แลกเปลี่ยนประสบการณ์ผู้บำเพ็ญพุทธภูมิที่ถูกมารผจญ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ปทุมวดี, 29 มิถุนายน 2006.

1. ohogamez

ohogamez เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2005
    00000000000000000000000000

นั่นแหละ น้ำท่วมปากจริงๆ
    จะเล่าอย่างไรดี

2. Supernova

Supernova เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2005
    มาได้ทุกขณะจิต แม้แต่ยามว่างก็ยังจะมากวนใจเราเล่นๆได้เสมอ
    อีกอย่างยุคนี้ผู้คนอายุน้อยๆ (พูดง่ายๆตายเร็ว) และมีศาสนาพุทธอยู่ด้วย ถ้าพูดในแง่ดี มีโอกาสบำเพ็ญบารมีอย่างรวดเร็วได้ มารเขาก็หลอกล่อชักจูงเพียบ ดูสิ่งแวดล้อมรอบข้างก็จะรู้เนอะ

3. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

บ่นกันเป็นแถบเวลามารเขามา

แต่เวลา...ที่เราจะคิด หาเหตุผล และทำด้วยกำลังใจ...

ก็เพราะมารนี้แหละ ถึงได้แสบถึงทรวง ถึงได้มองเห็นอะไรต่ออะไร

สุดท้าย ก็ต้องซูฮกท่านมารว่า ท่านเป็นครูที่สุดยอดจริงๆ ...
    (จนป่านนี้ครูก็ยังสุดยอดขึ้นเรื่อยๆ - - )

4. ปทุมวดี

ปทุมวดี เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2006
    ที่ว่าเป็นเหมือนครูก็อาจจะใช่ค่ะ แต่ความสกปรกชั่วร้ายของมารนี่ไม่น่าซูฮกเลยนะคะ (สัมผัสมาตั้งแต่เล็กจนบัดนี้ มันยิ่งทวีความน่ารังเกียจ น่าขยะแขยงค่ะ ขนาดพระพุทธเจ้ามันยังหยาบช้าลามกใส่เลย แถมด่าพระพุทธเจ้าแบบไม่เคยสำนึกเลย) (มารที่มาผจญเรามันเป็นประเภทนั้นค่ะ)

5. cheterk

cheterk เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา ครับ
    แจกไฟล์ - รวมภาพพระพุทธรูป ที่สำคัญของประเทศไทย - รวมรูปภาพพระบรมสารีริกธาตุ ของพระพุทธเจ้า พระอัครสาวก และพระอริยสงฆ์ - รวมรูปภาพ พระอริยะสงฆ์ ครูบาอาจารย์ ที่เคารพ ศรัทธา
    http://thaihotbiz.com/dmc/budha-picture-book.zip

พระนิพพาน จากคำครูอาจารย์
    http://www.geocities.com/pranipan/

VDO ของสัตว์ต่างๆ ที่จะต้องถูกนำมาเป็นอาหารให้เราได้กิน เรื่องจริงที่หลายคนไม่เคยเห็น ว่าน่าสงสารแค่ไหน อานิสงส์ ๑๐ ประการ ของการไม่กินเนื้อสัตว์ ( อันนี้ผมผิมตามหน้าปก CD นะครับ )
    1. เป็นที่รักของบรรดาเทพพรม ตลอด จนมนุษและสัตว์ทั้งหลาย
    2. จิตอันเป็นมหาเมตตาย่อมบังเกิดขึ้น
    3. สามารถตัดขาดความอาฆาต ดับอารมณ์ เหี้ยมโหดเคียดแค้นในใจลงได้
    4. ปราสจากโรคภัยร้ายแรงมาเบียดเบียนร่างกาย
    5. มีอายุมั่นขวัญยืน
    6. ได้รับการปกป้องคุ้มครองจากวัชรเทพทั้งแปด
    7. ยามหลับนิมิครเห็นแต่สิ่งที่ดีงาม เป็นศิริมงคล
    8. ย่อมระงับการจองเวร สลายความอาฆาตแค้นซึ้งกันและกัน
    9. สามารถดำรงอยู่ในกระแสแห่งนิพาน ไม่พลัดหลงตกลงสู่อบายภูมิ
    10. ทันทีที่ละสังขารจากโลกนี้ จิตญาณจะมุ่งสู่คติภพ

