โปรดช่วยคนทุกข์ใจกับการทำผิดศึลด้วยค่ะ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย noawarat, 5 สิงหาคม 2011.

1. noawarat

noawarat Active Member

3 กุมภาพันธ์ 2011
    เรื่องมีอยู่ว่า ดิฉันได้ไปหลงรักกับคนที่เขามีเจ้าของ และดูเหมือนเขาก็รักเราด้วย แต่ไม่มีอะไรเกินเลย ต่างคนต่างอยู่นานๆจะได้คุยกันที มีอยู่ครั้งหนึ่ง ดิฉันเกือบได้เผลอตัวกระทำผิดโดยการละเมิดทางกาย แต่ก็ได้ห้ามใจไว้ทันโดยไม่มีอะไร

เกิดขึ้น พอนานไปแฟนเขาได้เริ่มระแวงและก็มีปัญหาครอบครัวเรื่อยมา ดิฉันรู้สึกผิดจึงขอหยุดการติดต่อกันแต่ก็รับฟังปัญหาเขาเรื่อยมาเพื่อที่ว่าเขาจะได้กลับไปคืนดีกันเหมือนเดิม ดิฉันมีความละอายต่อการกระทำของตัวเองมาก จึงพยายามที่จะไม่ให้ครอบครัวเขาแตกแยกกัน แต่ดูเหมือนมันจะสายไปแล้ว ดิฉันอยากทราบว่าดิฉันได้ล่วงละเมิดศีลข้อ 3 หรือเปล่าค่ะ

และบาปกรรมที่ดิฉันได้ก่อไว้ มันจะเป็นเวรเป็นกรรมต่อดิฉันในภายภาคหน้าหรือเปล่า ถึงแม้เขาจะเลิกกัน แต่ดิฉันไม่สามารถจะรับรักเขาได้อีก อย่างนี้เรียกว่าเห็นแก่ตัวหรือเปล่าค่ะ สิ่งที่ดิฉันปราถนามากที่สุดก็คือการรักษาศีลให้ได้ แต่เมื่อเผลอทำผิดไปแล้วเพราะกามตัณหา ความใคร่ ถ้าดิฉันตายไปแล้วจะได้ไปอบายภูมิหรือเปล่า ดิฉันกลัวมาก ขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยค่ะ ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ :( :(:'(

2. Oº°ஜ௰°ºO

Oº°ஜ௰°ºO สมาชิก

31 กรกฎาคม 2011
    ยังไม่ถือว่าเป็นการ ล่วงละเมิดศีล แต่จิตหม่นหมอง การละเมิดศีล ต้องครบองค์ศีล ทั้ง ๔ ข้อในกาเมสุมิจฉาจาร ดังนี้คือ

กาเมสุมิจฉาจารา เวระมะณี มีองค์ ๔
    ๑ อะคะมะนียวัตถุ วัตถุที่ไม่ควรถึงไม่ควรเสพ คือหญิงชาย ต้องห้าม
    ๒ ตัสมิงเสวะนะจิตตัง จิตคิดจะเสพในอคมนียวัตถุนั้น
    ๓ เสวะนัปปะโยโค เพียรเพื่อจะเสพ
    ๔ มัคเคนะ มัคคะปะฏิปัตติ อะธิวาสะนัง ยังมัคให้ถึงพร้อมด้วยมัค(คือสำเร็จด้วยการเสพ คือสอดใส่ในช่องสังวาส แม้นไม่เสร็จกิจ)

พร้อมด้วยองค์ ๔ นี้ จึงขาดจากกาเมสุมิจฉาจาร.ฯ

3. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

นับตั้งแต่วันนี้ ทำกุศล ตลอดไป............................................

4. Pan&R

Pan&R เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2006
    คนเราแก้ไขอะไรในอดีตที่จบสิ้นไปแล้ว ไม่ได้หรอกนะคะ ดังนั้น จึงไม่ควรทำจิตให้เศร้าหมอง เมื่อคิดว่า ต้องการจะรักษาศีล 5 ให้ได้ ก็เริ่มต้นทำนับแต่นาทีนี้เป็นต้นไป ให้ตั้งจิตคิดว่า ข้าพเจ้าขอรักษาศีล 5 นับแต่บัดนี้เป็นต้นไป จนตลอดชีวิต ขอยอมตายดีกว่าศีลขาด
    แต่ตั้งใจขออาราะนาบารมีพระพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้า ทุก ๆ พระองค์ พระธรรม และพระอริยสงฆเจ้าทั้งหลาย ครุบาอาจารย์ทั้งหลาย สืบ ๆ กันมา มีหลวงปู่ปาน และหลวงพ่อพระราชพรหมญาณ (หลวงพ่อฤาษีฯ) เป็นที่สุด ขอท่านช่วยสงเคราะห์ให้ลูกจงเป็นผู้มีสติ และปัญญา ในการที่จะรักษาศีลให้บริสุทธิ์ได้ ตลอดไป หากมีอกุศลกรรมใดผ่านแผ้วเข้ามา ขอท่านช่วยให้สติแก่ลูก ไม่ให้พลาดพลั้งอีกต่อไป

