แสงสีน้ำเงินออกม่วงๆ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย jerajajen, 29 กันยายน 2012.

1. jerajajen

jerajajen เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาที่ผมทำสมาธิ หรือนั่งทำงานมักจะมีแสงสีน้ำเงินเป็นดวงแ็วบขึ้นมา
    แสงนั้นคืออะไรครับ

2. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาปฏิบัติกรรมฐาน หรือขณะจิตเข้าสู่สมาธิ จะมีแสงสีต่างๆปรากฏบ้างเป็นธรรมดา
    ตามตำราครูบาอาจารย์ท่านให้กำหนดจิตอยู่ที่สมาธิภาวนาต่อไป ไม่ต้องสนใจแสงสีเหล่านั้น
    บางท่านอาจจะเห็นเป็นภาพคน ภาพเทวดาเลยก็มี แต่ก็ยังไม่ใช่เรื่องที่เราจะต้องสนใจ
    เพราะกิจที่พึงทำในกรรมฐานคือ สมาธิภาวนาที่เริ่มต้น
    ปฏิบัติจนได้ฌาน ๔ แล้วฝึกทิพจักขุญาณต่อ จากนั้นท่านอยากรู้อะไรก็รู้ได้

3. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ลักษณะของแสงเป็นวงกลม ขนาดเท่าหัวเข็มหมุด(สีขาวบ้างหรือ สีน้ำเงิน)..หรือว่าประมาณ หัวไม้ขึดหรือเล็กกว่าหน่อย(สีน้ำเงิน อนาคตอาจเห็นสีอื่นๆ เคลื่อนที่เร็ว ไม่ค่อยอยู่นิ่ง จังหวะเราเหลือบมอง มักจะหายไป) อยู่ในตำแหน่งที่ไม่แน่นอน ณ เวลานี้ที่คุณเห็นแบบนี้ไหมคับ ถามก่อน ​

4. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ถ้าใช่ ช่วยตอบหน่อยครับ ผมก็ต้องการรู้เหมือนกัน ใช่หนึ่งในปีติหรือเปล่าครับ

5. bombybamby

bombybamby Active Member

ตอนผมนั่งสมาธิเคยเห็นสีน้ำเงินม่วงๆเหมือนกันครับ แต่แค่ครั้งเดียว
    เวลานั่งทำงานผมเคยเห็นจุดเล็กๆสีขาวแต่นานๆที ไม่รู้เป็นโรคเกี่ยวกับประสาทตารึปล่าว

6. toseal

toseal เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2011
    เคยเห็นทั้งเป็นจุดและก็เป็นวงครับ

7. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

สมมุติว่าใช่นะครับ..สีขาวเป็นดวงจิตระดับเทวดาส่วนมากเท่าเข็มหมุด สีน้ำเงินเป็นระดับเทพขึ้นไปขนาดแตกต่างกันตามระดับบารมี.
    .ส่วนมากพอปฏิบัติมาได้ระดับหนึ่ง.ถ้ามาถูกทางและเป็นคนที่่ชอบทำบุญบ่อยๆ.
    จะเห็นแบบนี้ได้ทุกคนครับ..ไม่เรียกว่าเป็นหนึ่งในปิติครับ..แค่คุณหลับตาแม้กระทั่งตอนนี้.
    ถ้าคุณเคยเห็นได้..คุณจะเห็นได้ตลอดโดยไม่ต้องนั่งสมาธิ.
    เพียงแค่ดึงอารมย์ให้สงบชั่วคราวไม่เกิน 10 วินาทีก็จะเห็นได้ครับ
    เพราะตอนที่คุณเห็นจะเป็นตอนที่ดวงจิตกำลังไปพอดี..
    ลองสังเกตุเวลาไปทำบุญที่วัดก็ได้ครับยิ่งช่วงรอพระจะเดินออกบิณบาตรจากวัดตอนเช้าจะเห็นได้เยอะครับ..

