โอ้รัก - มนต์เสียงเพลง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย hotmax19, 26 กรกฎาคม 2013.

1. hotmax19

hotmax19 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ยังจำได้ไหมครับเมื่อปี พ.ศ. 2514 มีหนังอินโดนีเซีย เรื่อง“โอ้รัก” (Pengantin Remaja)
    นำแสดงโดย วิเดียวาตี กับ โซฟัน โซเฟียน ( Widyawati and Sophan Sophiaan) คนไทยต้องร้องไห้น้ำตาท่วมจอกันเพราะหนังเรื่องนี้
    เป็นความรักของหนุ่มสาวที่ถูกคุณพ่อฝ่ายหญิงกีดกัน ประมาณว่า " น้ำหน้าอย่างแกจะมีปัญญาเลี้ยงลูกสาวฉันได้อย่างไร " แต่แล้ว วันหนึ่ง คุณพ่อแทบกราบ ขอร้องให้พระเอกแต่งงานกับลูกสาวตน เพื่อมอบความสุขให้ลูกเป็นครั้งสุดท้าย เนื่องจากลูกป่วยและกำลังจะจากไปในอีกไม่กี่เดือนข้างหน้า ฉากนี้ สะกดจิตคนดูอย่างยิ่ง นางเอกไม่รู้เลยว่าตนกำลังจะตาย ใช้ชีวิตกับพระเอกที่บ้านบนเขาอย่างสดชื่นมาก มีฉากน่ารักตอนที่นางเอกขี่หลังเดินลงจากเนิน แล้วพระเอกก็แกล้งโยนโครมชนิดไม่กลัวเจ็บ ให้นางเอกแค้น แทบจะลุกมาเตะก้นพระเอก เป็นการหยอกล้อที่น่าเอ็นดูมากผิดกับหนังรักทั่วไป ธรรมชาติมาก แล้ววันหนึ่ง นางเอกตื่นขึ้นมาตอนเช้า หาพระเอกไม่พบ อ่านจดหมายที่พระเอกทิ้งไว้ คือว่า เขารักเธอมากจนยอมได้ทุกอย่าง แต่เขาทนเห็นคนรักจากไปต่อหน้าไม่ได้ ก็คล้ายๆกับฝ่ายชายก็จะไม่มีชีวิตอยู่เช่นกัน หนังจบที่ฉากนี้ พอนางเอกรู้ความจริงจากจดหมาย จากที่ยืนอยู่ชายระเบียงบ้านบนเขา ลมก็พัดกระดาษปลิว.....ตะโกนเรียกชื่อพระเอก เสียงมันก็เอคโค่.. สะท้อนกลับจากภูเขา โซฟี.....โซฟี...อยู่อย่างนั้น คนในโรงก็แทบขาดใจไปกับเสียงลากยาวเรียกชื่อพระเอก แล้วหนังก็ใจร้ายมาก จบแค่นั้นแหละ...

ข้อมูลของคุณ Tukta จากเวบ... ( :: THAI FILM FOUNDATION :: )

ทีนี้ก็มาถึงเพลงประกอบภาพยนตร์ที่ครูพยงค์ มุกดา ท่านนำทำนองจากในหนังมาใส่เนื้อร้องไทย ให้คุณธานินทร์ อินทรเทพ ขับร้องต้นฉบับ วันนี้ผมขออนุญาตนำเพลง“โอ้รัก” มาขับร้องเพื่อระลึกถึงความหลังกันนะครับ...

