แผ่เมตตาอย่างนี้ จะถึงพวกเขาไม๊คะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย cochiga, 14 สิงหาคม 2006.

1. cochiga

cochiga เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2006
    โดยปกติเวลาเราเห็นซากหมาหรือแมวที่โดนรถทับบนท้องถนน เราชอบนึกในใจแผ่เมตตา

สัพเพสัตตา..... แล้วบอกว่า "ขอแผ่เมตตาให้กับน้องหมา/น้องแมว ตัวที่โดนรถทับตายที่เห็นเมื่อกี๊นี้(บางทีก็เอ่ยถึงลักษณะของเขาด้วย) ขอให้เขาเป็นสุขเป็นสุขเถิด อย่าได้ทุกข์กายทุกข์ใจเลย แล้วก็ขอให้ไปเกิดใหม่ในชาติภพที่ดีกว่านี้ ถ้ามีโอกาสขอให้เกิดเป็นคนได้ใกล้ชิดกับพระพุทธศาสนาด้วยเทอญ"

จะแผ่ให้เขาด้วยจิตใจที่สงบ (จริงๆแล้วก็มีความสลดด้วย แต่หลังจากได้รู้จักกับเวปพลังจิตเรียนรู้เรื่องต่างๆจากในนี้ ก็เลยถือโอกาสเพ่งอสุภะไปเลย เปลี่ยนวิกฤตเป็นโอกาสซะงั้น ) จะถึงเขาไม๊คะ เขาจะได้รับหรือเปล่า?? ทำแบบนี้มาหลายปีแล้วค่ะ แต่ไม่เคยรู้เลยว่าผลเป็นอย่างไรบ้าง วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ .........

2. นะมัตถุ โพธิยา

นะมัตถุ โพธิยา เป็นที่รู้จักกันดี

ควรอธิษฐานเพิ่มว่า
    "ขออุทิศบุญที่เคยทำมาทั้งปวง ให้แก่.....(สัตว์ตัวนั้น)....." ก็ยิ่งดีครับ

และ เวลาอุทิศบุญให้ผู้ล่วงลับ ถ้าจะให้ดีก็ควรบอกกล่าวเพิ่ม ดังนี้

" ข้าแต่ พระภูมิเจ้าที่, รุกขเทวดา, เทพาอารักษ์,
    พระยายมราชชะยมมะราชาโน, ท่านท้าวจตุรทิศทั้งสี่,
    และ ท่านท้าวสักกะเทวราชพระอินทร์
    ขอได้โปรดนำรับนำส่งบุญที่ข้าพเจ้าได้อุทิศแล้วนี้ ไปให้แก่
    มะตะกะ.......(ชื่อผู้รับ,ถ้าไม่ทราบชื่อก็เอ่ยลักษณะตามที่เห็นสมควร).......ผู้ที่ซึ่งได้ล่วงลับไปแล้วยังปรโลกนั้น
    ด้วยเทอญ สาธุ "

วิธีนี้นิยมใช้กันมาแต่โบราณ
    ใช้อุทิศบุญให้ ได้ทั้งคนหรือสัตว์ที่ตายไปแล้ว
    เป็นการฝากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ให้นำบุญไปส่งแทนเรา
    ซึ่งจะทำให้บุญของเรา ส่งถึงมือผู้รับโดยตรง ได้อย่างแน่นอน ครับ
    (verygood)

ขออนุโมทนาบุญครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2006
  3. jomr0547

jomr0547 เป็นที่รู้จักกันดี

หนังสือหลงพ่อตอบปัญหา(อีกแล้วคับ )
    ตอน ของฝากจากพระยายม
    ......แล้วท่านก็บอกว่า "ไปบอกชาวบ้านเขานะว่า คนที่ผมจะช่วยจริงๆ ต้องเฉพาะคนที่ผ่านสำนักผมเท่านั้นนะ"
    อย่างสัมภเวสี เปรต อสุรกาย ไม่ผ่านท่าน ท่านช่วยไม่ได้ แล้วคนที่ลงนรกทันทีทันใดก็ช่วยไม่ได้ เพราะไม่ได้ผ่านสำนักท่าน คนที่ผ่านสำนักท่าน เมื่อผ่านสำนักท่านก็ต้องไปคอยอยู่ เลยถามท่านว่า "ทำอย่างไร ถึงความแน่นอนจึงจะปรากฏ ลุงจะช่วยได้"
    ท่านก็เลยบอกว่า "เอาอย่างนี้ เวลาเขาทำบุญเสร็จ อุทิศส่วนกุศลให้แก่คนตาย ถ้ายังไม่มั่นใจให้บอกว่า
    "ถ้าบุคคลนี้ยังไม่มีโอกาสโมทนาเพียงใด ขอพระยายมเป็นพยานด้วย ถ้าหากว่าพบเธอเมื่อใด ขอให้เธอโมทนาเมื่อนั้น"
    ท่านบอกว่า "เพียงแค่เท่านนี้แหละ ผมก็ไม่ต้องสอบสวน มันโผล่หน้าเข้าไป ผมก็บอกว่า เฮ้ย! ข้าทำบุญอย่างโน้น***โมทนาเว้ย...มันก็ไปสวรรค์เลย แค่นี้ละผมก็ไม่ต้องเหนื่อย"

4. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    โมทนาครับ ใช้ได้เลย ผมเองทำเป็นประจำ เป็น 10 ปีแล้วครับ เป็นเมตตานุสติด้วย

และช่วยยืนยันข้อมูลนี้ครับ

5. jomr0547

jomr0547 เป็นที่รู้จักกันดี

เมตตานุสติไม่มีนะคับ อิอิ
    อนุสติมี10หนะคับ
    1. พุทธานุสติ
    2. ธัมมานุสติ
    3. สังฆานุสติ
    4. สีลานุสติ
    5. จาคานุสติ
    6. เทวตานุสติ
    7. มรณสติ
    8. กายคตาสติ
    9. อานาปานสติ
    10. อุปสมานุสติ

ถ้าเมตตา จะอยู่ในข่าย เรียกว่าเป็นการ เจริญพรหมวิหาร4 คับผม

6. countdown

countdown เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    ประจำเหมือนกันสงสารเขา

7. cochiga

cochiga เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2006
    ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบค่ะ

เข้าไปดูในเวปมูลนิธิเพื่อการรักษาสุนัขจรจัดแล้วค่ะ น่าสงสารจัง
    เราเคยไปที่มูลนิธิบ้านสงเคราะห์สัตว์พิการ ไปดูแล้วก็สลด น้องหมาน้องแมวที่นั่นเยอะมากแล้วแต่ละตัวก็...... น่าสงสารสุดๆ

ใครรักน้องหมาน้องแมวก็ช่วยๆกันหน่อยนะคะ .... ได้บุญเหมือนกันค่ะ
    และเราขอร่วมต่อต้านขบวนการหมาแลกคุ สาธุ....ขอให้เลิกทำกันเสียทีเถิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2006
  8. ยอดยาหยี

ยอดยาหยี เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2005
    อยู่ที่ใจค่ะ แค่คิดว่าให้เค้าก้อได้รับค่ะ คิดทางที่ดีทำดี แต่ถ้าคิดไม่ดีทำไม่ดีก็ไม่ถึงค่ะ

9. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี