โดนใส่ร้าย จะทำอย่างไรดีครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย barcuda, 15 มิถุนายน 2011.

1. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เข้าใจความทุกข์ใจ ครับ ... แต่ก็ยังน้อยกว่าผม นะ

ผมทำงานเคาร์เตอร์ ธ. ผมโดยยิ่งกว่านี้อีก เพื่อนพนักงาน ทำเงินขาดที่ไร

ก็จะมาลงที่ผม ทุกที มีการนำสืบ ทางลับตลอดครับ เป็นมานาน 5 - 6 ปี แล้วครับ นอกจากตามดู ตามคุมเชิง แล้วยังมีวิธี กดดัน ตามมาอีก

เช่น

- ลักของ ชาวบ้านแล้วเอาของโจรมาทิ้งข้างบ้าน... ก็ไม่รู้จะพูดยังไง เต็มกลืนจริง ๆ ทำลักษณแบบนี้ั 3 ครั้ง แล้วครับ ก็คงกะจะยัดข้อหา แล้วรีดไถ่เอาเงิน

- มานั่งซุ่มหลังบ้าน พอเข้าห้องน้ำซักพัก ก็จะแหกปากด่ากันดัง ๆ เข้ามาในบ้าน คือมันดึกแล้ว 4 - 5 ทุ่ม แล้ว

- ตามร้านอาหาร อันนี้โดนประจำ มีกลั่นแกล้ง ต่าง ๆ นานา เยอะมาก

- ปล่อยข่าว ไอ้นี้โจร มือไว โรคจิตชอบจิ๊กของ ตามร้านค้า แผงลอย ร้านสะดวกซื้อ แถวบ้าน ทั่วไปหมด

- วางยา ยาท้องอืด นะครับ ทานข้าวไปสัก 10 - 15 นาที ท้องจะอืด เคยลองปลดเข็มขัดวัด ก็ อืดขึ้นมา 5 นิ้ว เลยครับ ตอนแรก ก็ไม่รู้ว่าอะไร พอโดนไปสักหลาย ๆ วัน มันอดทนไม่ได้ แหกปากไปพูดกับแก๊งค์ของมันว่า " ไม่เห็นมันเป็นอะไรเลย " ก็เลยรู้ แต่ถามว่า เอาเรื่องได้เปล่า แค่นี้ก็คงไม่ได้หรอก แต่เป็นการพูดเพื่อ เย้ยหยัน ว่านี้ ฝีมือพวกฉันเอง ให้มันรู้ซะบาง อะไรประมาณนี้

ฯลฯ

เค้ายัดข้อหา นี้จะไม่เรียกเราไปคุยด้วยเลยนะครับ... เค้า ซุปซิบกัน แล้วก็ลงความเห็นเลย
    เวลาเล่นงาน ก็ไอ้นี้เลวชั่ว ก็ทำหยาบ ๆ คาย ๆ ใส่เราอย่างไรก็ได้

เหตุ

1. เพราะเรา ทำงาน เงินไม่ค่อยขาด บ่อย มีบางไม่เยอะ
    2. ผมมาจาก สนญ. ก็เลยไม่ได้อยู่ใน บ/ช หาร กับพวกเค้า (เค้ากะให้เน่าไม่ช่วยหารแต่แรก แต่เผอิญ ผมมีฝีมืออยู่บาง ก็เลยโดนยัดข้อหาแทน)

ตอนนี้ก็ยังโดนอยู่ เลยครับ คือ เดียวคนนั้นขาด คนนี้ขาด ไม่ได้หยุดได้หย่อน

ใครมาทำงานที่สาขา ก็จะต้องมาคอย จ้องจับผิดให้ได้
    เรื่องเล็กน้อย อะ่ไร ก็จะต้องอาละวาด ด่าท่อ ทำเป็นเรื่องใหญ่ให้ได้
    เรียกว่า ด่าประจาน แต่ถ้าพวกตัวเอง ก็จะเงียบ ๆ

ตอนมาทำงาน ที่สาขาใหม่ ๆ ผมก็มุ่งมั่นตั้งใจ พอเจอแบบนี้ หยุด ๆ พอกันที

ทุกวันนี้ ก็ทำงานไปวัน ทำไปตามหน้าที่ ทำไปเพราะต้องการเงินเดือนเลี้ยงชีพ

อย่าไปหาเรื่องเดือดร้อนใส่ตัวอีกเลย แค่นี้ ก็พอแรงแล้ว...

