โครงการณ์ พระไตรปิฏกเสียง ยังต้องดำเนินต่อไป

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 1 ตุลาคม 2004.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    โครงการณ์ พระไตรปิฏกเสียง ยังต้องดำเนินต่อไป
    ช่วงนี้โยทะกาติดธุระ ตอนนี้ยังไม่พบกันเลยและผมเคยได้บอกเขาไปแล้วกก่อนหน้าให้รอหลังจาก server ใหม่ค่อยทำต่อ

ตอนนี้โครงการณ์นี้ยังไม่ล้มเลิก ถ้าเกิดว่าโยทกาหายไปจริงๆ ไม่กลับมาสานต่องานพระไตรปิฏกเสียงให้เสร็จสิ่งที่จะเกิดคือ

-เราขออาสสมัคร มาโพสหมวดต่างๆของพระไตรปิฏกแทนโยทะกา
    -ถ้าไม่มีใครอาสา เราก็จะลดขนานของพระไตรปิฏกเสียงลงมาคือ ให้ทำเฉพาะเรื่องเด่นๆให้เสร็จไปเป็นเรื่องๆแล้วนำมาใช้งานได้เลย เช่น พระเจ้า10ชาติ และอื่นๆ

2. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

129
    ตอนนี้ได้คำตอบแล้ว ว่าโยทะกาไม่มาสานงานต่อให้เสร็จ
    ด้วยประการบางอย่าง ผมเองก็ไม่ทราบว่าเหตุใด
    และก่อนหน้านั้นก็ไม่ได้ทะเลาะหรือขัดใจใดๆต่อกัน

โยทะกาเองก็จะสร้างพระไตรปิฏกเสียงเองในอนาคต
    ------------------------------------------------

หรือว่าผมจะพูดให้โยทะกามาทำต่อดี ?
    หรือว่าไม่ต้องไปพูดอะไร ปล่อยไว้แล้วแต่ศรัทธาของเขา ?

ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

3. WebSnow

129
    ตอนนี้ขอปรับเปลี่ยน แผนการใหม่

คือ เราจะปรับเปลี่ยนให้ทำเฉพาะเรื่องที่น่าสนใจและคิดว่าเป็นประโยชน์ในพระไตรปิฏก ทำเรื่องไม่ยาวๆ และเรื่องหนึ่งจะเสร็จในระยะสั้นๆแล้วอัดเป็น cd แจก ได้เลย จะครบขั้นตอนในระยะสั้นๆ

เป็นขนาดเล็กกว่าเดิม

หน้าหลักจะมี2หน้าคือ
    1. หน้า webboard ที่บันทึกเสียงและโพสเนื้อหา
    2. หน้าหลัก คือจัดรวมเรื่องที่ทำเสร็จแล้วออกให้ดูอ่านง่าย

เช่นสมมุติว่า ผู้มีจิตศรัทธาเสนอว่า อยากทำ เรื่อง มหาชนก
    วิธีการก็คือ ให้เขาโพสเรื่องมหาชนก1เรื่อง ลงใน webboard
    แล้วก็ให้คนทั่วๆไป จะมาช่วยกันไปอ่านออกเป็นเสียง จนจบ

พอจบแล้วก็จัดไว้ในหน้าหลักสำหรับให้คนมาอ่านง่ายและ download ง่ายๆ แล้วหลังจากนั้นใครจะทำเป็น cd หรือ เทป แจกศูนย์คนตาบอดทั่วประเทศไทยก็ได้ นี่คือจบ1ขั้นตอนและเอาไปทำบุญและใช้งานได้เลย
    แล้วให้คนมาช่วยๆกันทำ

และใครอยากจะเสนอทำเรื่องอะไรก็ได้ใน webboardและก็มาช่วยกันอ่าน

4. WebSnow

129
    ส่วนใน webboard ในอนาคตจะมีการพัฒนา active x ที่อัดเสียงโดยฉพาะ เพื่อให้ง่ายและสะดวกสำหรับผู้อัดเสียง

