โมทนาบาป

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย raming2555, 14 กุมภาพันธ์ 2013.

1. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญ ทุกคนรู้...แล้วรู้ไหมว่า โมทนาบาป ผลมันจะเป็นอย่างไร...
    ประมาณปี 2520 ในวัยเด็กของข้าพเจ้า พี่ชายที่อายุห่างกัน 6 ปี หลังจากผ่านเรื่องราว ตีไก่ ตกปลา ยิงนก มาแล้ว ก็เกิดนึกอยากจะช่วยเหลือไก่ที่ได้รับบาดเจ็บหรือเจ็บป่วยขึ้นมาบ้าง ดั่งโจรคิดกลับใจ... พี่ชายข้าพเจ้าได้ไก่ชนมาตัวหนึ่ง ที่หัวเข่ามันเป็นปะหลวด ซึ่งปกติปะหลวดจะเป็นที่อุ้งตีนไก่ จะเป็นไตแข็งๆ เวลาเดินจะเจ็บ ถ้าเป็นไก่ชนก็จะเสียไก่เพราะไม่สามารถตีได้ เนื่องจากเวลากระโดดเหยียบพื้นแล้วจะเจ็บมาก คงจะเหมือนคนเป็นตาปลา แต่ไก่ตัวนี้เป็นที่หัวเข่าทั้งสองข้าง และคงมีความพยายามจะรักษามันมาบ้างแล้ว มาถึงมือพี่ชายข้าพเจ้า มันจึงพอเดินได้แต่เจ็บต้องทรุดลงนอนกับพื้น แผลที่หัวเข่าสองข้างเริ่มกินลึกเข้าไปในขา พี่ชายชวนข้าพเจ้าไปช่วยกัน เอาไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ล้างแผล แล้วเอาผงวิเศษตราร่มชูชีพโรย ผ่านไป2วันแล้วอาการไม่ดีขึ้น พี่ชายข้าพเจ้าบอกว่า แผลแบบนี้ต้องเอากะปิอุด เพราะว่าความเค็มของกะปิจะไปช่วยฆ่าเชื้อ ข้าพเจ้าไม่แน่ใจนักแต่ก็ไม่มีข้อมูลที่จะโต้เถียง จึงต้องคล้อยตามไปด้วย หลังจากใส่กะปิเข้าไปที่แผลตรงหัวเข่าทั้งสองข้างและพันผ้าไว้ ไก่เหมือนจะมีอาการเจ็บ(ความโง่เขลาทำให้คิดว่ายาเริ่มจะออกฤทธิ์) เช้าวันรุ่งขึ้นเราเห็นไก่เดินไม่ได้ ข้อเข่าบวมเป่ง พี่ชายจึงรีบเอาผ้าพันออกแล้วล้างแผลใหม่ ให้กินพาราเซตตามอลไปครึ่งเม็ดและยาแก้อักเสบเตตร้า แบ่งครึ่งแคปซูลละลายน้ำกรอกปาก (เพราะคิดว่าไก่ก็คงให้ยาในปริมาณเท่ากับเด็ก) จากนั้นเอาครีม(อะไรก็ไม่รู้)ที่เชื่อว่าใช้ฆ่าเชื้อและลดอาการอักเสบได้มาบีบใส่แผลให้ พันผ้าหลวมๆเพราะว่าเข่าของไก่นั้นบวมมากแล้ว เช้าวันต่อมา ไก่ก็ตัวแข็งตายอยู่ในกรง.....ข้าพเจ้าก็ไปอยู่ช่วยฝัง
    พฤษภาคม 2530 ที่โบสถ์วัดท่าซุง ข้าพเจ้าใส่รองเท้าเดินเข้าไป เพียงก้าวแรกหัวเข่าก็เสียวแปล็บขึ้นมา จึงถอยหลังออกจากโบสถ์ และทราบต่อมาว่ามีพระอรหันต์มาละสังขารที่บริเวณนี้ 7 รูป จึงไม่ควรใส่รองเท้าเข้ามา ไม่นานนักหัวเข่าก็เริ่มปวดและบวม แต่เป็นเพียงข้างใดข้างหนึ่ง และมันก็เป็นเวลาเดียวกันกับที่พี่ชายข้าพเจ้าก็ปวดหัวเข่าเช่นกัน เราปวดมาก