โครงการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย ธรรมรังสี, 24 ธันวาคม 2012.

1. ธรรมรังสี

ธรรมรังสี เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งข่าวบุญ

เนื่องด้วยอาตมภาพ พ.ธรรมรังสี ได้จัดโครงการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน เป็นระยะเวลา 15 วัน เพื่อเป็นการปลูกฝังและอบรมศีลธรรมจรรยาให้แก่เยาวชน โดยจะมีเด็กนักเรียนจากโรงเรียนเยาววิทย์ อ.กะปง จ.พังงา ซึ่งเป็นเด็กที่ด้อยโอกาสทางสังคมและมีปัญหาทางครอบครัว และเด็กนักเรียนจาก อ.เกาะกูด จ.ตราด

โดยจะพาสามเณรทั้งหมดไปทัศนศึกษายังที่ต่างๆ ตามสมควร เช่น วัดพระแก้วฯ วัดเกตุมดี วัดห้วยมงคล วัดเจ้าฟ้าศาลาลอย วัดพระมหาธาตุ เมืองนครศรีธรรมราช ฯลฯ เป็นต้น

จึงขอรับบริจาคบริขารในการบวชเป็นสามเณร เช่น ผ้าสบงจีวร และ บาตร เป็นต้น โดยจะเป็นของที่ใช้แล้วก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเป็นของใหม่ เพราะแม้กระทั่งพระพุทธองค์เองก็ยังทรงใช้ผ้าบังสุกุลจีวร (ปังสุกุละ จีวระ แปลว่า ผ้าเปื้อนฝุ่น อันเป็นผ้าที่เขาใช้แล้ว เป็นผ้าที่ทิ้งแล้ว เช่น ผ้าห่อศพ พระพุทธเจ้าก็ทรงนำมาใช้ทำเป็นผ้าสังฆาฏิ ตอนหลังจึงได้ทรงประทานให้กับท่านพระมหากัสสปะไป)

โดยขอเป็นผ้าผืนเล็กๆ เหมาะกับสามเณร อายุ 12-18 ปี และขอเป็นสีกรักแบบพระธรรมยุต

เชียงใหม่ ขอผาติกรรมผ้าสบงจีวรและบาตรได้ที่ วัดป่าดาราภิรมย์ อ.แม่ริม (ติดต่อได้ที่ พระมหาปุ๊ย)

กรุงเทพฯ และใกล้เคียง ขอผาติกรรมได้ที่ วัดอโศการาม จ.สมุทรปราการ และวัดสายธรรมยุต สายหลวงพ่อชาทุกแห่ง

ติดต่อสอบถามได้ที่

พระอาจารย์ พ.ธรรมรังสี (ท่าน พ.)

ที่พักสงฆ์บ้านคลองเจ้า (อาศรมหลวงปู่ทวด)

หมู่บ้านคลองเจ้า ต.เกาะกูด

อ.เกาะกูด จ.ตราด 23000

โทร. 080-431-5009

ร่วมบริจาคเป็นค่าน้ำปานะ ค่าภัตตาหารเพล และค่าเดินทางไปทัศนศึกษาได้ที่

ธนาคารกสิกรไทย สาขาบ่อสร้าง ชื่อบัญชี Kanedpon

341-2-34944-9

อายุ วัณโณ สุขัง พลัง

2. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    กราบนมัสการค่ะ พระคุณเจ้า อยากทราบว่าจะร่วมบุญได้ถึงเมื่อไหร่คะ คิดว่าจะส่งปัจจัยมาร่วมบุญด้วยภายหลังค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

3. มงคล18

มงคล18 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    ร่วมบุญโครงการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน ครับ

โอนไปที่ ธนาคาร ธนาคารกสิกรไทย
    เพื่อเข้าบัญชี 341-2-34944-9
    จำนวนเงิน (บาท) 100
    วันที่โอนเงิน 26/01/2013
    เวลา 18.12 น.

ขอบคุณครับและ
    โมทนาบุญทุกท่านครับ

4. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    กราบนมัสการพระคุณเจ้า
    ดิฉัน รุ่งดาว หินแสง พร้อมครอบครัว ได้ร่วมบุญนี้ด้วยเป็นเงิน 911 บาท และเงินจะเข้าพรุ่งนี้หลังบ่าย 3 โมงค่ะ ขออนุโมทนากับทุกๆท่านที่ได้ร่วมในบุญนี้ด้วยนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ

5. tottot

tottot เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2012
    =ร่วมทำบุญ 111 บาท โอนเงินแล้ววันที่ 27/02/56 =

6. มงคล18

มงคล18 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    ร่วมบุญโครงการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน ครับ

โอนไปที่ ธนาคาร กสิกรไทย
    เพื่อเข้าบัญชี 341-2-34944-9
    จำนวนเงิน (บาท) 100
    วันที่โอนเงิน 30/03/2013
    เวลา 16.43 น.

ขอบคุณครับและ
    โมทนาบุญทุกท่านครับ