แลกเปลี่ยนประสบการณ์ผู้บำเพ็ญพุทธภูมิที่ถูกมารผจญ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ปทุมวดี, 29 มิถุนายน 2006.

1. ปทุมวดี

ปทุมวดี เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    มีใครปรารถนาพุทธภูมิแล้วถูกมารผจญบ้างคะ? ..
    เราโดนกระหน่ำเลย แต่ยังไม่ตาย ^^
    ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยนะคะ แลกกัน (ขอเอาเปรียบหน่อยนะคะรอให้คนอื่นเล่าก่อน เดียวเราค่อยเล่า)
    เอาน่า.. ของดีต้องใจเย็นๆเนอะ..
    แชร์ประสบการณ์กันมาเยอะๆนะคะเพื่อนๆ ^^(verygood)

2. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    พุทธะ และ พญามาร เผชิญหน้ากันในกายในจิต

อติมานะ- ความใฝ่สูง จนก้าวล่วงชีวิตอื่น
    นั่นแหละขุนพลพญามารในจิต

พญามาร ภายในคือ ขันธ์ห้าอันเข้มข้นที่ยังไม่สามารถ
    ดำรงได้ซึ่ง "มัชฌิมาปฏิปทา "

มารภายนอกเราไปกะเกณฑ์เขาไม่ได้ จึงต้องรบกับพญามารภายใน

3. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    1
    ก็มีเยอะจนชินแล้วล่ะครับ ส่วนใหญ่ก็จะแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าไปเรื่อยๆ โดยอาศัยความรู้ประสบการณ์และหลักธรรมเป็นหลักในการตัดสินใจครับ แต่จริงๆแล้วผมจะคิดว่าเป็นบทเรียนหรือแบบฝึกหัดมากกว่าคิดว่าโดนมารผจญนะครับ

4. Mr.tom

Mr.tom เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    1
    เป็นธรรมดาครับ...อย่างผมนี่เห็นได้ชัดเลยระหว่างช่วงที่ยังไม่รู้ตัวกับช่วงที่รู้ตัวแล้วมาบำเพ็ญต่อในชาตินี้(หนักจริงๆครับ)...

5. ปทุมวดี

กรี๊ดๆๆๆ...ผู้ชายเข้ามาเยอะเลย (ออกนอกหน้าซะงั้น..คนเรา!)