http://thaihotbiz.com/dmc/ก่อนที่จะมาเป็นอาหารให้เราได้กิน2.zip

ดาวธรรม ถ่ายทอดสด รายการธรรมะ 24 ชม. ทั่วโลกและเสนอ Case Stady กฏแห่งกรรม

http://www.dmc.tv/multimedia.php?mediaURL=http://203.146.251.191/vcont100k_2

วัดถ้ำเขาวง อ. บ้านไร่ จ. อุทัยธานี
    ขอแนะนำสถานที่ท่องเที่ยวอีกแห่งหนึ่ง สวยงามมาก และ ได้ทำบุญด้วย คือ ที่วัดถ้าเขาวง อำเภอบ้านไร่ จังหวัดอุทัยธานี พวกเราศิษย์เก่า มช. ไปเมื่อ 23-24/10/47 ที่ผ่านมา สวยงามมาก และยังเป็นสถานที่ปฎิบัติธรรมด้วยน่ะ ขับรถสะดวกมาก อาหารการกิน ก็เยอะ รับรองใครที่ชอบโพสต์ ถ่ายรูป เก็บภาพประทับใจ ตากล้องต้องบ่นว่าเมื่อยแล้วล่ะ เพราะว่าทุกมุมสวยไปหมด เผอิญพวกเรากลับมาเมื่อวันอาทิตย์ รูปยังไม่เรียบร้อย ค่อยขึ้นเน็ตให้ดูน่ะ ว่าสวยงามขนาดไหน (วิวหรือ สถานที่น่ะ) ไม่เสียค่าเข้าชม มีการถวายสังฆทานด้วยน่ะ มีให้อาหารปลา มีสระน้ำ และขากลับเดอนทางผ่านทางสุพรรณบุรี ยังแวะเที่ยวบึงฉวาก และอ่างเก้บน้ำกระเสียว วัดป่าเลไลย์ และ อนุสรณ์ดอนเจดีย์ให้อีกด้วย ได้ทั้งความรู้ ทำบุญสนุกสนาน ถ่ายรูปเต็มที่ และ คุ้มค่ากับการท่องเที่ยวอีกด้วยน่ะ ดูรูปภาพที่นี่ครับ

http://thaihotbiz.com/dmc/tumkawwong.zip

สำคัญคือ ที่นี่มีถ้ำ สงบเงียบ เตรียมไว้ให้นั่งสมาธิ วิปัชชนา โดยสามารถไปนอนค้างคืนได้ เช่นไปเย็นวันศุกธ์กลับเย็นวันอาทิตย์เป็นต้น เพราะเราจะได้เข้าสู่ธรรมชาติ ไกลความวุ่นวายในเมือง สงบสุขกับธรรมชาติที่แท้จริง

แถมท้าย แจกไฟล์
    - รวมภาพพระพุทธรูป ที่สำคัญของประเทศไทย
    - รวมรูปภาพพระบรมสารีริกธาตุ ของพระพุทธเจ้า พระอัครสาวก และพระอริยสงฆ์
    - รวมรูปภาพ พระอริยะสงฆ์ ครูบาอาจารย์ ที่เคารพ ศรัทธา

http://thaihotbiz.com/dmc/budha-picture-book.zip

อิทัง เม มาตาปิตูนัง โหตุ สุขิตา โหนตุ มาตาปิตะโร
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่มารดา บิดาของข้าพเจ้า ขอให้มารดาบิดาของข้าพเจ้ามีความสุข
    อิทัง เม ญาตีนัง โหตุ สุขิตา โหนตุ ญาตะโย
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่ญาติทั้งหลายของข้าพเจ้าขอให้ญาติทั้งหลายของข้าพเจ้ามีความสุข
    อิทัง เม คุรูปัชฌายาจริยานัง โหตุสุขิตา โหนตุ คุรูปัชฌายาจริยา
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ของข้าพเจ้าขอให้ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ของข้าพเจ้ามีความสุข
    อิทัง สัพพะเทวะตานัง โหตุสุขิตา โหนตุ สัพเพเทวา
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่เทวดาทั้งหลายทั้งปวงขอให้เทวดาทั้งหลายทั้งปวงมีความสุข
    อิทัง สัพพะเปตานัง โหตุ สุขิตา โหนตุสัพเพ เปตา
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่เปรตทั้งหลายทั้งปวงขอให้เปรตทั้งหลายทั้งปวงมีความสุข
    อิทัง สัพพะเวรีนัง โหตุ สุขิตา โหนตุสัพเพเวรี
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายทั้งปวงขอให้เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลายทั้งปวงมีความสุข
    อิทัง สัพพะสัตตานัง โหตุ สุขิตาโหนตุ สัพเพ สัตตา
    ขอส่วนบุญนี้จงสำเร็จแก่สัตว์ทั้งหลายทั้งปวงขอให้สัตว์ทั้งหลายทั้งปวงมีความสุขทั่วหน้ากันเทอญ

6. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

....ก็เขาสอนเรา ให้รู้อะไรต่อมิอะไร
    ....ส่วนเขาจะเป็นแบบไหน ก็เรื่องของเขา
    ....ก็ถ้าได้ปัญญา ได้ความรู้ ได้บารมีจากมาร .. ก็เหมือนกับแม้ว่าเขาจะเลวแค่ไหน เขาก็มีบุญคุณกับเรา

ส่วนความเลวของเขานั้น .. ขึ้นชื่อว่าเลว และไม่ดี มันก็เป็นแบบนั้นวันยังค่ำ ... สุดท้ายเจอคนดีกว่า ฉลาดกว่า .. มารก็จำต้องซูฮกเหมือนกัน !!

ก็นี่ถึงบอกไง "เราเป็นที่พึ่งของตนเอง และผู้อื่น"

ผมเคยน้อยใจมาร ว่าทำไมเขาทำกับคนดีๆ แบบนี้ ทำให้หลง ทำให้เสียประโยชน์ใหญ่หลวงมากมาย ผมฝึกมโนมยิทธิไปถามพระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน รู้ไหมท่านตอบยังไง ... ท่านตอบกับผมว่า "เธอควรมีเมตตากับมารเสมอตัวเธอเอง" ไม่ก็ "แล้วเธอมีอะไรจะให้มาร" (ผมไม่แน่ใจ 100% แต่ข้อความประมาณนี้) ผมก็อึ้งไปพักหนึ่ง แล้วมาตีความ ถึงได้เข้าใจมาบ้าง..

โอ้หนอ..ก็แล้วถ้าเราไม่ให้มาร ก็แล้วใครจะให้

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 กรกฎาคม 2006
  7. Supernova

Supernova เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2005
    ตอนนี้เห็นเป็นเรื่องปกติ เขาก็มาทดสอบจิตใจเราไปเรื่อยๆ แค่มีสติก็จะผ่านด่านไปเรื่อยๆ ทางที่เราจะได้กุศลต่างๆ เขาจะขวางเราเต็มที่เลยครับ หลายรูปแบบทำให้เหนื่อยๆบ้าง ทำให้เสียเวลาบ้าง ทำให้ท้อใจรู้สึกว่าตัวเองแย่

8. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    พูดถึงมาร ....

โมทนากับเพื่อนอ้นน่ะค่ะ

โบว์เองก็ถูกมารผจญเหมือนกัน....
    ชอบมากวนเวลานั้งสมาธิ

มีอยู่วันหนึ่ง เขามาอย่างน่ากลัวมาก
    น่ากลัวมากๆ ถ้าเป็นเมื่อก่อน จะออกจากสมาธิเลย
    เพราะกลัว แต่วันนั้น

กำลังแผ่พรหมวิหารอยู่ .... จึงตัดสินใจว่า เอาละในเมื่อมอบกายถวายชีวิตให้กับองค์ตถาคตแล้ว จะเป็นอะไรก็เป็น เราจะไม่ขอทำร้ายใคร จะมีเมตตากับทุกชีวิต เมื่อมารต้องการเรา เราของสละชีพ
    อยากกินเราก็จงกินเถอด

จากนั้น มารก็กินเราท่าทางมันน่ากลัวมาก เราก็ไม่หนี ยอมคับ

จากนั้น หลังจากที่มอบกายให้เป็นทานแก่มาร เราก็รู้สึกว่า ....

เหอๆ บรรยายไม่ถูก รู้สึกดีมาก

รู้สึกดีมากๆ และจากนั้นก็ไม่กลัวอีกเลยคะ

9. suchat

suchat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2005
    โมทนากับทุกท่านด้วยครับ มารใดจะร้ายเท่า มารในใจตนเองครับ

