แบ่งบูชา "สมเด็จองค์ปฐมรุ่น ๓" พร้อมรับ "แร่ข้าวตอกพระร่วง เข้าพิธีเสาร์ ๕ วัดท่าซุง"

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย คำข้าว, 15 สิงหาคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. คำข้าว

คำข้าว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2007
    แบ่งบูชา "สมเด็จองค์ปฐมรุ่น ๓" พร้อมรับ "แร่ข้าวตอกพระร่วง เข้าพิธีเสาร์ ๕ วัดท่าซุง&qu

สมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3

ที่มา : สมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 ทุกองค์ที่ผมให้บูชา ล้วนมาจากวัดท่าซุงทั้งสิ้นนะครับ ขอให้ทุกที่เคยบูชาไป และกำลังจะบูชาสบายใจได้ พระแท้ยังไงก็ยังเป็นพระแท้วันยังค่ำ เงินไม่กี่บาท แลกกับการไปยืนตรึงหอกในนรก มันไม่คุ้มกันหรอกครับ​

ข้อความจาก "หนังสือประวัติพระราชพรหมยาน":
    วันศุกร์ที่ ๙ ตุลาคม ๒๕๓๕ เวลา ๒๓.๐๐ หลวงพ่อทำพิธีพุทธาภิเษกสมเด็จองค์ปฐมรุ่นที่ ๓ ....
    วันเสาร์ที่ ๑๐ ตุลาคม ๒๕๓๕ ...หลวงพ่อเล่าว่า"ผู้ที่มี สมเด็จองค์ปฐมไว้แต่ละรุ่น ไม่ว่ามนุษย์ก็ดี อมนุษย์ก็ดี หรือสัตว์ร้ายก็ดี ถ้าคิดไม่ดีจะร้อนรุ่มจนทนไม่ได้ ต้องถอยไปในที่สุด"

ประวัติความเป็นมาของ "แร่ข้าวตอกพระร่วง"

แร่ข้าวตอกพระร่วง เป็นแร่ศักดิ์สิทธิื์์ ที่เกิดขึ้นในสมัย พระร่วงแห่งกรุงสุโขทัย พระร่วงท่านเป็นกษัตริย์ที่มีวาจาศักดิ์สิทธิ์ กล่าวคือเปล่งวาจาอะไรออกไปก็จะเป็นไปตามนั้น ในขณะที่ท่านได้ออกผนวชเป็นพระภิกษุสงฆ์ และได้ออกบิณฑบาตรในวันออกพรรษาตักบาตรเทโว เมื่อท่านฉันอาหารเสร็จแล้วข้าวที่เหลือก้นบาตรพร้อมข้าวตอกดอกไม้ท่านได้นำไปโปรยลงบนลานวัดเขาพระบาทใหญ่ แล้วทรงอธิษฐานว่า ขอให้ข้าวตอกดอกไม้นี้กลายเป็นหินชนิดหนึ่งและมีอายุยั่งยืนนานชั่วลูกชั่วหลาน เมื่อใครที่ได้นำไปบูชา ขอให้เจริญด้วยโภคทรัพย์นานาประการ เป็นสิริมงคลแก่ตนเอง และแคล้วคลาดจากภัยอันตรายทั้งปวง... ​

แหล่งกำเนิด : บริเวณเขาพระบาทใหญ่ จังหวัดสุโขทัย
    ลักษณะของแร่ข้าวตอกพระร่วง : มีลักษณะความแข็งคล้ายหิน มีรูปทรงตามธรรมชาติเป็นรูปสี่เหลี่ยมจตุรัสหรือสี่เหลี่ยมผืนผ้า มีสีดำ สีดำปนน้ำตาล สีดำปนลายเงินลายทอง เป็นสื่อนำโชคลาภ และเงินทอง เมื่อนำไปเจียรนัยจะมีลักษณะเป็นเงามันสวยงามมาก​

สรรพคุณ : หลวงพ่อพระราชพรมยาน ท่านได้แจกแร่ข้าวตอกพระร่วงนี้เมื่อปี ๒๕๑๘ และได้เล่าไว้ใน "หนังสือสมบัติพ่อให้" ว่า...​

