แบ่งให้บูชาครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ลุงชาลี, 4 สิงหาคม 2008.

แท็ก:
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

พอจะมีวัตถุมงคลอยู่บ้าง สมัยที่ทำงานเป็นเซลล์ วิ่งต่างจังหวัดเกือบทั่วประเทศ เช่ามาบ้าง ขอมาบ้าง ลูกค้าให้มาบ้าง จริงๆเป็นคนไม่มีความรู้
    เรื่องดังกล่าว เลยนำมาเก็บไว้ในห้องพระที่บ้าน ปัจจุบันไม่ได้ทำงานแล้ว
    "ตกงาน" ลูกๆเห็นอยู่บ้านเฉยๆ เลยสอนให้ใช้อินเตอร์เน็ท เล่นคลายเครียด
    "กลัวเราบ้ามั่ง" ก็เลยมาเจอแวบ พลังจิต ชอบมากครับ เพื่อนๆ แจ้งข่าวสาร
    งานบุญ งานกุศลมากมาย เราไม่มีสตังค์ ก็ได้ร่วมบ้าง" ปัจจัยเล็กน้อย ศรัทธาเต็มเปี่ยม" บางทีก็ส่งเป็นผลิตภัณฑ์ต่างๆบ้าง ตอนนี้ก็รวบรวมหนังสือ เก่าบ้าง
    ใหม่บ้าง เพื่อบริจากห้องสมุดชุมชน บริจากไปบ้างแล้ว โดยเขามารับเอง
    ไม่ต้องเสียค่าส่ง แต่มีเหลืออีก 3 ลังใหญ่ๆ และก็ เสื้อผ้า เก่าบ้าง ใหม่บ้าง
    อีก 2 ลัง เตรียมไว้ส่งไปให้ เด็กๆ ที่วัดโบสถ์วรดิตถ์ อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง
    ค่าใช้จ่ายหลายตังค์อยู่ สมัยมีตังค์จะขับไปส่งเอง และจะซื้ออย่างอื่นเพิ่มเติม
    ปัจจุบันก็อยากร่วมบุญ ร่วมกุศลกับเพื่อนๆในแวบ แต่ขาดปัจจัย จึงคิดนำ วัตถุมงคลออกมา 2 อย่างแบ่งให้เช่าบูชา โดยจะนำตังค์ที่ได้ แบ่งร่วมบุญกับเพื่อนๆในแวบพลังจิต 30 % ท่านผู้อาวุโสทั้งหลาย ไม่ว่านะครับ มีดังนี้
    1.ตะกรุดหนังเสือ หลวงปู่นาค ฐานนาโค วัดหนองโปร่ง จ.สระบุรี "ได้มานานมากแล้ว"
    2.เหลดเงินหลวงพ่อรวย ปาสาทิโก วัดตะโก อ.ภาชี จ.พระนครศรีอยุธยา
    รุ่นนี้ชื่อ รุ่น รวย-ไวทย์ ออกให้บูรณะวัด บรมวงศ์ฯ จ.พระนครศรีอยุธยา
    หรือบางทีเขาเรียกว่า รุ่นวัดบรมวงศ์
    ขอตั้งราคาไว้ดังนี้นะ รายการที่ 1.ราคา 2,000.- รายการที่ 2.ราคา 3,000.-
    ถ้าเพื่อนๆมีข้อเสนอแนะอย่างไร ก็แนะนำได้ครับ ส่วนใหญ่แล้วอยู่หน้าคอมฯ
    ตลอด ช่วงนี้อาจไปข้างนอกบ้าง เพราะมีรถเมล์ฟรีครับ ขออนุโมทนากับทุกท่านน่ะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      76.5 KB
      เปิดดู:
      109
      ขนาดไฟล์:
      86.7 KB
      เปิดดู:
      464
      ขนาดไฟล์:
      81.8 KB
      เปิดดู:
      109
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กุมภาพันธ์ 2009
  2. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    คุณลุงครับถ้ามีรูปให้เขาดูประกอบการตัดสินใจ จะทำให้การตัดสินใจได้ง่ายขึ้นครับ

