โรคภัยไข้เจ็บ เป็นไม่หาย

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย thumachatshawan, 16 ธันวาคม 2010.

1. thumachatshawan

thumachatshawan เป็นที่รู้จักกันดี

มีโรคประจำตัวเกิดจากสาเหตุอะไรคะ :'(

รักษาไม่หายต้องกินยาคุมอย่างเดียว

ท่านผู้รู้ช่วยไขข้อ ข้องใจด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

2. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    น่าจะเกิดจากกรรมปาณาติปาตนะครับผมเองป่วยบ่อยมากเพราะเคยเบียดเบียนสัตว์มาก่อนลองทำบุญกับสิ่งมีชีวิตดูครับ ปล่อยปลา ไถ่ชีวิตโคกระบือ แล้วอธิษฐานบุญให้เจ้ากรรมนายเวรให้เขามาอนุโมทนา เพราะการอธิษฐานตอนทำบุญมีกำลังสูงครับ สิ่งที่ทำได้อีกทางคือเจริญธรรมข้อ โพฌงค์ 7 เป็นธรรมที่ทำให้หายป่วยได้ สาเหตุของอาการเจ็บป่วยมันเกิดจาก 4 อย่าง คือ กรรม จิต อุตุ อาหาร ลองหาดูครับว่าเกิดจากอะไร

3. naroksong

naroksong เป็นที่รู้จักกันดี

...ดูกรมาณพ บุคคลบางคนในโลกนี้ จะเป็นสตรีก็ตาม บุรุษก็ตาม เป็นผู้มีปกติเบียดเบียนสัตว์ด้วยฝ่ามือ หรือก้อนดิน หรือท่อนไม้ หรือศาสตรา เขาตายไป จะเข้าถึงอบาย ทุคติ วินิบาต นรก เพราะกรรมนั้น อันเขาให้พรั่งพร้อม สมาทานไว้อย่างนี้ หากตายไป ไม่เข้าถึงอบาย ทุคติ วินิบาต นรก ถ้ามาเป็นมนุษย์ เกิด ณ ที่ใดๆ ในภายหลัง จะเป็นคนมีโรคมาก ดูกรมาณพ ปฏิปทาเป็นไปเพื่อมีโรคมากนี้ คือ เป็นผู้มีปกติเบียดเบียนสัตว์ด้วยฝ่ามือ หรือ ก้อนดิน หรือท่อนไม้ หรือศาสตรา
    ดูกรมาณพ บุคคลบางคนในโลกนี้ จะเป็นสตรีก็ตาม บุรุษก็ตาม เป็นผู้มีปกติไม่เบียดเบียนสัตว์ด้วยฝ่ามือ หรือก้อนดิน หรือท่อนไม้ หรือศาสตรา เขาตายไป จะเข้าถึงสุคติโลกสวรรค์ เพราะกรรมนั้น อันเขาให้พรั่งพร้อม สมาทานไว้อย่างนี้ หากตายไปไม่เข้าถึงสุคติโลกสวรรค์ ถ้ามาเป็นมนุษย์เกิด ณ ที่ใดๆ ในภายหลัง จะเป็นคนมีโรค ดูกรมาณพ ปฏิปทาเป็นไปเพื่อมีโรคน้อย คือ เป็นผู้มีปกติไม่เบียดเบียนสัตว์ด้วยฝ่ามือ หรือก้อนดิน หรือท่อนไม้ หรือศาสตรา...

จาก จูฬกัมมวิภังคสูตร

4. thumachatshawan

thumachatshawan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะ

ขอบคุณทุกท่านที่ชี้แนะ และจะนำไปปฎิบัติ

อนุโมทนาบุญในการชี้แนะนี้ด้วยนะคะ สาธุ....