ใครที่ชอบหนุมานแบบผม เชิญร่วมแจมกันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kiati_sak, 28 เมษายน 2010.

1. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณครับที่เอามาให้เพื่อนสมาชิกได้ชมกัน สวยมากๆเลย ผมชอบหนุมานตรงศิลปะการออกแบบ ลายเส้น ของแต่ละตนแต่ละอาจารย์ ยิ่งละเอียดมากผมว่ายิ่งสวยมากนะครับ ของผมก็มีเหรียญตะกั่ว หลังยันต์รูปพระเหมือนของคุณเลยครับ เก็บไว้เหมือนกัน แต่ผมบูชามาจากอาจารย์ตั้ว วัดซับลำไย ครับ แล้วจะเอามาให้ชมกันครับ

2. วชิรปราการ

วชิรปราการ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2009
    .................................................

นมัสการขอรับ

หลวงพ่อเกลี้ยงเป็นพระที่กระผมเคารพมาก

ท่านมีพระคุณกับกระผมอย่างที่สุด

เนื่องด้วยท่านเคยเป็นอุปัชฌาย์บวชให้กระผมถึง สองครั้ง

ที่บ้านจะเคารพท่านกันทุกคน

คุณพ่อเป็นเพื่อนรุ่นเดียวกันกับหลวงพ่อท่าน

ยามใดหากผมมีเวลา ก็จะหาโอกาสไปปรนนิบัติท่าน

นวดบ้าง (ซึ่งท่านจะชอบ) พอนวดแล้ว(ดึกๆหน่อย)ท่านก็จะมีเรื่องเล่า

ให้ฟังเสมอ

หลังๆไม่ค่อยอยากเข้าไปนัก เพราะเปลี่ยนไปมาก

ผู้คนที่คอยแสวงหาผลประโยชน์มากเหลือเกิน

สายตาคอยมองตาเป็นมัน ว่าใครจะเข้าใกล้ เข้าไปเพื่อจะไปขออะไรท่าน

เข้าใกล้ยากครับ ที่เข้าใกล้ยากเนี่ยไม่ใช่เข้าไปใกล้ๆไม่ได้

ขอเล่าย้อนสักนิด วัดนี้เป็นวัดเก่าแก่ อายุเป็นร้อยปี

หลวงพ่อเล่าวัดตอนที่ท่านปลุกหนุมานรุ่นแรก เสียงชะนี เสียงลิง

ร้องกันให้ทั่ววัด ทั้งที่ไม่เห็นตัว แม้แต่คนรุ่นเก่า ก็พูดตรงกัน

ตอนผมบวชท่านก็เมตตา และก็จัดเวรให้ไปช่วยดูแลที่วัดสาขาไกลๆ

แถวจันทบุรี

วันจะไป ท่านคงทราบอะไรดี(ด้วยฌาน) ท่านนำซองจดหมายสีชมพู

ก็คือซองที่ญาติโยมทั่วไปเขาใส่ปัจจัยมาให้นั่นหละครับ

มาใส่ให้ที่มือ กระผมน้อมนบไหว้ท่านแล้วกำไว้ ท่านก็ไม่ได้กล่าวอะไร

ปกติท่านจะเสียงเบามาก

พอเดินทางไป ก็เปิดซองดู ท่านมีปัจจัยมาให้ไว้ใช้จำนวนหนึ่ง

ถึงไม่มาก แต่ท่านก็ทราบดีว่า ตอนนั้นผมไม่มีปัจจัยติดตัวเลย

นี่ความหยั่งรู้ของท่าน และในซองก็ยังมีหนุมานรุ่นสองอีกหนึ่งองค์

ท่านก็คงรู้อีกเช่นกันว่าผมก็อยากได้

เรื่องของหนุมาน ท่านปลุกเสกในโบสถ์ มีฤทธิ์มาก

ทั้งตำรวจ ทั้งหนุ่มเล็กหนุ่มใหญ่ อยากได้ไว้ติดตัว

ท่านขอไว้ ห้ามผิดลูกผิดเมียใคร ห้ามต่อสู้กับตำรวจ(เด็ดขาด)

