เว็บพลังจิต แฟนผมท้อง เขาจะทำแท้ง ผมควรทำอย่างไรดีครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย IFOAM, 23 กรกฎาคม 2010.

1. นวพล

นวพล สมาชิก

20 กันยายน 2007
    อย่าทำเลยครับ ญาติผมก็เคยทำ ชีวิตตกต่ำไปเลยครับ ไม่เจริญหรอก
    ฆ่าลูกตัวเองนี่ต้องมีเจตนาแรงกว่าฆ่าสัตว์ใหญ่อีกนะ บาปแค่ไหนคิดดู
    สู้ต่อไปครับ คิดถูกแล้วครับ โดนด่าก็ต้องยอมครับ ท่องไว้เราทำผิดไปแล้ว
    เราจะไม่ทำผิดซ้ำสองเด็ดขาด ขอให้โชคดีครับ

2. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วสลดใจมาก ๆ
    ผมอึ้งไปพัก.....สงสารตัวคุณกับเด็กมาก ๆเลย
    ผมจะเล่าให้ฟังนะเมื่อ2ปีก่อนแฟนผมตั้งท้องและได้พาแฟนไปฝากครรภ์ที่โรงพยาบาล และเนื่องจากเราทั้งคู่อายุมากขึ้นคือแฟนพึ่งจะตั้งครรภ์ท้องแรกเมื่อตอนอายุ37ปีซึ่งทางแพทย์ของโรงพยาบาลเขาแนะนำให้ตรวจน้ำคร่ำโดยให้เหตุผลว่าท้องตอนอายุมากเด็กมีโอกาสเสี่ยงต่อการเป็นดาวซิมโดมสูง ผมเลยถามรายละเอียดต่าง ๆ ทางแพทย์บอกว่าการเจาะน้ำคร่ำมีโอกาสเสี่ยงต่อการแท้งของเด็กแต่เปอร็เซ็นน้อยมาก(เพราะต้องเจาะเข้าไปในถุงน้ำคร่ำโอกาสที่เข็มจะโดนเด็กมีอยู่อาจทำให้เด็กเสียชีวิตและแท้งได้แต่โอกาสที่กล่าวมาน้อยน้อยมาก)ก็ไม่ได้หมายความว่าจะปลอดภัยกับเด็กร้อยเปอร์เซ็น เพียงแค่อยากรุ้ว่าลูกที่จะเกิดมาสมบูรณ์หรือไม่เท่านั้น
    บทสนทนาระหว่างผมกับแพทย์หญิงครับ
    แพทย์ - หมอแนะนำให้เจาะค่ะเพราะจะได้ทราบว่าเป็นดาวซิมโดมหรือไม่
    เพราะถ้าเป็นจริง ๆก็อยู่ที่ว่าทางคุณจะเอาไว้หรือไม่เอาไว้

ผม- ทำไมล่ะครับจำเป็นขนาดนั้นหรือครับหมอ
    แพทย์ - ก็อยู่ที่คุณค่ะเพราะว่าถ้าเด็กเกิดมาเป็นโรคนี้มันก็จะเป็นภาระให้คุณอาการเหมือนตลกสายัน(ที่เสียชีวิตไปแล้ว)โดยคุณต้องดูแลเขาไปตลอดชีวิตเป็นภาระเปล่า ๆ(มันคิดได้ไงฟระ)
    ผม - แล้วคนส่วนมากเขาเจาะมั้ยครับ
    แพทย์ - ส่วนมากหมอแนะนำไปเขาก็จะเจาะกันค่ะเพื่อความสบายใจค่ะ ตกลงว่ายังไงคะ เจาะหรือไม่ตามใจคุณนะคะแต่แนะนำให้เจาะค่ะ
    ผม - แล้วหมอไม่กลัวบาปหรือครับถ้าเกิดทำพลาดไปแล้วเด็กแท้งไปน่ะ ยังไงผมก้ไม่เจาะครับ ถึงเด็กที่เกิดมาจะมีสภาพยังไงผมก็รับได้ พิการแล้วไงครับยังไงมันก็ลูกผมอยู่วันยังค่ำ ถ้าเกิดเด็กไม่เป็นดาวซิมโดมอย่างที่คาดไว้แต่บังเอิญไปโดนเจาะแล้วเกิดการแท้งมาผมไม่เสียลูกไปหรือเพราะคุณหมอก็บอกว่ามันไม่ปลอดภัยร้อยเปอร์เซ็น(อาจแท้งได้) ผมตัดสินใจไม่เจาะครับเกิดมาครบไม่ครบยังไงก็ลูกผม ขนาดหมาที่บ้านพิการผมยังเลี้ยงได้ของผม นับประสาอะไรกับคนที่เป็นลูกตัวเองจะเลี้ยงไม่ได้หรือรับเกลียดที่เกิดมาเป็นแบบนี้ ผมไม่เจาะครับพลาดไปเสียใจตลอดชาติ ครอบครัวอื่นผมไม่รู้เขาจะคิดอย่างไรแต่ผมไม่ๆๆๆๆๆๆๆเจาะ
    แพทย์ - แล้วแต่ค่ะ(นิ่งไปพักเพราะโดนสวดยาว)

ในที่สุดลูกผมก็คลอดออกมาอาการครบ32 เป็นเด็กผู้หญิงน่ารัก ๆ ตอนนี้ก็ขวบกว่าแล้วครับกำลังเดินเลยแถมพูดเก่งอีกต่างหาก (นึกถึงตอนนั้นถ้าเกิดตัดสินใจเจาะแล้วพลาดไปต้องทำให้เด็กแท้งผมคงไม่ให้อภัยตัวเองแน่นอนครับชีวิตคนครับไม่ใช่ของเล่น)ที่เล่ามาก็คือการการของความรักที่มีต่อลูกถึงแม้ว่าตอนนั้นเขาจะยังไม่ได้เกิดมาเจอกับตัวเรา แต่เราก็รักเขาปกป้องเขาแล้วsleeping_rb

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2010
  3. cobol90

cobol90 เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2009
    อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด

ผมเคยผ่านเรื่องแบบนั้นมาเหมือนกันสมัยไวรุ่น ทำรู้สึกแย่ผมเองก็ไม่อยากทำแบบนั้น แต่ฝ่ายหญิงเค้าต้องการผมร้องไห้ตลอด แฟนผมไปทำเอง ตกเลือดนอนหมดสติ ถ้าไป เจอ ช้า แฟนผมคงตายไป แล้ว แต่เหตุผลมันก็มี คือความไม่พร้อม เพาวนาว่าลูกต้องเข้าใจเรา เพราะ เรา นั้น ยังไม่พร้อม จริงๆ ถ้าถามว่าทำแบบนั้นมันดีไหม มันบาป ครับ แต่...สุดท้าย นั้น ผมไม่รู้ว่า คุณ จะจบแบบไหนขึ้นอยู่กับ ความพอใจ ทั้ง2 ฝ่าย... แต่ ไม่ทำได้ก็ดี ครับ ... ตอนนี้ผมก็หันหน้าเข้าหาธรรม อย่างเต็มที่พอสมควร นึกถึงลูกที่จากไปตลอดหวังว่าสิ่งที่ผม เกียวกับธรรม จะทำไห้เค้าเข้าใจ ว่าผม ไม่ต้องการจะทำแบบนั้น ผมเองตอนนี้ คิดว่า จะไม่มีลูกอีกตลอดชีวิต อยาก จะบวชมากๆแต่ก็ต้องมีพาระเหมือนกัน แต่ก็รู้ดี ว่าทำแบบนี้มันบาปมากนัก เคยมีคนทรงเจ้า ที่ผมนับถือเพราะเป็นญาติ ของผมเอง เค้ารู้ได้ไงผมไม่ทราบ แต่เค้า บอกผม ว่า อย่าไห้มี ครั้งที่ 2 ครั้งนี้ยังไม่หนักมาก คำว่ายังไม่หนักมาก แต่จริงๆ มัน ก็หนักอยู่ดีไช่ไหมครับ..............ก่อนจะทำอะไรมีสติ ก่อนทุกครั้ง....แต่ ก็สุดแล้วแต่เวนแต่กรรม

4. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนา สาธุ กับคุณ cobol69 ด้วยนะครับ และขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์จงช่วยดลบันดาลช่วยให้ประสบในสิ่งที่มุ่งหวังครับ ขอบคุณเวปพลังจิตมากๆ ที่เป็นเสมือนแสงสว่างอันน้อยนิดท่ามกลางความมืดมิด และความสิ้นหวังในสังคมปัจจุบัน