หากมีมโนมยิทธิ ก็จะดีมาก เพราะจะรับคำแนะนำจากท่านได้โดยตรง นะคะ
    ขอเป็นกำลังใจให้น้องเข้มแข็ง และตั้งต้นใหม่ นะคะ

5. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

เชิญแวะอ่านธรรมะของหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง ที่
    เฟสบุ๊ค ศูนย์พุทธศรัทธา
    และร่วมกันแบ่งปันธรรมะของหลวงพ่อฯ ไปยังกระดานของท่านเพื่อเป็นธรรมทาน

เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O:p
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O:p
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่www.tangnipparn.com<?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p></O:p>
    <O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

6. nutt_nst

nutt_nst เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009
    ผิดแล้วก็เริ่มใหม่ได้ครับ ไม่มีใครไม่เคยผิดศีลครับ คนที่ชาตินี้ไม่ผิดชาติที่แล้วเขาก็อาจผิด ถ้าย้อนมันไม่รู้จบครับ อย่าไปคิดเรื่องอดีต อย่าไปมองอนาคตให้มาก ให้อยู่กับปัจจุบัน ธรรมจะเห็นผลเร็วครับ

เอาใจช่วยครับ

7. RMX

RMX เป็นที่รู้จักกันดี

พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์สอนอย่างนี้

ละความชั่ว (รวมที่เคยทำแล้วด้วย)
    ทำความดี (สร้างสมความดีเพิ่มขึ้น)
    ทำจิตใจให้ผ่องใส (ไม่ตามนึกถึงความชั่ว ทำใจให้สบายๆ ทำแต่ความดี)

เดินตามรอยพระบาทขององค์ศาสดา
    ศึกษาตามแนวคำสอนของหลวงพ่อฤาษีฯ ไม่ช้าไม่นานจะเห็นผลด้วยตัวเองครับ

8. noawarat

สาธุ สาธุ ขออนุโมทนา เมื่อเป็นเช่นนี้ก็ถือว่า ดิฉันยังไม่ถึงขั้นผิดศีล ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ขอให้เจริญในธรรม ยิ่งๆขึ้นไป

9. noawarat

ค่ะ ขอบพระคุณ สำหรับกำลังใจทุกๆ ท่านที่ไม่เคยทอดทิ้งกัน ยามเมื่อทุกข์เมื่อไร ดิฉันจะนึกถึงพี่ๆทุกครั้ง และจะได้คำแนะนำที่ดีเสมอ มาไม่เคยผิดหวัง ดิฉันขออารธนาขอบารมีของ องค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าและสิ่งศักดิ์ทั้งหลายทั่งสากลโลกนี้ ช่วยปกปักรักษาพี่ทุกท่าน ให้มีความสุข ความเจริญ ในธรรมเข้าถึงนิพพานในปัจจุบัน สาธุ การฝึกมโนยิทธิ ดิฉันก็สนใจอยู่แต่ไม่รู้เขาฝึกกันอย่างไร เห็นบางท่านก็ว่าจะต้องไปฝึกกับอาจารย์ที่บ้านสายลม เป็นการยากสำหรับชีวิตรับจ้างอย่างดิฉัน ถ้าเป็นไปได้ดิฉันจะพยายามฝึกมโนยิทธิให้ได้ แต่ขอเวลาสักระยะ ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ ตอนนี้ดิฉันสบายใจแล้ว และจะขอตั้งหน้าตั้งตาประกอบกุศลกรรมดีต่อไปค่ะ

10. สะพานธรรม

สะพานธรรม สมาชิก

20 กุมภาพันธ์ 2011

โมทนา สาธุกับคำอรรถาธิบายของท่านค่ะ

สำหรับท่านเจ้าของกระทู้ เป็นกำลังใจให้นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 สิงหาคม 2011
  11. tuk_taar

tuk_taar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเป็นกำลังใจให้คุณnoawaratนะคะ ..ทุกข์คือสภาวะที่ทนได้ยาก แต่ทุกๆคนก็ต้องเจอมากมายหลายรูปแบบ ขอให้ผ่านพ้นไปโดยเร็ว พระพุทธองค์ทรงสอนให้เราอยู่กับปัจจุบันนะคะ สำคัญที่สุด อย่าไปใส่ใจอดีตที่ผ่านมา ..นะคะ สู้สู้

12. odanhi

odanhi เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2009
    เข้ามาให้กำลังใจคะ ทำทุกวันให้ดีที่สุด เรารู้ถูกผิด ดีแล้วคะที่ยังระลึกได้ ว่าทำแล้วจะผิดศีล 5 ก็เอาตัวออกมาและอยู่กับปัจจุบัน ^-^ มองชีวิตให้มีความสุขทุกอย่าง เกิดขึ้นและก็ดับไป