ถ้าตำรวจจะจับ ให้จับไป ถ้าสู้ ตายสถานเดียว ผมก็ไม่ทราบว่าเพราะอะไร

แล้วถ้าใครปฏิบัติตนไม่ดี หนุมานจะหายจากตัว

แล้วเชื่อมั้ยว่า หนุมานนั้น จะไปแปะอยู่กับผนังโบสถ์ด้านใน

แล้วท่านจะไปแกะเอามาเก็บ นี่คือประสบการณ์จริง

หลังจากสึกลาเพศแล้ว ผมก็คบกับแฟนคนหนึ่ง ช่วงนั้นไม่รู้ว่ามีบ่วงกรรมอันใด

ทำให้พูดจาไม่เข้าใจกัน ผมโมโหเลยเอาพวงกุญแจรถ(ซึ่งมีหนุมานคล้องอยู่)

ปาลงบนกระโปรงรถ แล้วกระเด็นกระดอนตกลงพื้น

พอหายโกรธ

เดินไปหยิบพวงกุญแจ

ปรากฏว่า กุญแจอยู่ครบ แต่หนุมานหาย

ท่านที่เคยมีรุ่นนี้จะทราบว่า ทำด้วยทองเหลือง แล้วเอาห่วงกุญแจซึ่งแข็งแรง

คล้องไว้กับแขนหนุมาน ไม่มีทางเป็นไปได้เลยที่จะหักหลุดหายแม้แต่น้อย

ผมหน้าเสีย

รู้ทันทีว่า ได้ปรามาสหลวงพ่อท่านอย่างแรง

หลายครั้งที่ผมรอดตาย แม้แต่ตอนขับรถจากศรีราชามาด้วยความเร็วสูง

ประมาณ 150 ได้ เมื่อถึงช่วงทางลงโค้งใกล้บางพระ

มีรถจากต่างจังหวัดซึ่งก็มักง่ายเหมือนเช่นเคย

กลับรถตรงนั้นทันที

ผมเบรคจนสุดตัว ที่จริงไม่น่ารอดได้เลยด้วยความเร็วขนาดนั้น

ทุกวันนี้รอยนี้น่าจะเหลือให้เห็นบ้าง

มีอีกหลายเรื่องซึ่งเป็นอิทธิปาฏิหาริย์จากหนุมานหลวงพ่อเกลี้ยง

หากมีโอกาสก็จะเล่าสู่กันฟัง

ทั้งบู๊ ไม่บู๊ มีครบ

แม่แต่เรื่องเจอผีในวัดเนิน หรือการหยิบของที่เขาเอามาปล่อย(บนโต๊ะหลวงพ่อ)

แล้วเจอดีก็มี

แล้วจะมาเล่าสู่กันฟังนะครับ(ถ้าชอบ)

วันนี้แค่นี้ก่อนครับ

อ้อ

ที่คอหลวงพ่อท่านเอียงแบบนั้น

เนื่องจากสมัยหนุ่มท่านเคยขึ้นไปช่วยทำหลังคาโบสถ์แล้วพลัดตกลงมาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      97.5 KB
      เปิดดู:
      3,572
  3. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ครับคุณ copper ไม่มีรูปให้ชมก็ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณที่ร่วมแจมกันครับ แต่ผมว่าเรื่องที่พระอาจารย์องค์ไหนเสกหนุมานแล้วจะมรณภาพ ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ครับ สมัยก่อนตอนคุณชินพร เอาหนุมานให้หลวงปู่แก้วเสก ท่านก็บอกว่าจะดูซิว่าหลวงปู่แก้วจะมรณภาพไหม ปรากฎว่าหลวงปู่แก้วอยู่เป็นร้อยปี

4. วชิรปราการ

วชิรปราการ เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2009
    ................

