โปรดช่วยคนทุกข์ใจกับการทำผิดศึลด้วยค่ะ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย noawarat, 5 สิงหาคม 2011.

1. noawarat

noawarat Active Member

3 กุมภาพันธ์ 2011
    ค่ะ ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งเข้ามา ดิฉันจะพยายามปฏิบัติไม่ให้ประพฤติตนออกนอกลู่นอกทางอีก เพราะดิฉันไม่อยากใช้คำว่า เป็นมนุษย์ย่อมมีการทำผิดพลาดกันได้ ทั้งๆที่รู้อยู่แก่ใจว่าสิ่งใดถูก สิ่งไหนผิด คนเราย่อมต้องเตือนตนเป็น อันดับแรกใช่ไหมค่ะ

2. mavie

mavie สมาชิก

ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ
    พยายามนำความคิดตนเองออกมาจากคนๆนั้นให้ได้
    ที่เร็วที่สุด คือหาสิ่งที่ดึงสมาธิของเราได้เร็วที่สุด
    ถ้าให้นั่งสมาธิตอนนี้อาจดึงกลับไม่ทัน
    ขอแนะนำให้คุณอยู่ให้ห่างจากคนๆนั้น พยายามอย่าไปเกี่ยวข้องใดๆกับคนนั้น
    และพร้อมกันนี้ แนะนำให้เล่นเกมคอมฯหรือเกมที่เราจะติดได้
    เช่นเกมที่ต้องใช้ความเร็วความว่องไว
    เช่นเกม Puzzle ประมาณนี้
    สักระยะนึง จนกระทั่งเราติดเกม เมื่อเราติดเกมแล้ว
    เราจะรู้สึกว่า เราไม่ได้คิดถึงคนนั้นเป็นช่วงเวลานึง
    เราจะภูมิใจว่า เราทำได้แล้ว
    ที่ต้องทำเช่นนี้ เพราะการที่คุณนึกถึงแต่คนนั้น
    นั่นคือ สัญญากรรมในอดีตที่ส่งผลมาในปัจจุบันให้คุณชดใช้
    หรือเป็นไปตามกรรมในอดีตที่ผ่านมา
    ต้องเอาตัวเองออกมาจากวงจรกรรมที่เราจะผิดศีล5ให้ได้
    มิเช่นนั้น คุณจะต้องชดใช้กรรมอย่างไม่จบสิ้น
    มิใช่ชดใช้กรรมเฉพาะที่คุณผิดศีล5ในครั้งนี้เท่านั้น
    แต่จะมีกรรมอื่นๆที่ตามมา หลังจากคุณผิดศีล5ในครั้งนี้
    เปรียบดังเช่นคุณเดินหลงทาง ก็หลงทางห่างจากศีลธรรมออกไปทุกที
    ยิ่งห่างก็ยิ่งผิดศีล ยิ่งผิดศีล ก็ยิ่งต้องชดใช้กรรมมากยิ่งขึ้น
    และคุณจะควบคุมตัวเองให้อยู่ในศีลไม่ได้อีก หลังจากที่คุณผิดศีลไปแล้ว
    คนที่ผิดศีลข้อ3 ผลกรรมที่ต้องชดใช้คืออะไร
    และผิดศีลอื่นๆอีกที่ต่อเนื่องตามมา ผลกรรมที่ต้องชดใช้คืออะไร น่ากลัวนะคะ
    ตัดกรรมให้ได้ตั้งแต่ตอนนี้ ค่อยๆ พยายาม คุณต้องทำได้
    คุณจะควบคุมสติ สมาธิของคุณได้

เมื่อคุณผ่านขั้นตอนนี้แล้ว จะมีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิต
    เทวดา มนุษย์ เพื่อนฝูง คนที่รู้จักคุณ จะสรรเสริญคุณ
    แต่ถ้าคุณผิดศีล ทุกอย่างจะเป็นตรงข้าม และชีวิตคุณจะตกต่ำ
    คนที่ไม่มีคุณธรรม ถึงแม้ดูภายนอกอาจดูดี แต่เมื่อเวลานั้นมาถึง
    ก็ทุกข์ระทมทุกๆด้านอย่างน่าอนาถใจ