สู้กันหัวหกกันขวิด เดี๋ยวชนะบ้าง แพ้บ้าง สู้ไปจนกว่าจะตายละครับ

10. ปทุมวดี

ค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่ร่วมโพสต์ในกระทู้นะคะ
    สำหรับทุกสิ่งทุกอย่างที่ผ่านมา สอนให้เรารู้ว่า เราต้องใช้ทั้งพระเดชและพระคุณค่ะ และไม่ใช่ว่าเราไม่สัมผัสกับองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้านะคะ
    สัมผัสโดยไม่ต้องนั่งสมาธิด้วย เราทราบดีถึงอุเบกขา และเมตตาของพระพุทธเจ้า และพระองค์ก็ทราบดีว่าทำไม เราต้องเจอแบบนั้น ทำไมต้องเป็นเรา และเราทำอะไรอยู่ และทำไปทำไมค่ะ..
    อัธยาศัยเฉพาะบุคคล ประสบการณ์เฉพาะบุคคล ปัญญาเฉพาะบุคคลนะคะ จะคิดยังไงกับมารผจญ
    "เราไม่ได้โง่เขลา เราไม่ได้ขาดเขลา แต่เรามีหน้าที่ หน้าที่ที่ใครจะรู้เมื่อเวลานั้นมาถึง"

I Am "ปทุมวดี"

11. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมชอบอ่านเรื่องแบบนี้ครับ น่าสนใจมากครับ ในพระไตรปิฏกก็มีเรื่องที่มารคอยมากลั่นแกล้งพระภิกษุหรือภิกษุณีอุบาสกอุบาสิกา ต่างๆนาๆ บางทีก็แปลงตัวมาเป็นวัวบ้าง เป็นมนุษย์บ้าง บางทีแปลงเป็นพระพุทธเจ้าก็มีครับ ขนาดพระโมคคัลลานะยังโดนมารเข้าไปสิงในท้องเลย แต่ว่าท่านมีตาทิพย์ก็เลยมองเห็นแล้วก็ขับไล่มารออกมาจากตัวท่านครับ

12. แก้วบูรพา

แก้วบูรพา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยถูกมารผจญตั้งแต่อายุ ๑๒ ปี ตอนนั้นเป็นเสียงพูดและเป็นภาพการกระทำที่หยาบช้าต่อพระพุทธเจ้า ต้องใช้อุบายแก้ด้วยวิธีต่างๆ มารมันก็แก้อุบายของผม สู้กันไปสู้กันมาแบบนี้ ๒ ปี แทบตายกว่าจะผ่านมาได้ พอผ่านมาได้จิตใจก็พัฒนาขึ้น
    หลังจากนั้นก็มีมารมากวนบ้างตอนที่ฝึกสมาธิก่อนที่จะก้าวไปอีกขั้น

