แหวน มะ อะ อุ เนื้อทองคำ ศิลปขอมโบราณ

ในห้อง 'ห้องแสดงวัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย otiger, 26 กรกฎาคม 2020.

1. otiger

otiger สมาชิก

วันนี้เอา เครื่องรางโบราณ ทองคำ มาให้ชมกัน

แหวน มะ อะ อุ ขอมโบราณ พึ่งได้มาเร็วๆนี้เอง เจ้าของเดิม เอามาให้เพราะเห็นว่าชอบ สะสมของเก่าของโบราณ พอดีผมได้ช่วยเหลือคลายทุกข์ให้เค้า พอดีเค้ามีของเก็บไว้ไม่ได้สนใจเท่าไร เห็นเป็นแหวนเก่าเป็นเครื่องราง รู้ว่าผมชอบของพวกนี้เลยเอามาให้
    ได้มาทีแรกเห็นว่าเป็นแหวนอุ ยังไม่ได้พิจารณาละเอียดเท่าไร พอว่างมีเวลาก็หยิบมาส่อง เป็นแหวน มะ อะ อุ ศิลปขอม ลงรักคลุมแหวนทั้งวง คราบกรุคลุมหัวแหวนแน่น มีลักษณะใช้งานจนรักสึก แต่ยังคงมีรักคลุมผิวแหวนทั้งวง แต่จางคลุมบางๆที่ตัวเรือนแหวน ผมส่องดูทีแรกคิดว่าน่าจะเป็นแหวนสำริดโบราณ แต่อย่างว่า พอมีประกายทองจิ๋วๆ กระทบตา ผมมันขี้สงสัย เปิดเนื้อแก้สงสัย ตามภาพแหละครับ

แหวน มะ อะ อุ เนื้อทองคำ ศิลปขอมโบราณ เอามาให้ชมกันครับ

IMG_4574.JPG IMG_4708.JPG IMG_4705.JPG IMG_4690.JPG IMG_4697.JPG IMG_4758.JPG