โครงการ " คนโสดนิสัยดี พบกับ คนโสดนิสัยดี"

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย tidabell, 30 พฤศจิกายน 2012.

1. tidabell

tidabell เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2008
    เข้าร่วมโครงการแล้ว ส่งมาได้เลยค่ะ ^.^ (ดังตัวอย่างที่แสดงไว้ค่ะ)

2. tidabell

หมายเหตุ ****อย่ามองว่าคนโสด ไม่สวย ไม่หล่อ หรือว่าไม่ดี จึงหาแฟนไม่ได้ ไม่จริงค่ะ!!!

บางคน "โสด" ไม่ใช่เพราะว่าหาคนมาจีบไม่ได้นะคะ แต่เพราะคนที่เข้ามาส่วนใหญ่นั้น ไม่จริงใจ แสวงหาผลประโยชน์บางอย่าง อาจด้วยรูปกายมีเสน่ห์ หรือ ทรัพย์ภายนอก ไม่มีใครที่รักเค้าจากใจจริงๆก็เป็นได้ หรือมุ่งแต่ทำงาน ก็มีเยอะค่ะ สมัยนี้

3. xmen123

xmen123 เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดี ครับ ผม โสด แต่ยัง งง กับชีวิต ครับ +__+

4. jjustdream

jjustdream เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    YouTube

เอามาฝากให้คนที่กำลังเดินทางฟังกันนะ

5. tidabell

คุณ งง ยังไงคะ คนฟังก็งงเหมือนกันค่ะ!? อิอิ

6. somharnwong

somharnwong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2011
    หวัดดีครับคนโสด ขอให้เจอคนที่ดีๆๆนะครับ

7. pasit_99

pasit_99 การเวียนว่ายตายเกิดนั้นน่ากลัว

ผมนี่ก็โสด ชีวิตที่ผ่านมาก็ไม่ได้เหงาเกินไปนัก
    เพียงแต่จังหวะที่จะได้ร่วมหอลงโรง กลับวืดไปทุกครั้ง
    ผมอธิษฐานไว้ว่า ถ้าไม่มีคู่แท้ที่จริงใจ ชะตาอุดหนุนเกื้อกูลซึ่งกันและกัน และมีคุณธรรมเสมอกัน ผมขอเป็นโสดตลอดชีวิต

...สงสัยว่าจะต้องเป็นโสดตลอดชีวิตจริงนะแหล่ะ ^^

8. fullner

fullner เป็นที่รู้จักกันดี

ห้ามจีบคนตั้งกระทู้ค่ะ เพราะว่าไม่ได้มีเจตนาหาคู่ให้ตัวเอง

9. chayakid

chayakid สมาชิก

15 พฤษภาคม 2012
    โครงการทำอะไร ไม่เห็นจะเข้าใจเลย

10. tidabell

ว้า... สงสัยว่ากระทู้จะเป็นหมันจริงๆด้วยแฮะ +_+ ต้องขออภัย ช่วงนี้เราทำงานยุ่งๆ แทบไม่มีเวลาเลามาอัพเดทเลยค่ะ ดูเหมือนว่า ไม่ค่อยมีใครกล้าเปิดเผยตัวตนเลย คงจะเขินอายกัน งั้นเอาเป็นว่าใครอยากเจอคนดีประเภทไหน นิสัยดียังไงบอกมาเลยค่ะ..... ถ้ามีคนนิสัยแบบนั้นก็จะได้ให้เค้าติดต่อกลับไปค่ะ ขอให้ทุกท่านได้เจอคนที่ใช่ นะคะ

11. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    ทุกวันนี้ คนโสดหายากค่ะ

ถ้าหากตั้งกระทู้ใหม่ ลดกฏระเบียบลงสักนิด เช่น ห้ามจีบเจ้าของกระทู้ ฯลฯเป็นต้น

ดิฉันว่า จะมีคนสนใจตรึม เลยล่ะจ๊ะ อิอิ...

12. poppyrose

poppyrose เป็นที่รู้จักกันดี

ขอสมัครเข้าโครงการด้วยคนค่ะ ต้องทำยังไงบ้างคะ

13. tidabell

หุ หุ พอดีว่า ตอนนี้คนตั้งกระทู้ได้เจอคนดีม้วกๆแร้วค่ะ จึงไม่ต้องการหาให้ตัวเองอีกง่ะ (ไม่งั้น อาจผิดคอนเซป ของ'คนดี' ได้ 55) แต่เข้าใจคนดีที่เหงาๆและต้องการมีคนรู้ใจซักคนเคียงข้าง เพราะเราเองก็เคยเป็นค่ะ จึงเปิดโอกาสให้คนในสังคมธรรมะได้เจอกันบ้าง เพื่อสร้างวันเวลาที่สวยงามให้กันและกัน