ถ้าจำไม่ผิด ผมเคยสักหนุมานกับ อ.ธรรมนูญ ที่ชลบุรี

ตอนนั้นสักเป็นน้ำมัน ท่านใช้เหมือนงากุดๆ จุ่มน้ำมันเขียนให้

บ้านท่านอยู่ ตรงบ้านพักเทศบาลเก่า

พอ อ.ท่านเขียนไปท่องไป

เราก็จะอ้วก ไม่รู้ทำไม เป็นอยู่อย่างนั้นพักนึง

ข้อห้ามคือ ไม่ให้รอดราวผ้านุ่ง แล้วอะไรอีกเนี่ยผมจำไม่ค่อยได้ครับ

และก็ไม่ทราบข่าวท่านอีกเลย หลังจากปี 2528

5. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ครับพี่ kiati sak เรื่องวิชาหนุมานครูแรง....แต่เรื่องมรณภาพ หลายรูปก็ตามอายุขัย ไม่ได้สร้างหนุมานแล้วมรณภาพเลย...

..เห็นพี่ๆหลายคนโชว์และแบ่งปันความรู้กัน...ชักอยากสะสมหนุมานซะแล้ว

...ตอนนี้สนใจ เหรียญหลวงพ่อแป๋วอยู่ครับ คงต้องหาเข้ารัง

...ไว้ซื้อกล้องแล้วจะแชร์รูปครับ:cool:

6. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    ถ้าหนุมานบ้านผมราชบุรี ก็ต้องยกให้กับ หลวงปู่หนู วัดทุ่งแหลม ยันต์ของท่านเป็นยันต์หนุมานเชิญธง เดียวผมจะถ่ายภาพเหรียญของท่านรุ่นที่ผมมีมาลงนะครับ ประสบการณ์ของท่านหลายปีมาแล้ว ก็เคยมีเด็กแกะระเบิดเล่นแล้วระเบิดทำงาน มีพวกสะเก็ดติดตัวเด็กแต่ไม่เข้าครับ ส่วนเหรียญรุ่นที่ผมมี เคยมีคนที่รู้จักกับพ่อ ห้อยเหรียญ รุ่นนี้เหรียญเดียว แล้วเดินข้ามถนน ถูกรถชนสลบไม่รู้สึกตัว แต่ไม่มีบาดแผลที่ตัวเลย ไปฟื้นอีกทีเมื่ออยู่ที่โรงพยาบาลครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2010
  7. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

โห....เยอะแยะ ไปหมด หนุมาน ห้ามคนปี เสือ บูชา เพราะชง อันนี้จริงมั้ยครับ

8. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    ประวัติ หลวงปู่หนูครับ
    ประวัติหลวงปู่หนู ฉินนะกาโม วัดทุ่งแหลม
    หลวงปู่ หนู ฉินนกาโม มีนามเดิมว่า หนู เจริญวิทยา เกิดเมื่อเดือนธันวาคม พ.ศ. ๒๔๓๘ ที่ หมู่ ๕ ต.หนองโพ อ.โพธาราม จ.ราชบุรี โยมบิดา ชื่อ นายฮง มารดาชื่อ นางบาง จบชั้นประถมปีที่ ๔ โรงเรียนวัดหนองโพ แล้วช่วยบิดา-มารดาทำงาน ทางบ้าน จากนั้นได้บวชเป็นสามเณร ณ วัดหนองโพ อ.โพธาราม จ.ราชบุรี ศึกษาพระปริยัติธรรมจนสอบได้ นักธรรมโท

ขณะบวชเป็นสามเณร ท่านได้สนใจศึกษาวิชาทางไสยศาสตร์และเวทมนตร์คาถาพุทธาคม ต่าง ๆ จึงไปเรียนกับ หลวงพ่อหลาบ วัดเนินตอ อ.ท่ามะกา จ.กาญจนบุรี จนเชี่ยวชาญ จากนั้นได้ไปเรียนกับ หลวงพ่อหลุง วัดทุ่งสมอ อีก ๓ ปี กระทั่งอายุครบบวชในปี พ.ศ. ๒๔๕๘ จึงทำการอุปสมบทที่ วัดใหม่เจริญผล โดยมี หลวงพ่อปลิว เป็นพระอุปัชฌาย์แล้วไปจำพรรษาที่สำนักสงฆ์วัดเขาคร้อ หนึ่งพรรษาจึงไปเรียนวิชาพุทธาคม และวิปัสสนากับ “หลวง พ่อโหน่ง วัดคลองมะดัน” จ.สุพรรณบุรี