5. janyaluk

janyaluk สมาชิก

อย่าทำเลยนะคะ สงสารเด็ก แต่คนสมัยนี้ไม่ค่อยเชื่อเรื่องบาปบุญเท่าไรเพราะยังไม่เจอปัญหา
    ถ้าทำลงไปแล้วจะตั้งใจรึไม่ตั้งทำก็บาปและเป็นเวรกรรม พี่เป็นคนหนึ่งที่เคยเจอเรื่องนี้ตอนที่ยังไม่พร้อมแล้วชีวิตพี่เองก็ต้องใช้เวรกรรมให้เขาพอแต่งงานมีครอบครัว พี่เกือบตายเพราะต้องผ่าตัดเพราะท้องนอกมดลูกมันเวรกรรมที่ทำกับเขาทุกวันนี้พี่ต้องใจทำบุญสวดมนต์นั้งสมาธิเพื่อแพร่ส่วนกุศลให้ลูกพี่จะทำบุญอะไรพี่ก็จะนึกถึงเขาก่อน อย่าทำเลยเพราะน้องก็จะต้องเจอปัญหาต่างๆมากมาย การฆ่าคนมันบาปมากนะ

6. ทิพย์พิมล

ทิพย์พิมล เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อื่ม...มองแล้วก็น่าเห็นใจ...แต่ลองมองดีๆ ทุกปัญหาย่อมมีทางออก ขอเพียงคุณมีความตั้งใจซะอย่าง...หน้าอิฐหน้าพรหมที่ไหนก็อย่าได้แคร์ อย่าได้หวั่นไหว...เพราะนั่นคือสายเลือดของพวกคุณ จะได้ไม่มานั่งเสียใจทีหลัง...คุณลองหันไปดูพวกนกพวกกา มันไม่เคยจะทิ้งลูกของมันเลยนะ...เราได้ชื่อว่ามนุษย์จะยอมฆ่าลูกตัวเองได้เหรอ...

7. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    เป็นบททดสอบที่ใหญ่มาก

หากถ้าผ่านไปได้ก็จะเจริญ
    การทำลายชีวิตให้ตกไปเป็นบาปแน่นอน
    และเมื่อยากจะมีลูกอีก ก็จะมียากมากเพราะถูกสกัดด้วยกรรมเดิมนี้
    ชีวิตในทางโลกอาจ ได้เรียน ได้ทำงาน
    แต่บาปนี้จะ ติดตัวตราไว้จนวันตาย

อย่าเสี่ยงและอย่าทำ ผลของกรรมที่ต้องรับเลี้ยงเป็นปกติ
    อย่าทำบาปเพื่อไม่ให้อายคนเพราะท้องก่อนแต่ง
    ควรอายการทำบาปมากกว่า
    การักษาชีวิตไว้จะได้รับการสรรเสริญจากคนที่มีธรรมทั้งหมด

8. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

แนะนำไม่ได้ห้ามทำแท้ง แต่ตัวเราไม่คิดทำแท้งอยู่แล้ว สู้ถึงที่สุด ถ้าน้องผู้หญิงแอบไปทำแท้ง โดยที่เราพยายามที่สุดแล้ว ก็คงเป็นกรรมของเด็กที่จะไม่ได้เกิด

น้องผู้หญิงดรอปเรียนไปก่อนไม่ได้เหรอ แค่ปีเดียวเอง แต่เราต้องเรียน แต่ต้องรับผิดชอบเด็กเลี้ยงดูเด็กเวลาคลอด
    เป็นลูกผู้ชาย คุยกับผู้หญิง ให้รู้ไปเลยว่าเราจะทำอย่างไร อย่าให้ผู้หญิงทำแท้ง ส่วนเรารับดูแลรับผิดชอบทุกอย่าง บอกผ่านไปยังอาของผู้หญิง แล้วนำผู้หญิงมาอยู่กับเราก่อนถ้าเกิดว่าทางพ่อแม่เค้าต้องการให้ทำแท้ง

ตัวอย่างมีให้เห็นทุกวันนี้ รุ่น 30 ปีที่แล้ว เค้าทำแท้งกันเยอะมาก ทุกวันนี้ไม่มีใครเจริญเลย(ผู้หญิงนะ) ส่วนเราเป็นผู้ชายคิดงี้ได้ก็ดีแล้ว