6. ปทุมวดี

ไม่มีคายยอมเล่าแบบเนื้อๆเยย ฮือๆๆ
    นู๋เล่าเองกะด้าย...
    เอาแบบบางส่วนนะคะ
    ...คืองี้ นู๋อะพูดคุยกับเจ้าตัวมารนี้ได้เลยอะตรงๆ ไม่ต้องนั่งสมาธิ
    แล้วมันไม่ไก้มีมาเกาะนู๋แค่ตัวเดียว (มันมา 2 และเคยมีมากฝ่านั้น มาเกาะยังกะปลิง)
    ที่สำคัญเจ้ามารเนี่ย เป็นอะไรที่ขัดขวางนู๋ไม่ให้นั่งสมาธิได้มาตั้งแต่นู๋ตัวเล็กกะจ้อย ไม่กี่ขวด(ขวดนม) ขวางทุกรูปแบบอะ เช่นส่งภาพลามก คำพูดหยาบคาย แล้วก็พูดๆๆๆขวางสมาธิ ตอนแรกนะนู๋ยังเดะใชมะ นู๋ก็นึกว่านู๋พูดเอง คิดเอง ทั้งๆที่นู๋ไม่ได้พูด ไม่ได้คิด รำคาญด้วย แต่ก็ไม่กล้าบอกใคร นู๋อายย(ที่บ้านยาย เขาเป็นสายธรรมมะกัน)
    มันทำแบบนี้มาตลอด ทุกครั้งที่นู๋ทำการกุศล หรือจานั่งสมาธิ จนนู๋ร้องไห้เลย เพราะไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรตอนนั้น
    ทนอยู่ในสภาพแย่ๆ มาตั้งแต่ตัวเล็กๆจนโต ผ่านมาเป็นสิบๆปี(ถ้ามันตามขวางเกาะเราตั้งแต่เราลงมาเกิด ก็ ยีสิบปีไปแล้วอ่า)
    ในที่สุด..วันหนึ่ง นู๋ก็ได้ไปอ่านแผนภูมิวัฏสงสาร พออ่านปุ๊บ ก็เกิดการพิจารณา มองตัวเองตั้งแต่อดีต
    คือตอนเราเล็กๆ มาจนถึงปัจจุบัน อยู่ดีๆก็เกิดปัญญา หาจิตตัวเองเจอ หลังจากถูกดวงจิตของมารที่มาขวางการสร้างบารมีกดทับอยู่ซะนาน แล้วก็สัมผัสกับจิตของตัวเองว่าขาวสะอาด บริสุทธิ์ รู้สึกว่าบริสุทธิ์ใสมาก แต่สิ่งที่มาเกาะมาขวางเราเป็นกระแสดวงจิตที่ดำมืด สกปรก ชั่วร้ายมาก แล้วก็ระลึกรู้ว่าอะไรเป็นอะไร เราต้องทำอะไร (เห็นภาพตัวเองในอดีตตอนเด็ก ตอนตั้งปณิธานอะไรไว้)
    น้ำตาแห่งความยินดี ปีตินะไหลพรากเลย ตั้งแต่นั้นก็ตั้งสัจจะบารมีสู้กับมาร แล้วก็รู้ตั้งแต่นั้นว่ามีมารมาผจญ ขัดขวางไม่ให้เราปฏิบัติสำเร็จ
    สัจจะบารมี อธิษฐานบารมี แล้วก็ศีลบารมี ที่เราใช้ ทำให้เราประกาศอิสรภาพเหนือการถูกกดบังคับร่างของมารได้(ปัจจุบันมันยังขวางอยู่ เกาะอยู่ แต่ไม่สามารถใช้ร่างเราไปทำในสิ่งชั่วใดๆได้อีก)
    เรื่องที่เราเล่าเป็นเพียงเกร็ดย่อยน้อยนิดจริงๆ (เรื่องที่ตัวเองเจอ ที่สัมผัส มันมีมากเลยอ่า แบบชีวิตทั้งชีวิต ที่มีลิขิตไม่เหมือนใครเลยล่ะ)
    คายอยากรู้มากกว่านี อย่าขี้โกงนะคะ ^^
    เข้ามาเล่าให้ฟังเรื่องตัวเองบ้างนะ ..นะ ๆๆๆ
    ไว้ถ้ามีคนมาแจมเล่าเรื่องตัวเอง แย้วนู๋จามาเล่าเรื่องนู๋อีกนะคะ
    ยังกะนิยายแน่ะ
    บะบายค่ะทุกคน

7. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    ชะแว้ป !!!

แวะมาให้กำลังใจจ๊ะ

^^

8. ปทุมวดี

ขอบใจจ้าป้า ที่แวะมา เดี๋ยวนู๋เอาหมากพลูไปฝากดีมะ อิ อิ แหม่มีการหยอด เมล์ไว้ด้วย..คนราวว
    งั้นหยอดไว้มั่งดีฝ่า เผื่อมีคายแอดเมล์มาคุย นู๋ยิ่งขี้เหงาอยู่ ฮือๆๆๆ
    freshy_honey@hotmail.com จ้า

9. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    1
    สภาวะที่เหมือนมีคนมากระซิบหรือมีความคิดอะไรต่างๆเข้ามาแทรก ทั้งๆที่ตัวเราไม่ได้คิดหรือไม่ได้มีเจตนาจะคิด ผมก็เคยเจอครับ ช่วงที่ปฏิบัติดีๆช่วงหนึ่งอยู่ดีๆก็มีความคิดอะไรแปลกๆไม่ดีๆเข้ามาแทรกเป็นเรื่องอะไรก็ไม่รู้ เราก็ไม่ได้อยากจะคิดเลยแต่เหมือนกระแสความคิดเหล่านี้บังคับไม่ได้ไม่รู้มาจากไหน ผุดขึ้นมาในสมองผมเรื่อยๆ จะดับเองก็ไม่ได้ต้องรอให้ความคิดเหล่านั้นอ่อนกำลังแล้วดับไปเอง แต่ผมก็ไม่ได้ยินดียิ้นร้ายอะไรมาก พอกำหนดสติรู้เท่าทัน ปฏิบัติต่อไป ไม่วิ่งไปตามกระแสความคิดเหล่านั้น ไม่นานสภาวะเหล่านั้นก็ดับไปเองครับ (เคยเจอเหมือนกัน)

10. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

โพธิสัตว์จะบารมีเต็มเร็วได้ต้องระดับละกิเลสสิ่งนี้ให้ได้

ผู้ที่ปรารถนาเป็นพุทธองค์อย่างพวกเราต้องอย่าไปหวังอะไรให้มันมากมาย ไม่ยึดติดความคิดตนเอง เพียงมีความรู้สึกใจที่ว่างเปล่า ไม่มีอะไรไม่มีสมมติอยาก ไม่อยาก หรือหวัง ไม่หวัง หรือพอใจอะไร เพียงให้ใจเราสัมผัสจิตที่เป็นอารมณ์เดียวคือว่างจากสมมติรู้ ละรู้ ละสมมติรู้จิตรวมใจ ละกิเลสความพยายามละกิเลส(ปัคคาหะ) ละวิปัสสนูปกิเลส 10อย่างที่มีความติดใจในอารมณ์สมาธิ วิปัสสนา สงบ อุเบกขา ว่าไม่ใช่อารมณ์ของเรา ไม่ใช่ตัวตนของเรา ไม่ใช่จิตของเรา ทุกอย่าง เพียงแค่นี้ละที่เราจิตรวมใจได้บารมีเราก็จะเต็มเร็วนะครับ โพธิสัตว์จะไม่ท้อถอยถึงแม้มีคนด่าก็ไม่ด่าตอบ จะไม่ท้อต่อความทุกข์ทั้งปวง แม้ว่าจะยากเพียงใด หรือเหนื่อยใจที่คนทั่วไปเลว หรือเหนื่อยต่อการเกิด เพราะโพธิสัตว์มีกำลังใจที่หนักหน่วงเหมือนโพธิสัตว์ห้าร้อยชาติขององค์พุทธโคดมที่ในห้าร้อยชาติเคยเกิดเป็นกระต่ายเเล้วกระโดนเข้ากองไฟให้คนกิน ต้องโมทนาบุญกับพุทธองค์หลายล้านพระองค์ให้ท่านเสด็จเหยียบแทบหัวครับ สาธุด้วยครับ

11. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านใดอยากช่วยเหลือไม่ให้เกิดภัยพิบัติโลกเช่นสึนามิภาคใต้ได้ โปรดช่วยกันสวดคาถาที่ใหญ่ที่สุดทุกๆวันเพื่อต่อรองกับเจ้ากรรมนายเวรของพวกคริสต์ มุสลิมในภาคใต้ (น้ำท่วมภาคใต้เพราะพวกมุสลิมทำกรรมไว้เยอะคือปรามาสศาสนาพุทธ ฆ่าคนมาเยอะทั้งในอดีตชาติและพวกโจรก่อการร้ายก็ฆ่าคนเยอะ ) อย่างเฮอริเคนสหรัฐเพราะคริสต์ด่าพุทธ ท่านใดที่มีเมตตาสูงโปรดช่วยกันสวดพระคาถาใหญ่เพื่อต่อรองกับครุฑที่ทำพายุเฮอริเคน ต่อรองกับนาคที่ทำน้ำท่วม (นาค ครุฑเป็นเจ้ากรรมนายเวรพวกคริสมุสลิม) เราช่วยกันได้โดยคาถาดังต่อไปนี้
    พระคาถาพระเจ้า 16 องค์
    นะมะนะอะ นอกอนะกะ กอออนออะ นะอะกะอัง อุมิอะมิ มะหิสุตัง สุนะพุทธัง สุอะนะอะ
    พระคาถานี้พระอาจารย์เจ้าทั้งปวงอรหันต์ทั้งปวงยกให้เป็นทานแก่สมณชีพราหมณ์ กุลบุตรทั้งปวง พระคาถานี้ท่านเรียกว่า พระธรรมราชา จัดเป็นใหญ่กว่าคาถาทั้งปวง ผู้ใดภาวนา ได้อานิสงค์มาก ปราศจากภัยพิบัติทั้งปวง(ถ้าขอบารมีพระพุทธองค์ทั้งหมดให้ท่านช่วยต่อรองกับเจ้ากรรมนายเวรของคริสมุสลิมว่าอย่าเพิ่งทำกรรมทำเวรกันอีกเลย หรือขอร้องขอบารมีพระพุทธองค์ทั้งหมดให้ข่วยต่ออายุคนทั้งโลก รวมทั้งญาติเราด้วย
    คาถายอดพระกัณฑ์ไตรปิฏกก็เยี่ยมยอดที่สุดเหมือนกันพอๆกับคาถามงกุฏพระพุทธองค์ อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเสพุทธะนาเมอิ อิเมนาพุทธะตังโสอิ อิโสตังพุทธะปิติอิ 18 จบ ที่ควรสวดคู่กันกับคาถาพระเจ้า16องค์ แล้วเราอธิษฐานอะไรจะสำเร็จทุกอย่าง ขอร้องไม่ให้เจ้ากรรมนายเวรทำกรรมกับมุสลิม คริสต์ไม่ให้เกิดหายนะได้
    โมทนาสาธุกับทุกท่านครับที่ช่วยโลก
    ส่วนน้องปทุมวดีถ้าอยากให้เจ้ากรรมนายเวรที่มาส่งจิตรบกวนยุติการจองเวรก็อาราธบารมีพุทธองค์ และสวดคาถาดังกล่าวทุกวันแล้วสวดจบก็อธิษฐานแผ่เมตตาให้เขาไปเกิดใหม่ครับ (verygood) (verygood) (verygood) (verygood) (verygood) (verygood) (verygood)

12. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

19

สาธุครับ ใครก็ทราบว่าจะต้องไปจุดนั้น

แต่ยากจริงๆ น้ำตาแทบเป็นสายเลือดไม่รู้กี่ครั้ง

ผ่านบ้าง ตกบ้าง สู้ครับทุกท่าน

13. นโมโพธิสัตโต

19
    เอออออ...

ผมสงสัย ผมว่าคุณปทุมวดี เป็นผู้หญิงจิงอะเป่า ห้ามมุสาเด้อ

14. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยเล่าไว้แล้ว กระทู้ไหนไม่รู้

...ขี้เกียจเล่าอีก

ผมมาฟังคนอื่นเล่าดีกว่านะ แหะๆ

15. ปทุมวดี

สวัสดีค่ะเพื่อนสมาชิกชาวเว็บพลังจิตทุกคน
    คำถามที่ถามว่า"ปทุมวดี" เป็นผู้หญิงจริงมั้ย ขอตอบว่า จริงค่ะ รูปที่ขึ้นโชว์ให้ดูวันนี้เป็นรูปเราเองจริงๆ ไม่ใช่กะเทยนะคะ แล้วเราก็ถือศีล5 อย่างเคร่งครัดไม่โกหกแน่ค่ะ (วันอื่นเดี๋ยวคงเอารูปออกค่ะ..คนเปิดมาเห็นเยอะๆชักอายทั้งที่แต่ก่อนไม่อายแฮะ)
    ส่วนที่คุณlotteแนะนำมา ขอบคุณค่ะ แต่สำหรับเรากับสิ่งชั่วร้ายที่เกาะเราเป็นปลิงมีอะไรที่ซับซ้อนกว่าแค่กรวดน้ำแล้วไปค่ะ (เราเองรู้ดี-มันเองก็รู้ดีค่ะ)
    สำหรับผู้บำเพ็ญบารมี ไม่มีคำว่าเป็นไปไม่ได้ จริงมั้ยคะ..
    พระโพธิสัตว์ที่จะบำเพ็ญบารมีเป็นพระพุทธเจ้าต้องอาศัยตัณหาเพื่อละตัณหาค่ะ.. ถ้าไม่อยากก่อนจะตั้งปณิธานฤา? ถ้าไม่มีความอยากก็ไม่มีแรงขับค่ะ.. เมื่อถึงในท้ายที่สุดจึงละวาง เพราะตัณหาไม่จำเป็นอีกแล้วค่ะ
    ปัจจุบันเราเรียนด้านศาสนาและปรัชญาจ้า เอกศาสนาเปรียบเทียบ มหาวิทยาลัยที่มีตำราให้หลายๆท่านอ่านนั่นแหละค่ะ
    นี่เป็นอีเมล์นะคะ แอดมาคุยกันได้ ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ freshy_honey@hotmail.com

16. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าใจคิดเนอะ ยายก็ยังสงสัยเหมือนกัน เมื่อคืนเห็นเข้าห้อเช้าท์บล็อค ยายยังแซวว่า มีนางฟ้าจำแลงมาเล่นน่ะ อย่าว่ายายเน้อถ้าเดาผิด แค่สะกิดนิดสะกิดหน่อย ว่าน้องปทุมวดีน่ะ ระดับเซียนล่อเป้าอ่ะค่ะ อิอิ

17. vena

vena เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] มีมารเข้ามาผจญเหมือนกันค่ะเวลานั่งสมาธิ......ที่มาบ่อยมากคือความขี้เกียจ........ง่วงนอน.....แย่จัง.....

18. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    ผมเคยครั้งหนึ่ง คล้ายๆรับโทรจิตมา คือรับรู้ที่จิต
    มาว่า จะมาขัดขวางไม่ให้ผมทำการสำเร็จ

-----------
    อย่างอื่นๆก็มี ไม่ใช่มารผจญ แต่จะเป็นการทดสอบกำลังใจ ตอนถอดจิตออกจากร่าง เช่น จะมีวัญญาณมา2-3 คน มาอยู่ใกล้ๆผม แล้วบอกให้ผมทำโน่นนี่ แต่เขาไม่ให้เห็นตัว เขาทดสอบให้เรากระโดดเอาหัวดิ่งลงเหว
    ให้พุ่งกายทิพย์เข้าไปกองมีดโกน ให้พุ่งเข้าไปที่เหล็กเหลมๆน่ากลัว
    พอทดสอบเสร็จ เขาก็จะพาไปดินแดนที่ไม่เคยไป

ดินแดนที่เคยไป จะสัมผัสความคิดคนในนั้นได้เลย โดยไม่ต้องใช้ภาษา สื่อสารกันโดยใช้ จิตสัมผัส จึงเข้าใจว่าภาษาจิตเป็นอย่างไร ถึงจะมีล้านๆภาษา
    แต่ใช้ใช้วิธีนี้ไม่ต้องใช้ภาษาเลย จะเป็นความเข้าใจได้ทันที
    ตอนสัมผัสความคิดคนอื่นความรู้สึกแจ่มชัดมากๆ อธิบายได้ลำบาก เหมือนกับว่า เราเอามือไปจุ่มในน้ำอุ่น มือเรารู้ว่านั่นอุ่น
    ตัวเราสามารถปล่อยลำแสงได้โดยไม่ต้องฝึก
    เคลื่อนทื่ไปที่ไกลได้เร็วมากดั่งใจนึก
    ----------
    ปทุมวดี<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_275065", true); </SCRIPT> ลองเล่าต่ออีก

19. yeen

yeen เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2005
    มารทุกชนิด มาทุกรูปแบบ เล่นเราแบบให้เหลือแค่ แค่ หายใจได้็้ นอกนั้นมันจูงหมด เห่อๆ