คำสอนตอนปลูกต้นไม้ (ของพระครูวิเวกอรัญวัตร ..หลวงปู่นาค ฐานนาโค)
    เนื้อหาต่อไปนี้เป็นอีกหนึ่งเรื่องที่มีผมมีความตั้งใจเป็นอย่างมากที่อยากนำมาบอกเล่า เพราะเป็นคำสอนที่ผมได้มีโอกาส ได้รับการอบรมและสั่งสอน จาก หลวงปู่นาค ฐานนาโค อดีตอธิบดีสงฆ์ แห่งวัดหนองโป่ง ต.ห้วยป่าหวาย อ.พระพุทธบาท จ.สระบุรี ซึ่งต้องนับว่าเป็นมงคลแห่งชีวิตผม ที่ช่วงหนึ่งของชีวิตได้รับโอกาสที่ดีเช่นนี้
    ความนำ
    พระครูวิเวกอรัญวัตร (หลวงปู่นาค ฐานนาโค) ท่านเป็นพระที่เรียบง่าย เน้นการอบรมสั่งสอน ศิษยานุศิษย์ ทั้งฆารวาส และพระเณร ในแถบจ.สระบุรีและใกล้เคียงต่างทราบดี
    ในส่วนของเวทย์วิทยาคมต่างๆ ท่านก็ได้รับการถ่ายทอดจาก หลวงปุ่คำมี แห่งวัดถ้ำคูหาสวรรค์ จ.ลพบุรี ซึ่งหลวงปู่คำมี ท่านให้ความรักและเมตตาหลวงปู่นาค ประดุจบุตรบุญธรรมเลยที่เดียว ซึ่งวัตถุมงคล ที่ได้รับความศรัทธา จากศิษย์มากที่สุด คือตะกรุดโทนฟ้าลั่น ซึ่งเริ่มสร้างแจกศิษย์เมื่อปี ๒๕๑๕ หลังจากฟ้าได้ผ่าลงมาที่หอสวดมนต์ของวัดหนองโป่ง ในขณะที่หลวงปู่และพระเณร รวมทั้งญาตโยม กำลังปฏิบัติธรรมอยู่ ผลปรากฏว่าทุกคนปลอดภัย ด้วยบารมีของหลวงปู่นาค (เรื่องนี้ผมเคยเรียนถามหลวงปู่ ท่านว่า เป็นบารมีธรรมของผู้ปฏิบัติธรรม คุ้มครองไว้)
    หลวงปู่ท่านละสังขาร ทิ้งไว้แต่ธรรมมะดีดี รวมทั้งวัตถุมงคลที่ต่างก็แสวงหากันเพราะศรัทธา เมื่อเมษายน ๒๕๔๖ สิริอายุ ๙๐ พรรษา ด้วยอาการท้องเสีย เนื่องจากมีลูกศิษย์ นำน้ำส้มมาถวายในตอนเช้า หลังจากนำส่งโรงพยาบาล พระพุทธบาท แต่ก็มิอาจทันท่วงที เพราะท่านสูงด้วยพรรษายุกาลจึงยังความโศกเศร้าเสียใจแก่ลูกศิษย์ลูกหา เป็นอันมาก เพราะปรกติหลวงปู่ท่านแข็งแรงมาก
    (ถึงตรงนี้ผมใคร่ขอฝากไว้ในส่วนของท่านที่ตระเตรียม อาหารสำหรับถวายพระในช่วงหน้าร้อนโปรดใช้ความระมัดระวังด้วยครับ)
    คำ ส อ น ข อ ง ห ล ว ง ปู่
    อันที่จริงตลอดระยะเวลาที่ผมได้ฝากตัวเป็นศิษย์ของหลวงปู่นั้น ท่านมีคำสอนที่ดีดีมากมาย เป็นที่ทราบกันดีว่าท่านชอบปลูกต้นไม้มาก มาก ทั้งไม้ยืนต้น ไม้ดอกไม้ประดับ ไม้กระถาง ผมจึงขอรวบรวมเอาคำสอนดีดีของหลวงปู่เวลา ที่ได้ร่วมปลูกต้นไม้กับท่าน
    "หลวงปู่ครับ ทำไมหลวงปู่ชอบปลูกต้นไม้ครับ"
    หลวงปู่ท่านเมตตาสอนว่า
    "ปลูก สร้าง ดีกว่าทำลาย สร้างก็ได้ ปลูกก็ได้ เริ่มต้นด้วยการปลูกแล้วก็ต้องดูแลด้วยนะ"
    .....................................................................................
    ครั้งหนึ่งท่านให้ช่วยใช้ลวด มัดซ่อมกระถาง ต้นโป้ยเซียน เนื่องจากกระถางแตกเพราะหมาแมวในวัดวิ่งซนจนชนตกมาแตก
    "หลวงปู่ครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมซื้อใบใหม่มาถวาย แล้วค่อยเปลี่ยนนะครับ "
    "ทำอย่างนั้น นะ มันง่าย สะดวก แต่สิ้นเปลือง กระถาง มันจะกลายเป็นแค่เศษอิฐ
    กระถางก็เหมือนใจนั่นแหละ แตกได้ก็ซ่อมได้ ขืนเปลี่ยนใจกันบ่อยๆ ไม่ซ่อมใจ มันก็จบกัน "
    ........................................................................................
    หลวงปู่ท่านมักเดิน รดน้ำต้นไม้เอง แม้ต้องเดินเป็นระยะไกลๆ
    "หลวงปู่ครับ ทำไมไม่ใช้รถวัดมาขนน้ำแล้วรดทีเดียวครับ หลวงปู่เหนื่อยมากแล้ว ให้เด็กๆช่วยก็ได้"