9. นายดอกบัว

เอาเรื่องหมาขี้เรื้อนเปลี่ยนคนใจดำไปให้ฝ่ายหญิงอ่านดิ

10. ณ บุญ

ณ บุญ สมาชิก

28 กรกฎาคม 2010
    น้องคะ...พี่ก็เคยเกิดปัญหาแบบเดียวกับน้อง คบกับแฟนแล้วท้องในช่วงที่ยังศึกษาอยู่
    (ท้องตอนเรียน ปี 3 อายุ 20) พี่เครียดมาก ร้องไห้ จะเอาเด็กออก
    เพราะพ่อของพี่เป็นคนดุ และไม่ค่อยชอบแฟนของพี่
    พี่บอกแฟนว่ายังไงก็ต้องเอาออกให้ได้ ไม่งั้นบ้านแตกแน่
    พี่ไม่ได้ปรึกษาใครเลย รู้แค่แฟนกับพี่ และเพื่อนของแฟนอีกคน-สองคน
    แฟนพี่เค้าพยายามบ่ายเบี่ยงไม่พาพี่ไปทำแท้ง แต่พี่ก็ร้องไห้ตลอด
    แฟนเลยพาไปคลีนิคแห่งหนึ่ง หมอบอกว่า เอาออกไม่ได้เด็กดิ้นแล้ว
    4 เดือนกว่าแล้ว กลับไปเหอะ หมอไม่ทำให้หรอก อันตรายเกินไป

พี่ก็ยิ่งเครียดใหญ่เลย แฟนพี่ก็ปลอบใจแล้วบอกว่า ไม่ต้องเอาออก
    เขารับผิดชอบเอง เด็กทั้งคนนะ เค้ามีชีวิตเหมือนกัน และเค้าก็เป็นลูกของเรา

พอถึงเวลาเด็กคลอดมาจริงๆ พ่อแม่พี่,พ่อแม่แฟน เค้าก็รักหลานนะคะ พ่อของพี่ช่วงแรกๆ
    แกก็ไม่อุ้มหลาน ก็มามองๆ แค่นั้น แต่พอ 3-4 เดือน เด็กเริ่มยิ้ม เริ่มทำเสียงอ้อแอ
    เท่านั้นแหละ พ่อของพี่แบบ..หลงหลานไปซะแล้ว ^o^
    เพื่อนบ้านก็เข้าใจ มาคอยดู ขออุ้มหน่อยๆ

เด็กทารกตัวเล็กๆ บริสุทธิ์ ไม่รู้เรื่อง...ให้เค้าลืมตามาดูโลกดีกว่าค่ะ

ทุกวันนี้ ลูกของพี่อายุ 10 ขวบแล้วค่ะ เรียนเก่ง ฉลาด สอบได้อันดับต้นๆ ของห้อง
    แสดงรำไทยได้รับเหรียญที่ระลึกจากพระเทพฯ กับมือ ^_^ (พ่อกับแม่ยังไม่เคยได้รับแบบนี้เลย)
    แต่ก็มีบ้างที่เอาแต่ใจไม่เชื่อฟัง (คงเป็นเพราะกรรมที่พี่เคยคิดอยากเอาเค้าออก...
    เด็กในท้องเค้ารับรู้ได้นะคะ ว่าแม่เค้าคิดอะไร รู้สึกอะไร)

พี่ยังพูดกับแฟนพี่เลยว่า...ลูกเรามีบุญเน๊อะ นี่ถ้าเราทำลายเค้าไปตั้งแต่ตอนนั้น.....
    ดูซิ ทุกวันนี้ลูกไม่ทำให้ พ่อแม่ ผิดหวังเลย เด็กที่เราเคยคิดอยากทำลาย อยากเอาออก
    เพียงแค่ตัดปัญหา หนีปัญหา แต่ตอนนี้.. เด็กคนนั้นกลับทำให้เรารู้สึกภูมิใจมากที่สุด

ปัญหาทุกอย่างมีทางออก ค่อยๆ ไตร่ตรอง ค่อยๆ คิด เป็นกำลังใจให้นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2010
  11. นายดอกบัว

ผมชอบใจประโยค ที่ว่า
    แม่น้องยังกลัวน้องถูกทำร้ายจากญาติของฝ่ายหญิง พ่อของน้องผู้หญิงยังรักตัวน้องผู้หญิงจึงอยากให้ผู้หญิงทำแท้ง
    "พ่อแม่ใคร ใครก็รัก ขนาดแม่ยังรักผม แล้วผมจะไม่รักลูกของผมเหรอ ความรู้สึกมันก็ความรู้สึกเดียวกัน"
    ประโยคที่บรรยายความหมายไม่ได้แต่อาจสื่อความเข้าใจเดียวกันได้