13. ปทุมวดี

สวัสดีค่ะ เพื่อนชาวพุทธภูมิทุกคน
    ขอบคุณนะคะ ที่เข้ามาร่วมโพสต์กันในกระทู้นี้
    สำหรับเราเอง เมื่อเร็วๆนี้ก็มีมารมาในลักษณะแปลงร่างเป็นงูสีดำตัวใหญ่ มารัดเรา โดยเฉพาะช่วงลำตัว รัดจริงๆนะคะ ตอนนั้นเรายังไม่หลับเลย รู้สึกเจ็บที่เอวเหมือนตัวแทบขาดออกจากกัน(คล้ายถูกงูเหลือม หรือพวกอนาคอนด้ากำลังรัดจะฆ่ายังไงยังงั้น) เรากระดิกตัวไม่ได้เลยค่ะ กล้ามเนื้อ เส้นเอ็น รึกระดูก ไม่มีแรงเลยค่ะ รู้สึกเหมือนเลือดไม่ไหลผ่านตามร่างกายแล้ว ตัวซีดและชาเลยค่ะ ตอนนั้นเรายังไม่แน่ใจว่าเป็นมาร รึ ว่าคู่เก่าเรามาหา (ในอดีตชาติหนึ่งเราเคยเป็นพญานาค และเป็นธิดาของเจ้าเมืองบาดาล) แต่พอเรากำหนดจิตถามไป มันก็ไม่ตอบและไม่ยอมคลาย ยังรัดแน่นเหมือนเดิม เหมือนยืนยันว่ามันเป็นศัตรู ไม่ใช่คู่เรา
    พอสักพักที่เราถูกรัด เราก็รู้สึกเหมือนเรามีพลังมากมาย มีฤทธิ์แบบมากมาย มีดวงตาสีแดงเหมือนจะลุกเป็นไฟ และรู้สึกเหมือนเราพ่นพิษอันร้อนแรงออกมาได้ เรารู้สึกเหมือนตัวเองกลายร่างเป็นพญานาค(เพศหญิง) และดุร้าย น่ากลัวกว่าเจ้างูยักษ์สีดำที่กำลังรัดร่างเราอยู่.. ตอนนั้นเรามีเรี่ยวแรงมากมายที่ไม่สามารถอธิบายได้ แต่การกระดิกตัวไม่ได้และทุกข์ทรมานมันคลายหายไป
    แต่จากที่เราถูกงูสีดำตัวใหญ่นั้นรัดแบบจะฆ่าเหยื่อ ก็กลายเป็นมันรัดแบบจะผสมพันธ์แทนค่ะ เรารู้สึกเหมือนตัวเองอยากจะเลื้อยไปเลื้อยมา แต่เราก็ไม่ได้ยินดีกับเหตุการณ์นั้น เราสั่งให้มันถอยออกไป ให้มันหยุด มันก็ไม่หยุด ตอนนั้นเราโมโหมาก แต่เรากลับไม่บันดาลโทสะ เหมือนดั่งใจ เพราะเรากลับลุกขึ้นมาจากที่นอน (ตอนนั้นขยับตัวได้ เพราะตัวเองมีฤทธิ์แล้ว เหมือนเป็นพญานาคอยู่) เราลุกขึ้นมานั่งอธิษฐานถึงองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และคุณพระศรีรัตนตรัยแทน ตอนนั้นเราเหมือนเปลี่ยนหน้า(เหมือนเปลี่ยนภาค) ทันที กลายเป็นจิตใจออ่อนโยน หน้าตาอ่อนโยน ใจดี จิตใจสูงส่ง เราอธิษฐานสัจจะบารมีของตัวเอง แล้วก็กราบคุณพระศรีรัตนตรัย ตอนนั้นน้ำตาเอ่อๆ ดีใจ แล้วก็รู้สึกตัวเองมีพลังมากมาย รู้สึกได้ถึงบารมีที่เพิ่มขึ้นทันที เราไม่รู้สึกกังวล หรือทุกข์อีก เจ้างูตัวนั้นก็หายไป เราล้มตัวลงนอนอีกครั้ง ก็ไม่ถูกเจ้างูสีดำตัวใหญ่นั้นมารัดอีก แต่ยังมีมารมากวนในขณะนอนบ้าง(จะเล่นงานในฝันต่อ) แต่เราก็ไม่เป็นอะไร ไม่รู้สึกตกใจ หรือกลัว หรือทุกข์ แค่รู้ว่ามันยังพยายามต่อที่จะรังควาญ แต่แล้วเราก็หลับไปโดยไม่รู้ตัว (มีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ลงมากล่อม มาคุ้มครอง) คราวนี้ก็หลับไปยาว ตะวันขึ้นไปถึงไหนๆเลยล่ะค่ะ
    วันนี้เอาไว้เล่าแค่พอหอมปากหอมคอนะคะ ไว้โอกาสหน้าจะมาเล่าใหม่ หวังว่าเพื่อนๆคนอื่น คงมาเล่าอะไรแชร์ประสบการณ์กันบ้างนะคะ กระทู้จะได้ไม่เหงาไงคะ

I AM "ปทุมวดี"

14. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    อย่างนี้ใช่ "เทวมาร" หรือเปล่า...หรือไม่ก็พระท่านลองกำลังใจล่ะมั้ง

15. อิตถีรัตนะ

อิตถีรัตนะ Active Member

26 กันยายน 2007
    ไม่ได้ปรารถนาพุทธภูมิหรอกนะคะ แต่ทุกครั้งที่สร้างบุญใหญ่มักโดนมารขจรประจำ เช่น จะถือศีลอุโบสถ (ศีล 8) แบบ 7 วัน หรือ 15 วันทีไร มักมีหนุ่ม ๆ มาทำให้วุ่นวายใจ อิอิ หรือหิวอาหารช่วงเย็นแบบไม่มีเหตุผล

บางครั้งตั้งใจจะทำบุญใหญ่อื่นๆ มักจะเกิดคนในบ้านป่วย หรือตัวเองป่วยหนัก หรือการเดินทางไกลมีอุปสรรคก่อนเดินทาง

แต่กำลังใจเราไม่เสียหรอกนะคะ คิดว่าสิ่งเหล่านี้เป็นบททดสอบกำลังใจเราให้เข้มแข็ง ก็แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าไปมากกว่า

ตัวเองเลยอธิษฐานรวมบุญให้ตัวเองมีกำลังใจเข้มแข็ง เด็ดเดี่ยวดุจพระบรมโพธิสัตว์ ไม่ท้อแท้ ก็สามารถผ่านไปได้ด้วยดีค่ะ

