แมวหายออกไปจากบ้าน รบกวนท่านผู้มีญาณช่วยดูให้ด้วยว่าตอนนี้แมวเป็นอย่างไรบ้างครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย andromeda7, 10 พฤษภาคม 2015.

1. andromeda7

andromeda7 Active Member

แมวชื่อว่าตะวัน (ตามรูป) เป็นตัวผู้ และทำการทำหมันแล้ว ตอนนี้ก็อายุเกือบสี่ปีแล้ว เราอยู่ด้วยกันมาก็เกือบสามปี ตะวันหายไปตอนคืนวันศุกร์ประมาณสี่ทุ่มครับ ซึ่งปกติหากเขาไปเที่ยวนอกบ้านตอนเช้าก็จะกลับเข้าบ้าน แต่ว่าตอนนี้ก็ยังไม่กลับมา (วันอาทิตย์แล้ว เกือบสองวันครับ) อยากรบกวนผู้มีญาณช่วยดูให้หน่อยว่าตอนนี้
    1. ตะวันยังมีชีวิตอยู่หรือเปล่า
    2. หากยังมีชีวิตอยู่ โอกาสที่เขาจะกลับมาหาเรามีไหมครับ
    3. เขาหายไปจากบ้านได้อย่างไรครับ

ตอนนี้เครียดมากครับ อยากจะร้องไห้เพราะคิดถึงเขามาก และไม่รู้ว่าเขาจะเป็นตายร้ายดีอย่างไร

ขอบคุณมากสำหรับทุกคำตอบครับ

2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ไปบนเสด็จเตี่ย

3. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    น่ารักมากเลย มิน่าถึงหาย ที่จริงที่ปลอกคอ น่าจะติดเบอร์โทรไว้น่ะค่ะ ดีกว่าติดกระดิ่ง สุนัขที่บ้าน ก็ติดเบอร์โทรไว้ แม้ว่า มันจะไม่มีทางได้ออกจากบ้านเลย เพราะกลัวมันหาย แล้วกลับบ้านไม่ถูก มีครั้งหนึ่ง มันหลุดออกไป พวกเรา3คน ตามหากันทุกทาง ประมาณ3ชั่วโมง มีคนโทรมาบอกว่า ตอนนี้ สุนัขอยู่กับเค้าที่............ มันเลยได้กลับบ้านค้า ขอเอาใจช่วยให้ได้คืนน่ะค่ะ น่ารักจริงๆๆ

4. andromeda7

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ถ้าตะวันกลับมาจะทำตาม

5. ชะมะนาด

ขอแนะนำ ลดทีล่ะอย่างซิค่ะ อย่างดิฉัน ชื่อนำหน้า ป. ดิฉันก็ลดการกินปลา ปลาแทบทุกชนิด มียกเว้น ปลาไม่ค่อยมีก้างมีทานบ้าง5555 แล้วก็ค่อยๆๆทานมังสวิรัต เดียวก็มาทานเจเป็นบางมื้อ เดียวก็ทานเจเป็นบางวัน แฮะๆๆ ดิฉันทานเจมา40ปีแล้วน่ะค่ะ ทานเฉพาะ วันอาทิตย์

6. ชะมะนาด

โห ป่านนี้ ยังไม่กลับบ้านอีกเหรอค่ะ สวดมนต์น่ะ ขอสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่บ้านดลใจพ่อตะวันกลับบ้านน่ะ มีออกไปค้นบ้างอ่ะเปล่าค้า เดินตามหาเลย เอารูปแปะตามเสาไฟฟ้าสิค่ะ เผื่อมีคนเห็นเอามาคืน ติดเบอร์โทรด้วยน่ะ
    ทำไม อ้วนจัง พาไปออกกำลังกายบ้างน่ะค่ะ555555 มีรูปเดียวเหรอ โชว์อีกสิ อยากเห็นคนรูปหล่อ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2015
  7. andromeda7

ขอบคุณมาก ๆ ครับสำหรับคำอวยพร ตอนนี้ก็รอ และก็ทำใจครับ
    ดีใจมาก ๆ ครับที่มีคนชมว่าน้องน่ารัก อยากโพสรูปให้เห็นความน่ารักของเขา แต่ก็อยากให้คุณพี่ทราบว่าทุก ๆ ครั้งที่เปิดกระทู้แล้วเห็นภาพน้องเขา ก็อยากร้องไห้ เพราะคิดถึงเขามาก ๆ เอาไว้ถ้าหากว่าน้องกลับมารับรองจะกระหน่ำโพสรูปน้องเขา แต่ตอนนี้ต้องขอโทษด้วยครับ เพราะยังทำใจไม่ได้