ปวดจนนอนไม่หลับ เวลาขึ้นบันไดแต่ละขั้นมันทรมานมาก ยิ่งเวลาขึ้นรถเมล์ไปเรียน ต้องวิ่ง รีบก้าว คนหลังดัน มันปวดจนน้ำตาเล็ด เป็นสัก 3-4 วันก็หาย ผ่านไป 3-4 เดือนก็เป็นใหม่ บางครั้งก็เข่าขวา บางครั้งก็เข่าซ้าย บางครั้งข้างขวาหาย ข้างซ้ายเป็นต่อ ในจำนวนพี่น้องทั้งหมด 9 คน มีเพียงข้าพเจ้าและพี่ชายคนนี้เท่านั้นที่เกิดอาการนี้...
    ครั้งหนึ่งที่หลวงพ่อฤษีจัดให้มีการถวายสังฆทานแล้วมีรวงข้าวอยู่ในถังเพื่ออุทิศให้กับไก่ ซึ่งหลวงพ่อเล่าว่าไก่เป็นสัตว์ที่อาฆาตแรงกว่าสัตว์ชนิดอื่นๆ ข้าพเจ้าและพี่ชายก็มีโอกาสได้ถวายสังฆทานเช่นกัน ที่จริงแล้ว คนเรานั้นก็ไม่ควรงมงายอยู่กับเวรกับกรรมมากเกินไปนัก เจ็บป่วยก็ไปหาหมอรักษา ข้าพเจ้าก็ไปโรงพยาบาลเอกชนที่ชื่อว่าดีมาก ได้พบอาจารย์หมอที่เชี่ยวชาญด้านกระดูก ท่านได้กรุณาตรวจให้แล้วบอกว่า สงสัยจะกรรมเก่า ข้าพเจ้าก็สงสัยว่ามาหาหมอที่โรงพยาบาล ไม่ได้มาสำนักทรงหรือมาหาหมอดู ไม่ควรจะตอบข้าพเจ้าเช่นนั้น เมื่อเปลี่ยนหมอ ได้ทำการเจาะเลือด ซึ่งหมอบอกก่อนแล้วว่าไม่ใช่อาการของเก๊าซ์แท้หรือเก๊าซ์เทียม ผลเลือดออกมาระบุเพียงว่า เม็ดเลือดขาวทำหน้าที่ดีเกินไปจนมองเห็นเนื้อเยื่อที่ทำงานหนักบริเวณข้อว่าเป็นเชื้อโรคจึงเข้าทำลาย ทำให้เกิดการอักเสบ เป็นโรคเกี่ยวกับข้อ แต่จัดอยู่ในหมวดอื่นๆ และไม่รู้สาเหตุของโรค
    พี่ชายข้าพเจ้าคงยังเจ็บปวดกับโรคข้อเข่านี้ ข้าพเจ้าเอง ผู้โมทนาบาป ก็คงได้รับมาเกือบเท่ากับผู้กระทำ ขณะที่กำลังพิมพ์อยู่นี้ ก็ยังปวดเข่าซ้าย ปวดทรมานมาก มันเหมือนจะบีบให้ข้าพเจ้าต้องเล่าเรื่องนี้ เพื่อเป็นเครื่องเตือนใจ ให้กับอีกหลายๆคนที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ ไปโมทนาบาป ให้ได้ทราบ ข้าพเจ้ายังดีอยู่สักหน่อยหนึ่ง ที่ได้พบโดยบังเอิญว่าหากกินยาคลายกล้ามเนื้อแล้วจะช่วยให้อาการอักเสบและบวมนี้หายไป ทั้งที่มันไม่น่าจะเกี่ยวกัน สุดท้ายนี้ จึงขอเตือนสติท่านทั้งหลาย ว่า การอนุโมทนาบุญ ย่อมได้บุญ แม้ไม่เท่าเทียมผู้ทำบุญ และการโมทนาบาป ก็ย่อมได้บาป แม้ไม่เท่ากับผู้กระทำบาป ขอท่านทั้งหลายจงระวังให้ดี...สวัสดี.
    หากเรื่องราวที่ข้าพเจ้าได้เล่าไว้นี้จะพอมีประโยชน์ต่อพุทธศาสนิกชนแต่เพียงใด ขอผลบุญนี้จงบังเกิดแก่ไก่ตัวที่พี่ชายข้าพเจ้าได้ทดลองรักษาและตายไปในที่สุดนั้น ให้ได้พ้นทุกข์และถึงความสุข ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด...