20. ปทุมวดี

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆชาวพุทธภูมิทุกคน<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    ประสบการณ์ ล่าสุดใหม่ๆสดๆร้อนๆ (ขอเล่าแบบลางเลือนนะคะ <o:p></o:p>
    เพราะมีที่คลับคล้ายคลับคลา กับขาดหายไปบ้าง)นั้นเกิดเมื่อคืนวานค่ะ <o:p></o:p>
    คือหลังจากเข้านอนไปแล้ว(ตี 1 กว่ามั้งคะ) แล้วก็ฝันไปว่า<o:p></o:p>
    ตัวเองอยู่ในสถานที่แห่งหนึ่งคล้ายป่าค่ะ ติดแม่น้ำใหญ่เลย <o:p></o:p>
    โลเกชั่นประมาณว่าแม่น้ำป่าสัก ในฝันมีคนหลายคนที่กำลัง<o:p></o:p>
    วิ่งหนีอะไรมาทางเรา แต่แผ่นดินยุบไปหมดเลย คนอื่นก็ร่วงลงไป <o:p></o:p>
    จมน้ำหายไปบ้าง(โดนน้ำพัด) ไม่แน่ใจว่ามีจระเข้ด้วยรึป่าว(คล้ายว่ามี) <o:p></o:p>
    ไล่งับคนในน้ำอะค่ะ ส่วนแผ่นดินพอไล่ยุบมาถึงที่ตัวเรา เราก็วิ่งหนีค่ะ <o:p></o:p>
    เราจำได้ว่ามันพยายามจะให้เรายุบหายไปกับแผ่นดินให้ได้ คือไม่ให้มีที่ยืน <o:p></o:p>
    จากนั้นก็มีช้างตัวใหญ่มาก มีงาแหลมน่ากลัวมาก<o:p></o:p>
    (ความรู้สึกในฝัน คือช้างนาฬาคิริงค่ะ เหมือนมากเลย รู้สึกแบบนั้นจิงๆค่ะ) <o:p></o:p>
    งาใหญ่มากเลยอ่าค่ะ วิ่งพุ่งตรงมาที่เรา จะเข้าชนเรา จะกระทืบด้วย คือ <o:p></o:p>
    จะพุ่งมาทำร้ายเรา วิ่งมาเร็วมากค่ะ มาจนเรารู้ว่าวิ่งหนีไม่ทัน<o:p></o:p>
    แต่รู้สึกเหมือนจะมีอะไรบางอย่าง<o:p></o:p>
    คล้าย เกราะใสๆ หรือพลังบางอย่างคล้ายฟองอากาศใสๆ <o:p></o:p>
    กั้นช้างไว้ก่อนจะมาถึงตัวเรา เพราะช้างหยุดอะค่ะ (รู้ว่าไม่ถึงตัวแน่.. <o:p></o:p>
    แต่รู้สึกตอนพิมพ์นะคะ เพราะตอนนั้นเราไม่สังเกต ในฝันอะ) <o:p></o:p>
    เราจำได้ว่าเราวิ่งหนีไปยืนบนกองไม้ซุง <o:p></o:p>
    (เหยียบขึ้นไปได้ไงไม้รู้ กองไม้ซุงสูงๆ โดยไม่ใช้มือช่วยปีนเลย <o:p></o:p>
    ขาเหยียบขึ้นไปได้แบบขั้นบันไดอ่า) (รู้สึกว่าข้างหน้าทางจะตันนะคะ<o:p></o:p>
    คล้ายเป็นสันดอนกลางน้ำ เพราะแผ่นดินอื่นยุบไปหมดแล้วค่ะ) <o:p></o:p>
    ไม้ซุงก็แตก แผ่นดินยุบ กลายเป็นไหลไปกับน้ำหมดเลยค่ะ <o:p></o:p>
    กระแสน้ำแรงมาก (เราว่ายน้ำไม่เป็นด้วย ในฝันใจเต้นตุ๊บๆๆๆ เลย) <o:p></o:p>
    เรารู้สึกว่าตอนที่กองไม้ซุงแตก แผ่นดินหาย เราเห็นอะไรไหลไปกับน้ำ <o:p></o:p>