"ใครปลูก ใครก็รดน้ำ ใจของใครก็ ใจของมัน อย่ารอแต่คนอื่นมารดให้ หวังรอแต่คนอื่นใจคงเหี่ยวแห้งตายก่อน"
    มากมายเหลือเกินครับ คำสอนของหลวงปู่ นับว่าเป็นโชคของชีวิตผม แล้วคราวหน้าจะนำมาฝากอีกนะครับ

http://www.oknation.net/blog/somboontiew/2008/04/24/entry-1

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2008
  3. nuttapont

nuttapont Active Member

24 พฤษภาคม 2008
    ใช่ครับ ถ้ามีรูปก็จะดีมากมายเลยครับ รับรองได้แน่

อนุโมทนาบุญครับ

4. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

มาเป็นกําลังใจครับคุณลุง ขอให้หางานได้เร็ววันนะครับ

5. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    เลสข้อมือ หลวงพ่อรวย วัดวังตะโก รุ่น รวยไวทย์ ครับ ช่วยๆ ลุงชาลี กันนะครับเพื่อนๆ

เช่าบูชา 3,000 บาท (รูปนี้ไปแอปเขามาช่วยลุงชาลี)

พอจะมีวัตถุมงคลอยู่บ้าง สมัยที่ทำงานเป็นเซลล์ วิ่งต่างจังหวัดเกือบทั่วประเทศ เช่ามาบ้าง ขอมาบ้าง ลูกค้าให้มาบ้าง จริงๆเป็นคนไม่มีความรู้
    เรื่องดังกล่าว เลยนำมาเก็บไว้ในห้องพระที่บ้าน ปัจจุบันไม่ได้ทำงานแล้ว
    "ตกงาน" ลูกๆเห็นอยู่บ้านเฉยๆ เลยสอนให้ใช้อินเตอร์เน็ท เล่นคลายเครียด
    "กลัวเราบ้ามั่ง" ก็เลยมาเจอแวบ พลังจิต ชอบมากครับ เพื่อนๆ แจ้งข่าวสาร
    งานบุญ งานกุศลมากมาย เราไม่มีสตังค์ ก็ได้ร่วมบ้าง" ปัจจัยเล็กน้อย ศรัทธาเต็มเปี่ยม" บางทีก็ส่งเป็นผลิตภัณฑ์ต่างๆบ้าง ตอนนี้ก็รวบรวมหนังสือ เก่าบ้าง
    ใหม่บ้าง เพื่อบริจากห้องสมุดชุมชน บริจากไปบ้างแล้ว โดยเขามารับเอง
    ไม่ต้องเสียค่าส่ง แต่มีเหลืออีก 3 ลังใหญ่ๆ และก็ เสื้อผ้า เก่าบ้าง ใหม่บ้าง
    อีก 2 ลัง เตรียมไว้ส่งไปให้ เด็กๆ ที่วัดโบสถ์วรดิตถ์ อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง
    ค่าใช้จ่ายหลายตังค์อยู่ สมัยมีตังค์จะขับไปส่งเอง และจะซื้ออย่างอื่นเพิ่มเติม
