แผนที่พื้นที่ปลอดภัยของประเทศไทย... กรุณา save เก็บไว้

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย ZZ, 12 กุมภาพันธ์ 2007.

1. ตะหลิว

ตะหลิว Active Member

12 กันยายน 2007
    กำลังจะไปดูที่ ที่อ. สามทะเลสอ นครราชสีมา มีคนรู้จักอยู่ที่นั่นค่ะ ไม่รู้จะเป็นไงบ้าง ใครมีข้อมูลดีๆ ช่วยชี้แนะบ้างนะคะ... ตอนนี้อยู่ชะอำ กำลังลุ้น

2. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ถือว่าทั้งสองที่ยังไม่พ้นภัย ครับ

แนะนำให้ไปให้ถึงที่ราบสูงโคราช นะครับ

3. Nirvana

ขามทะเลสอ ก็สูงพอพ้นน้ำ ครับ

แต่แถวนั้นแล้งจัดและดินเค็ม
    ต้องเลือกตำแหน่งที่จะไปอยู่ดีๆ นะครับ

4. Mafuang

Mafuang เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2010
    อ.วารินชำราบ ตรงพื้นที่สูงไม่เคยเกิดน้ำท่วมมาก่อน กับอ.เมือง จังหวัดอุบลราชธานีตรงพื้นที่ไม่เคยเกิดน้ำท่วมมาก่อน พอจะรอดไหมคะเพราะมีที่ดินอยู่ที่นั่นค่ะ

5. Nirvana

อันนี้บอกยาก ครับ

ต้องไปดูพื้นที่เองและสอบถามชาวบ้านแถวนั้น
    อีกอย่างหนึ่งองค์ประกอบข้างเคียงก็ต้องคำนึงถึงด้วย

เพราะมหาอุทกภัยที่ผ่านมา น้ำเข้าท่วมในที่ซึ่งไม่เคยและไม่น่าจะท่วมมาแล้ว เช่น ดอนเมือง เป็นต้น

โลกเราไม่เหมือนเดิม อีกต่อไปแล้ว นะครับ

6. Falkman

Falkman พลังจิตนานาชาติ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ช่วงนี้มีคนมาถามกันเยอะมาก ทั้งเพื่อนสนิท เพื่อนสมัยมัธยม หรือเพื่อนๆ พวกบ้าเรื่องภัยพิบัติ :boo:ฮ่าๆ

เรื่องว่าที่ไหนปลอดภัย จะอพยพไปไหนดี !!!!

บอกตรงๆ ว่าไม่รู้นะที่ไหนปลอดภัย แต่เท่าที่รู้คือ ถึงเวลาบุญกรรมพาไปสถานที่ที่จะปลอดภัยเอง ในใจก่อนตอบคิดไปว่า ถ้าเราคิดว่าที่ไหนปลอดภัย (แต่ที่นั่นจริงๆ แล้วไม่ปลอดภัย) พอพวกเค้าอพยพไปตามที่เราบอกทั้งครอบครัว แล้วพากันไปลำบากหรือเสียชีวิตกันทั้งครอบครัว เราจะบาปมากไหมหนอ

ทุกครั้งที่แนะคนไป คือ บอกว่า ที่ปลอดภัยมันต้องดูเป็นเรื่องๆ ไป ปลอดภัยเรื่องไหน ปลอดภัยจากแผ่นดินไหวแต่มีภัยแล้งมีพายุ ปลอดภัยจากน้ำท่วมแต่เสียงแผ่นดินถล่ม อะไรทำนองนี้

ที่ๆ เอาข้อมูลทางวิทยาศาสตร์หรือทางอื่นๆ มาลง ก็อยากให้ทุกคนพิจารณากันเองว่าสถานที่ไหนเหมาะสำหรับเราและครอบครัว

ไม่อยากให้มาถามกันอีกเลย ตอบไม่ได้จริงๆ :cool: นะๆๆๆๆๆๆ

7. Nirvana

ไม่ยาก ครับ....

ให้เค้ามาถาม Nirvana แล้วกัน...นิ...อิอิอิอิ

8. pattyn

pattyn สมาชิก

30 ธันวาคม 2011
    พื้นที่ที่ปลอดภัย

อยากทราบว่าพื้นที่เมืองลาสเวกัส รัฐเนวาด้า สหรัฐอเมริกา ปี พ.ศ.๒๕๕๕ จะเป็นอย่างไรคะ กรุณาให้ข้อมูลด้วยคะ ขอบคุณนะคะ

9. Aunyasit

Aunyasit เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2005
    ครูบาอาจารย์ของผม องค์พระโลกุตรต้นธาตุต้นธรรม ท่านบอกผมว่าในวันที่เกิดเหตุให้มุ่งหน้าไปทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือ เพียงอย่างเดียว (สำหรับผมท่านให้ไปในสถานที่ ที่สร้างเอาไว้)