13. lowprofile

lowprofile เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2008
    อย่าทุกข์ใจกับอดีตที่แก้ไขอะไรไม่ได้เลยครับ
    กลับมาอยุ่กับปัจจุบัน ทำกุศลให้มากๆๆ
    เริ่มจาก ทาน ศีล และภวนา
    ใจเราหม่นหมองเพราะเหตุที่ทำผิด แม้แค่คิดก้อหม่นหมองแล้ว
    กลับมาอยุ่กับปัจุบัน หยุดคิดร้ายๆๆ คิดดีว่าเหตุการที่ผ่านมาเป็นครุ
    เราล้วนตายเกิดหลานร้อยภพชาติ การเปนปุถุชนทำผิดพลาดเปนเรื่องปกติ
    เพราะปุถุชนย่อมแหวกว่ายอยูกับกิเลสและตัณหาต่างๆ เหมือนเต่าว่ายในนำที่มีสายบัว
    ต้นไม้น้ำหนาแน่นย่อมกระทบกับสายบัวต้นไม้น้เนธรรมดา หากแต่เกิดแล้วใช้สติ
    อย่าโทษตนเอง ผู้อื่น ใช้ปํญญาพิจารณาให่เห็นคุณและโทษ ฝึกจิตให้เข้าใจ
    ว่าเหตุที่ก่อแค่คิดก้อนำทุกข์แก่ตน เปนอย่างน้อยแล้ว เราจักไม่ทำสิ่งนี้อีก
    หากมีใจคิดถึงก้อหยุดคิดเสีย กลับมาอยุ่กับตนเอง ลมหายใจของตน ดีที่สุดครับ
    สิ่งใดเกิดขึ้นแล้วสิ่งนั้นดีเสมอ --หากเราใช้ปํญญานำ
    ทุกข์หรือสุข อยุ่ไม่นานไม่ใช่ของจีรัง เรียนรุ้จากมันดีที่สุด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2011
  14. วงบุญพิเศษ

วงบุญพิเศษ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องรักๆ ใคร่ๆ มันเป็นสัญญากรรมต่อกันครับ

ถึงแม้จะฝืนใจยาก แต่ก็ยากพอสู้ครับ

อดีตที่ว่าพลาดนั้น แก้ไม่ได้ แต่ปัจจุบัน เริ่มต้นที่

1 อดีตที่ผิดพลาดลืมให้หมด

2 สิ่งที่เป็นบาปอกุศลทุกชนิดไม่คิดทำเพิ่มอีกเด็ดขาด

3 หมั่นนึกถึงบุญทุกบุญที่ได้กระทำมา

4 บุญทุกชนิด ทั้งทาน ศีล ภาวนา สั่งสมให้เข้มข้นทับทวี

5 ปฎิบัติธรรมให้เข้าถึงพระรัตนตรัยภายใน

15. vacuum000

vacuum000 สมาชิก

เข้ามาให้กำลังใจค่ะ ....

16. Reynolds

Reynolds เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010
    คุณผิดด้วยนะครับ มันจะส่งผลให้คุณไม่สบายใจ แต่ผิดแล้วแก้ไข ยังดีกว่าผิดแล้วผิดเล่า บางทีมันเป็นเวรกรรมเก่า เอาน่ะ แต่ให้จะต้องตกนรกกี่รอบ มันก็ไม่มีวันสาย ไม่มีคำว่าสาย อาจจะต้องใช้เวลา เราสามารถแก้ตัวแก้ไขได้เสมอล่ะ อย่าท้อในการทำความดี ผิดแล้วก็ให้เป็นบทเรียนนะครับ หากท้อ จงยกเรื่องขององคุลีมาล ขึ้นไว้ในใจนะครับ ยังมีคนที่ทำผิดอีกกว่าเราอีกเยอะ แล้วเค้าก็แก้ไข ธรรมะไม่มีคำว่าสาย มีแต่แก้ตัวแก้ไข แล้วก็รีบเดินเข้าไปในเส้นทางที่ถูกต้องนะครับ อย่าท้อ จะเป็นกำลังใจให้ครับ

17. ครูแดงน้อย

ครูแดงน้อย สมาชิกใหม่

9 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนา ด้วยคน นะค่ะ เราเองยิ่งมีความผิดมากกว่า และจะพยายามแก้ เช่นกัน

18. pawanakun

pawanakun เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2010
    ทุกสิ่งทุกอย่าง เกิดขึ้นตามเหตุ ตามปัจจัย ตราบได้ที่เรายังเป็นปุถุชนอยู่ ก็ย่อมมีวันที่จะพลั้งพลาดเสมอ สิ่งที่ที่ผ่านไปแล้ว ก็ให้แล้วกันไป ที่สำคัญตั้งใจใหม่ ที่จะไม่ล่วงศีลอีก
    ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ ขอให้มีจิตใจที่เข้มแข็ง ที่จะไม่ล่วงศีลอีกต่อไปค่ะ

:cool::cool::cool:

งานทำที่บ้าน รายได้พิเศษ | งานพิเศษ รายได้เสริม

19. phak

phak เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    Su..su..naka...pen..gam..lung..jai..hai..naka.

20. kengiiiii

kengiiiii สมาชิกใหม่

ให้อภัยตัวเองแล้วเริ่มใหม่ครับ โทษตัวเองไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้นมา อย่าคิดมากจนฟุ้งซ่านครับ มันจะทำให้มองไม่เห็นทางออก