แมวจรจัดทิ้งลูก

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย wataru_nat, 25 พฤศจิกายน 2013.

1. wataru_nat

wataru_nat Active Member

27 สิงหาคม 2009
    เมื่อคืนวันเสาร์ที่ผ่านมา มีแมวจรจัด ได้ออกลูกไว้ที่กำแพงหน้าบ้าน
    สายสะดือและรกแมว ก็ติดตัวลูกแมวไว้ ไป ส่วนตัวแม่ก็หนีหายเหมือนใน
    ข่าวทีวี คลอดทิ้งไว้แล้วหนีไม่ได้มีความรู้สึกเป็นแม่แต่ประการใด
    ทิ้งให้เจ้าของบ้านต้องเลี้ยงและดูแล ส่วนตัวก้อไม่ได้คิดไรมาก
    ญาติที่รู้จักกันก็ให้เก็บสายรกแมวและตากแดดไว้ เพราะเป็นสิ่งที่ดี
    มีคนเค้าบอกว่าจะได้โชคจากสายรกแมว ง้านต้องซื้อหวยไรดีครับ

2. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

ตามความคิดส่วนตัวนะ หมา แมว ช้าง สัตว์ต่างๆมันจะรักลูกของมันมาก ชนิดเอาชีวิตเข้าแรกเลยทีเดียว ไม่คิดว่าแม่แมวจะทิ้งลูกนะ อาจไปหาอาหารแล้วโดนจับหรือโดนรถทับอะ หรือได้รับบาดเจ็บแล้วกลับไม่ได้ ไปไม่ถึง

3. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    อยู่ดี ๆ ก็เกิดเห่อรกแมวกันขึ้นมา ใช้ทำอะไรไม่ได้หรอก
    สงสัยจำสับสนกับลูกกรอกแมว

เลี้ยงลูกแมวไปเถอะ

4. pongio

pongio เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อนุโมทนาขอรับ

เห็นด้วยล้าน% สัตว์บางตัวใจสูงส่งกว่าคนบางคน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤศจิกายน 2013
  5. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    โหย ไม่มีทางที่แม่แมวจะทิ้งลูกตอนเพิ่งคลอดใหม่ๆๆแบบนี้เลย ที่บ้าน มีแม่แมวมาคลอดหลายครอกมาก หวงลูกที่สุด กว่าจะได้จับตัวลูกมันได้ ต้องเป็นเดือนเลย แถมต้องเอาปลาทูล่อหลายมื้อเลย 555555 ตอนที่ลูกแมวกำลังโต ซนจำจับใจเลย น่ารักสุดๆๆ
    รีบๆๆเอาไปหาหมอน่ะค่ะ เดียวหมอจะสั่งนมสำหรับลูกแมวให้ค่ะ ค่อยๆๆเอาไซด์ลิ่งป้อนน่ะค่ะ ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงลูกแมวน่ะค่ะ

6. Tom & Jerry

Tom & Jerry เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นหัวข้อกระทู้ รีบเปิดอ่านก่อนเลย เพราะเรารักแมวเผื่อจะให้คำแนะนำ แต่พออ่านแล้วกลายเป็นว่า เจ้าของกระทู้สนใจแต่เรื่องหวยอ่ะ....

7. wataru_nat

แป่ววววว ไม่ได้สนใจหวยสักเท่าไหร่ แต่เป็นผลพลอยได้ อิอิ ... พอมาเล่าให้เพื่อนที่ทำงานฟังเค้าก้ออยากได้กัน แต่ไม่อยากได้ลูกแมวเป็นง้านไป

แม่แมวนั้น เป็นแมวจรจัด ไม่มีเจ้าของเลี้ยงดู เมื่อวานก้อนั่งดู เห็นแมวตัวไหนเดินผ่านมาก้อวิ่งไปคนละทิศละทาง ยัง งงงวย อยู่เลย คาดว่ามีลูกมาก..เลยไม่มีเวลาตามหาตัวที่เหลือ เมื่อเช้าดูข่าวสรยุทธ ก้อไม่เหงมีข่าวประกาศหาคนหาย หรือแมวหาย

ส่วนลูกแมวนั้น ได้ซื้อนมแพะให้กินเรียบ100 ตั้งแต่วันแรกที่เจอ กินดีมาก แต่ไม่ได้หลับไม่ได้นอนเท่าที่ควรเพราะมันร้องทั้งคืน อุตส่าห์เอาไฟสีนวลเปิดให้ความอบอุ่นก้อแล้ว เฮ้อ...
    ไม่มีตัวไหนเข้าใกล้เลย

