แบบนี้จะทำยังไงให้ผิวสวย

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 27 พฤศจิกายน 2014.

1. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อโตบางพลี สามกษัตริย์ หน้าตัก9 นิ้ว ผมเสียครับ อยากให้สวยใครมีวิธีแนะนำน้องมันตรัยด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

2. มันตรัย

ผิวเสียครับ

3. อยากดูเป็น

อยากดูเป็น เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2013
    ผิวเสียก็หลังอาบน้ำก็ใช้จอนสันเบบี้ออยทาผิวก็จะทำให้ผิวชุ่มชื้นขึ้น555 ผมล้อเล่นนะครับ
    ต้องดูว่าพระของคุณเป็นแบบชุบรึเปล่า ถ้าชุบก็หมดสิทธิ์ เพราะถ้าล้างออก ผิวก็จะเป็นตามดแบบหลุมเล็กๆเต็มไปหมดครับ แต่มีอีกวิธีนึง หาพลาสติกที่เลี่ยมพระแบบอ่อนๆ ลองขุดผิวดู ถ้าขูดไปบางส่วนแล้วเรียบ ก็ให้ขูดทั้งองค์เลย พอเรียบแล้วก็ใช้สเตคลีนทาให้ทั่วแล้วแปรงลง แล้วก็ใช้ผ้าเช็ดออก ก็จะดีขึ้นมาแค่ระดับนึงเท่านั้น แต่ถ้าเป็นผมๆก็จะปล่อยไว้แบบนี้ รักษาส่วนที่เหลือไว้ให้ได้นานที่สุดครับ ถ้าจะลองก็ลองเพียงบางส่วนก่อนนะครับ ถ้าเสียก็จะเสียแค่ส่วนน้อย โชคดีครับ

4. หลานปากน้ำ

หลานปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่กล้า ออกความคิดเลยครับ ระดับท่านแล้ว
    แต่ถ้าเป็นผม... ผมเอามาบูชา ก้อจะ เอาสีผึ้งทาแล้วหาซื้อทองคำเปลวแท้ๆ ตาช้างมา ติดให้รอบ ก้อสวยไปอีกแบบนะครับ
    ถ้าไม่ใช้สีผึ้ง ก้ออาจเป็นเทียนอะไรสักอย่าง ส่วนตัวผมใฃ้สีผึ้งทาปากของหลวงพ่อท่านใหนท่านนึงครับ... ^^ หุหุ

5. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมอ่านมาหลายวันแล้ว เกรงๆว่าระดับจารย์มันตรัย ตอบไปอาจจะย้อนขอดเกล็ดผมได้ เลย เกร็งๆหน่อย แต่ไม่ได้เห็นมีความเห็นลงกันเยอะ และ ไม่เหมือนที่ผมคิด เลยขอแสดงความเห็น อาจจะโง่ๆ ตามประสบการณ์อันน้อยนิดครับ

๑) ปล่อยทิ้งไว้ สัก สามสิบปี แล้วมาดูกันใหม่ครับ ถ้าตอนนั้นยังคิดจะ ซ่อมผิวค่อยว่ากัน

๒) ปล่อยไปเลย เอาไว้กราบอย่างเดียว ถ้าจะออกตัวก็ออกแบบนั้น อันนี้แน่ะนำ

๓) ซ่อมผิวโดยช่าง หล่อพระ ให้เขาทำ สามกษัตริย์ใหม่เลย พอรู้จักช่าง หลวงผ่านทาง อ. อนันต์ ( อดีต ผอ ช่างสิบหมู่ ) กลุ่มนี้ อาจจะแช่งาน รอนาน ตามนิสัยศิลปิน และ อาจจะราคาแรง ถ้าเอา option นี้ เปิดทางให้ได้ ส่วนเงื่อนไขไปตกลงกันเองน่ะจ้ะ พี เสาวภา ไม่เกี่ยว

๔) ซ่อมผิวใหม่โดยช่างธรรมดา พอรู้จัก สายหนึ่ง ตอนนี้ คนหนึ่งใช้บริการ ทำเหรียญแจก หล่อพระ แจกฟรีกันอยู่ สองช่าง ถ้าสนใจ option นี้ บอกมา จะเปิดทางแนะนำให้ หรือ ทำผิว สามกษัตริย์ใหม่ไปเลย

๕) ปิดทองไปเลย เขาอาจจะล้างผิว และขัดผิวให้ตึง ผิวจะเสีย แต่ปิดทองแล้ว อร่ามเลย เอาไว้บูชา ทองไปนานๆสวยคลาสสิก ทองราคาเริ่มลงแล้ว อันนี้แนะนำ หลวงพ่อฤาษลิงดำ เคยแนะนำลูกศิษย์ ว่าปิดทองคำแท้พระพุทธรูป จะได้อานิสงค์หลายอย่าง เพราะทองคำ เป็นโลหะของเทพยดา ปิดแล้วไปหาพระสงฆ์ที่นับถือ ทำบุญสวดสมโภชน์อีกหน่อย แจ๋วเลย หลวงพ่อท่านก็ศักดิ์สิทธิ์อยู่แล้ว option นี้ เป็นผม ไม่แน่ อาจจะทำเลย เพราะชอบพระสีทองๆครับ