.จริงๆยังมีอีกหลายๆสี.ที่จะบอกได้ว่าเป็นใครแวะมาหาคุณหรือมาโมทนาในขณะนั้น
    นอกจากการปรากฏให้เห็นว่าเป็นใครในนิมิตรและตาเปล่าๆ.
    .การเห็นแบบนี้เป็นการเริ่มต้นที่จะเห็นจิตระดับอื่นๆต่อไปในอนาคตได้.และตำแหน่งบางตำแหน่งที่นิ่งนะคับ
    .จะเป็นเครื่องบอกว่าเป็นใครได้ด้วยครับ..ส่วนแบบที่เป็นวุ้นใสๆ.
    เป็นเรื่องเกี่ยวกับระบบประสาทตามีปัญหาครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2013
  8. ยศวดี

ยศวดี ยายแก่แล้ว*_*

กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    แล้ว สี เหลือง เหมือน ฟ้าแลบ ละครับท่าน

9. บุรุษไร้เงา

ถ้าในช่วงทำสมาธิที่เฉียงๆมาทางตาด้านขวาไม่ทราบคับพอดีนานมาแล้วไม่ได้ถามอาจารย์ตรงจุดนี้ด้วยคับ​

..แต่ถ้าฟ้าผ่าเสียงดังกึกก้องกัมปนาทยิ่งกว่าหม้อแปลงไฟฟ้าระเบิด..ในอีกภพภูมิ..และเราได้ยินพอจะทราบความหมายคับ...​

10. ยศวดี

11
    ลืมไปเลย มัวไป อ่านนิทาน เพลินไปเลย ขอโทษที
    อืม........ เป็นที่เข้าใจคะ
    ขอบคุณคะ

11. oil-Nudchanat

oil-Nudchanat เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วถ้าได้ยินเสียงดังกริ๊งๆเหมือนกระดิ่งหรือเสียงตีฉิ่งแต่ไม่ใช่ตอนนั่งสมาธิละคะ เป็นเสียงอะไร หมู่นี้ได้ยินบ่อย

12. oil-Nudchanat

oil-Nudchanat เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วถ้าได้ยินเสียงดังกริ๊งๆเหมือนกระดิ่งหรือเสียงตีฉิ่งแต่ไม่ใช่ตอนนั่งสมาธิละคะ เป็นเสียงอะไร หมู่นี้ได้ยินบ่อยๆ....

13. บุรุษไร้เงา

เป็นอาการเริ่มต้นของความสามารถพิเศษทางด้านนี้ที่ชี้บอกว่า.เคยทำได้มาก่อนในอดีต..
    ทางด้านนี้เกี่ยวกับทางด้านหู คล้ายๆคุณเห็น เทียนในนิมิตรก็แสดงว่าคุณเคยได้กสิณไฟมาก่อนในอดีตชาติ ทำนองนี้
    ลักษณ์แบบนี้ถ้าในเวลาทำสมาธิก่อนหน้าที่คุณจะเกิดอาการอย่างนี้อาจจะ
    ได้ยินเสียงดังแบบนี้ใกล้ๆหูด้านขวามากๆเหมือนมาเคาะอยู่ข้างๆหู.

.และลำดับต่อมาจะเป็นอาการเหมือนที่คุณเล่าให้ฟังตอนนี้..และอาการแบบนี้ถ้าคุณสังเกตุช่วงที่จิตเป็นสมาธิ
    และมีความเป็นทิพย์ในชั่วขณะหนึ่ง.คุณจะได้ยินเสียงอย่างอื่นๆด้วย..
    ที่เราไม่สามารถคลาดการณ์ระยะทางของเสียง.

.และภพภูมิแหล่งกำเนิดของเสียงที่ได้ยินประกอบร่วมด้วย.กับอาการดังกล่าว.ซึ่งไม่ใช่เสียงของภพภูมิที่อยู่ในบริเวนนั้นแน่นอน...
    ข้อแนะนำก็คือไม่ต้องสนใจ.แล้วก็ปฎิบัติตามแนวของตัวเองต่อไปคับ.
    ถือ ว่าเป็นเรื่องเล่าให้ฟังกันแบบขำๆนะคับ..

14. oil-Nudchanat

ก็ได้ยินเสียงสวดมนต์แว่วมาเป็นระยะน่ะค่ะ เป็นมานานแล้วค่ะ ที่พิเศษสุดก็ตอนนั่งสมาธิแล้วได้ยินเสียงแม่พูดกับคนอื่น โทรไปถามแม่ปรากฎว่าแม่พูดจริงๆด้วย ไม่อยากจะเชื่อเลย

15. บุรุษไร้เงา

(smile) :cool::cool::cool: คับ.