เลิกจะสนใจแล้ว ...

มันเดือดร้อนมากจริง ๆ ไปทำบุญที่วัดยังตามไปดูว่า เอาอะไรไปถวาย เหอ ๆ

คงนึกว่าผมเอาของโจรไปถวายมังครับ...

คุณยังเรียนอยู่ .... ถ้าเข้าไปทำงานแล้ว อาจจะโดนแบบผมก็ได้

ถ้าดวงของคุณ มาทางนี้ละก็... ทางที่ดี อย่าไปสมัครงานหรือทำงาน เกี่ยวกับเรื่อง เงิน ๆ ทอง ๆ เด็ดขาด มันยัดข้อหากันง่าย ๆ แก้ตัวก็ยากส์ ด้วยครับ เพราะเค้า จะไม่เรียกคุณมาสอบถามเลย เค้าจะทำเป็นเชื่อเลย แล้วก็ทำหยาบ ๆ คาย ๆ ใส่ ทุกอย่างที่เค้าทำได้

เช่น ผจก. มานั่งข้าง ในขณะทำงาน กินผลไม้ไป ก็ปาเม็ดใส่ถังขยะ ข้าง ๆ ผมไป มองหน้าผมไป
    ปาไป ลีลาแบบนี้ มีเยอะ มาก....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 มิถุนายน 2011
  2. barcuda

barcuda สมาชิก

ขอบคุณทุก comment มากๆครับ

3. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    เป็นกำลังใจให้คุณ VikingsX นะครับ

อย่าท้อนะครับ ความดีทำแล้วไม่ศูนย์แน่นอนครับ กว่าผมจะมาวันนี้ได้ สถานการณ์ไม่ต่างกันครับ ไอ้เรื่องปาเม็ดผลไม้นั่น อย่าไปใส่ใจเลยครับ เราทำเหมือนไม่มีตัวตนเขาอยู่ตรงนั้นครับ อย่าไปมีปฏิกริยาตอบโต้ครับ คนพาลสันดานหยาบมันจะยิ่งได้ใจครับ วางเฉยครับเขาจะแพ้ภัยไปเอง แล้วก็เงียบไปในที่สุด คนพวกนี้มันบ้าอัตตาครับ เจ้ายศเจ้าศักดื์ คิดเสียว่าเขามาให้เราสร้างบารมีดีกว่าครับ ได้ประโยชน์ในการฝึกตนด้วย

ขอให้คุณพระรักษานะครับ

4. เก่งครับ

เก่งครับ สมาชิกใหม่

13 กันยายน 2009
    โดนบ่อยๆเหมือนกันครับ จากที่ทำงานอ่า -*- เซ็งมาก แต่ต้องอดทนครับ สู้ๆ หัวอกเดียวกันครับ

5. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    จิต.......คือคุณ
    กายเป็นใคร....... ยืมเขาอยู่
    เขาให้ร้ายใส่ร้ายที่กายเท่านั้น
    อย่ายึดติด แยกกายและใจออกจากกัน
    จิตคุณไม่ได้ทำ เขาจะว่าอะไร ก็เฉย ให้เมตตาต่อเขา นะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

6. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    จิต.......คือคุณ
    กายเป็นใคร....... ยืมเขาอยู่
    เขาให้ร้ายใส่ร้ายที่กายเท่านั้น
    อย่ายึดติด แยกกายและใจออกจากกัน
    จิตคุณไม่ได้ทำ เขาจะว่าอะไร ก็เฉย ให้เมตตาต่อเขา นะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

7. VikingsX

VikingsX ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขอบคุณ ทุกกำลังใจครับ...

ก็อดทนมานาน 5 ปี กว่าแล้วครับ... ก็ต้องทำใจมากเหมือนกันครับ...

แต่ก็จะพยายาม เดินตามรอยบาทพระศาสดา ครับ

8. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    EP.190 ถูกใส่ร้าย แต่ทำอะไรไม่ได้

สําหรับคนที่กําลังโดนใส่ร้ายอยู่ ก็ฟังตาม clip ข้างบนนี้ได้เลยครับ อนุโมทนาครับ