5. WebSnow

129
    ต้องการอาสาสมัครเป็นแม่งาน

ที่คอยออกความคิดเห็นและดูแลให้งานสำเร็จ

งานง่าย คล้ายๆกับใช้ webboard music board
    คือเช่น โพสเนื้อหาที่จะทำและเคยช่วยเหลือคนที่มาอ่าน
    แต่อาศัยความศรัทธาเป็นตัวตั้ง

งานนี้ขอมีคนหลัก
    แล้วก็จะมีคนเข้ามาร่วมงานและช่วยเหลือในด้านต่างๆอย่างแน่นอน

มีใครอาสาจะสมัครไหม ?
    ถ้ามีใครมาสมัคร
    งานนี้ก็จะเริ่มทันที..
    งานนี้ไม่รีบร้อน พร้อมเมื่อไหร่ก็ทำเมื่อนั้น คนตาบอดก็มีเสียงธรรมฟังเมื่อนั้น

6. WebSnow

129
    งานนี้เจ๋ง้หมือนกันนะ
    สมมุติว่าอัด cd เสร็จ
    แล้วให้ผูมีจิตศรัทธาบริจาก แล้วส่งไปให้ศูนย์คนตาบอดละชุด ทั่วประเทศ...เจ๋งไม่บาเลย แล้วยังมีให้คน download ได้อีก

7. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

อยากช่วยครับ แต่เสียงผมไม่ค่อยดีเท่าไหร่นะครับ
    เอาไว้หลังสอบเสร็จในวันจันทร์ที่จะถึงนี้จะมาปรึกษากันอีกรอบ

8. Star Platinum

Star Platinum เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเต็มใจช่วย ให้เริ่มเมื่อไหร่บอกมาเลยครับ จะพยายามทำออกมาให้ดีที่สุด ตอนนี้อุปกรณ์อัดเสียงพร้อม ไมค์ คอมพิวเตอร์สองเครื่อง + External Harddisk รวมๆ 300 GB อัดเป็น File AIFF ได้ครับ

9. เด็กบ้านยางสีสุราช

เด็กบ้านยางสีสุราช Active Member

27 กันยายน 2004
    อนุโมทนานำแหน่ครับ สาธุ สาธุ กับโครงการดีดี ดีใจที่ไม่ยกเลิกครับ (f) (f) (f) (f)

10. กระเจียว

กระเจียว เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2004
    ได้เลยค่ะ กระเจียวติดเรื่องเทคนิคคอมพิวเตอร์นิดหน่อยนะคะ แต่ให้อ่านทั้งเล่มก็ยังได้เพราะเคยประกวดอ่านมาเยอะ ชอบอ่านออกเสียงให้คนฟัง ใส่อารมณ์ลงในเสียงได้ด้วย ไม่ได้อ่านปาวๆแน่นอน อ่านแล้วเหมือนเล่านิทานเลยดีมั้ย คนจะได้ไม่เบื่อ จะทำเสียงนุ่มๆใจดีๆ

11. Star Platinum

"Audio Tripitaka"

ดีครับ มาช่วยกัน ไม่มีการให้ใดๆเหนือไปกว่าการให้ธรรมะครับ

ถ้าโปรเจคนี้สำเร็จ ก็จะเป็นประโยชน์ต่อผู้คนทั้งหลาย คนตาบอดสามารถเข้าถึงพระธรรมได้ คนแก่ที่ไม่สะดวกในการอ่านหนังสือก็ฟังได้ แม้แต่วัยรุ่นก็สามารถนำไฟล์เสียงใส่iPodหรือเครื่องเล่นเพลงต่างๆไว้ฟังระหว่างเดินทาง ในรถเมล์ รถไฟหรือเครื่องบินก็ได้

12. WebSnow

129
    greeeeeeeeeed ดีใจนะครับ
    ที่สมัครกันเข้ามาช่วยทำงานนี้ เรื่องเทคนิคการอ่าน และการอัดเสียงไม่มีปั_หาใดๆ จะแนะนำให้ภายหลัง
    ถ้าไม่มีพวกท่านงานนั้นก็ไม่อาจจะสำเร็จได้
    เราเริ่มกันก่อน ต่อไปในอนาคตก็จะมีคนเข้ามาช่วยอีกเรื่อยๆ