หลังจากที่คุณติดเกม(ดึงใจตนเองออกมาจากคนนั้นได้แล้ว)
    อยากแนะนำให้คุณทำอะไรก็ได้ ที่เป็นการช่วยเหลือสังคม
    หรือช่วยเหลือคนอื่น ที่คุณเต็มใจ แต่ต้องไม่เกี่ยวข้องกับคนนั้นเด็ดขาด
    การช่วยเหลือผู้อื่นจะทำให้คุณมีความสุข
    ที่สูงกว่าและมากกว่า ความสุขที่บำรุงบำเรอตนเอง
    หลังจากนั้นระยะนึงคุณจะ มีความสุขโดยที่คุณไม่ต้องหวนคิดถึงคนนั้น
    นั่นคือ คุณไม่มีคนนั้น คุณก็มีความสุขได้

และในช่วงเวลานี้พร้อมกับการช่วยเหลือผู้อื่น แนะนำให้คุณฝึกสมาธิ
    ทำบุญสร้างกุศลบ่อยๆ การทำบุญสร้างกุศล ไม่จำเป็นต้องใช้ปัจจัยมากมาย
    คุณหาวิธีการทำบุญที่ใช้ปัจจัย(เท่าที่เราพอใจ) และได้ผลบุญสูงสุดและผลบุญมากๆได้
    หลังจาก ทำบุญทุกครั้ง แนะนำให้ไปอธิษฐานจิตในพระอุโบสถที่มี่พระประธาน ว่า
    ขอให้ความผูกพันใดๆก็ตามที่มีต่อชายคนนั้นจบสิ้นลง ณ บัดนี้ด้วยเทอญ สา.....ธุุ

ติดเกมดีกว่าติดอย่างอื่น แต่ติดอะไรก็ไม่ดี ค่อยๆถอนออกมาเมื่อเราพร้อม
    หรือติดอะไรที่ตัวและใจเราปลอดภัยที่สุด เป็นใช้ได้นะคะ
    ขอได้โปรดรับไว้พิจารณาด้วยนะคะ
    ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ

3. ประเสริฐ2522

ประเสริฐ2522 เป็นที่รู้จักกันดี

สังคมทุกวันนี้ มีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นทุกวัน แต่คุณยังดีที่สำนึกและกลับตัวทัน แต่จะมีซักกี่คนกันเล่าที่เป็นเหมือนคุณ ความเห็นแก่ตัวของคนมีเยอะขึ่น ขอให้ตัวเองได้ดั่งปรารถนาก็พอ โดยไม่คิดถึงคนอื่นที่ต้องทุกข์ทรมาณจากการกระทำของตัวเอง เป็นกำลังใจให้ครับ

4. ประเสริฐ2522

ประเสริฐ2522 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอน้อมนำเอาคำสอนของท่าน ว.วชิรเมธี (W.Vajiramedhi) มาเผยแพร่นะครับ
    "ผู้ใด ต้องการสุขเพื่อตน ด้วยการก่อทุกข์แก่ผู้อื่น, ผู้นั้น ชื่อว่า พัวพันไปด้วยเวร ย่อมไม่พ้นจากเวร." ครับ

5. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

มันยังเป็นแค่มโนกรรมครับ ผิดก็แค่คิด ผลก็คือ คนอื่นก็คิดไม่ดีกับเรา

จิตมีลักษณะคิด ถ้ามันคิดชั่วร้าย ก็ใช้วิปัสนาเข้าช่วย อสุภกรรมฐาน แค่นี้ก็ละจากเขาได้ครับ เพราะทำเรื่อยๆจะอบรมจิตใจตัวเอง ให้มองเห็นเขาเป็นซากศพ เราก็หมดรักแล้วครับ

สู้ต่อไปครับ

6. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"ผมเข้ามาอ่านกระทู้นี้ได้เห็นการตอบกระทู้ของสมาชิกทุกท่านแล้วมีความรู้สึกชื่นใจมากครับคือผมไม่เห็นความคิดเห็นใด?ที่ส่อเจตนาซ้ำเติมเจ้าของกระทู้เลย ทุกความคิดเห็นมีคุณค่ามากครับ ขออนุโมทนาสาธุการด้วยครับ"

ไฟล์ที่แนบมา:

7. ambro

ambro Active Member

8 มิถุนายน 2008
    สิ่งใดในชีวิตคนเรา ผ่านมาแล้วก็ผ่านไป จะดีเลวร้ายเพียงใด ถึงเวลาก็ต้องไป (เพลงเบิร์ด)
    ไม่มีใครในโลกนี้ที่ไม่เคยทำผิดหรอกครับ เมื่อมีสติรู้ ได้ ว่าถูกผิด ถือว่าสุดยอดยิ่งว่า อีกหลายๆคนที่ยังหลงผิด กระทำซ้ำแล้ว ซ้ำเล่า สู้ๆ ครับ อย่าทำลายตนเองด้วยความเศร้าหมอง หันมองซ้ายมองขวา มองโลกกว้างๆ ครับ ไ่ม่มีใครในโลกนี้ที่ไม่ทุกข์

8. Bill PEA31

Bill PEA31 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    ผลนี้ ย่อมเกิดจากเหตุ
    แต่เราไม่ทราบเหตุแห่งผลนี้
    กรรรมผูกพันคนทั้ง3ไว้
    ให้ต้องทน และทุกข์ ในสิ่งที่เคยก่อไว้
    อยู่ที่ว่าเราอยากตัดกรรมนั้นหรือไม่
    หากไม่ ผลจะยังส่งต่อ โดยทั้ง3คนเปลี่ยนบทบาทในชาติต่อไป
    ทนเจ็บ ทนปวดไม่จบสิ้น ถึงเราได้เค้ามาแล้วจะมีความสุขหรือ
    วิธีตัดกรรมมี แต่คุณทำได้หรือ
    กรรมๆๆๆๆๆๆ

9. No matter what

No matter what สมาชิก

สู้ ๆนะคะ คุณแมนมากที่กล้าออกมายอมรับ ผู้ชายบางคนยังสู้ไม่ได้เลยค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

10. Senseless guy

Senseless guy เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2010
    ทำเหตุปัจจุบันให้ดีอยู่ในศีลในธรรม ผลในอนาคตมาจากเหตุปัจจุบัน......อีก1กำลังใจจ๊ะ

11. @^น้ำใส^@

@^น้ำใส^@ เป็นที่รู้จักกันดี

ผิดแล้วแก้ไขนะคะ ไม่ต้องนึกถึงอดีต แต่ทำปัจจุบันให้ดี รักษา ศีล สมาธิ ปัญญา ให้ได้นะคะ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

เข้าใจว่ายาก แต่ก็ต้องสู้นะคะ สู้กับกิเลสภายในใจ แล้วเราจะถึงซึ่งความสงบสุขที่แท้จริง ^__^

12. มุฑิตา

มุฑิตา สมาชิก

เป็นกำลังใจให้นะครับ และอนุโมทนาในความดีที่ตั้งใจจะทำต่อจากนี้ ผ่านมาแล้วให้ผ่านไปครับแก้ไขอะไรไม่ได้ที่ทำได้คือปัจจุบันครับ

13. ket1973

ket1973 สมาชิกใหม่

31 กรกฎาคม 2011
    คุณมีหิริโอตับปะ สิ่งใดล่วงผ่านมาแล้วอย่านำมาคิดให้ใจหม่นหมองเลยค่ะ

14. Benevolent

Benevolent สมาชิกใหม่

29 กรกฎาคม 2011
    Fighting na ka. I know you can do it!!

15. singhol

singhol เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2009
    เป็นกำลังใจให้ครับ...ใครๆก็เคยทำผิดกันทั้งนั้นแหละ..สู้ๆ

16. ทิพย์พิมล

ทิพย์พิมล เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตอนที่คุณทำ..ทำไมคุณถึงไม่คิดถึงสิ่งที่จะเกิดขึ้น แต่ตอนนี้คุณคิดได้แล้วจิตใจคุณเป็นอย่างไรบ้าง...แล้วคิดบ้างมั้ยคนที่ถูกคุณกระทำเค้าจะรู้สึกหนักกว่าคุณแค่ไหน............
    ไม่ได้เข้ามาเพื่อซ้ำเติมอดีตของคุณ แต่อยากมาเตือนสติว่าสิ่งใดที่คุณพลาดทำมันลงไปแล้วอย่าได้ทำผิดซำซากอีก...

17. ความสงบ

ความสงบ เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    มาเป็นกำลังใจให้คะ่...อยู่กับปัจจุบันคะ่......