<p style="text-align: center;"><iframe src="http://www.youtube.com/embed/T43uXzToHHk?rel=0;autoplay=1&amp;loop=1&amp;playlist=T43uXzToHHk" frameborder="0" width="600" height="450"></iframe></p>
    โอ้รัก
    คำร้อง/ทำนอง : ครูพยงค์ มุกดา
    นักร้องต้นฉบับ : คุณธานินทร์ อินทรเทพ

ผู้ขับร้องเพลงนี้ : มนต์เสียงเพลง

โอ้ โอ รักเอย
    รสหวานใดเลยเทียบได้
    โลกปานสวรรค์อำไพ
    สุขใดไหนล้ำรำพัน

รักประหนึ่งน้ำทิพย์
    หยาดอมฤตชีวิตให้สุขเหมือนสวรรค์
    เทพเจ้าแห่งรักคอยชักฉุดความใฝ่ฝัน
    เหมือนความหวังอันสมปรารถนา

ความรัก ยิ่งใหญ่ กว่าใดทั้งมวล
    ต่างล้วนบูชา เรียกหา
    แต่รักให้มา แอบอิง

โอ้ โอ รักเรา
    รักนั้นจงเนาว์ แน่นิ่ง
    อยู่เป็นความแท้ ความจริง
    รักยิ่งตลอดไป

ความรัก ยิ่งใหญ่ กว่าใดทั้งมวล
    ต่างล้วนบูชา เรียกหา
    แต่รักให้มา แอบอิง

โอ้ โอ รักเอย
    ฮึม...............
    รักยิ่งตลอดไป...

ไฟล์ที่แนบมา:

2. hotmax19

ภาพพระเอกนางเอก( Widyawati and Sophan Sophiaan) อีกภาพครับ...

3. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    จำได้ว่าพี่ๆ พาไปดูที่ สุริยา เธียเตอร์ ย่านวงเวียนใหญ่
    แต่เด็กดูไม่รู้เรื่องหรอกครับ
    แต่คอยดูเรื่องควบ คือ โตรา โตรา โตร่า (เป็นหนังสงครามโลกครั้งที่2 ที่อ่าวเพิลอาเบิ้ล)
    แต่รู้ว่า พวกผู้ใหญ่ คุยเกี่ยวกับหนังเรื่องนี้มาก

ขอบคุณคุณแม๊ค ที่เอาประวัติเพลงมานำเสนอครับ

4. chakaj

chakaj เป็นที่รู้จักกันดี

มีอีกเพลงนึงครับที่จังหวะและทำนองเหมือนกับเพลงนี้ คือเพลง "โอ้ช้ำ"
    ครูพยงค์ มุกดา แต่งเอาไว้เหมือนกันแต่เนื้อเพลงไม่เหมือนกัน

คุณมนต์เสียงเพลงถ่ายทอดอารมณ์เพลงได้ไพเราะมากครับ....

5. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    เพราะมากครับพี่มนต์เสียงเพลง

ทำนองของเพลงนี้คุ้นมาก ๆ

เพิ่งได้ยินเนื้อไทยวันนี้เองครับ​

6. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ฮอทไม่ยอมตั้งเครื่องเสียงให้ใบบุญเลยน้อ อิอิ
    เลยอดฟังเพลงเพราะๆของพี่ฮอทเลยจ้า..ฮือๆๆๆ

7. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    เป็นเพลงที่ชอบมากครับ ขอบคุณที่ได้นำมาร้องให้ฟังอีกครั้งหนึ่งนะครับ

8. hotmax19

พ.ศ. 2514 ยังดีนะครับที่คุณอ๋องเกิดทัน หลายๆคนเกิดไม่ทันและอาจสับสนกับเพลงโอ้รัก ของวงดิอิมพอสซิเบิล...

9. hotmax19

ใช่ตรับคุณฉกาจ คุณรุ่งฤดีร้องแก้ด้วยเพลงโอ้ช้ำ ขอบตุณมากครับ...

10. hotmax19

คุณแมวสองจูบเกิดทันมั้ยครับ ขอบคุณมากนะครับ...

11. hotmax19

ทำไมน้าน้องใบบุญถึงดูยูทูปไม่ได้ แย่เลยครับ...

12. hotmax19

ขอบคุณมากครับคุณแซม เพลงเก่าเล่าใหม่ครับ...