แบบนี้เรียกว่านิมิตแบบไหนคะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย catsan, 3 พฤษภาคม 2021.

1. Mdef

Mdef เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    กองทัพต้องเดินด้วยท้องครับ
    การใส่บาตรต่อเนื่องก็เป็นการสร้างกำลังได้ต่อเนื่อง

อาหารและน้ำเป็นกำลังให้รูป

พละ 5 ศรัทธา วิริยะ สติ สมาธิ ปัญญา
    เป็นกำลังให้นาม

ศรัทธาเป็นเจตสิกฝ่ายกุศล

คนจะศรัทธาศาสนาพุทธได้ก็อาศัยกำลังเริ่มต้น
    ที่เคยมีจาคะ บลาๆๆให้กับศาสนาพุทธนี้หละครับ

ถึงจะอยู่ต่างที่ต่างแดนไม่ได้นับถือพุทธ
    แต่เมื่อวิบากที่เป็นกุศลให้ผลก็มีกำลัง
    ที่จะเข้าหาศาสนาพุทธได้อีก

สำหรับผมอะไรที่ทำแล้วเกิดบุญก็อุทิศให้ได้ทั้งนั้นหละครับ

ขาดปัจจัยหมุนเวียนเพื่อต่อกำลังกองทัพก็ยากที่จะไปต่อ

ภาพจากเรื่อง kingdom of heaven

2. BENATO

BENATO เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัว.. สนใจ ในข้อความของท่าน.. พญาตีนลายจุด

ถึงแม้จะอ่านยาก.. นี๊ส..นึง :cool::cool: แต่ก็สามารถเข้าใจได้ .. :D:D

3. BENATO

แว้นซ์..z ไปทะเลาะ กับ.. หลักกิโล กรมทาง (โค้ง) มา ฮับ... :D:D

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2021
  4. BENATO

ว้าว ... ทำไม..?

มาเปิดเพลง .. ดีก่า.. :D:D

5. มาเปิดเพลง

มาเปิดเพลง Active Member

มันต้องใช้จินตนากาวสูงมากในการอ่าน

6. BENATO

สงสัย.. คุณ อนัตตา.. เคยอยู่หน่วย... 9 I I ... :D:D

ปล. เหตุด่วน / เหตุร้าย.. โทร.. .#@MN

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2021
  7. อนัตตา

อนัตตา เล่นกับเงา

17 กุมภาพันธ์ 2015
    นี่มันยอดมนุษย์ชัดๆ ทะเลาะกับหลักกิโลเมตรกะได้:D

8. อนัตตา

นิมิต แปลว่า เครื่องหมาย
    แปลตรงๆ ตามที่พระท่านบอกมา:D

จขกท.คงต้องพิจารณาเองว่าเป็นเครื่องหมายบ่งชี้ถึงอะไร ต้องสังเกตเองค่ะ

นิมิตเกิด นิมิตดับ

(ไม่ได้ช่วยอะไรเล้ย)

9. catsan

catsan Active Member

15 ธันวาคม 2012
    คงจะบอกอะไรมั้งคะ ฮาา ตอนนี้ยังไม่รู้ เอาไว้ก่อน

แต่ตอนเย็นนึกได้เรื่องหนึ่ง
    ฝันวันที่ 15 เมษา64 ตื่นมาก็คิดว่า จะหมายถึงสิ่งใด วันนี้รู้ละ ขอก็อบที่บันทึกไว้มาค่ะ