    มีแต่น้ำพัด เราเหมือนลอยอยู่บนอากาศค่ะ คือเหยียบไม้ที่ลอยอยู่บนผิวน้ำค่ะ <o:p></o:p>
    (เหมือนเท้าลอยจากระดับผิวน้ำ ยังไงก็ไม่จม) <o:p></o:p>
    (ในฝัน ไม่มีใครเหลือเลยนะคะ นอกจากเรา) <o:p></o:p>
    หลังจากนั้นเราจำได้ว่า มีเสียงถามเราว่า ถ้าต้องช่วยคนอื่นจะทำอีกมั้ย <o:p></o:p>
    (หมายถึงเจอเหตุการณ์แบบนี้ น่ากลัวแบบนี้ จะเปลี่ยนความตั้งใจที่ตั้งปณิธานไว้มั้ย ) <o:p></o:p>
    เราก็ตอบโดยจิตว่าไม่เปลี่ยน คือยืนยันแน่วแน่<o:p></o:p>
    ตอนนั้น รู้สึกเหตุการณ์จะสงบลงหลังจากเรายืนยัน <o:p></o:p>
    แล้วเราก็เหมือนกับหลับไปค่ะ ไม่ฝันแบบนั้นต่อค่ะ...<o:p></o:p>
    แต่หลังจากนั้นสิคะ เราฝันต่ออีกค่ะประมาณช่วงตี 5 ได้มั้งคะ<o:p></o:p>
    ฝันเห็นตัวเองยืนอยู่ในตึกมืดๆ คล้ายตึกพานิชย์ค่ะ เราอยู่ตรงกลาง<o:p></o:p>
    มีเตียงนอนผ้าใบเก่าๆอยู่ เป็นคล้ายๆบ้านคนจีนค่ะ <o:p></o:p>
    เราจำได้ว่าเรายืนอยู่ตรงกลางบ้าน มีประตูอยู่ 4 ทิศ ได้ค่ะ <o:p></o:p>
    ใน4ทิศนั้น แล้วก็มีเสียงพูดเหมือนเล่าว่า <o:p></o:p>
    จะมีประตูแต่ละบานที่เรียกว่าประตูมิติ (แบบประตูลี้ลับ หรือประตูผี )<o:p></o:p>
    ที่เมื่อใครเปิดเข้าไปแล้ว จะหายสาบสูญไปเลย หรือถ้ามันเปิดออกแล้ว <o:p></o:p>
    ดูดใครเข้าไป หรือใครเผลอเข้าไปเหมือนอยู่คนเดียวในมิติอื่น<o:p></o:p>
    จักรวาลอื่น อยู่คนเดียวในที่มืดๆ น่ากลัวมากค่ะ <o:p></o:p>
    เรารู้สึกว่าประตูนั้นมองเป็นประตูไม้เก่าๆธรรมดาค่ะ <o:p></o:p>
    แต่มีผ้าคลุม ..แต่ว่ามองยังไง ก็ดูน่ากลัว <o:p></o:p>
    ประตูผีเลยค่ะ คล้ายๆไม่ใช่แดนมนุษย์ ด้วยที่อยู่อะ ทึมๆ สลัวๆ ดูอับๆ <o:p></o:p>
    หลังจากนั้นเหมือนเขาต้องการให้ดูเขาก็ให้ผู้หญิงคนนึง (มาจากไหนไม่รู้) <o:p></o:p>
    ผลักประตูเข้าไป ตอนแรกมันมืดๆค่ะ แล้วเขาเข้าไปมันก็ปิดตาย ไม่กลับมาอีกเลย <o:p></o:p>
    แล้วเรารู้สึกเหมือนเขาให้เราเลือกเปิดประตูค่ะ (เสียงที่เล่าอะ) <o:p></o:p>
    เราเห็นผ้าที่คลุมประตูเปิดค่ะ เห็นประตูค่อยๆแง้มมีสงออกมา เราเลยวิ่งหนี <o:p></o:p>
    พอเราวิ่งหนี ก็มีผู้ชาย กับผู้หญิงค่ะ (มารที่รังควาญเรา) วิ่งตามมา <o:p></o:p>
    เราไปติดตรงถุงผ้าที่วางเกะกะไปหมด บนชั้น3ของบ้านมั้งคะ <o:p></o:p>
    (เราวิ่งลงบันไดมา และในฝันคล้ายบ้านเก่าเรามาก) <o:p></o:p>