2. ปานโสม

ปานโสม เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2005
    ขอ ให้หายเจ็บและปวดในเร็ววันค่ะ
    และขออนุโมทนา ในกุศลจิต
    ที่ตั้งใจแบ่งแยก ผลแห่งการอนุโมทนา

ใจเป็นใหญ่จิตเป็นประธาน สาธุค่ะ

3. raming2555

ขอบคุณครับ ไปเช็คที่รพ.วิชัยยุทธ กับ รพ.กรุงเทพฯแล้วก็ยืนยันผลเหมือนกันว่าไม่ใช่ทั้งรูมาติกและรูมาตอยด์ ผลของเลือดอยู่ในเกณฑ์ปกติทุกประการ มีใบรับรองผลเลือด แต่ระบุว่าเป็น ANA อาการป่วยอยู่ในกลุ่ม sle จัดอยู่ในหมวดอื่นๆหมอเคยให้ยามารับประทานและบอกว่า บรรเทาได้ แต่รักษาไม่หาย เป็นยาเม็ดสีส้มๆจากต่างประเทศ เมื่อกินไปเกินกว่า2ปีจะทำให้สายตาเสื่อมคือจะเริ่มมองอะไรไม่ค่อยเห็นให้มาตรวจสายตา(โรคข้อไม่หายยังเพิ่มโรคตาอีกแล้วจะกินไปทำไมล่ะ?)และมีสเตรียรอยด์มาให้กินหมอบอกว่าถ้าปวดจริงๆค่อยกินและย้ำว่ายาหมดแล้วอย่ากิน(ก็หมดแล้วจะกินได้ยังไง?งงเหมือนกัน) ในจำนวน4ข้อที่ระบุมาผมมีอาการตามข้อ3อย่างเดียวเลยครับ เคยไปหาหลวงพ่อลออ วัดหนองหลวง ท่านรักษาได้ทั้งมะเร็งและเอดส์ ท่านว่าเป็นที่ระบบเลือดไม่ดี แต่ก็ไม่ยอมรักษาให้ ท่านว่าให้มันมีอะไรปวดๆบ้างเถอะ แต่เวลาปวดมากนั้นถ้ายืนอยู่ก็นั่งลำบาก ถ้านั่งอยู่แล้วจะยืนก็เจ็บปวดมาก ปะคบร้อน-เย็น หรือยาแก้ปวดทุกอย่างลองมาหมดแล้ว มีสเตรียรอยด์ที่กินแล้วหายแต่ก็ไม่กินด้วยอันตราย ทุกวันนี้ได้ไดโคฟิแนคกินแล้วจะหายได้ แต่ก็ยังกำเริบได้อีก และที่แปลกคือ มันเป็นเฉพาะที่หัวเข่า ทั้งสองข้างเท่านั้น และไม่เคยเป็นพร้อมกันสองข้าง คงเพราะแค่โมทนามั๊ง ถ้าลงมือทำเองป่านนี้จะเป็นยังไงก็ไม่รู้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2013
  4. นิพ_พาน

นิพ_พาน เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2009
    ลองทำสังฆทาน ที่มีพระ 1 องค์ ให้ไก่ตัวนั้นไปซิคะ ถ้าจะให้ดี ไปทำกับพระอริยสงฆ์เจ้าเลย น่าจะพอช่วยคุณบรรเทาโรคหัวเข่าได้นะคะ ขอให้หายป่วยไวๆๆค่ะ

5. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ลองดูสาเหตุและการรักษาดูแลที่นี่ครับ...(อาจloadช้า แต่ข้อมูลดีมาก...)..

วิธีป้องกันปวดเข่า+เจ็บเข่า+เข่าเสื่อม | บ้านหมอ (สุขภาพ + ภาษาอังกฤษ)

น่าจะไปหาหมอกระดูก-(Or·tho·pe·dics )-ให้ตรวจดูด้วยนะครับ...เผื่อพบสาเหตุ..และการรักษาที่ตรงจุด

ขอให้หายขาดไวๆครับ

6. yo09()

yo09() เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2012
    ขอขอบพระคุณที่ท่านนำเรื่องนี้มาเล่า เพื่อเป็นเครื่องเตือนใจให้กับเพื่อนมนุษย์
    ที่จริงแล้ว อันความแก่ ความเจ็บ ความตายนั้น ไม่ใช่เรื่องที่น่ากลัวอะไร
    หากแต่สิ่งเหล่านี้ คือครูที่วิเศษ ที่สอนเรื่องชีวิต ให้เราได้รู้ได้เห็นตามความเป็นจริง
    ของขันธ์ ๕ ว่าแท้แล้วขันธ์ ๕ ไม่ใช่สิ่งที่น่ารัก น่ายึดถือเลย

ผู้ใดเข้าใจ ทุกข์ในใจของผู้นั้นก็จะคลาย

" นิพพานชาตินี้กันเถอะ "

7. mahamettayai

mahamettayai เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อนุโมทนากับคุณ raming2555 ที่นำประสบการณ์ของตนเอง
    มาเล่าไว้เป็นธรรมทาน ขอบุญกุศลนี้ส่งผลให้เจ้ากรรมนายเวร
    อโหสิกรรมโดยไวนะคะ

8. Kanyanat

Kanyanat เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยคนนะคะ
    ตัวของหนูเองก็เคยทำกรรมกับไก่มาก่อน
    ด้วยความที่เด็ก และรู้เท่าไม่ถึงการณ์
    ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ ขอให้อาการปวดเข่าหายไวๆนะคะ

9. Nirvana #J

Nirvana #J สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอโมทนาบุญ สำหรับเรื่องราวที่เล่าไว้เป็นธรรมทานนะคะ
    และขอให้อาการดีขึ้นในเร็ววัน
    โมทนาบุญ สาธุ !!! >/\<

10. apichayo

apichayo เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2011
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ผมส่งข้อมูลสถานที่รักษา ให้ทราบทางพีเอ็มแล้ว
    (โรคใดที่เกิดจากกรรมก็ต้องรักษาด้วยบุญกุศล อุทิศส่วนบุญ)
    ขอให้โชคดีครับ..

11. raming2555

ได้รับแล้วครับผม ขอบคุณมากครับ...