16. rooblhor

rooblhor สมาชิก

16 พฤศจิกายน 2006
    อยากรู้ก็ทุกข์ สภาพธรรมความอยาก(ตัณหา)ปรากฏขึ้นแล้วหนอ (หนอคือทัน เป็นวิปัสสนา) อย่าปล่อยให้กิเลสเกิดขึ้นแล้วผ่านไปเปล่า เราจะฆ่ากิเลสไม่ตาย
    จึงต้องดูกิเลสที่เกิดแก่จิตขณะนั้น อ๋อ ความอยากนั่นเอง ถึงรู้ว่าน้ำเงินหรือสีใด ๆ ก็ช่าง ก็ตามรอยโคอเนกอนันต์ชาติ(กิเลสฆ่าเราแล้ว) คิดว่าเป็นปัญญาแต่ที่ไหนได้อวิชชาย้อมแล้ว เพราะไม่รู้เลยว่ากิเลสเกิดแล้วที่จิต จิตตามไม่ทัน ดันๆไปนั่งถามหาเหตุถามหาผลสีน้ำเงินคืออะไรกูได้บุญหรือยัง กูมีบุญแล้วมั้งไปเพิ่มความเป็นตัวกูของกูเข้าให้แล้วด้วยการไม่ทันไม่รู้ไม่พิจารณาฆ่ากิเลสให้ตาย การปล่อยวางจึงทำไม่ได้ อวิชชาเลยครอบหลายชั้นและไม่ได้ว่าใครด้วย ขอให้ลองพิจารณาดู
    หลุดเห็นหนอไปแล้ว ไม่มีชาย ไม่มีหญิง ไม่มีสวย ไม่มีไม่สวย จะมีน้ำเงินไปได้อย่างไรเล่าจิต มองที่จิตผู้เห็นนะ ไม่ใช่สิ่งที่ถูกเห็น(ซึ่งก็คือน้ำเงิน หรือเสียงทุกชนิด) (เสียงก็ต้องจบด้วยคำว่าหนอจึงทัน และไม่ต้องไปอยากรู้ว่าเสียงอะไร ใคร ชายหรือหญิง ไพเราะ ไม่ไพเราะ เดี๋ยวเวทนาสะท้านสะเทือนชอบไม่ชอบอีก พิจารณาเยอะ ๆ แล้วเฉยได้หมด อุเบกขาจะลึกล้ำขึ้น เพื่อตรัสรู้ธรรมอันลึกล้ำที่สุด ยุติชาติ ชรา มรณะ โศกะ ปริเทวะ ทุกขโทมนัส อุปายาส)
    สงสัยก็ทุกข์ (พระพุทธเจ้าท่านสอนพวกเราแล้วมิใช่หรือ เราต้องตอบนะ ใช้ปัญญา ความสงสัยเป็นสุขหรือทุกข์ ควรหรือยึดไว้เป็นตัวตนของเรา) มันไม่ต้องไปรู้ว่าสงสัยเรื่องอะไรนะ มันเป็นความสงสัยที่เกิดกับจิต สงสัยหนอจะทัน รู้มันดับได้ก็ไม่สงสัยอีกตลอดกาล เพราะมีเหตุผลในการละวางแล้ว
    รู้แล้ว ก็หลงนิมิต ปรุงทั่ว มีหมด แต่ไม่เคยเห็นความไม่มี
    รู้แล้วก็อยากรู้ยิ่ง ต้องวางดูจิตที่มีความอยาก สภาพธรรมปรากฏแล้ว อย่าปล่อยให้ผ่านไปเปล่า
    เราจะไม่นั่งสมาธิตามที่ อวิชชามันต้องการ
    รักพระพุทธเจ้า ท่านสอนให้เราใช้ปัญญา แต่ก่อนผมนั่งและตื่นมาหลายปีไม่เคยได้ใช้ปัญญาเลย 5555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 ตุลาคม 2012
  17. rooblhor

เวลาที่ผมทำสมาธิ หรือนั่งทำงานมักจะมีแสงสีน้ำเงินเป็นดวงแ็วบขึ้นมา
    แสงนั้นคืออะไรครับ ----> ไม่มีแสงครับ แสงนั่นไม่มี

18. rooblhor

ไม่มีแสงครับ แสงนั่นไม่มี

19. ยศวดี

11
    ขอบคุณคะ ได้คำตอบละ เข็นต่อไป

20. jerajajen

jerajajen เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบ

แบบนั้นเลยครับผม