ใครทำบุญมาบ้างครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Moderator6, 17 ธันวาคม 2013.

1. บันลือธรรม

บันลือธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    บุญที่ทำแต่ละปีมีดังนี้
    1.ตักบาตรพระตอนเช้าเกือบทุกวัน
    2.ทำบุญหล่อพระปีละ อย่างน้อย 3-4 ครั้ง
    3.ปฏิบัติธรรมเจริญสติแบบเคลื่อนไหว ตามแนวหลวงพ่อเทียน จิตตสุโภ
    4.ถวายสังฆทานปีละ 1-2 ครั้ง
    5.ปล่อยปลา กบ จากตลาดสดที่เค้าจะฆ่า เดือนละอย่างน้อย 1 ครั้งตลอด 2-3 ปีที่ผ่านมา
    6.ไถ่ชีวิตโค กระบือ อย่างน้อยปีละ 1 ครั้ง
    7. ทำบุญซื้อโลงศพ ผ้าขาวห่อศพ ปีละอย่างน้อย 1 ครั้ง
    8. ทำบุญฌาปนกิจศพไร้ญาติ ปีละอย่างน้อย 1 ครั้ง
    9. ทำบุญกฐิน ผ้าป่า ทุกปี
    10.บริจาคเงินเข้ามูลนิธิ world vision ทุกเดือน ๆ ละ 600 บาทช่วยการศึกษาเด็กยากไร้
    11.บริจาคช่วยเหลือผู้พิการปีละ 1200 บาท
    12.บริจาคช่วยมูลนิธิช่วยสุนัขที่เจ็บป่วย ปีละ 900 บาท
    13. ทำบุญถวายทุนการศึกษาแด่พระสงฆ์ สามเณร
    14. ทำบุญถวายหนังสือไตรปิฎก หนังสือธรรมแด่พระสงฆ์
    15. ร่วมบุญสร้างโรงเรียนปริยัติธรรม
    16. บุญอื่น ๆ เช่น บริจาคเงินช่วยผู้ประสบภัยต่าง ๆ ฯลฯ

อนุโมทนากับผู้ทำบุญทุกท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2014
  2. ชูนุ่น

ชูนุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2011
    สายลมฯได้ร่วมทำบุญช่วยเหลือแม่กับลูกซึ่งพิการ..ไม่มีสมองซีกขวา ตาบอด พูดไม่ได้ หูไม่ได้ยิน ไม่สามารถช่วยเหลือตัวเองได้ ครอบครัวฐานะยากจน? ต้องการความช่วยเหลือ..http://palungjit.org/threads/ขอความกรุณา-ช่วยเหลือแม่กับลูกซึ่งพิการท่านนี้ด้วยค่ะ.536374/

สายลมฯได้ช่วยไปไม่มาก..หากท่านใดเมตตาสงสารน้องแอม สามารถช่วยต่อชีวิตน้องได้นะคะ ขอบพระคุณทุกๆท่านมากค่ะ..

สายลมฯถือคติว่า.."คนเราไม่ควรติดอยู่แค่การกระทำ..เพื่อให้ตัวเองเป็นสุข
    แต่ว่าทำยังไงจะให้ผู้อื่นเป็นสุขได้
    คนที่คิดอย่างนี้ ก็จะกลายเป็น..คนที่มีความสุขกว้างออกไปด้วย"

3. tbravo

tbravo เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    วันอาทิตย์ที่๓๑ ส.ค.๕๗ ผมไปช่วยงานวัดท่าซุง(ซอยสายลม กรุงเทพฯ)
    ช่วยงานแบบกระแตพระโพธิสัตว์ครับ อย่างเต็มกำลัง เต็มความสามารถ
    ถวายสังฆทานชุดใหญ่ชุดละหนึ่งพันบาทหนึ่งชุด เลือกพระปางอุ้มบาตรองค์ใหญ่ ๑ องค์
    และทำบุญอื่นๆ อีกมากมาย ทาน ศีล ภาวนา ครบ FULL OPTION เต็มพิกัด ครับ

หลวงพี่ท่านเจ้าคุณอนันต์เจ้าอาวาสวัดท่าซุง ท่านยิ้มให้นานมาก และให้ศีลให้พรเยอะครับ มีความสุขกับงานบุญครับ

