แปลกอัศจรรย์ “ภูทอก” พระอาจารย์จวนสร้างได้อย่างไร ?

ในห้อง 'วัดและศาสนสถาน' ตั้งกระทู้โดย J.Sayamol, 23 ธันวาคม 2009.

1. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนาสาธุค่ะ
    ขอบคุณที่นำเสนอเรื่องราวของภูทอกนะคะ
    ภูมิทัศน์สวยงามมากๆ
    เคยดูในซีดี อึ้งมากๆเลยค่ะ เพราะในซีดีบอกว่าภูทอกสร้างโดยท่านพระอาจารย์และชาวบ้าน ใช้วัสดุการสร้างที่หาได้ทั่วไป จนวิศวกรอึ้ง มหัศจรรย์มากๆค่ะ
    อยากไปค่ะแต่ไม่มีโอกาส ^^

2. ฤษี

ฤษี Active Member

ขอบคุณครับ

3. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมรำลึก กราบพ่อแม่ครูบาอาจารย์

จำได้ เคยอ่านหนังสือประวัติท่านอาจารย์จวน ภายหลังท่านสิ้นไม่นานนัก.
    ติดตามอ่าน ... วางไม่ลง สนุก และ ทึ้ง
    แม้ ที่สุดแห่งวันสุดท้ายที่ท่านสิ้นสังขาร... กราบ !
    " บุญญฤทธฺ์ "

อนุโมทนา สาธุการ ท่านเจ้าของกระทู้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2009
  4. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุค่ะ ไม่เคยไปแต่อ่านข้อมูลและดูภาพทีไร
    ต้องเกิดความรู้สึกปิติทุกครั้ง

5. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขอบคุณครับ คุณเจง.... เป็นอีกหนึ่งสถานที่ Unzeen Thailand

.

6. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หลวงตาท่านไม่ได้ไปรูปเดียว...ท่านเอาช่างถ่ายรูปไปด้วย.....

กราบนมัสการ...และโมทนาสาธุธรรมครับ....

7. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ดูแล้วปิติจริงๆ เหมือนได้ไปดูของจริงเลย

8. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    เค้าดูแล้วล่ะจ๊ะ ขอบคุณนะที่เอามาฝาก

9. teelak

teelak เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ

เคยวางแผนว่าจะไปเที่ยวครับแต่ไม่ได้ไป

เห็นเขาว่าสวยมากๆเลยครับ

ดูรูปแล้วเหมือนได้ไปเที่ยวจริงๆครับ

เห็นทุกส่วนเลยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2009
  10. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    สุดยอดค่ะ อยากไปอ่ะ

11. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008

ขอไปทางลัดดีกว่า....อิอิ

12. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

สวยงามมากเลยค่ะคุณเจง อยากไปจังค่ะ แต่หาโอกาสยากมาก ดูภาพแล้วเหมือนได้ไปจริงๆเลยค่ะ ภาพถ่ายชัดมากเลย ขอบคุณที่นำเอามาฝากนะค่ะ โมทนา สาธุ น้อมกราบพระอาจารย์จวนด้วยเจ้าค่ะ

13. chonatad

chonatad เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ อนุโมทนาบุญนะครับคุณเจง น่าประทับใจมากเลย ทุกที่ทุภาพเคยไปมาแล้วครับเห็นแล้วนึกถึงบรรยากาศได้เลย เพื่อนเค้าเป็นคนหนองคายครับได้พาเที่ยวหลายปีก่อน แต่ไม่ได้ถ่ายภาพเลย คุณเจงถ่ายภาพได้สวยมากทุกภาพเลยครับ

14. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

เจงยังไม่เคยไปค่ะ..เอารูปมาจาก webside อื่นน่ะ ตั้งใจอยากไปสักครั้งในชีวิตเหมือนกัน คงต้องรอโอกาส และรอให้เพื่อนว่างก่อนค่ะ

15. suchat1121

suchat1121 เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2009
    พระสายปฏิบัติส่วนใหญ่ทำเพื่อสงเคราะห์ชาวโลก ท่านไม่ได้คิดเรื่องผลประโยชน์ หรือแม้นแต่สถานปฏิบัติธรรมบางแห่งตั้งขึ้นก็เพื่อสงเคราะห์ชาวโลก แต่มักจะถูกเบียดเบียนจากผู้มีอำนาจที่ขาดคุณธรรมอยู่บ่อย ๆ
    อนุโมทนา กับสถานปฏิบัติธรรมหรือวัดต่างๆ ที่ทางการยอมรับส่วนที่ยังไม่ยอมรับก็ขอให้สู้เพื่อความถูกต้องเป็นธรรมต่อไป กฏหมายมีไว้เพื่อให้สังคมสงบสุข ศาสนสถานที่สร้างขึ้นก็เพื่อหล่อหลอมจิตใจให้มนุษย์อยู่ร่วมกันอย่างสันติสุข ไม่เบียดเบียนมุ่งร้ายกัน
    ธรรมวินัยนั้นอยู่เหนือกฏหมาย การใช้กฏหมายกับวัดหรือสถานปฏิบัติธรรมนั้นต้องใช้ความละเอียดอ่อนระมัดระวัง บางท่านบอกนับถือศาสนาพุทธแต่ก็ทำลายศาสนาด้วยกิเลสของตนเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2010