16. lotte

lotte เป็นที่รู้จักกันดี

น้องปทุมวดีเรียนสาขาปรัชญาอยู่มหิดล ใกล้จบแล้วก็ลุ้นกียรตินิยม ความจริงน้องเป็นทหารพระเจ้าตาก มาเกิดสมัยรัชกาลที่ห้า แต่สมัยพระเจ้าตากทำกรรมเยอะคือฆ่าทหารกบฏคือทหารพระเจ้าอดีตชาติคือพม่า คือกบฏเจ้าฝางคืออลัชชีมีเกือบสามสิบล้านพร้อมโคโยตี้มั่วกับพวกนี้ด้วยยา อีกยี่สิบล้าน น้องตัดหัวมันเวลารบกองทัพชนะเจ้ากบฏอลัชชีฝาง ถามว่าน้องตัดหัวโคโยตี้พวกนี้เขาสำนึกได้ว่าหนูจำยอม อลัชชีข่มขืนหนู น้องระดับท่านขุนทัพนายกองประหารด้วยตนเองอยากรู้ไหมว่ากี่หมื่นศพ โคโยตี้พวกอีสาน75%ทุกจังหวัดคือพวกเจ้าฝางมาเกิดบางท่านดูไม่ออกว่าอลัชชีทำไมเป็นผู้หญิงสวยๆจังหวัดละ89%ทั้งนั้น จะดูออกได้ยังไงก็ท่านไม่ได้อภิญญาห้า ไม่ได้ปฏิปทาสัมภิทาญาณ คือพวกนี้มีญาณรู้ใจคน อตีตัง ปัจจุบันสญาณ แต่ส่วนมากเหนนรกสวรรค์ไม่ได้ แต่จิตเป็นผู้ใหญ่ตั้งแต่เด็กคงเข้าใจความหมายนะครับแต่อลัชชีฝางคงงงว่าทำไมฟิสิก เคมี ชีวะ เลข ยากจัง ก็พวกนี้หลุดนรกอเวจีมาเกิดเพราะมาล้างแค้นไทย ส่วนมากกบฏที่ขายยาบ้ามักเป็นทหารพม่า ส่วนพวกกบฏโจรใต้ อัคเกด้า คือกลุ่มพระยาขอมดำ บอกได้แค่นี้ น้องคงต้องทำใจเพราะมีวิญญาณมาด่าน้องทางจิต และทำให้น้องไม่สบายร่างกาย นั่นคือฤทธิ์ของเทพมารกบฏบนสวรรค์มีเป็นหลายร้อยล้าน ปทปรมะ ผีเปรตอสูร มีเป็นแสนล้านจะมาล้างแค้นทั่วโลกหลังปีห้าพันศาสนาเสื่อมหมดครับ โชคดีสวดนะโมพุทธายะวันละสามจบทุกวันๆๆละ90จบแผ่เมตตาด้วยอิทัง บุญญะผะลังขออุทิศบุญนี้ให้เจ้ากรรมนายเวร ที่แต่ก่อนเคยมีทาสแล้วทำร้ายทาสด้วยครับ บุญน้องมหาศาลถ้าเกิดจากสูตรนี้อภัยทานนับญาติกับโจรก่อการร้ายเป็นญาตเรา ไม่เพ่งโทษด่าว่าผู้ใด นิ่งเฉย ไม่ยินดียินร้าย ละโลกโกรธหลงทุกวัน ไม่ทาครีมทาหน้านี่จะบรรลุโสดาได้ศีลห้าครบ ไม่กลัวตาย นึกถึงความตายวันละ20รอบครับ ไม่ยึดติดบุญ บาปที่เป็นสมมุติเป็นอัตตาของตนเองเป็นโสดาได้ครับ

17. ลูกหลานหลวงปู่

ลูกหลานหลวงปู่ เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ที่ไหนสกปรก เมื่อเก็บให้เรียบร้อยเป็นระเบียบ ก็กลายเป็นสะอาด มันก็ที่เดียวกัน
    หากยังพะวงเป็นห่วงกับกายตน ใจก็ยังบังคับจิตตนไม่ได้ ใจของสิ่งอื่นก็จะมีผลต่อจิตเรา เมื่อสติเราตั้งมั่นด้วย ศีลบารมี ทานบารมี และภาวนาบารมี ก็จะรวมตัวกลายเป็นเกราะแก้วแห่งใจตน ใจของสิ่งอื่นก็จะไม่มีผลต่อจิตตนได้ นี่แหละ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน อย่างแท้จริง