4. Moderator6

Moderator6 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด

แค่เข้ามาในกระทู้ก็รู้สึกได้ถึงพลังงานดีๆ แล้วครับ ขออนุโมทนากับทุกท่าน และชื่นใจที่ได้อ่านเสมอ

5. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2014
    ถือศีลที่วัดอัมพวัน 3 วัน โอนเงินไปช่วยคุณสุวรรณี ผิวเผือด 100 บาท กินเจ กลับมายังสวดมนต์ ไหว้พระ ปฎิบัติเหมือนเดิมครับ

6. marasri

marasri เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    สัปดาห์ก่อนร่วมกับเพื่อนๆ พาน้องที่ทำงานไปส่งโรงพยาบาลกลางดึก (พวกเราทำงานโชว์กลางคืนค่ะ) วิ่งซื้อยา ซื้อแพมเพอร์สให้ ผลัดกันอยู่เป็นเพื่อนน้อง และแจ้งทางบ้านเขาที่ต่างจังหวัดให้ทราบ เพราะน้องอยู่คนเดียวที่ กทม. ในโอกาสนี้ ได้มีโอกาสทำบุญให้กับห้องฉุกเฉินของ รพ. ด้วย ขอเชิญทุกท่านอนุโมทนาบุญด้วยกันนะคะ ขอให้มีสุขภาพร่างกายแข็งแรงและแวดล้อมด้วยกัลยาณมิตรค่ะ

7. น้องใหม่ 2008

น้องใหม่ 2008 เป็นที่รู้จักกันดี

5/10/57

1. สวดมนต์ เดินจงกรม แผ่เมตตา
    2. สมทบทุนชื้อเครื่องมือแพทย์ที่รพ.
    3. โอนเงินบูชาดวงแก้วกับคุณน้ำใสและโมทนาบุญกับทุกท่านที่ร่วมทำบุญในครั้งนี้ครับ

8. ฟูจิ0007

ฟูจิ0007 เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    วันนี้ไปปล่อยปลาไหลมา33ตัวคะ ร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะคะ

9. zaf

zaf เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    ช่วงนี้หน้ากฐิน ไม่มีโอกาสเดินทางไปร่วมงานเองได้แต่โอนปัจจัยไปร่วมบุญกฐินหลายๆวัดและถวายสังฆทาน มาร่วมอนุโมทนาบุญนะคะ

10. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    ครบรอบ 3 เดือนในการบริจาคโลหิตก่อน 1 วัน แวะไปไหว้พระวัดหัวลำโพง และทำบุญซื้อโลงศพกับผ้าขาวห่อศพ ก่อนจะไปบริจาคโลหิตที่สภากาชาดไทย มาช่วยกันบริจาคโลหิตเพื่อสร้างบุญทั้งกับตนเองและผู้อื่นกันนะคะ อนุโมทนา สาธุ กับผู้บริจาคโลหิตทุกท่านด้วยค่ะ

11. น้องใหม่ 2008

11/10/57
    1.บริจาคโลหิตที่รพ.
    2.บริจาคซื้ออุปกรณ์ที่ใช้ในธนาคารเลือดพร้อมอุทิศบุญให้วิญญาณทุกดวงในรพ.
    3.สวดมนต์ไหว้พระครับ

12. sassygile

sassygile เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2010
    1.ทำกับข้าวให้พ่อทานค่ะ คอยดูแลท่านตอนท่านปลดเกษียณ
    2.ชอบให้อาหารปลา เวลาไปริมน้ำจะซื้ออาหารปลามาให้ทั้งปลาและนกเสมอ
    3.รักษาศีลค่ะ เมื่อมีโอกาสที่จะละเมิดในศีล เลือกที่จะไม่ทำค่ะ
    4.ไตร่ตรองสภาพธรรมต่างๆ เย็น ร้อน อ่อน แข็ง
    5.ให้อภัย ละความโกรธเกรียจ ช่วยเหลือ
    6.เป็นอาสาสมัครช่วยเหลือสังคมในวันว่างๆ
    7.บุญด้านพระพุทธศาสนา มีโอกาสได้ทำก็ทำค่ะ ทำมาหลายอย่าง บรรยายไม่หมด
    8.เพิ่งไปทำกระเป๋าผ้าให้เด็กยากจน ที่มารักษาตัวที่โรงพยาบาลเด็ก
    9.กำลังไปทำไม้กวาดถวายวัดค่ะ พร้อมทำบุญกองกฐิน
    10.แผ่เมตตาค่ะ
    11.ปลูกผักแล้วแบ่งปันคนอื่นๆ ตลอดมาเรื่อยๆ ที่บ้านมีสวน ค่ะ ปลูกของกินทุกอย่าง ไม่ขาย แต่แจกฟรี
    12.ฟังธรรมเพื่อเจริญสติปัญญา