ผมถามท่านว่าแล้วภาคอื่นๆของประเทศไทยล่ะครับปลอดภัยไม๊ ท่านบอกว่าทางทิศอื่นวายวอดหมด ท่านบอกว่าให้ผมเลือกเอาว่าจะไปทางทิศไหน ไปทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือเพียงอย่างเดียวจึงจะปลอดภัย (ที่จริงไม่อยากบอกเรื่องตรงนี้เพราะจะทำให้คนเขาตื่นตระหนกกันเปล่าๆ)

ก็ให้เตรียมตัวรับสำหรับฟ้ามืด 7 วัน 7 คืน ฟ้าร้องฟ้าผ่าเสียงสนั่นหวั่นไหว ฝนตกหนักสุดๆต่อเนื่องกันเป็นเวลา 7 วัน น้ำจะท่วมแทบทุกหนทุกแห่ง มาพร้อมกับความหนาวเย็น ครูบาอาจารย์ของผมอีกท่านหนึ่ง ท่านเคยบอกว่า จ.อุดรธานี น้ำจะท่วมถึงคอ จ.ร้อยเอ็ด น้ำจะท่วมมิดหัว (คนที่ถามท่านมาจาก 2 จังหวัดนี้) กทม.ในตอนแรกๆจะจมหายไปครึ่งนึง จากนั้นน้ำจะค่อยๆขึ้นเท่ากับต้นตาลสูงๆต่อกันเจ็ดต้น (ผมลองตรวจสอบดูแล้ว ชายทะเลน่าจะอยู่ประมาณ อ.มวกเหล็ก จ. สระบุรี)

หลวงปู่ทวด ท่านบอกผมว่าเมื่อถึงเวลาแล้ว ให้นำผู้คนที่อยู่ในพุทธสถานฯ ไปรวมกันหน้าพระพุทธเจ้าองค์ปฐม แล้วอธิษฐานเปิดฟ้า แล้วฟ้าจะเปิดออก ฝนก็จะหยุดตก ก็จะเป็นการเริ่มต้นชีวิตกันใหม่ ท่านบอกว่าให้ควบคุมสติให้ดี มิฉะนั้นจะสติวิปลาส ท่านบอกว่าที่พุทธสถานฯน้ำจะไม่ท่วมและแทบจะไม่กระทบจากภัยพิบัติเลย หลวงปู่ทวดท่านบอกให้ผมภาวนามากๆ ให้ละวางทุกสิ่งทุกอย่าง ท่านบอกว่าให้ไปเริ่มต้นชีวิตใหม่ ปฏิบัติก้าวเข้าสู่เขตศาสนาของพระศรีอริยเมตตรัย (ผู้ที่อยู่รอดจากภัยพิบัติโดยมีสติสมบูรณ์ จะมีโอกาสไปสู่ศาสนาของพระศรีอริยเมตตรัย)

เมื่อถึงเวลา ผมจะเป็นคนแรกๆ ที่อพยพออกจากกรุงเทพฯ เพราะไม่อยากที่จะอยู่รับรู้สิ่งที่เกิดขึ้นใน กทม.และจังหวัดชายทะเล

และครูบาอาจารย์ ได้มาชี้แนะให้ผมนำสร้างอริยทรัพย์อั<WBR>นเป็นมหากุศล ในงานบุญผะเหวด เนื่องในวันมาฆบูชา ก่อนที่หลายสิ่งหลายอย่างจะหายไ<WBR>ปพร้อมกับภัยพิบัติ จนทำมหากุศลได้ยาก ผมเข้าใจในมหาเมตตาของพระพุทธองค์ ท่านคงจะสงเคราะห์ให้หลายๆคนได้รับมหากุศล แล้วบุญกุศลนี้จะได้ห่อหุ้มและคุ้มครองให้ปลอดภัยจากภัยพิบัติ ซึ่งมหากุศลนั้น ประกอบด้วย

1.ถวายพระพุทธชินราชเนื้อโลหะ(พ<WBR>ระพุทธเจ้าองค์ปฐมนามว่า พระพุทธเจ้าวิปัสสี (ขนาดหน้าตัก 2.79 เมตร เท่ากับ พระพุทธชินราชองค์จริง องค์พระสีขาวประดับพลอย) (งบประมาณ 1.1 ล้านบาท)

2.สร้างวิหารประดิษฐานพระพุทธเจ<WBR>้าองค์ปฐมและพระพุทธเจ้าห้าพระอ<WBR>งค์ รวม 1 หลัง(งบประมาณขั้นต่ำ 1.5 ล้านบาท)

3. สร้างฐานบัวประดิษฐานองค์พระขนา<WBR>ด 3 x 5 เมตร สูง 3.5 เมตรจำนวน 5 ฐาน สูง 5 เมตร จำนวน 1 ฐาน (งบประมาณ 300,000บาท)

4. ถวายฉัตรเหนือเศียรพระพุทธเจ้าองค์ปฐมและพระพุทธเจ้าห้าพระองค์(รวมฉ<WBR>ัตร 6 ชิ้น) (งบประมาณ 300,00 บาท)

5.สร้างห้องสุขา จำนวน 10 ห้อง (งบประมาณ 200,000 บาท)