1.เมื่อจะใช้ท่านให้อาราธนาพระร่วงแล้วอมไว้ เดินทางตลอดวันไม่กระหายน้ำ
    2.พระธุดงค์อีกคณะหนึ่งแจ้งว่า เมื่อเดินธุดงค์เพื่อนเกิดท้องร่วง ไม่มียาจึงเสี่ยงเอาแร่พระร่วงใส่กาต้มน้ำแล้วเอาน้ำให้ฉัน พระองค์ที่ป่วยหายจากอาการท้องร่วงทันที
    3.เมื่อปี 2516 พระปลัดฉ่อง แห่งอำเภอสรรค์บุรี จังหวัดชัยนาท ได้ทำเป็นแหวนแจก ผู้รับไปจำชื่อไม่ได้ มีโจรเข้าปล้นควายโจรมีปืน เจ้าของคนเดียวมีมีดด้วยความเสียดายควายแม้จะเป็นคนเดียวและอาวุธไม่ดีก็ยอมเสี่ยงเข้าไล่โจร โจรยิงด้วยปืนพกและลูกซอง ปรากฏว่าไม่มีแผล เจ้าตัวยืนยันว่าไม่มีอะไรอื่นเลยมีเพียงแร่พระร่วงเท่านั้น...

....และยังสามารถนำไปฝนกับน้ำมะนาวใช้แก้พิษสัตว์กัดต่อยได้อย่างดีอีกด้วย....​

ปล. แร่ข้าวตอกพระร่วงนี้ ผมไปอัญเชิญมาจากจังหวัดสุโขทัย ...จริงๆ แล้ว เนื้อแร่เกลี้ยงๆ ก็มีความศักดิ์สิทธิ์ เพราะสำเร็จด้วยการอธิษฐานของพระร่วงแล้ว แต่ผมต้องการเพิ่มผลในด้านมหามงคลทุกๆ ประการให้กับทุกท่านที่ได้รับไป จึงนำไปเข้าพิธีพุทธาภิเษกในวัน เสาร์ ๕ นี้ ที่วัดท่าซุง เพิ่มเข้าไปอีกครับ...

แบ่งบูชา : สมเด็จองค์ปฐมรุ่น ๓ องค์ละ 2,500 บาท จำนวนจำกัด ! พร้อมรับ แร่ข้าวตอกพระร่วง ที่เข้าพิธีพุทธาภิเษก เสาร์ ๕ ณ วัดท่าซุงครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2007
  2. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    รอบนี้ ได้แค่มอง 555

คุณคำข้าวครับ ผมบูชาพระไปพอสมควร ไม่ทราบว่า พอจะมอบแร่ข้าวตอกพระร่วงให้ผมชมบารมีได้ป่าวครับ (อันนี้ขอครับ เพราะปัจจัยหมดแว้ว 555)

ขออนุโมทนาครับ

3. คำข้าว

ผมบูชาแร่ข้าวตอกพระร่วงนี้ มาเข้าพิธีพุทธภิเษก เสาร์ ๕ ที่วัดท่าซุง ตามจำนวนของพระสมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 ที่ผมมีอยู่น่ะสิครับ ไว้ถ้าท่านใดสละสิทธิ์แร่ข้าวตอกพระร่วงเสาร์ ๕ ผมจะนึกถึงคุณ Komodo คนแรกเลยครับ

หรือถ้าเอาแบบไม่เข้าพิธี ก็ต้องรอผมไปอัญเชิญมางวดหน้านะครับ

4. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    มะเป็นไรครับ ผมนึกว่า คุณคำข้าวมีแร่เยอะ (นึกว่าเป็นเม็ดเหมือนข้าวสาร) ไว้ผมติดตามข่าวสารของคุณคำข้าวไปเรื่อยๆดีกว่า

ปล.ขอให้ได้งานประจำทำไวๆนะครับ เจ้าตัวเล็กจะได้สบาย อิอิ

5. คำข้าว

เป็นแร่สี่เหลี่ยมจตุรัส กว้าง*ยาว 1 ซ.ม. ครับ

ไว้ผมจะถ่ายรูปองค์จริงมาให้ดู.....ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2007
  6. คำข้าว

7. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] สาธุ กับทุกท่าน ขอรับ

8. อายุมั่น

อายุมั่น เป็นที่รู้จักกันดี

9. คำข้าว

10. คำข้าว

เรียน คุณ Komodo

พี่วิเศษชัยชาญ แบ่งโควต้า แร่ข้าวตอกพระร่วง เสาร์ 5 วัดท่าซุง ให้คุณ Komodo 1 องค์นะครับ แกหลังไมค์ผมไปครับ อย่าลืม P.M. ไปคุยกับพี่เค้าล่ะครับ

พี่วิเศษชัยชาญ Return !...

11. visitpol

visitpol เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2007
    อนุโมทนา ด้วยครับ ถ่าท่านใดยังไม่มีสมเด็จองค์ปฐมผมแนะนำให้เก็บไว้เลยครับพระบารมีท่านมากจริงๆครับ ปล.ถ้าผมไม่ได้เช่าบูชาจากคุณกระพี้เมื่ออาทิตย์ก่อนผมคงได้บูชาจากคุณคำข้าวแน่ๆครับ

12. คำข้าว

ไม่เป็นไรครับ เช่ากะท่านใดก็ได้ ยังไงซะก็สร้างจากวัดท่าซุง และหลวงพ่อปลุกเสกครับ ผมเชื่อเรื่องบารมีของสมเด็จองค์ปฐมท่านแบบหมดใจจริงๆ ขอในด้านมงคลอย่างไร ได้อย่างนั้นจริงๆ แล้วได้ผลทันตาเห็นด้วยครับ

13. pkridarin

pkridarin เป็นที่รู้จักกันดี

คุณคำข้าว ผมขอร่วมบูชาสมเด็จองค์ปฐมฯ 1องค์+ แร่ข้าวตอกพระร่วง 2 องค์ด้วยครับ ไม่ทราบว่าต้องทำบุญเท่าไหร่ครับ

14. พระป่าสุพรรณ

พระป่าสุพรรณ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    โมทนาบุญด้วยครับ

15. คำข้าว

แร่ข้าวตอกพระร่วง ที่ผมจะนำไปเข้าพิธีพุทธาภิเษก เสาร์ 5 วัดท่าซุง ผมอาราธนามาจากสุโขทัยตามจำนวนสมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 ที่ผมมีเลยครับ ยังไงเอาไป 1 องค์ก่อนนะครับ เผื่อผมจะหยุดออกสมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 แล้วคงจะมีเหลือมาแบ่งกันได้ครับ

ขอบคุณครับ

16. คำข้าว

ภาพกำเนิดข้าวตอกพระร่วง ครับ ท่านจะอยู่ในหิน และมีรูปทรงสี่เหลี่ยมโดยธรรมชาติ ซึ่งมีที่จังหวัดสุโขทัย ที่เดียวในโลกครับ ;)

ขนาดไฟล์:
      93.2 KB
      เปิดดู:
      86
  17. คำข้าว

ภาพแร่ข้าวตอกพระร่วงองค์จริง ที่จะมอบให้กับทุกท่านที่บูชาสมเด็จองค์ปฐมรุ่น 3 ครับ สีจะมอๆ หน่อย เนื่องจากผมถ่ายรูปในสภาพเดิมๆ แต่ถ้าล้างน้ำ แล้วนำมาขัดเช็ด จะดำเงาสวยมากครับ

ขนาดไฟล์:
      127.3 KB
      เปิดดู:
      111
  18. คำข้าว

แต่ถ้านำมาเจียระไนแล้ว จะเงาวับเลยครับ นิยมนำมาทำแหวน เช่น แหวนข้าวตอกพระร่วง ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อยังไงครับ

ขนาดไฟล์:
      132.6 KB
      เปิดดู:
      138
  19. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    ขอพระองค์นึง(b-green) (b-green) (b-green)

20. คำข้าว

มาอีกและตานี่...เอ้า เอารุ่นปาฏิหารย์ล่องหนไปองค์นึง

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้