    เขาจับเราได้ตรงที่เราอยู่ใกล้ๆราวบันได แล้วเขาก็เอามือจับที่คอเราค่ะ<o:p></o:p>
    มือเขาทำเหมือนจั๊กจี๋ แต่เรารู้สึกอึดอัด เหมือนถูกบีบคอมากกว่า <o:p></o:p>
    เขาพูดว่าหัดทำบุญซะบ้างๆ เหมือนกับมาทวงว่าเราไม่ทำบุญ <o:p></o:p>
    แล้วก็หัวเราะกันใหญ่เลย (มารทั้ง2) เราพยายามดิ้นจนตื่นค่ะ หลังจากตื่น<o:p></o:p>
    ขึ้นมา เราก็นั่งขัดสมาธิค่ะ ทำจิตให้เป็นสมาธิค่ะ (แต่ไม่ได้นั่งสมาธินะคะ) <o:p></o:p>
    ระลึกทบทวนความฝัน แล้วก็คำพูดของมารในฝัน <o:p></o:p>
    แล้วก็ระลึกทบทวนการกระทำของตัว ระลึก ถึงกาย วาจา ใจ ของตัวเอง <o:p></o:p>
    ก็มั่นใจว่าตัวเองทำดีแล้ว ทำงามแล้ว ไม่ได้เป็นอย่างที่มารพูด <o:p></o:p>
    (ข้าพเจ้ารู้สึกเหมือน มารต้องการให้เราสูญเสียความมั่นใจ <o:p></o:p>
    เป็นกังวลว่าเราไม่ได้สร้างบารมี ทำนองนี้แหละค่ะ) <o:p></o:p>
    เมื่อเราระลึกได้เช่นนั้นแล้ว เราก็เลยอธิษฐานค่ะ ขอบารมีตัวเองที่สร้างมา<o:p></o:p>
    ให้มาเป็นพลังปกป้องคุมครองตัวเอง แล้วก็ระลึกถึงปณิธานของตัวเอง <o:p></o:p>
    แล้วก็ยืนยันปณิธาน ด้วยความมั่นคง เอ่ยวาจาอย่างแน่วแน่ <o:p></o:p>
    จำได้ว่าตัวเองสาธุทุกครั้งที่พูดจบ แล้วตัวเองก็รู้สึกเหมือนอยู่ในฌานค่ะ <o:p></o:p>
    ทั้งๆที่ไม่ได้นั่งสมาธิ (เป็นหลายครั้งที่ทวนปณิธาน เป็นต้น) <o:p></o:p>
    อารมณ์นั้นรู้สึกมีพลังอยู่ทั้งในตัวและนอกตัวค่ะ ใจมั่นคง <o:p></o:p>
    แล้วรู้สึกเหมือนมีพลังงานไฟฟ้าสถิตคล้ายรัศมี หรือ รังสี ปกคลุมตัวเองอยู่ค่ะ <o:p></o:p>
    พออยู่ในอารมณ์ฌานจนถอนออกแล้ว มารก็พยายามพูดป่วนเราต่อค่ะ <o:p></o:p>
    ด้วยคำพูดคล้ายในสมัยพุทธกาล แต่เราก็ตั้งคำถามมารต่อ มารก็ตอบไม่ได้ <o:p></o:p>
    เราเลยชนะ มันก็เลยไม่พูดต่อ เราก็ไปเข้าห้องน้ำ <o:p></o:p>
    แล้วกลับมานอนยันเช้าอ่าค่ะ เหตุการณ์นั้นยิ่งทำให้เรารู้สึกมั่นใจ <o:p></o:p>
    และมีพลังเพิ่มมากขึ้น เพื่อนๆคนไหนมีอะไรก็มาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ<o:p></o:p>
    ไว้เราจะเอาประสบการณ์อื่นๆ มาเล่าให้ฟังอีก <o:p></o:p>
    แต่ต้องเล่าให้ฟังบ้างนะคะอย่าเอาเปรียบนู๋เยย <o:p></o:p>
    นู๋อยากรู้เรื่องคนอื่น เหมือนกันนะ อิๆ <o:p></o:p>
    <o:p> </o:p>
    บะบายจ้าทุกคน I AM ปทุมวดี <o:p></o:p>