จากนั้นได้ไปเรียนวิชากับ หลวงพ่อจันทร์ วัดบ้านยาง และหลวง พ่อแช่ม วัดตาก้อง จ.นครปฐม ซึ่งระหว่างเรียนวิชากับ “หลวงพ่อแช่ม” นั้นท่านได้พบกับศิษย์อีกคนหนึ่งของหลวงพ่อแช่มที่มาเรียนด้วย คือ หลวง พ่อเต๋ วัดสามง่าม จ.นครปฐม จากนั้นจึงไปจำพรรษาที่สำนักสงฆ์วัดเขาคร้อ จนคณะสงฆ์เห็นใน ศีลาจารวัตรของท่านเหมาะสมจึงนิมนต์ให้ท่านไปเป็นเจ้าอาวาสวัดกระต่ายเต้น อ.ท่ามะกา จ.กาญจนบุรี แต่อยู่ได้ไม่นานเกิดความเบื่อหน่ายกับการบริหารจัดการวัดร่วมกับกรรมการจึง ขอลาสิกขาออกไปใช้ชีวิตฆราวาสอยู่ที่ อ.เขาย้อย จ.เพชรบุรี ซึ่งระหว่างเป็นฆราวาสอยู่นั้นก็ยังคงปฏิบัติธรรมอย่างสม่ำเสมอ

ต่อมาเมื่อถึงวันที่ ๓๐ เมษายน ๒๕๐๒ ท่านได้ตัดสินใจอุปสมบทอีกครั้ง ณ วัดกุฎบางเค็ม อ.เขาย้อย จ.เพชรบุรี โดยมี พระครูเกษมสุตคุณ เป็นพระอุปัชฌาย์ พระมหาเปรย เป็นพระอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายาว่า “ฉินนกาโม” และไปจำพรรษาปฏิบัติธรรม ณ วัดไทยธรรมาราม อ.เมือง จ.สุราษฎร์ธานี ๕ พรรษาจึงกลับมาวัดกุฎบางเค็ม ชาวบ้านทุ่งแหลม เลื่อมใสในศีลาจารวัตรจึงนิมนต์ให้ไปจำพรรษาที่วัดทุ่งแหลม อ.สวนผึ้ง จ.ราชบุรี โดยได้ทำการพัฒนาวัดทุ่งแหลมจนเจริญก้าวหน้าเป็นลำดับมา

ระหว่างอยู่วัดทุ่งแหลมนี้เองมีประชาชนเลื่อมใสศรัทธาในตัวท่านมาก ท่านจึงได้สร้างมงคลวัตถุออกแจกจ่ายแก่ประชาชน และศิษยานุศิษย์มากมายหลายรุ่น ซึ่งก็มีประสบการณ์มากมาย จวบจนกระทั่งถึงวันที่ ๙ กันยายน พ.ศ. ๒๕๒๙ ท่านจึงละสังขารมรณภาพอย่างสงบ คงทิ้งไว้แต่อนุสรณ์แห่งความดีงามและมงคลวัตถุตลอดจนสังขารที่ไม่เน่าเปื่อย ซึ่งทางวัดได้ใส่หีบแก้วไว้ให้เป็นที่พึ่งทางใจแก่ศิษยานุศิษย์ผู้เลื่อมใส ศรัทธาต่อไป

9. หลวงจีน

หลวงจีน เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2009
    น่าสนใจมาก อยากหาบูชาไว้บ้าง

10. ณัชราชครู

ณัชราชครู เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาร่วมโชว์ค่ะ หนุมานของที่ร้านค่ะ

ขนาดไฟล์:
      157.1 KB
      เปิดดู:
      3,743
      ขนาดไฟล์:
      148.2 KB
      เปิดดู:
      304
      ขนาดไฟล์:
      209.4 KB
      เปิดดู:
      3,610
      ขนาดไฟล์:
      180.3 KB
      เปิดดู:
      310
  11. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเวลาไปไหน ทำอะไรต้องมีหนุมานติดตัวตลอด...เพราะผมสักไว้กลางหลังเลย 55