ฝันว่า เดินขึ้นชั้น 3 เหมือนบ้านเรา ตอนแรกพี่ชายบอกห้ามขึ้นไปนะ ก็ขึ้นไปเลยจ้า พอเดินขึ้นไป บันไดตรงกลาง มองไปห้องกว้าง ซ้ายขวาเป็นยกชั้นพื้น วางพระรอบด้าน ซ้ายขวา ทั้งใหญ่ ทั้งเล็ก ประมาณห้องพระคนชื่นชอบพระ องค์ใหญ่ องค์เล็ก ใหญ่แบบ 1 เมตรบางองค์ เล็กลดหลั่นลงมา จนมีแบบพระห้อยคอ เหมือนวางสะสม วางโชว์ ทั้งซ้ายขวา
    ตรงกลางห้องต่ำกว่า ที่วางพระ มีคนนั่ง มีคนนั่งคุย
    มีไม่ถึง 10 คน มองผ่านๆ
    มี 2 คน เหมือนนั่งคุยกันหรือทำพิธีตรงกลางๆ ห้อง เยื้องมาทางด้านซ้าย ตรงพื้น คือนึกออกไหม ด้านซ้ายขวายกพื้นไว้วางพระ สูงกว่าพื้นตรงกลาง
    เหมือนเวลาไปทำบุญแล้วพระนั่งบน เรานั่งด้านล่างกันอ่ะ
    เราก็ไปเดินดูพระต่างๆ ทางด้านซ้าย สักพัก มีเหมือนอาจารย์คนหนึ่งนอนอยู่หัวใส่เหมือนที่คาดหน้า ไม่มีชฏานะ ก็ลุกขึ้นเรียกเรา จะทำพิธีให้เรา
    เราบอกไม่ทำค่ะ เราเดินไปทางไหน ก็เดินตามขวางไว้ จะทำพิธีให้ได้
    บอกต้องทำ เราไม่ทำไม่ได้
    เราก็ถามว่า ไม่ทำแล้วจะเกิดอะไรขึ้น ก็บอกว่า เป็นเรื่องคอขาดบาดตาย
    ในฝันไม่ได้กลัว ก็ไม่ทำ ก็ตื้อสักพัก บอกให้ส่งมือมา ซึ่งคนี่เหมือนอาจารย์ที่นั่งคุยอยู่ ก็บอกให้เราทำด้วย ต้องทำนะ ช่วยกันพูดให้เราทำ
    ก็เลยส่งมือขวาให้ แล้วก็เหมือนเอาทองหรือกระดาษ อะไรชิ้นเล็กๆ ประมาณก้อนหมากฝรั่ง มาแปะนิ้วก้อยขวา แล้วถามเราว่า รู้สึกอะไรไหม
    เราว่าไม่รู้สึก ก่อนจะเอามาแปะ ต่างร้องบอกว่า เราเป็นคนที่พิเศษ แปลก มีบุญ เป็นคนที่หายากมาก 555555555

แปลว่า เราจะเข้ามาที่ห้องนี้ มาศึกษา สงสัย
    และมีศิษย์พี่ๆ ในห้องนี้สอนสั่งอะไร แต่หัวเราไม่จำ ไม่ได้เรื่อง ไม่ได้ประโยชน์ ฮาาาา

10. อนัตตา

จริงค่ะ บุญเก่าทำไว้ดีแล้ว รู้ก็สักแต่ว่ารู้ เห็นก็สักแต่ว่าเห็น รู้แล้วเห็นแล้วก็นำมาต่อยอดเพื่อเดินตามสิ่งที่เคยปวารณาไว้:D

11. BENATO

ของเก่า จขกท. ทำไว้ดีแล้ว..

รู้แล้ว..

อย่า.. เหลิง..

อย่า..หลง..

สุดท้าย..