13. เปาชุนไหล

เปาชุนไหล เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    สาธุกับทุกท่านครับ

วันก่อนผมก็มีโอกาศดีได้ทำบุญเช่นกัน

ตอนผมนั่งทำงานอยู่ได้ยินเสียงตะกุกตะกัก กุกกั๊ก ๆ ตั้งแต่เช้า ใกล้ๆที่โต๊ะทำงาน
    แต่ก็ไม่ได้สงสัยอะไร พอบ่ายๆ ได้ยินอีก
    ก็ค้นหาสาเหตุของเสียงนั้น
    ปรากฏว่าพบหนูติดอยู่กับดาวดักหนูครับ
    คือที่ทำงานผมมีพี่คนหนึ่งเค้าเอากาวดักหนูมาวางไว้ในห้อง เป็นของเก็บของสโตร์
    สำรวจทั่วห้อง พบกาวใส่ลังกระดาษแบนๆประมาณ3 ลัง
    ตรงกลางลังจะเอาข้าวสารโรยล่อไว้
    ลังกาวอื่น ไม่มีหนู
    แต่มีแมลงสาบ และลูกตุ๊กแก ติดอยู่ ซึ่งตายแล้ว

ผมก็สงสารมันมาก ทั้งหน้า ทั้งหาง ทั้งขา แนบติดไปกับกาวนั้นอยู่นาน

พอได้การผมก็จัดการหอบลังทั้งสามนั้นไปแผนกช่างเพื่อไปขอน้ำมันก๊าช ,เบนซิน หรืออะไรที่มี
    เพื่อเอามาละลายกาวให้หนูหลุดไปได้

พี่ช่างก็ใจดีครับ
    แกเอาสายฉีดชำระมาต่อลงในถุังน้ำมันรถมอเตอร์ไซค์ เอาปลายอีกข้าง ลงในภาชนะรองน้ำมัน แล้วเป่าให้แรงดันในถึงดันน้ำมันออกมา

พอได้น้ำมันเบนซินมา
    ผมก็ค่อยๆราดไป กลัวไปโดนตาหนู
    หนูมันก็ช่วยตัวเองสุดๆ ดิ้นๆ จนใบหน้าและขาทั้งสี่หลุดจากกาวแล้ว
    แต่หางยังติดอยู่ มันก็วิ่ง ดิ้นรนเอาชีวิตรอดสุด ไม่มีการยอมแพ้

พอผมราดน้ำมันลงที่หางปุ๊ป กาวละลายปั๊ป หนูวิ่งพรวดไปอย่างอิสระเสรี

พอช่วยหนูคราวนี้ก็นึกถึงคราวก่อนที่ เคยไปทำงานร้านอาหาร
    ซึ่งร้านอาหารแทบทุกที่ก็ต้องมีที่ดักหนู
    ผมก็ขอพี่ เชฟว่าผมขอเอาไปปล่อยนะพี่
    แต่ด้วยสายตาของคนอื่นๆก็มักจะมองเราว่าทำตัวประหลาด ไปสงสารอะไรกับหนู
    ซึ่งผมรู้ได้ทันทีว่า ผมไม่เหมาะที่จะทำงานร้านอาหาร

ขออานิสงส์ที่ผมได้ปล่อยชีวิตสัตว์ให้เป็นอิสระ มีความสุขนั้น
    ขอให้ผมได้มีอิสระจากความทุกข์ คือความพ้นทุกข์ ด้วยเถิด

14. worldly

worldly เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งไปถวายผ้ากฐินมาครับ

วันที่ 26/10/2557

วัดป่าที่บ้านเกิดครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      212.5 KB
      เปิดดู:
      370
  15. น้องใหม่ 2008

ส่งเงินไปช่วยแล้วครับ

16. เปาชุนไหล

เปาชุนไหล เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2012
    เอาบุญมาฝากครับ
    ไปบริจาคเลือดมาวันนี้

ที่เห็นเสื้อเป็นรอยแดงๆนั่นรอยเลือดครับ พอพยาบาลดึงเข็มออกผมเอาแขนลง แต่รูเข็มที่เส้นเลือดยังไม่หดตัวเลือดก็เลยไหลย้อยมาตามศอก มาโดนเสื้อครับ