8. นทีบุญ

นทีบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    น้องแมวน่ารักมากค่ะ เราก็เลี้ยงแมวเหมือนกัน คือ มันออกไปจีบสาวป่าวคะ แมวของยายข้างๆบ้าน ไปจีบสาว 5 เดือน กลับมาตัวผอม จากนั้นก็ออกไป แล้วก็กลับมาอีก บางทีก็ 2-3 วันบางทีเป็นเดือน ก็มีค่ะ ยังไงก็รอก่อนนะคะเอาใจช่วยให้น้องกลับมาเร็วๆ

เพราะทำหมันแล้วยังไงก็มีสิทธิ์ที่จะเกิดอาการติดสัดได้อ่ะค่ะ อย่างแมวเราก็ทำหมัน ก็ชอบแมวต่างเพศเหมือนกัน ร้องหง่าวๆเหมือนกัน

9. Yammies

Yammies เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    มาให้กำลังใจค่ะ ขอให้น้องกลับบ้านเร็ว ๆ

10. andromeda7

ขอขอบคุณมาก ๆ ครับสำหรับทุกกำลังใจที่ส่งมา

ตอนนี้ก็คงต้องให้เวลาเป็นตัวช่วยอย่างเดียวแล้วครับ หวังว่าคงจะเป็นการรอที่คุ้มค่า

11. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

แมวน่ารักนะ หวังว่าน้องแมวคงปลอดภัย และได้กลับบ้านเร็วๆ นะคะ
    แมวที่บ้านก็หายไปเหมือนกัน สีขาว มีแต้มดำเก้าแต้ม มีลายรูปหัวใจข้างตัว
    เก็บมาจากศาลเจ้า ตอนมาใหม่ๆ ตัวเล็กนิดเดียว ผอมหัวโต หนังหุ้มกระดูก
    เป็นขี้เรือนนิดหน่อย ท้องป่องเพราะมีพยาธิ กินถ่ายพยาธิแล้วอ้วนสวย
    ตอนเล็กๆ ขี้หวงอาหาร เพราะอดอยากมานาน ตอนอยู่ศาลเจ้า
    แต่พอได้กินอิ่มสมบูรณ์ ก็เลิกหวง
    โตแล้วนิสัยดีมาก ตั้งแต่เลี้ยงมาไม่เคยก่อปัญหาอะไรให้เลย
    กินเรียบร้อย ขี้เป็นที่เป็นทาง ดูสะอาดเรียบร้อยเสมอ ใจดี น่ารัก
    มีน้ำใจและรู้คุณแมวด้วยกัน
    หายไปหลายวันแล้ว เศร้ามากเลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2015
  12. andromeda7

ขอบคุณครับที่แชร์เรื่องของน้องแมว หวังว่าคุณคงจะได้น้องแมวของคุณกลับคืนมาเร็ว ๆ นี้

อยากจะบอกว่าเรื่องราวความเป็นมาของตะวัน (แมวของผม) กับแมวของคุณคล้ายกันมาก ๆ เพราะตะวันก็เป็นแมวจรจัดเช่นกัน ตอนมาใหม่ ๆ สภาพโซมาก แต่พอเลี้ยงให้เขาอยู่ดีกินดี ก็ทำให้นิสัยเขาเปลี่ยน เขาไม่เคยทำความเดือดร้อนให้เลย ไม่เคยต้องให้ทำความสะอาดฉี่หรืออึของเขาเลย กินนอะไรก็เผื่อแผ่แมวตัวอื่นเสมอ (ที่ผมเขียนไปนั้นเป็นนิสัยของเขาจริง ๆ ไม่ได้เสริมแต่งใด ๆ ทั้งสิ้น) มีอยู่ครั้งเดียวที่เขาทำให้ผมเดือดเนื้อร้อนใจก็คือตอนที่เขาติดสัด เขาหนีอออกจากบ้านไปเป็นอาทิตย์ ท้ายที่สุดผมก็หาตัวเขาเจอ หลังจากนั้นผมก็พาเขาไปทำหมัน ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่เคยทำตัวให้ผมเสียใจอีกเลย จนกระทั่งวันนี้ วันที่เขาหายไปอีกครั้ง ผมได้แต่ภาวนาให้เขากลับมา หรือถ้าหากมีใครเอาตัวเขาไป ผมก็ขอให้เขาไปอยู่กับเจ้าของที่เขารักตะวันเหมือนผม ผมขอแค่อย่าให้เขาเป็นอะไรแค่นั้นผมก็พอใจแล้วครับ เพราะถ้าต้องเสียเขาไปผมคิดว่าผมกับเขาคงทำบุญร่วมกันมาแค่นี้จริง ๆ