    ปัจจุบันก็อยากร่วมบุญ ร่วมกุศลกับเพื่อนๆในแวบ แต่ขาดปัจจัย จึงคิดนำ วัตถุมงคลออกมา 2 อย่างแบ่งให้เช่าบูชา โดยจะนำตังค์ที่ได้ แบ่งร่วมบุญกับเพื่อนๆในแวบพลังจิต 30 % ท่านผู้อาวุโสทั้งหลาย ไม่ว่านะครับ มีดังนี้
    1.ตะกรุดหนังเสือ หลวงปู่นาค ฐานนาโค วัดหนองโปร่ง จ.สระบุรี "ได้มานานมากแล้ว"
    2.เลสเงินหลวงพ่อรวย ปาสาทิโก วัดตะโก อ.ภาชี จ.พระนครศรีอยุธยา
    รุ่นนี้ชื่อ รุ่น รวย-ไวทย์ ออกให้บูรณะวัด บรมวงศ์ฯ จ.พระนครศรีอยุธยา
    หรือบางทีเขาเรียกว่า รุ่นวัดบรมวงศ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2008
  6. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณลุงขาทั้งสองอย่างหนูใช้ไม่ได้เลย เลสก็เส้นใหญ่ไปกะจะช่วยลุงซะหน่อย ไม่เป็นไรนะค่ะ เดี๋ยวหนูจะงัดวัตถุมงคลที่หนูมีมาแบ่งให้บูชา ปัจจัยส่วนหนึ่งให้เวปพลังจิต อีกส่วนหนึ่งแบ่งให้ลุงค่ะ แต่พระเครื่องที่หนูมีๆเยอะก็จริง แต่คงไม่มีแบบว่ารุ่นเก๋าๆที่บรรดานักเล่นพระเครื่องสนใจแน่เลย แต่ก็จะช่วยเต็มที่นะลุงนะ เรื่องงานไม่ต้องคิดมากหรอกค่ะ มีคอมซะอย่างทำอะไรได้ตั้งหลายอย่าง ขายของผ่านคอมอย่างที่หนูบอกนะค่ะ ขอวอนทุกท่านช่วยคุณลุงชาลีให้รอดพ้นวิกฤตชีวิตด้วยค่ะ อย่างน้อยก็ช่วยๆกัน เราสมาชิกพลังจิตเหมือนกันรักกันนะค่ะ

7. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ขอรับ
    ขอเป็นกำลังใจให้คุณลุง สู้ต่อไปครับ;aa44:VO:VO:VO

8. supatach

supatach เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    ตามมาให้กำลังใจครับ คุณลุง สู้ๆครับ

9. Dek_watpa

Dek_watpa เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2008
    อนุโมทนา สำหรับผู้ที่ช่วยคุณลุง และขอเป็นกำลังใจให้คุณลุงครับ สู้ต่อไปครับ ไม่วันใดก็วันหนึ่งที่จะสามารถผ่านพ้นวิกฤตไปได้แน่นอนครับ