ตอนนี้คิดว่า เราน่าจะขยายการอ่านออกไปอีก มีการอ่านหลาย styleคือ เราเพิ่มอ่านหนังสือธรรมดา เช่นหนังสือต่างๆที่น่าสนใจ หนังสือนิทานให้เด็กฟังและอื่นๆ ด้วยเพื่อให้คนตาบอดหรือเด็กและคนธรรมดาหรือคนอ่านหนังสือไม่ออก ที่สนใจได้ฟังกัน

แล้วอัดเป็น CD ต้นฉบับส่งไปรษณีแจกศูนย์ต่างๆทั่วประเทศ และมีให้ download

ตอนนี้เราจะตั้งชื่อว่าอย่างไรดี ?

13. WebSnow

129
    ในนี้มีใครเป้น VB Programmer , มีความสามารถในActive X บ้างครับ

คือผมจะไปซื้อ VB Code , Voice Reccorder ของที่อังกฤษเขาพัฒนาไว้แล้วแล้วเรามาพัฒนาต่อเป็น version ของเรา เพื่อเอามาใช้กับเว็ปโดยเฉพาะ...
    ผมเคยติดต่อ คนที่เขียน โค๊ดนี้เขาบอกว่าไม่ถนัดActive Xทำแบบที่แปะบนเว็ป

คือเมื่อคนเข้ามาในเว็ปแล้วจะมี Active X ให้โหลดคน แล้วเขาก็คลิก accept ..... ครั้งต่อไปเมื่อคนเข้ามาเขาก็ไม่ต้องโหลดอีก และจะมี Voice Reccorder embed แปะอยู่บนเว็ปบอร์ด สามารถที่จะใช้งานอัดเสียงได้ทันที

เหมือนกับ windows media player ที่เห้นกันอยู่ในเว็ปเรา
    แบบนี้เราเรียกว่า ActiveX บนเว็ป

ใครมีความสามารถแบบนี้บ้างครับ

คือผมไม่ค่อยถนัด Active X
    คือให้เขียนแก้ไขโค๊ดเฉพาะActive X
    แล้วส่วนการชื่อมต่อ Active X กับ PHP และ My SQL ผมสามารถทำได้

14. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    10
    (f) (f)

ขออนุโมทนา และ ดีใจด้วยจ้า
    กระทู้เก่าที่คุณตั้งไว้ ที่เว็ปอื่น
    เชิญร่วมกันสร้าง พระไตรปิฏก แบบมีเสียงอ่าน
    ก็ยังมีคนสนใจจะช่วยด้วย นะคะ

(kiss) แม่บ้านก็เซฟเสียงอ่านของคุณแก้วไว้ค่ะ
    ตั้งแต่เว็ปยังไม่ล่ม
    ชื่นใจๆ ..:cool: :cool:

http://larndham.net/index.php?showtopic=11349

(f) (f)

15. Star Platinum

คุณศดานันเสียงเพราะครับ ฟังไปรอบเดียวแต่เสียงยังติดอยู่ในหูเลยครับ (ฟังหลายๆรอบ เผลอๆอาจได้ทิพโสต:p )

เรื่องโค๊ด VB ต่างๆนี่ผมไม่รู้เรื่องเลย ไม่มีความสามารถครับ รู้แต่ว่าตอนนี้มีโปรแกรมสำหรับอัดเสียงครับ

16. ศดานัน

ศดานัน เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2004
    ขอบคุณค่ะคุณสตาร์ ไฟล์เสียงนี้อ่านไว้นานแล้วค่ะ
    ตั้งแต่เริ่มดำเนินงานพระไตรปิฎกเสียงร่วมกับคุณโยทะกา

อยากฟังเสียงคุณสตาร์ น้องกระเจียว และสมาชิกท่านอื่นๆบ้าง

17. Star Platinum

อยากฟังเสียงผมหรือครับ อืม คงอีกสักพักน่ะครับ ขอเวลาเตรียมอุปกรณ์นิดนึงนะครับ ช่วงนี้ลองฟังเพลงที่ผมโพสต์ที่ห้อง Music Board ไปก่อนนะครับ
    หวังว่าคงถูกใจคุณแก้วและทุกๆคนที่นี่นะครับ