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2010
  12. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านสุขภาพ แข็งแรงดีครับ ผมผ่านไปชลบุรีเมื่อไหร่ ต้องแวะเข้าไปกราบ ท่านปู่พรหมเทพจอประกาศิต ท่านย่าเฒ่านันทมาตา และอ.ธรรมนูญ ทุกที ศิษย์ต้องมีครูครับ

13. kiati_sak

<LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>
    ขอบคุณท่านวชิรปราการครับที่ร่วมแจมเล่าประสบการณ์ต่างๆครับ อยากให้นำมาเล่าเพิ่มอีกครับ อยากฟังมากเลยครับ ส่วนหนุมานของหลวงปู่เกลี้ยงผมก็ยังพยายามหามาอยู่เพราะไม่มีของท่านเลย กำลังไปดูในเว็ปพระอยู่ครับ แล้วรูปที่นำมาโชว์เป็นของหลวงปู่หรือเปล่าครับ

14. kiati_sak

ขอบคุณท่านเด็กบางแคครับที่นำประวัติหลวงปูหนูมาลงให้เพื่อนสมาชิกได้ทราบครับ ถ้ามีรูปก็ขอเชิญนำมาลงให้ชมกันบ้างนะครับ ของผมก็พอมีเหมือนกันเป็นเหรียญกับพระสมเด็จหลังยันต์หนุมานเชิญธง เอาไว้ถ้าถ่ายรูปแล้วจะนำมาให้เพื่อนสมาชิกได้ชมกันครับ

15. kiati_sak

พร้อมกันนี้ผมขอขอบคุณเพื่อนสมาชิก คุณหนึ่ง1,คุณหลวงจีน,คุณchopper,คุณongและคุณณัชราชครู ครับที่ร่วมแจมและนำหนุมานมาให้ชมกันครับ หนุมานของคุณณัชฯสวยมากเลย ผมชอบมากครับ พอจะมีแบ่งให้บูชาบ้างหรือไม่ครับ ?
    <LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

16. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    น่าจะเป็นพระเกศของพระพุทธรูปนะครับ ที่ท่านอาจารย์ใช้เขียนน้ำมันให้ลูกศิษย์

17. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    ของผมมีแค่

หนุมานเหรียญตะกั่ว ของหลวงปู่เกลี้ยง วัดเนิน
    หนุมานเชิญธงที่หลัง
    แล้วก็เหรียญพญาอนุชิตมี 51 ของอาจารย์ธรรมนูญ เท่านั้นเองครับ

18. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ได้มาแล้วครับ เหรียญหลังหนุมาน หลวงพ่อแป๋ว วัดดาวเรือง....และหนุมาน ก้นอุดผง ครูบาอริยชาติ วัดแสงแก้วโพธิญาณ...

...หากล้องได้แล้วจะถ่ายรูปให้ดูวันหลังนะครับ....

19. Single Club

Single Club เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    เป็นหนุมานหลวงตาเกลี้ยงรุ่นแรกๆครับ มีอีกรุ่นแรกๆอีกรุ่นเป็นเนื้อตะกั่ว ปั๊มกลมๆ ด้านหลังปั๊มรูปหลวงตาเกลี้ยง

ส่วนรุ่นหลังๆจะออกเป็นรูปแบบหนุมานสายหลวงปู่ทิมครับ

ขนาดไฟล์:
      75.9 KB
      เปิดดู:
      197
      ขนาดไฟล์:
      118.3 KB
      เปิดดู:
      358
  20. Single Club

Single Club เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    แจมหน่อย ไม่ค่อยมีหนุมานกะเขาครับ ^_^

หนุมานกันภัย หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว ท่านเมตตาจารให้ผมไว้ที่ใต้ฐานด้วย

ขนาดไฟล์:
      89.1 KB
      เปิดดู:
      769
      ขนาดไฟล์:
      85.7 KB
      เปิดดู:
      271
      ขนาดไฟล์:
      83.3 KB
      เปิดดู: