โดน 3 พญามารตี

ในห้อง 'ฝากคำถามถึงหลวงพ่อเล็ก' ตั้งกระทู้โดย NirvanaPhuket, 18 พฤษภาคม 2012.

1. NirvanaPhuket

NirvanaPhuket เป็นที่รู้จักกันดี

กราบเรียนพระอาจารย์เล็ก: ผมโดน 3 พญามารตีเรื่องการกินที่เกินปริมาณมาหลายปี (ทั้งเจ้าพญามารโลภะ โมหะ โทสะ หนักๆก็จะเป็น พญามารโลภะ โมหะ) ผมควรทำยังงัยดี ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขต่อสู้กับพญามารในเรื่องนี้ให้ผมหน่อยครับ มันอาจจะดูเป็นเรื่องใหญ่สำหรับใครหลายคน และก็เป็นเรื่องเล็กๆสำหรับใครอีกหลายคนเช่นกัน

2. Jt Odyssey

Jt Odyssey เป็นที่รู้จักกันดี

อาหาเรปฏิกูลสัญญา แปลว่า พิจารณาอาหารให้เป็นของน่าเกลียด อาหารถือเป็น สิ่งสำคัญในการดำรงชีวิตก็จริง แต่ทว่าอาหารนี้เป็นภัยแก่นักนิยมบำเพ็ญความเพียรเพื่อเผาผลาญกิเลส น่าจะเหมาะกับคุณนะ

3. โพธิ์แก้ว

โพธิ์แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2007
    ภาวนาในขณะกิน โดยการพิจารณารสของอาหารในทุกๆคำที่ได้กินครับ