17. Nonkrab

Nonkrab สมาชิก

วันนี้ได้มีโอกาสกวาดลานวัดตรงกุฏิสงฆ์เจริญจิตใจมาครับที่วัดธรรมมงคล
    นำบุญมาให้กับกัลญาณมิตรทุกท่านครับ

18. ทองชมพู

ทองชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 25 มี.ค.2558 ทำบุญดังนี้
    1.โอนเงินร่วมผ้าป่าหล่อสมเด็จองค์ปฐมเนื้อเงิน หน้าตัก 9.9 นิ้ว ณ บ้านวิริยบารมี 100 บาท
    2.โอนเงินร่วมสร้างสะพานคอนกรีต 4*8 เมตร ณ สำนักสงฆ์ไฮโนนอุดม 100 บาท
    3.โอนเงินร่วมสร้างพระพุทธรูปทองคำ หน้าตัก 9 นิ้ว เพื่อประดิษฐานในมหาเจดีย์พระพุทธเจ้า 108 พระองค์ จ.เพชรบูรณ์ 50 บาท
    4.โอนตังค์ ร่วมสร้างพระจุฬามณี ณ วัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่ จ.ลำพูน 100 บาท
    5.โอนเงินร่วมซื้อที่ดินสร้างลานธรรม วัดป่าสติปัฏฐานญาณสัมปันโณ จ.นครปฐม 50 บาท
    6.โอนเงินร่วมสร้างหอปฏิบัติธรรมถาวร(เตโชวิปัสสนาสถาน) จ.สระบุรี 50 บาท
    7.โอนเงินร่วมปิดทองสมเด็จองค์ปฐมหน้าตัก 4 ศอก พระประธาน พระชำระหนี้สงฆ์ ณ สำนักสงฆ์สหกรณ์ 3 จ.เชียงใหม่ 50 บาท
    8.โอนเงินร่วมสร้างถนนเข้าลานพระพุทธมหาจักรพรรดิ วัดปากเหมือง จ.เชียงใหม่ 50 บาท
    9.โอนเงินรักษาพยาบาลหลวงพ่อทอง จันทสิริ เจ้าอาวาสวัดอโศการาม 50 บาท
    10.โอนเงินร่วมซื้อต้นโมก+กระถาง ถวายวัดธงหลวง จ.น่าน 50 บาท
    11.ปล่อยปลาดุก 8 ตัว

วันที่ 26 มี.ค. 2558
    1.โอนเงินร่วมทำบุญอิฐมอญก่อกำแพงอุโบสถและปูน วัดหนองเต่า จ.เชียงใหม่ 100 บาท
    2.โอนเงินร่วมบูรณะปฏิสังขรณ์พระวิหารวัดหาดนาค จ.เชียงใหม่ 50 บาท

ขอผลบุญทั้งหมดนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าและครอบครัวรวมถึงผู้ร่วมอนุโมทนากุศลร่วมกันนี้ ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากยังไม่ถึงพระนิพพานฉันท์ใด ขอคำว่าไม่มี ไม่ดี ไม่ได้ ไม่สบาย จงอย่าปรากฎกับข้าพเจ้าและครอบครัว และมีความคล่องตัว สมปราถนาทุกประการทั้งทางโลกและทางธรรมนับแต่บัดนี้เป็นต้นไปตราบเท่าเข้าสู่นิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเทอญ

19. งุ้งงิ้ง

งุ้งงิ้ง Active Member

ส่งหนังสือสวดมนต์ไปทำบุญแก่พระเพื่อนที่บวชอยู่ค่ะ
    บริจาคทาน5บ.ให้วณิพก
    แถมเงิน5บ.ให้คนขับสามล้อถีบ

20. บ้องแบ้ว

บ้องแบ้ว นางฟ้าผู้น่ารัก

กระทู้เรื่องเด่น:
    105
    วันนี้เริ่มแจกหนังสือสวดมนต์ให้พ่อค้าแม่ค้าที่ตลาดละค่ะ มีความสุขมากๆพี่ๆยิ้มแย้มแจ่มใส บางคนก้อชอบไปวัดปฏิบัติธรรม เราเพิ่งจะทราบวันนี้เอง ขออนุโมทนาบุญกับพี่ๆทุกคนค่ะ