8. wataru_nat

ใช่ครับ แมวเป็นสัตว์เดรัจฉานรักลูก แต่ที่แถวบ้านแมวเยอะ แต่ไม่มีเจ้าของ
    และหมู่บ้านที่อยู่ก้อห่างไกลจากตลาดเยอะ ถามว่าอาจเกิดอุบัติเหตุอาจเป็นไปได้ยาก เพราะในหมู่บ้านออกจะสงบ นานๆทีมีรถวิ่งผ่าน แต่คิดว่า มันคงไปดูลูกแมวที่เหลือกระมัง เพราะไม่รู้ว่าออกลูกกี่ตัว และเป็นแมวตัวไหนอีกตะหาก แถวหมู่บ้านอื่นรึป่าว

9. ชะมะนาด

ตกลง คุณเลี้ยงอยู่กี่ตัวค่ะ อาจเป็นไปได้ที่มันอาจคาบลูกไปที่อื่น คงเหลืออยู่ที่บ้านคุณไม่กี่ตัวมั้งค่ะ ขอแนะนำให้เอาหนังสือพิมพ์วางปูในกล่องน่ะค่ะ เพราะช่วงนี้ เด็กเล็ก ถ่ายบ่อย ต้องเปลี่ยนกระดาษบ่อยๆๆ ถ้าร่ำรวยก็หนังสือจากตลากหลักทรัพย์ก็ดีน่ะ สะอาดดี อิอิ น่าเบื่อน่ะ ลงทุนแทบตาย ได้แต่กระดาษ 5555555 แต่บางบริษัทก็แจกปฎิทินรูปพระน่ะ เช่น ปูนกลาง ใจดีมาก แจกรูปพระทุกปีเลย อ้าว กลายเป็นเรื่องหุ้นได้ไงเนี่ย55555
    อ้อ ช่วงนี้ใกล้หนาวแล้ว หาเสื้อผ้าที่ไม่ได้ใส่แล้ว เอานุ่มๆๆหน่อยน่ะค่ะ วางลงไปในกล่องก็ดีน่ะค่ะ พวกเด็กๆๆจะได้อบอุ่น ถ่ายรูปมาดูหน่อยสิค่ะ อยากดู

10. โมทนาman

ถ้าเป็นไปได้อย่าใช้กระดาษหนังสือพิมพ์เลย
    ขนร่วงหมด

11. wataru_nat

สรุปก้อคือเลี้ยง 1 ตัวครับ ใส่ในกะละมัง (กลัวมันหนีออกจากบ้าน) และรองด้วยผ้าครับ

12. wataru_nat

ตัวเล็กในบ้าน

ไฟล์ที่แนบมา:

13. ชะมะนาด

ไม่ร่วงค่ะ คุณsamnido
    คือ ตอนนั้น แม่แมวมาคลอดลูกในกล่องกระดาษซึ่งใส่หนังสือพิมพ์ มีทั้งหมด 5 ตัว โหยดีน่ะ ที่คลอดในนั้น เพราะ ลูกแมวฉี่บ่อยมากเลย ก็ลงในกระดาษ แต่ อึ คุณแม่แมวหม่ำตลอดเลย เลียจนไม่เห็นอึเลยค่ะ แต่พอโตสักระยะ คุณแม่ก็ไม่หม่ำแล้วค่ะ ก็เก็บสะดวกหน่อย ทิ้งได้เลย ที่ให้ใส่กล่อง เพราะกลัวจะหนาว เพราะกล่องมีฝาปิดน่ะค่ะ เราก็ปิดข้างเดียว อีกข้างกล่องก็เปิดแง้มๆๆไว้ค่ะ แมวชอบความอุ่นๆๆ แย่เลย มีตัวเดียว แล้วมันจะเล่นกะใครล่ะที่นี้ พอโตได้สักระยะ ต้องหาท่อนไม้ไว้น่ะค่ะ เอาไว้ให้แมวลับเล็บค่ะ ไม่งั้น ขาเก้าอี้เป็นรอยสักน่ะค่ะ จากรูป น่ารักจัง ยังไม่ลืมตาเลย โตไวไวน่ะจ๊ะ ตัวเล็ก
    ขอถามหน่อยค่ะ อยู่หมู่บ้านอะไรค่ะ ทำไม ไม่ค่อยมีรถเหรอ ท่าทางจะเงียบน่ะเท่าที่คุณบอก แล้ว ขโมยมีบ้างไม๊ค่ะ ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤศจิกายน 2013
  14. โมทนาman

แมวที่บ้านมี 9 ตัว
    แพ้กระดาษหนังสือพิมพ์จนขนร่วง 3 ตัว
    เปลี่ยนเป็นกระดาษโล้น ๆ ก็หาย