13. DEEJAI243

DEEJAI243 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วนั่งน้ำตาไหล
    น้องแมวน่ารักมากและดูสุขภาพดี
    เข้าใจในความรู้สึก
    ของคุณ andromeda7

ขอส่งกำลังใจให้คุณ andromeda7
    ตามหาแมวเจอค่ะ ขอให้พระคุ้มครองน้องแมวด้วยค่ะ

ดิฉันเคยเลี้ยงแมวค่ะ ชื่อ Klank
    เรารักเค้าเหมือนลูก
    แต่หลังจากสามีได้งานที่เวียดนาม
    เราไม่สามารถนำไปเลี้ยงที่เวียดนามได้
    เพราะ condo ที่เช่าไม่อนุญาตให้เลี้ยงสัตว์
    จะนำไปให้คุณแม่เลี้ยงที่เมืองไทย ท่านก็แพ้แมว

โชคดีที่หลวงพ่อพลท่านเมตตารับอุปการะ
    ท่านเลี้ยงไว้ในกุฏิ
    Klank เป็นแมวตัวผู้ ทำหมันแล้ว อายุ 2 ขวบ
    Klank ชอบนวดให้หลวงพ่อทุกวัน
    และนอนกับหลวงพ่อด้วย

ฉันก็บริจาคเงินค่าอาหารทุกเดือน
    พร้อมทั้งบริจาคเงินเป็นค่ายา
    และ vaccine ให้อย่างสม่ำเสมอค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤษภาคม 2015
  14. DEEJAI243

ตอนที่รู้ว่าจะไม่ได้
    มีโอกาสเลี้ยงดู Klank
    ฉันก็ร้องไห้อยู่เกือบเดือน
    เพราะคิดถึงตอนดูแล
    ป้อนอาหาร อาบน้ำ ตัดเล็บ แต่งขน
    แปรงขน แปรงฟัน
    ทำความสะอาดหู เช็ดขี้ตา
    เช็ดก้นและเช็ดเท้าหลังฉี่และอึ

เราจะเอา Klank มานอนด้วยทุกคืน
    กอด Klank ตอนนอนหน้าหนาว
    และนอนในผ้านวมหนาๆ จะอุ่นมากๆ

15. DEEJAI243

เวลาคิดถึงก็เอารูปมานั่งดู
    บางเวลาก็ยิ้มและมีความสุขเพราะ klank
    ได้ไปอยู่กับหลวงพ่อ

บางเวลาก็ร้องไห้เพราะคิดถึง
    ตอนนี้ยังไปเยี่ยม klank ได้บ่อย
    เพราะยังไม่ได้ไปเวียดนาม

ขนาดไฟล์:
      481.8 KB
      เปิดดู:
      185
  16. DEEJAI243

ลองประกาศหาใน facebook ไหมค่ะ
    เผื่อว่าจะมีคนเจอค่ะ

17. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

ภาพนี้ถ่ายตอนเป็นเริ่มเป็นวัยรุ่น ตอนที่หายไปนี่ เป็นหนุ่มใหญ่แล้ว
    ไม่ค่อยได้ถ่ายภาพแมวเท่าไหร่
    เพื่อนที่ทำงานทักว่า ถ่ายแล้วแมวจะมีอันเป็นไป ก็สังเกตดูตัวไหนถ่ายรูปมักอยู่ไม่ค่อยทนจริงๆ

18. DEEJAI243

แมวของคุณหัวมันหน้าตาน่ารักดีค่ะ
    หน้าเหมือนแมวของอียิปต์เลยค่ะ

19. ชะมะนาด

ยิ่งโชว์รูปเหมียว ก็จะยิ่งทำให้คุณandro คิดถึง เจ้าตะวันน่ะ ทำไม ไม่ลองบนต่อ เสด็จเตีย ตามที่ อาจารย์sam แนะนำล่ะค่ะ ท่านชื่อ พลเรือเอกพระเจ้าบรมวงศ์เธอกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ น่ะ

20. andromeda7

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ แต่เนื่องจากว่าผมไม่ค่อยเล่นเฟซครับ และมีเพื่อนน้อยมาก และเพื่อนที่มีก็ไม่ได้อยู่ในหมู่บ้านเดียวกันด้วยครับ คิดว่าถ้าลงประกาศไปก็คงไม่ค่อยได้ผล เดี๋ยวผมจะลองขอให้คนที่ผมรู้จักลองโพสให้ครับ เพราะเขาค่อนข้างกว้างขวางในหมู่บ้าน บริเวณที่ผมอยู่เป็นชานเมืองเชียงรายครับ คนไม่ค่อยเล่นเน็ทกันสักเท่าไรครับ
    และขอขอบคุณภาพน่ารัก ๆ ของ Klank เป็นแมวที่น่ารักมากครับ