อย่า.. ติดฤทธิ์.. 555

เดี๋ยว.. ติดใจ :D:D

ปล. ฝันดีนะ.. ไปแระ.. ฟิ้ว..#% :D:D

12. nilakarn

nilakarn เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอ่าน แบบออกเสียวภาษาภาคเหนือ
    ก็จะอ่านเข้าใจมากขึ้น

13. catsan

ขอบคุณค่า
    ยังไม่เห็นมีฤทธิ์อะไรเลยนะคะ ถ้าแค่รู้ว่าใครโทรมา มันแค่รู้ค่ะ ยังประโยชน์แต่ผู้อื่นใดมิได้

ถ้ามีฤทธิ์แบบ รู้ว่า คนดีเดือดร้อนหนัก เราสามารถไปช่วยได้ แล้วเราต้องช่วย เราต้องทำ
    ทำแล้วช่วยได้ อันนี้คิดว่าน่าจะมี
    เช่น คนดีที่ต้องสร้างประโยชน์ต่อผู้อื่นได้ จะเกิดเหตุภัยอันตราย เราจะต้องเตือนให้ระวัง
    แล้วเขาจะรอด มาทำประโยชน์ต่อ เราต้องเตือน เราต้องช่วย
    พ่อแม่เขาเป็นคนดี เขาเป็นคนดี แบบนี้เรามี
    เรามีฤทธิ์และทำเป็นบางครั้ง อันนี้ก็น่าจะอยากได้

แต่ถ้ามีแล้ว ไม่ได้ทำประโยชน์ใด ช่วยใครไม่ได้ มีก็เท่ากับไม่มี

ถ้ามีฤทธิ์ แล้วช่วยคนเลว ที่อนาคตจะกลายเป็นคนดีช่วยคนอื่นได้ อันนี้ก็จะช่วย
    ถ้าคนเลว แม้ไม่ช่วยใครแต่เราช่วยแล้ว เขาจะกลายเป็นคนดี เพื่อตัวเขาเองได้ เราก็จะช่วย
    แบบมีฤทธิ์รู้แบบนี้ ก็ดีนะคะ จะได้เลือกช่วยถูกคน

ตอนนี้เลิกคิดเอาใจไปผูก คิดเยอะไป เพราะคนที่เขาคิดไม่ดี มองว่าเราเสือก
    ก็ย้อนมาทำร้ายตัวเองเปล่าๆ ปล่อยวางละ

ไม่อยากเวียนว่ายตายเกิด ถ้ามันจะต้องกลับมาเกิด ก็ขอให้ได้อยู่ในจุดที่ดี ทำดีเพื่อให้ได้สิ่งดี

แต่ตอนนี้ ถ้าตายขอไปสวรรค์ก่อน 55555555555
    ตอนนี้สมองจิต สามารถคิดว่า ถ้าตายขอไปสวรรค์ในทันทีที่คิดว่าตัวเองจะต้องตาย
    ถือว่าพอละ
    แบบถ้าจะหัวใจวายตายกระทันหัน จิตสั่งตัวเองว่า พุทโธ ไปสวรรค์ๆ
    พอละค่า

ส่วนที่ยังไม่ตาย ตัวเองทำดี ทำบุญ สร้างบุญ สร้างบารมีให้ตัวเองได้ ขอให้ได้ทำอย่างง่ายดาย ราบรื่นเถอะ สำเร็จสมหวังดั่งใจ
    เพื่อถ้าต้องกลับมาเกิด
    ขอเกิดในจุดทีดี มีในสิ่งที่อยากมี อยากได้ และได้ทำในสิ่งดีที่อยากได้อยากทำ
    อยากทำดีสิ่งใด สะดวก มีคนช่วย มีคนร่วมด้วย จะช่วยคน ช่วยสิ่งใด สะดวกราบรื่น
    พบคนดี คนร่วมด้วย ช่วยกันสร้างสิ่งดี จะไปหนทางไหน ก็จะพบคนพากันคิดเห็นตรงกัน
    พากันช่วยเหลือ หลังไหลมาทำให้สิ่งดีที่คิดสำเร็จง่ายดาย คิดสิ่งใด สมความปรารถนาทุกประการ

แต่ก่อนอื่นนี้คือ ต้องระวังรักษาตัวเองก่อนค่า ในภาวะโควิด เป็นโรคกลุ่มเสี่ยง หมอพร้อมยังจองคิวฉีดวัคซีนไม่ได้เลย ฮาาาา

14. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าให้ฟังอย่างนี้แล้วกันนะครับ
    พวกนี้ส่วนตัวเรียก กิริยาระหว่างทางของอนาคตังสญานอย่างอ่อน
    แต่มันเป็นกิริยาที่เกิดระหว่างทางปกติ ซึ่งไม่จำเป็นต้อง
    ฝึกอะไรเลยก็สามารถเกิดขึ้นได้กับทุกคนครับ
    โดยทั่วไปลำดับการเกิดจะเป็นอย่างนี้นะครับ
    เริ่มต้น จะเกิดหลักปี(พอไปถึงจะรู้สึกอ้อๆเหมือนเคยฝันว่าเคยมา)
    แล้วมาหลักเดือน หลักสัปดาห์ หลักวัน หลักชั่วโมง หลักนาที จนถึง ณ ปัจจุบัน
    ในขั้นตอนการเกิดแบบนี้ ไม่ว่าจะรู้สึก ไม่ว่าจะได้ยินเสียงมาบอก
    หรือ จะเห็นเป็นนิมิต หรือจะฝัน มันจะเป็น
    ไปตามนั้น พูดง่ายๆคือ ไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้......
    และลำดับต่อมา การรับรู้จะเปลี่ยนจาก ปัจจุบัน ไปเป็นนาที ชั่วโมง
    สัปดาห์ เดือน ปี และหลายๆปี และหลายๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ปี
    ซึ่งพวกนี้ จะสามารถเปลี่ยนแปลงได้ตามเหตุและปัจจัย
    พูดง่ายๆว่า คลาดเคลื่อนได้ เปลี่ยนได้.....
    และลำดับสุดท้าย เมื่อรู้หลายๆปี มันจะกลายเป็นรู้ไปข้างหน้าหลายๆชาติๆ
    และกลายเป็นมารู้ในอดีตได้อีกหลายๆชาติอีก รู้ย้อนจะถึงยุคไดโนเสาร์ยังได้
    แต่ก็จะเกิดคำถามว่า จะรู้ไปเพื่อ? .....

ซึ่งมันเป็นกริยาทางจิตที่เกิดขึ้นปกติ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น จะเกิดแบบนี้ได้
    คือ ต้องไม่สนใจเลย ในช่วงเริ่มต้นก่อน

แต่สุดท้าย ถึงจะมาถึงลำดับสุดท้าย ก็พบว่า มันก็ไม่มีประโยชน์อะไรเท่าไหร่
    เพราะว่า พิสูจน์ไม่ได้ จับต้องไม่ได้ ยกเว้นว่า
    จะมาระลึกย้อนในอดีต ถึงสาเหตุ ที่ทำให้คิด ให้กระทำ หรือเจอเหตุอะไร
    ณ ปัจจุบันนี้ ถึงจะถือได้ว่า พอมีประโยชน์ เสริมทางด้านปัญญา
    ในการพิจาณาวาง เหตุที่เกิด ณ ปัจจุบันได้.....
    ตย. สมมุติ ง่ายๆ เช่น ปัจจุบัน เห็นผีตนหนึ่ง แล้วก็ใช้ประโยชน์จากตรงนี้
    ย้อนไปดู ก็อาจจะพบคำตอบที่ทำให้จิตหายสงสัย บางคนอาจจะย้อนซัก ห้าชาติ
    สิบชาติก็แล้วแต่ว่า ต้นเหตุที่ทำให้เห็นเป็นภาพปัจจุบันอยู่ที่ชาติที่เท่าไหร่ จนจิตหายสงสัย
    และก็เฉยๆ
    กับการเห็นผี ณ ปัจจุบันนั้นได้ เป็นต้น เรื่องอื่นๆคล้ายๆกัน
    คงพอเห็นแนวทางได้นะครับ...