12. นพินภัทร์

นพินภัทร์ Active Member

27 กรกฎาคม 2010
    พี่คะ อย่าไปทำแท้งเลย บาปมากเลยนะคะ กรรมจะติดตัวพี่และภรรยาไปทุกพบชาติ ถ้าน้องอยากจะเกิด ยังไงน้องก็ลูกของพี่ น้องต้องออกมาน่ารักแน่ๆค่ะ ถ้าพี่เลี้ยงเขาอย่างดีรับรอง เขาจะเป็นลูกที่ดี และเลี้ยงดูพี่กับภรรยา ยามแก่เฒ่าแน่ๆค่ะ

13. ali-kk

ali-kk เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2010
    คุณค่ะ
    แถวบ้านดิฉันมีเรื่องแบบนี้ค่ะ แล้วผู้หญิงเค้าตัดสินใจเอาเด็กออก เพราะกลัวพ่อแม่รับไม่ได้ค่ะ แต่ฝ่ายชายบอกว่ายังไงก็ได้ค่ะ เค้าเลยตัดสินใจไปยืมเงินเพื่อน ปรากฎว่าเพื่อนไม่ให้เค้าเลยไม่ได้เอาเด็กออก แต่สุดท้ายก็ต้องยอมบอกพ่อกับแม่ทั้งสองฝ่าย แรกๆพ่อแม่ทั้งสองฝ่ายก็ไม่เห็นด้วยและก็เสียใจค่ะ แต่ตอนหลังเห็นหน้าหลานเลยใจอ่อน (มันอาจต้องใช้เวลาค่ะ)
    อันที่จริงคุณควรโน้มน่าวแฟนคุณให้เค้าใจเย็นๆก่อนน่ะค่ะ เพราะปัญหาทุกอย่างมีทางแก้ค่ะ
    ถ้าแฟนคุณเค้าอยากเรียนต่อก็ทำได้นี้ค่ะ เพียงแต่อาจดร็อบไปหนึ่งปีก่อน ให้ลูกคลอดก่อนแล้วกลับไปเรียน ดีกว่าทำแท้งค่ะ ส่วนเรื่องพ่อแม่ของแฟนคุณ ดิฉันแนะนำให้บอกไปเลยค่ะ แต่ถ้าแฟนคุณไม่กล้าควรปรึกษาผู้ใหญ่ที่คุณไว้ใจค่ะ ในที่นี้คุณบอกว่า อาของฝ่ายหญิงเค้าสนับสนุนตั้งแต่แรก คุณน่าจะลองปรึกษาอาของฝ่ายหญิงเลยค่ะ(คุณบอกเองเลยค่ะ)แสดงความรับผิดชอบและความตั้งใจจริงของคุณที่จะเอาเด็กไว้ให้เค้าเห็นค่ะ ดิฉันเชื่อว่าเค้าน่าจะช่วยได้ค่ะ ยังงั้ยซะมันต้องมีทางออกที่ดีกว่าการตัดสินใจเอาเด็กออกค่ะ
    สู้ๆๆๆๆค่ะ เป็นกำลังใจอีกแรง

^^

14. pinitko

pinitko เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2010
    ลูกผู้ชายตัวจริงอย่างนีสิผมเคยเห็นแต่คนอื่นให้เอาออกตลอด แต่คุณสุดยอดมากมีความรับผิดชอบ ผมว่าค่อยๆพูดแล้วหาทางทำให้ พ่อแม่อีกฝ่ายเห็นความดีของเราดีกว่าครับ เรื่องร้ายๆที่เขามองคุณอาจจะดีขึ่นก็ได้ครับ

15. อุมาเทวี

อุมาเทวี เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าเอาออกเลยนะคะ มันบาป
    ปัญหา ทุกอย่างมีทางออก
    เพียงแต่....ต้องค่อย ๆ คิด และใช้ปัญญา ให้มาก ๆ
    ฟ้าหลังฝน...ย่อมสดใสเสมอค่ะ....
    จะเอาใจช่วยค่ะ

16. พุทธาวตาร

พุทธาวตาร "อีกเดี๋ยวมันก็จะผ่านไป..."

