p>

ราคาของรายการสิ่งของไม่รวมชุดไตรจีจรประมาณ 2,000 บาทเช่นกันครับถ้า
    รวมชุดไตรจีวรเข้าไปด้วยก็ตกประมาณ 3,000 บาทครับ (ชุดไตรจีวรประมาณ 1,000 บาท)

ขอแสดงความนับถือครับ

IRONMAIDEN

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2009
  3. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    สาธุค่ะ บางคนอยู่ใกล้ร้านขายยาอาจซื้อได้ในราคาค่อนข้างถูก ยาบางตัวสามารถใช้ตัวอื่นแทนได้โดยมีคุณสมบัติไม่แตกต่างกัน หากมีโอกาสจะขออนุญาตแก้ไขชื่อยาที่ใช้แทนกันได้พร้อมราคาค่ะ
    อนุโมทนาสาธุกับเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