15. rachotp

rachotp เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

251
    สาธุครับพี่นพ _/\_ ดูแลสุขภาพนะครับพี่ _/|\_
    ผมขออนุญาตคุณ @catsan (ท่านเจ้าของกระทู้) และ กัลยาณมิตรทุกๆท่านแบ่งปันบอกเล่าเรื่องราวดีๆสักนิดนึงนะครับ _/|\_ ถ้ามีโอกาสผมอยากจะให้คุณ @catsan และ ทุกๆท่านลองหาซื้อยาแคปซูลสมุนไพรฟ้าทะลายโจรมารับประทานครับ… ผมรบกวนคุณ @catsan และ ทุกๆท่านช่วยกรุณา คลิ๊ก เข้าไปอ่านพิจารณาในกระทู้ #1 นี้ดูนะครับเป็นข้อมูลที่เป็นประโยชน์มากๆครับ เป็น Alternative Herbal Medicine อีกทางเลือกหนึ่งที่น่าสนใจมากๆในการรับมือกับสถานการณ์ COVID-19 ที่กำลังระบาดอย่างหนักอยู่ในขณะนี้ครับ ผมแนะนำว่าไม่จำเป็นต้องซื้อของอภัยภูเบศรนะครับ ควรพิจารณาเลือกซื้อยี่ห้ออื่นที่มีมาตรฐาน อ.ย. รับรอง มีปริมาณฟ้าทะลายโจรต่อ 1 แคปซูลสูง และ ราคายอมรับได้ (Reasonable Price) ครับ… ตอนนี้ที่ผมรับประทานเพื่อเสริมเพิ่มภูมิคุ้มกันกับเชื้อ Virus อยู่คือ ยี่ห้อธันยพรสมุนไพร ครับ ผมเปรียบเทียบพิจารณาแล้วกับหลายๆยี่ห้อในตลาดบ้านเรา ยี่ห้อนี้คุ้มค่าและดีที่สุดในทุกยี่ห้อครับ ของอภัยภูเบศรมีปริมาณฟ้าทะลายโจรต่อ 1 แคปซูลสูงที่สุด คือ 400 มิลลิกรัม ต่อ 1 แคปซูล แต่ 1 กระปุกมีแค่เพียง 60 แคปซูลครับ VS. ของธันยพรสมุนไพร มีปริมาณฟ้าทะลายโจรต่อ 1 แคปซูล 390 มิลลิกรัม ต่อ 1 แคปซูล แต่ 1 กระปุกมี 100 แคปซูลครับ และราคาก็คุ้มค่ากว่ามากด้วยครับ ของธันยพรสมุนไพร ราคาติดไว้กระปุกละ 140 บาท แต่ผมซื้อจากร้านสมุนไพรหรือร้านขายยาที่มีจรรยาบรรณได้ในราคาแค่เพียงกระปุกละ 80 บาทครับ เทียบกับปัจจัยทุกอย่างแล้วคุ้มกว่าของอภัยภูเบศรครับ

(ดูภาพ Capture ประกอบ ยาแคปซูลสมุนไพรฟ้าทะลายโจร ของผมด้านล่างครับ)

ประมาณนี้ครับ... ขออภัยหากรบกวน และ โพสต์เนื้อหาประเด็นใดๆที่ไม่เหมาะสมครับ _/\_ ขอบคุณสำหรับพื้นที่ตรงนี้ครับ _/|\_ ผมอยากจะให้คุณ @catsan (ท่านเจ้าของกระทู้) และ ครอบครัวอีกทั้งกัลยาณมิตรทุกๆท่านที่เข้ามาโพสต์เรื่องราวดีๆในกระทู้นี้หรืออ่านกระทู้นี้มีสุขภาพที่ดี และ ปลอดภัยจาก COVID-19 ครับ (^__^) ด้วยความปรารถนาดีครับ _/\_ … บุญรักษาครับ _/|\_