ความเห็นส่วนตัวนะครับ
    ถ้าเราทำทุกวิถีทางแล้ว ยังคงเหมือนเดิม
    พี่แนะนำใช้วิธีนี้นะ คงจะเป็นวิธีสุดท้ายแล้วล่ะ
    (เฮ้อ...เหนื่อยแทนน้อง...เห็นใจเค้าครับ)

พี่ขอชื่อ นามสกุลของแฟนน้องหน่อยครับ(ถ้าเห็นด้วย และจริงใจ)

แล้วพี่ๆ สมาชิกในเวปนี้ ซึ่งพลังจิต และพลังเมตตาบารมี หลายๆ ท่าน
    ไม่ใช่ธรรมดาเลยครับ และพี่ด้วยอีกคนที่คอยให้กำลังใจจะสวดมนต์
    ภาวนา แผ่เมตตา ให้เทวดา รวมทั้งเจ้ากรรมนายเวรของน้องเค้า
    ขอให้ช่วยอีกแรงเพื่อจะผ่อนปรน เบาบางความกดดัน ทำให้มีสติ
    มีความคิดลดด้านอกุศลกรรมลง

ผมคิดว่าหลายๆ ท่านคงจะเห็นด้วยไม่มากก็น้อยครับ

17. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

จนป่านนี้แล้ว วันนี้น้องเขาไม่ได้เข้ามาในกระทู้เลย ไม่ทราบว่ามีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้นหรือเปล่า
    ยังไงก็ขอให้จบกันด้วยนะดีครับ ;9k

18. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ดีใจกับเวปพลังจิตครับ ช่วงนี้รู่สึกจะมีสมาชิกใหม่ๆเพิ่มขึ้นมาก คนเราถ้าทุกข์ใจอับจนสิ้นหนทางแล้วหันหน้าเข้าหาพุทธศาสนาเป็นการกระทำที่ชอบแล้วครับ ดีกว่าไปเข้าหาอบายมุขกินเหล้าเมายา ยิ่งจะเป็นการเพิ่มทุกข์มากขึ้นไปอีก อนุโมทนากับทุกท่าน สาธุ

19. บัวล้านนา

บัวล้านนา เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2010
    ผู้ใหญ่ก็ไม่มีธรรมะ ไม่เข้าใจธรรมของพระพุทธองค์ ถ้าทำคงได้พากันไปอบายภูมิ

แต่ผมแนะนำให้คุณบอกแฟนเรื่องกฏแห่งกรรมการทำแท้ง ถ้าคุณกลัวบาปกรรมจริง

คุณต้องทำให้ถึงที่สุดไม่อย่างนั้นคุณก็คงไม่พ้นกรรมหนักแน่นอน (เพราะรู้แต่ก็ทำ)

ถ้าผ่านไปได้ผมแนะนำคับว่า ตัวคุณนั่นแหละต้องมีสติในเรื่องนี้(ไม่อยากมีซ้ำสอง)

*** Buddha Bless You ***

20. Ayukawa

Ayukawa เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2009
    การที่เด็กได้มาเกิดกับเราเป็นเพราะมีกรรมร่วมกันมา ทั้งเด็กแม่และพ่อต้องมาใช้กรรมร่วมกัน
    การทำแท้งเพื่อหนีปัญหาเหมือนเป็นการโกงหนีหนี้กรรม ผลักวาระการรับกรรมออกไป
    โดยได้สร้างกรรมใหม่ที่หนักกว่าเก่าขึ้นมาอีก กลายเป็นว่าทั้งพ่อและแม่เด็กต้องรับผลกรรมทั้งกรรมเก่าและกรรมใหม่
    ผมไ้ด้รู้จักครอบครัวที่เคยทำแท้งมาแล้ว พวกเขาต้องทนรับวิบากกรรมในชาตินี่เลยทีเดียว
    จนเกือบจะฆ่าตัวตายเพราะทนทุกข์ไม่ไหว เป็นเรื่องที่น่ากลัวมาก ขอให้แก้ปัญหาด้วยสติ อย่าใช้อารมณ์
    ใช้ธรรมะเป็นแนวทางในการแก้ปัญหา ขอให้ใจเย็น มีสติให้มากที่สุด
    หาที่ปรึกษาที่เป็นผู้ใหญ่มีศิล มีธรรมท่านจะให้ความเมตตาช่วยเหลือ
    เพราะน้องสองคนยังมีวุฒิภาวะน้อย การประคองสติ อารมณ์ในสภาวะตึงเคลียดแบบนี้น่าจะทำได้ยาก อาจทำให้ตัดสินใจผิดพลาดได้ง่าย
    มีปัญหาอะไรอย่าวู่วาม มาปรึกษากันก่อน ในเว็บนี่มีเพื่อนๆ พี่ๆที่หวังดี ปราถนาดีอยากช่วยเหลืออยู่มาก
    เบื้องต้นขอให้สวดมนต์ภวนาให้จิตใจสงบเยือกเย็นลงก่อนครับ ขอให้ธรรมะคุ้มครองครับ;k06