๖) option สุดท้าย ขายผมซ่ะเลย ราคาพระชำรุดผิวเสีย หรือ ราคากันเอง คุยกันได้...แหะๆ 086 813 2111

ขอบคุณที่ได้ออกความเห็นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤศจิกายน 2014
  6. มันตรัย

ขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกท่าน คำแนะนำของพี่พี น่าสนใจครับ ผมตัดสินใจว่าจะไม่ล้าง และบูชาท่านไปและปิดทองในวันสำคัญๆ ไหนก็ไม่ได้ให้บูชาแล้วเก้บไว้ดีกว่าครับ ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ มันตรัยคนนี้ไม่ได้มีความรู้เรื่องพระมากไปกว่าพี่ๆทุกท่าน ส่วนมากที่เข้าไปตอบก็จะ เป็นพวกพระเก๊มือผีกุวังหน้า สมเด็จฝังพลอย หรือเพชรพลาสติก หรือสมเด็จกรุพระธาตุพนม เพื่อไม่ให้คนหลงงมงายและหลงเชื่อกับพวกมิฉาชีพหลอกให้คนทำบุญแลกกับพระเก๊มือผี ที่มีวิธีการหลอกอย่างแยบยล:cool::cool::cool:

7. มันตรัย

แอบน้อยใจเห็นพี่ ศนิวาร,พี่พี ชลบุรี,พี่hemicuda,พี่tattyและอีกหลายๆท่าน ไม่แนะนำน้องมันตรัยรูปหล่อคนนี้เลย

8. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ผมขอแนะนำว่า pm หาผมได้ นะขอรับ พี่มันตรัยอิอิอิ:cool:

9. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องขอประทานโทษจริงๆครับ
    ไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
    ผิวเสีย ยิ่งแก้ ยิ่งเละครับ
    เคยเห็นเพื่อนล้างเหรียญ พอล้างออกมายังกับเหรียญเก๊ ใหม่กริ๊บสวยเช้ง
    สวยก็จริงแต่ไม่ได้อารมณ์ความเก่าๆเดิมๆ

10. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาดูอยู่ครับ แต่ไม่มีความรู้ทางด้านนี้เลยไม่กล้าออกความคิดเห็น
    ถ้าจะให้แสดงความคิดเห็นคือ "ปิดทองใหม่" ทำ "สามกษัตริย์" ใหม่
    เหมือนที่พี่พีว่าไว้ แต่เรื่องแนะนำช่างที่ทำให้ก็ไม่รู้จักใครสักคน

บอกได้แค่ว่า ผมชอบผิวเดิม ๆ แบบนี้ครับดูขลังดี

11. เด็กโก-ลก

เด็กโก-ลก เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2013
    ทาขี้ผึ้งเบอร์ 28 ทิ้งไว้ 3 เดือน ลองไปทำกับพระเก๊ๆก่อนก็ได้ครับพี่มันตรัย

วิธีนี้ใช้ได้กับการปกปิดรอยตะไบในพระแต่งใหม่ๆเพื่อให้เกิดรอยคราบไคลธรรมชาติลบรอยตะไบด้วยวิธีของเซียนโบราณสอนมา

12. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ผมก็เกรงแบบพี่พีอยู่นะครับ

แต่ก็ลองๆดูนะครับ เอาเท่าที่ทราบนะครับ คือคนเก่าๆเขาจะเอาพระที่ผิวเสียแล้วต้องการให้กลับมามากที่สุดด้วยการนำไปแช่น้ำฝนครับ ถ้าได้ฝนใหม่ด้วยยิ่งดี แต่ต้องอยู่ในภาชนะที่เย็นเช่นตุ่มน้ำโดยเฉพาะตุ่มดิน อาจใช่เวลานานหน่อย คือก็เป็นเดือน ปิดฝาทิ้งเลยดูเดือนละหน ความเป็นด่างของน้ำฝนจะช่วยให้เนื้อกลับมาทีละน้อยครับ.

ผมรู้แค่นั้นครับ ต้องขออภัยถ้าความเห็นไม่ค่อยเข้าท่าเข้าทางเท่าไร

13. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ต้องลองกับของที่เป็นพระรูปหล่อ หลวงพ่อเงินบางคลาน(รุ่นไม่แท้)ครับ
    แล้วพี่เอก ค่อยประมาณว่าชอบใจกับผิวที่ได้จากการทา ขึ้ผึ้งเบอร์ 29 หรือไม่
    (เบอร์ 28 ไม่มีแล้ว)แต่เหมือนกันครับ เพราะมี Sulphur (กำมะถัน)
    เป็นส่วนสำคัญที่ทำให้เกิดปฏิกิริยาผิวโลหะจะกับดำสวยงามในพระที่เป็นเนื้อทองเหลือง อย่างที่พี่โก-ลกบอก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤศจิกายน 2014
  14. มันตรัย

ขอขอบคุณทุกคำตอบทุกกำลังใจครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      78.5 KB
      เปิดดู:
      38