... กุศลผลบุญอันใดก็ตามที่เกิดจากการเผยแพร่ความรู้นี้เป็น "วิทยาทาน" ... ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลผลบุญทั้งหมดนั้นให้แก่คุณ @catsan (ท่านเจ้าของกระทู้) และ กัลยาณมิตรทุกๆท่านที่เข้ามาร่วมโพสต์เรื่องราวดีๆในกระทู้นี้หรืออ่านกระทู้นี้โดยทั่วกันเทอญ ... สาธุ ครับ _/\_

16. BENATO

อจ.นพ / นานๆ มาที …

ซึ่งไม่เคยทำให้ผิดหวังเลยครับ.. ;);)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2021
  17. rachotp

rachotp เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

251
    ผมขออนุญาตรบกวนเรียนสอบถามพี่นพนิดนึงครับ _/|\_ ประเด็นที่พี่นพโพสต์แนะนำสมาชิกท่านหนึ่งไว้ดังกล่าวข้างต้นนี่หลักการ และ วิธีการคล้ายๆกับวิธี “การครอบวิมานของหลวงปู่ดู่” อ้างอิงจากในโพสต์ #12 #4892 #5 นี้… ใช่ หรือ ไม่ครับ? ถ้าพี่นพสะดวกและมีเวลาว่าง… ผมรบกวนพี่นพช่วยกรุณาตอบข้อสงสัยของผมนิดนึงนะครับ (^ ^) ขอบคุณครับ _/|\_

18. catsan

ขอบคุณมากๆ ค่ะ

19. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวเคยได้ยินแต่ไม่ทราบรายละเอียด
    วิธีการครอบวิมานของ ลป.ดู่ และยังไม่เคยทำครับ
    แต่เคยมี พระสงฆ์ระดับหลวงปู่
    สาย จ.อุทัยฯ ท่านหนึ่งนานแล้วร่วมสิบปี
    เคยแนะนำให้ทำในลักษณะ
    การเข้าไปอยู่ในวิมาน ไม่ทราบว่า คล้ายๆ ลป.ดู่ไหมนะ แต่ว่า
    ต้องทำควบคู่กับวิชาพิเศษทางสายนั้น
    แต่ก็ไม่ได้ทำอีกนั่นหละครับ แต่ได้ยินเรื่องประโยชน์
    ที่ท่านแนะท่านบอกมาอยู่...

และวิธีการที่ส่วนตัวนำมาแนะนำนั้น
    มาจากประสบการณ์ส่วนตัวที่ตน
    เองได้ประสบมาหลายครั้ง
    แต่ ณ เวลานั้นไม่ทราบสาเหตุและวิธีการแก้ไข
    หรือทางปฏิบัติเรียกว่าอะไร......
    น่าจะผ่านไปครึ่งปีได้ ได้พบ.
    พระครูปลัดจิตไว(ฉายา) ท่านเลย
    เล่าให้ฟังว่า เรียกว่าอะไร เหตุเกิดจากอะไร
    และวิธีการแก้ไข ตามที่ตนเองได้เคย
    นำมาแนะนำนั่นเอง...