18. tikking

tikking เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยค่ะที่คุณกลับตัวทัน ถึงแม้ว่าเขาทั้ง 2 จะทะเลาะกันแต่อีกไม่นานเขาจะคืนดีกันเองเพราะเขาเป็นสามีภรรยากัน ย่อมให้อภัยกันได้เสมอ คุณทำถูกแล้วที่ถอยห่างออกมาจากวังวนตรงนั้น เพราะถ้าคุณยังอยู่ในวังวนนั้นถึงแม้คุณจะได้เขามาแต่ตัว แต่เวรกรรมที่คุณทำกับภรรยาและลูกของเขาจะตามคุณไปตลอดเวลา และยิ่งทำให้คุณดิ่งลงสู่ทางต่ำมากยิ่งขึ้น ไม่มีใครที่ได้ดีเพราะทำร้ายคนอื่นหรอกค่ะ ตอนนี้สัญญากรรมทำหน้าที่ของเขาแต่เรามีศีล และสติจึงตัดกรรมนั้นได้ ยินดีด้วยค่ะ

19. จอมพิโรธ

จอมพิโรธ สมาชิกใหม่

ยังไงก็ผิดศีลข้อง3ค่ะแต่อะไรที่มันผิดไปแล้วก็แก้ไขอะไรไม่ได้เราก็ต้องเริ่มต้นใหม่และเดินหน้าต่อไปค่ะอย่าไปยึดติด

20. ทิพย์ปทุโม

ทิพย์ปทุโม เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    [FONT=Verdana, sans-serif]เรื่องความรักที่อิงความใคร่ ใคร ๆ ก็เคยเจอกันทั้งนั้น อยู่ที่เหตุปัจจัยจะทำให้
    มันไปจบลงที่ตรงไหน ของตัวเองก็เคยเจอเรื่องแบบนี้ มันก็เถียงกันระหว่าง
    ผู้ที่อยู่ในตัวเรานี่แหละ อีกใจบอกคนนี้ชัวร์ อีกใจบอกอย่างไปยุ่ง เถียงกัน
    ไปมา ยิ่งเข้าใกล้ฝ่ายตรงข้าม อีกใจยิ่งไม่ยอมให้เราไปวุ่นวายให้อยู่ห่าง
    [/FONT].[FONT=Verdana, sans-serif][/FONT]
    .
    [FONT=Verdana, sans-serif]ให้ไปไกล ๆ จนเกิดอาการปั่นป่วนร้อน ๆ หนาว ๆ เหมือนมีอะไรมาควบ
    คุมบัญชาการกดเอาไว้ ไม่รู้ว่าเผลอไล่เขาไปไกล ๆ เมื่อไหร่ พอเขาหายไป
    อาการต่อสู้กันในตัวเราก็พลอยหายไปด้วย
    [/FONT] [FONT=Verdana, sans-serif]ตอนนี้มีความสุขกับลมหายใจของตนเองอย่างมาก และรู้ว่าการไม่เอาตัวไป
    พัวพันเรื่องอย่างนั้นมีความสุขยิ่งกว่า ถ้าพลาดติดบ่วง คงไม่ได้พบความสุข
    ใจอย่างทุกวันนี้แน่นอน ขอบคุณใครสักคนที่ช่วยเราไว้
    [/FONT] [FONT=Verdana, sans-serif]

แนะนำ จขกท
    [/FONT]. [FONT=Verdana, sans-serif]รักษาศีล [/FONT]5 [FONT=Verdana, sans-serif]กรรมบถ [/FONT]10 [FONT=Verdana, sans-serif]เดินตามทางมรรคมีองค์ [/FONT]8
    [FONT=Verdana, sans-serif]ไหว้พระสวดมนต์ ต่อด้วยการนั่งดูลมหายใจของตนเองทุกวัน วันหยุดงาน
    เสาร์อาทิตย์ เข้าวัดถืออุโบสถศีล สักคืนหนึ่งตามเหตุปัจจัยที่พอทำได้
    แนะนำวัดสังฆทาน เพราะมีจัดกิจกรรมนี้ทุกวัน เอาใจเรามาอยู่กับกายเรานี่
    แหละ จะไปอยู่กับกายคนอื่น ให้ต้องร้องไห้ ทุกข์ระทมใจ ทำไม
    [/FONT]

สัปดาห์นี้วันแม่ พาแม่ไปทำบุญไปกินข้าว ให้แม่มีความสุขใจตอนที่ยังมีชีวิตอยู่กันคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2011