10. ลุงชาลี

ใช่แบบนี้เลยครับ แต่ลุงชาลีเก็บไว้เฉยๆ มันเลยมองไม่สวยเท่านี้
    เดี๋ยวนำมาขัดดู ต้องสวยเท่านี้แน่เลย ขอบคุณมากครับที่ช่วยลุง
    ส่วนตะกรุด เดี๋ยวจะลองหาวิธี ส่งเข้ามา แต่ลุงไม่มีความรู้เรื่องคอมฯ
    หรอก จะถามลูกๆดูก่อน ขอบคุณมากครับ สำหรับทุกๆกำลังใจ สาธุ

11. uppercut

uppercut เป็นที่รู้จักกันดี

;aa10:VO;aa10ขอเป็นกำลังใจให้คุณลุงอีกคนครับ chearr;aa26chearr

12. เพิ่มทรัพย์

เพิ่มทรัพย์ Active Member

26 มิถุนายน 2008
    สู้ ๆ เค้านะจ๊ะ คุณลุง ชาลี.................

13. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    ความทุกข์ก็คือลมพายุที่พัดผ่านในชีวิต เมื่อพายุพัดผ่านไปท้องฟ้าก็คงแจ่มใสเหมือนเดิม ขอให้มีเพียงกำลังใจและอย่าท้อถอยครับ เอาใจช่วยครับ

14. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    *-* ขอเป็นกำลังใจให้ลุงชาลีด้วยนะครับ *-* thaiput007@hotmail.com

15. อัสดงส์

อัสดงส์ เป็นที่รู้จักกันดี

16. พุทธนิรันดร์

พุทธนิรันดร์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2007
    ขอเป็นกำลังใจแก่ลุงชาลีอีกแรงใจหนึ่งนะครับ
    ธรรมมะย่อมรักษาส่งเสริมคนดีครับ

๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙
    พุทธศาสนิกชน โง่ หรือ ฉลาด ที่ไปกราบไหว้ อิฐปูน ต้นไม้
    ถ้าว่าเป็นกรณีของพุทธปฏิมา ที่สร้างด้วยอิฐ ปูน ในขณะไหว้ใครคิดว่าตนเองไหว้อิฐ ปูน ก็ต้องจัดว่าบรมโง่ทีเดียว !!!๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙๙
    ก า ร ก ร า บ ไ ห ว้ พ ร ะ พุ ท ธ รู ป โดยพระเทพดิลก (ระแบบ ฐิตญาโณ)วัดบวรนิเวศวิหาร

17. ลุงชาลี

ขอบคุณครับสำหรับทุกกำลังใจ วันนี้ก็ได้ถ่ายรูป" ตะกรุดหนังเสือ" แต่ไม่สำเร็จ
    รูปออกมา เบลอๆหมด เพราะใช้กล้องแบบโบราณอยู่ พรุ่งนี้จะไปที่ร้าน ให้เขาถ่ายรูปให้ โดยใช้กล้องดิจิดอลครับ ขอบคุณทุกท่านครับ สาธุ สาธุ

18. superhonet_2

superhonet_2 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้นะครับผม
    และขอโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

19. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

คุณลุงชาลีค่ะ ไปให้ที่ร้านถ่ายให้ก็ต่อรองราคาเขาหน่อยนะค่ะ หนูเจอรูปละสองร้อยบาทเลยนะค่ะ แต่ถ่ายออกมาแล้วก็ดูดีชัดเจนเหมือนที่ลุงเห็นในโปร์ไฟล์แหละ เอาใจช่วยค่ะ สู้่ๆๆๆ ห้ามท้อ ท้อก็ได้ แต่ห้ามถอยนะค่ะ ถ้ายอมแพ้เมื่อไหร่ก็ไม่ต้องคุยกันแหละ อุตสาห์เป็นกำลังใจให้สะขนาดนี้ คนดีพระคุ้มนะค่ะ 5555555

20. supatach

supatach เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2006
    จริงๆแล้วภาพถ่ายจากกล้องโทรศัพท์มือถือก็ชัดพอสมควรนะครับคุณลุง
    ไม่ต้องไปเสียเงินจ้างร้านถ่ายรูป

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้