15. โมทนาman

นมแพะก็ต้องอุ่นด้วยนะ
    ประมาณ 40 องศา
    ไม่งั้นจะไม่ย่อย

16. ชะมะนาด

โอโห อบอุ่นดีจังเลย ถ่ายรูปมาโชว์หน่อยได้ไม๊ค่ะ แปลกจังเลย ที่บ้านเลี้ยงหลายครอกค่ะ ไม่มีตัวไหนแพ้เลย เป็นเพราะแม่แมวทำความสะอาดให้ลูกหรือเปล่ามั้งค่ะ ถีงไม่มีปัญหาเลย แล้วพอเริ่มโต ก็หายไปทีล่ะตัว ก็ตามหาอยู่สักพัก เห็นว่าไปติดสาว ก็ปล่อยให้เค้ามีชีวิตเป็นอิสระ ตอนนี้ เหลือแม่แมวตัวเดียวค่ะ พันธ์ ศุภลักษณ์ สีน้ำตาลล้วนๆๆ

17. โมทนาman

ก็อยากให้ดูอยู่นะ
    แต่โลว์เทค อัพรูปไม่เป็น กล้องก็ไม่มี
    ขนมันเริ่มร่วงตอนเกือบจะขวบแล้วน่ะ
    แมวพันธุ์ทางล้วน ๆ มาขออยู่ด้วยเอง
    ตอนแรก ๆ จับหนูมาแลกข้าว
    ตอนหลังรู้ว่าอยู่ฟรีกินฟรีก็เลิกจับหนู

เคยมีศุภลักษณ์มาตัวนึง
    สงสัยเจ้าของไม่เลี้ยงเพราะหางด้วน
    ตายไปนานแล้ว
    ไอ้นี่หมุนลูกบิดประตูได้ด้วย

18. ชะมะนาด

5555555555 แมวฉลาดเนอะ มีการจับหนูแลกข้าวด้วย อิอิ
    แล้วตัวที่บิดประตูได้นี่ ศุภลักษณ์เหรอค่ะ ใช่ แมวที่บ้านพันธ์นี้ฉลาดจริงๆๆ ชอบให้น้องชายนวดด้วย แต่แปลก พอนาดจะนวดให้ มันกลับไม่เอา ไอ้เราอยากนวด เพราะตัวมันท่าทางนิ่มๆๆ
    ท่าทางคุณ samจะรักแมวน่ะค่ะ ขนาดนมยังรู้ว่า ต้องอุ่นด้วย อ้าวเวลาชงไม่ใส่น้ำร้อนก่อนเหรอค่ะ แล้วผสมน้ำต้มให้พออุ่น ก็ใส่นมน่ะค่ะ นาดชงแบบนี้ค่ะ
    นาดชอบการตอบข้อมูลของคุณมาก ไม่พิรี้พิไร เอาแบบตรงๆๆเลย555อยากจะถามบางอย่าง แต่ขอถามทางส่วนตัวน่ะค่ะ ไม่ทราบว่าจะรบกวนหรือเปล่า ถามดวงด้วยค่ะ แต่ไม่จ่ายตังน่ะ อิอิ555555

19. wataru_nat

แจ้งข่าวร้าย แมวที่บ้านเสียชีวิตเรียบ100แล้ว ฝังเมื่อวานตอนเช้า เด๋วจะโพสให้ดูภาพสุดท้ายก่อนฝังนะครับ

20. ชะมะนาด

มีอาการแบบไหนค่ะ กินนมไม๊ค่ะ นึกแล้วว่า ไม่รอด เพราะ เล็กมาก แถมตัวเดียวด้วย
    ตอนที่ นาดเริ่มได้ลูกแมว ตอนนั้นสังเกตุว่า ลูกแมว นอนกระจุกกันที่มุมกล่อง นาดใช้กล่องโอวัลตินค่ะ นาดก็หาผ้ามาปู หลังจากที่พวกมันนอนในกระดาษหนังสือพิมพ์น่ะค่ะ อ้าว มันก็ไม่นอนที่ผ้าเลย มุดกันกอดกันทั้ง5ตัว ตอนหลังก็หานิ่มๆๆหลายๆๆผืน เช่น เสื้อของหลานชายตอนเกิด ที่จริงเสียดายน่ะ เสื้อของหลาน กะว่า จะเก็บไว้แบล็กเมล์พวกมันตอนโต ว่า นาดเลี้ยงพวกเจ้ามา 55555555 พวกลูกแมวก็เริ่มจะมุดมาที่ผ้า คงจะนิ่มเนอะ
    แต่หยั่งว่า พวก5เสือ ยังมีแม่ ก็รอดแน่ๆๆ แต่เจ้าตัวเล็กมาฉายเดียว คงจะแย่จริงๆๆเลย
    เสียดายน่ะค่ะ ที่คุณอุตส่าห์เลี้ยงมัน ถือซะว่า ทำบุญมาแค่นี้ ขอให้ไปเกิดใหม่ทีดีกว่านี้น่ะค่ะ เจ้าตัวเล็ก ตกลงตัวผู้หรือตัวเมียค่ะ