ปล.เกือบทุกการแนะนำ ถึงวิธีการแก้ไข
    ส่วนตัวจะผ่านมาเกือบหมด และได้ทดสอบ
    กับตนเองก่อน ที่จะกลายมาเป็น การแนะนำในลำดับต่อมา
    บางอย่างก็ใช้เวลาเป็นปี เป็นหลายเดือน กว่าจะผ่านได้ก็มี
    เพราะแม้เชื่อว่า จะมีท่านที่มองไม่เห็นคอยหนุน
    แต่ทุกกระบวณการนั้นจะต้องเรียนรู้ด้วยตนเองก่อนเสมอ
    ตย. เช่น การแนะนำ บทสวดอุทิศส่วนกุศล ดูเหมือนไม่มีอะไร
    แต่กว่าจะเจอบทที่ใช้แล้วได้ผล หลายคนอาจจะไม่รู้ว่า
    ส่วนตัวเจอทั้งผีสารพัด เจอทั้งผีอุ้ม เจอทั้งผีมาจับ
    มาทีเดียวเป็นร้อยๆตน เจอแบบลืมตานะ ไม่ใช่ฝัน...
    แต่การมาแนะนำ ใช้การเขียนเพียงไม่กี่นาที
    บางคนอาจจะยังไม่ทราบ ณ จุดนี้
    อาจจะแค่สงสัยว่า ทำไมถึงตอบได้เกือบทุกเรื่อง
    (เพราะผ่านมาก่อนแล้วนั่นเอง เพียงแต่ปกติ
    ส่วนตัวไม่ใช่เป็นคนที่จะนำเรื่องแบบนี้มาเล่าถ้าไม่มีคนถาม)
    ส่วนตัวมองว่า น่าจะมีประโยชน์ กับสมาชิกท่านอื่นๆบ้าง
    จะได้ไม่ต้องไปเสียเวลาลองผิดลองถูกด้วยตนเอง.....
    ประมาณนี้

ในส่วนการแนะนำ ยังเป็นส่วนเกี่ยวข้อง ทางด้าน สมถะ ด้านสมาธิอยู่..ในภาพรวมถือว่า ยังเป็นมิจฉาทิฐิ ถ้าหากว่าเรายังไปยึด
    ในขั้นตอนต่างๆ แม้ว่าจะผ่านจุดนั้นไปแล้ว หรือไปยึดเป็นหลัก
    เป็นเรื่องพิเศษ และเราไม่ได้นำ
    กำลังจากที่ผ่านขั้นตอนต่างๆนั้นมาเสริม
    ในเรื่องทางด้านสติ ด้านปัญญา...แล้วนำมาปรับ
    ให้เข้ากับใช้ชีวิตประจำวันของตนเอง
    เข้าใจตรงกันนะ....

ส่วนเรื่องเล่าทั่วไป เรื่องนามธรรม เรื่องเหนือวิสัย เหนือโลก
    เล่าได้ แต่อย่าไปยึด
    ถือว่า เล่าสู่กันฟัง แบบขำๆ แบบพันธิมิตร
    ที่ดีต่อกัน ช่วยกันแก้ไขไปทีละเรื่อง
    เท่านั่นเอง... เครเนาะ

20. catsan

ขอบคุณค่ะ เรื่องยา
    ยี่ห้อนี้ มีอยู่ค่ะ ยาฟ้าทะลายโจร 1 กระปุก ซื้อปี 63 กินไม่หมด พอดีไม่ค่อยออกไปไหน กินยาเบาหวาน ความดัน ไขมันเยอะมาก วิตะมินต่างๆ เวลาท้องอืด กินขมิ้น วันๆ กินยาเป็นกำ เหนื่อยใจ ไม่ชอบกินยา ใจไม่อยากกินยา ทำให้จะกลืนไม่ลง ไม่จำเป็นจะไม่กิน

เลยกินเฉพาะเหมือนจะร้อนในนานๆ กินทีเลยหมดช้า ไม่กล้าซื้อเก็บ กลัวกินไม่ทัน
    ต้นเดือนไปหาซื้อที่แมคแวลู ไม่มีค่ะ ไม่ว่ายี่ห้อไหน / 7-11 แถวบ้านก็ไม่มี
    เดี๋ยวจะลองหาซื้อทางออนไลน์ดูค่ะ ช่วงไม่ระบาด แถวบ้าน 7-11 ก็มีขาย

แจ้งข่าวดีค่ะ ตอนนี้จองหมอพร้อมได้แล้ว รอฉีดวัคซีน 26 มิ.ย. 64 นี้ค่า
    สัปดาห์หน้ามีฉีดวัคซีนไข้หวัดใหญ่ด้วย ต้องเช็ควันอีกที เพราะยาตามนัดหมดก่อนวันนัดตรวจ
    จะได้ฉีดวันไหนดี

ขอบคุณค่ะ