14. tidabell

แจ้งความประสงค์มาค่ะ ว่าคุณชอบคนแบบไหน บุคลิกยังไง สนใจเรื่องอะไรบ้าง หรือว่ามีลักษณะบางอย่างที่ตรงกับคนที่คุณต้องการจะพบเขาคนนั้นค่ะ :)

หากว่าในนี้ มีคนไหนที่มีคุณสมบัติตรงกับที่คุณบอก หรือนิสัยใกล้เคียง เค้าจะได้ติดต่อเข้าไปทำความรู้จักกับคุณ อย่างน้อยๆทำให้ได้มีเพื่อนใหม่เพิ่มขึ้นมาอีกคนค่ะ

15. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

คนจนมีสิทธิ์มั้ยครับ ขี้เหร่ มีสิทธิ์ไหมครับ หัวล้านรังเกียจไหมครับ มันเหงาเหมือนกันนะครับ
    แต่ไม่อยากหาทุกข์(กิเลสทางใจ)ใส่ตัวครับ :boo:

16. tidabell

ขออนุโมทนาด้วยค่ะ สำหรับเรื่องนี้บางคนที่มีบุญก็อาจตัดได้นะ แต่บางคนยังตัดไม่ได้จต้อหาคนมาทำให้ตัวเองทุกข์ ทั้งที่รู้ เพราะการอยู่คนเดียว มันยากไปสำหรับบางคน จึงต้องการให้พบคนที่มีใจใฝ่ธรรมะ อย่างน้อยๆยังมีพื้นฐานจิตใจดีกว่า คนทั่วไปค่ะ

ถ้าจะเลือกคบใคร ซักคน.. ก็อยากให้ได้พบคนดีๆไปเลย

17. น้ำใสไหลเย็น

น้ำใสไหลเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นความคิดที่ดีค่ะ

งั้น ... เรามีของดีมาฝาก สำหรับท่านที่กำลังมองหาคู่รักที่ดี

18. น้ำใสไหลเย็น

สมชีวิตาธรรม ๔

หลักธรรมของคู่ชีวิต ใช้หลักพิจารณา ๔ ข้อ ดังนี้

๑. สมสัทธา คือ มีศรัทธาความเชื่อที่สมกัน

๒. สมสีลา คือ มีศีล ความประพฤติปกติ ทางกาย และทางวาจาสมกัน

๓. สมจาคา คือ มีจาคะ การเสียสละกิเลส การให้ทาน เฉลี่ยความสุขที่สมกัน
    จาคะ คือ การเสียสละสิ่งที่เกินพอดีของตนให้แก่สังคม

๔. สมปัญญา คือ มีปัญญาความรู้ ความเห็นสมกัน ปัญญาเปรียบเหมือนการมองเห็น
    ของดวงตา

คำว่า "รัก" มันยังไม่พอ

"การอยู่ร่วมกับคนที่ไม่เสมอกัน เป็นทุกข์อย่างยิ่ง "

ฝากไว้สำหรับท่านที่กำลังมองหาความรัก ค่ะ

19. เขากระโดง

เขากระโดง เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นการยากเหมือนกันนะค่ะที่เราจะเจอคนที่มี 4 ข้อนี้เหมือนกับเรา ต้องใช้เวลาในการศึกษาอุปนิสัยใจคอกันพอสมควร เปรียบเหมือนการเสี่ยงโชคซื้อล็อตเตอรี่ค่ะ บางคนซื้อทั้งชีวิตไม่เคยถูกรางวัลเลย บางคนถูกรางวัลที่ 1 ก็โชคดีไป. ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนโชคดีนะค่ะ...

20. น้ำใสไหลเย็น

ถึงจะยากแต่เราก็ต้องอดทนค่ะ เหมือนการขุดหาขุมสมบัติที่คุณตาทวดวาดลายแทงไว้ให้ คนมีบุญวาสนา มีบุญกรรมสัมพันธ์เท่านั้น ที่จะได้มาครอบครอง เหอ เหอ...

ไม่ควรนำไปเปรียบกับการซื้อหวย หรือ ล๊อตเตอรี่ ค่ะ เพราะนั่นเป็นการเสี่ยงทายชัดๆ ไร้ซึ่งบุรพกรรมนำทาง

จริงอยู่บางท่านอาจเจอหนุ่มคนแรกเข้ามาจีบแล้วจัดการลงหอลงโรง เรียบร้อย อยู่กันจนแก่เฒ่า ลูกเต็มบ้านหลานเต็มเมือง ชีวิตสุขสบาย

อะไรจะขะไหนหนาด นั่นคงไม่ใช่เพราะแจ๊คพ๊อตรางวัลที่๑ หรอกนะ

คงเพราะบุพเพฯ กรรมเก่า สัญญาเก่า ให้มาเจอกัน

เรื่องจุ๊กจิ๊กเหล่านี้ ส่วนหนึ่งเป็น subset ของ สมชีวิตาธรรม ๔