6.สร้างองค์พระแม่ธรณี (ขนาดเท่าคน)จำนวน 1 องค์( งบประมาณ 80,000 บาท)

7.ประดับพลอยองค์พระพุทธเจ้าห้า<WBR>พระองค์ รวมราคาพลอย(งบประมาณ 300,000 บาท)

8. งานสมโภชน์พระพุทธเจ้าองค์ปฐมแล<WBR>ะกองบุญรวม(ยังไม่กำหนดงบประมาณ<WBR>)

9. งานเคลื่อนย้ายพระพุทธเจ้าองค์ป<WBR>ฐมและพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ ขึ้นประดิษฐานบนแท่นที่ประทับ(ย<WBR>ังไม่กำหนดงบประมาณและวัน เวลา ถ้าทำงานเสร็จตามแผนงาน(ยกเว้นว<WBR>ิหาร)จะเคลื่อนย้ายองค์พระให้เส<WBR>ร็จก่อนวันมาฆบูชา)

กองบุญนี้ทีแรกผมกะว่าจะไม่ประกาศบุญ เพราะว่ามารศาสนาเยอะ เมื่อเราประกาศบุญออกไปแล้วจะทำงานยาก แต่พระพุทธเจ้าองค์ปฐม(ปู่ขาว มหาราช) ท่านบอกผมว่า "ไม่ได้นะ ลูกต้องประกาศบุญให้พุทธศาสนิกชนเขารับทราบ ผู้ที่เขาปรารถนาในบุญกุศลนี้ยังมีอยู่"

ท่านคงจะเมตตาให้สร้างมหากุศลทิ้งทวน ก่อนเกิดภัยพิบัติ ก็ดีเหมือนกัน เพราะหลังจากภัยพิบัติ ท่านบอกว่าเงินตราจะกลายเป็นกระดาษไร้ค่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มกราคม 2012
  10. Nirvana

อนุโมทนา...สาธุ กับ งานบุญของท่านอัญญาสิทธิ นะครับ :cool:

แต่...เอ๊ะ..ทำไม ตรงที่ขีดสีแดง คิดเหมือน Nirvana เลยก็ไม่รู้...อิอิอิอิ (i)

ใครจะคิดอย่างไร ก็ตัวใครตัวเผือกแล้วกัน นะครับ...ท่าน....สิบอกไห่ :mad:

11. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    อุดรน้ำจะท่วมถึงคอเลยเหรอครับ งั้นบ้านผมงานเข้าแล้วล่ะ หวังว่าคงไม่ท่วมทุกพื้นที่นะครับ :) ถ้ายังไงได้สัญญาณเมตตาพี่อาญาสิทธิ์แจ้งเตือนท่านอื่นๆในเว็บด้วยนะครับ

12. Nirvana

เรื่องนี้คงงดคอมเม้นต์ นะครับ

เดี๋ยวจะไปกระทบเพื่อนสมาชิกในเวปนี้

แนะนำได้แค่ถ้าจะไปอยู่อาศัย ก็ลองไปดูสถานที่จริงเสียก่อน
    แล้วถามตัวเองว่าชอบ/ไม่ชอบ จะอยู่ได้หรือไม่ เท่านั้นแหละ ครับ

13. nai mee

nai mee สมาชิก

ผมได้ไปร่วมอบรมวิปัสนากับท่านอาจารย์รัตน์ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ลูกศิษย์ของท่านกรุณาให้ข้อมูลว่า ถ้าจะหาพื้นที่ที่ปลอดภัยจากน้ำท่วมจากภัยพิบัติ ควรมีความสูงจากระดับน้ำทะเลอย่างน้อย 250 เมตร แต่พื้นที่ทางอิสานส่วนใหญ่สูงไม่เกิน 200 เมตร (ถ้าไม่ใช่ที่ราบบนภูเขา/เนินเขา) ดังนั้นจะประเมินความปลอดภัยของพื้นที่ได้อย่างไรครับ

14. Nirvana

อันนี้แล้วแต่ความเชื่อของแต่ละบุคคล ครับ

ต้องพิจารณาตามความเป็นจริงแต่ละพื้นที่
    ลองมาคิดดูสิ ครับ พื้นที่ในประเทศไทยที่อยู่เหนือ รทก. 200 เมตร มีอยู่กี่แห่ง
    แล้วสถานที่เหล่านั้น อยู่อาศัยได้หรือไม่

เอาง่ายๆลองไปหาดูนะครับว่า ที่สูงเกินกว่า 200 เมตร อย่างที่บอก
    มีที่ไหนปลูกข้าวได้บ้าง....

15. nalovethorfun

nalovethorfun สมาชิก

13 ธันวาคม 2012
    ถ้าต้องการร่วมบุญตอนนี้ยังทันอยู่มั๊ยค่ะ อยากร่วมบุญด้วยน่ะค่ะ

16. nananat

nananat สมาชิก

12 พฤศจิกายน 2012
    เรียน คุณ Aunyasit
    พอจะบอกช่วงเวลาได้ไหมค่ะ ว่าจะเกิดเมื่อไหร่