แบ่งปันกันชมค่ะ พระสมเด็จหลวงปู่นาค องค์เล็ก (วอนผู้รู้ช่วยเล่าประวัติพระเครื่องรุ่นนี้)

ในห้อง 'ห้องแสดงวัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย TAWANSHINEONTHESKY, 22 พฤศจิกายน 2016.

1. TAWANSHINEONTHESKY

TAWANSHINEONTHESKY สมาชิกใหม่

17 พฤศจิกายน 2016
    สืบเนื่องจาก จขกท.ได้รับของขวัญเป็นพระเครื่องที่สืบทอดมาจากบรรพบุรุษ คือคุณปู่ของ จขกท.นั่นเอง ซึ่งแน่นอนว่าคุณปู่คือผู้ที่ย่อมทราบเรื่องราว ที่มา ต่างๆ ของพระเครื่องแต่ละองค์เป็นอย่างดี แต่ท่านก็เสียชีวิตไปตั้งแต่ก่อน จขกท.ลืมตาดูโลกด้วยซ้ำ คนในครอบครัวก็ไม่มีใครทราบความเป็นมา จขกท.ก็เพียรค้นข้อมูล เปรียบเทียบในอินเทอร์เน็ต เอาเอง (พระสมเด็จก็ช่างมีมากมายหลายรุ่นเหลือเกิน ) แต่ในที่สุด ก็พบรุ่นที่คล้ายคลึงกับของคุณปู่ จขกท. ที่สุด คือ พระสมเด็จ รุ่นหลวงปู่นาควัดระฆัง ( องค์เล็ก ) ทั้งนี้ เพื่อให้เห็นขนาดชัดๆ ขออนุญาตเทียบกับขนาดเ็บมือเลยนะคะ ท่านมีขนาดเพียงประมาณข้อเรียวของนิ้วเท่านั้นเองค่ะ เชิญทุกท่านผู้มีใจรักในพระเครื่อง และพุทธศิลป์ทัศนากันนะคะ ท่านใดทราบรายละเอียดเกี่ยวกับองค์พระ ประวัติความเป็นมารบกวนช่วยชี้แนะ เล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ
    ( อนึ่ง ปู่ของ จขกท.เกิดประมาณปี 2440 น่ะค่ะ ) somdej.jpg somdejbh.jpg sd1.jpg sd2.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2016
  2. ใจเดิม@้พิ่มเติมจิบอก

ใจเดิม@้พิ่มเติมจิบอก สมาชิกใหม่

31 กรกฎาคม 2017
    เหมือนของผมเลยครับผมก่มีองค์นึงใช่วัดเดียวกันรึป่าวครับแร้วแท้มั้ยครับ 1501255443844.jpg