ใครที่นั่งสมาธิอยู่แล้วเหมือนมีคนมาดึงให้ออกจากร่างบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย nuinuy, 31 สิงหาคม 2009.

1. nuinuy

nuinuy สมาชิกใหม่

31 สิงหาคม 2009
    ขอปรึกษาเเป็นวิทยาทานด้วยครับ

คือว่ามีช่วงหนึ่งของการนั่งสมาธิ ระหว่างที่จิตเริ่มนิ่งแล้วจู่ๆก็รู้สึกว่ามีแรงอะไรสักอย่างพยายามดึงจึตผมออกจากร่างโดยทิศทางของแรงที่ดึงนั้นมาจากด้านหลังครับ และผมจะเริ่มแน่นหน้าอกแรงขึ้นเรื่อยๆจนอยู่ในภาวะคล้ายคนจะเป็นลม ซึ่งผมต้องตั้งสติแล้วลืมตาเพื่อหยุดนั่งสมาธิทุกครั้ง หลังจากนั้นหัวใจผมจะสั่นและเต้นแรงอยู่สักครึ่งชั่วโมงถึงจะหาย

ไม่ทราบว่าภาวะแบบนี้คืออะไรครับ และมีวิธีแก้ได้อย่างไรจึงใคร่ขอความรู้จากผู้รู้ต่อไปครับ ขอขอบพระคุณครับ

2. ประทีปแก้ว

ประทีปแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ไม่เคยเกิดอาการอย่างนี้เลยไม่ทราบ...แต่ขออนุโมทนาบุญสมาธิด้วยค่ะ

3. visutto

visutto เป็นที่รู้จักกันดี

ระหว่างที่นั่งสมาธิ จิตเริ่มนิ่งแล้วจู่ๆก็มีแรงอะไรสักอย่างพยายามดึงจึต

ออกจากร่าง จะเริ่มแน่นหน้าอกแรงขึ้นเรื่อยๆจนอยู่ในภาวะคล้ายคนจะเป็นลม

ทำให้คุณต้องลืมตาเพื่อหยุดนั่งสมาธิทุกครั้ง

หลังจากนั้นหัวใจจะสั่นและเต้นแรงอยู่สักครึ่งชั่วโมงถึงจะหาย...

เกิดอาการแปลกๆกับตัวเอง อาการนี้เรียกว่า เกิดปิติ

ผู้ปฏิบัติบางท่านจะตัวโยกเอน ขนลุกบ้าง รู้สึกเหมือนตัวใหญ่พองขึ้น...

หรือแน่นหน้าอก หรือรู้สึกเหมือนจิตถูกกระชากออกจากกาย

เมื่อเกิดอาการเช่นนี้...วิธีแก้ คือ ต้องเจริญสติให้รู้เท่าทันกาย

ระลึกรู้กาย...จิตจดจ่ออยู่กับคำบริกรรมพุธ-โธ ถี่ยิบ

อย่าให้มีช่องว่างให้มีความคิดเข้ามาแทรก..

อาการดังกล่าวจะหายไป...ถ้าจิตระลึกรู้ในกายไม่เผลอสติ..

4. inoon

inoon เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ
    อันนี้นุ่นก็เป็นเหมือนกันค่ะ นั่งแล้วเหมือนโดนกระชากไปข้างหลังแล้ว
    ซักพักเอียงซ้ายเอียงขวาซักพักเหมือนหายใจไม่ออกเลยต้องออกจาก
    สมาธิ มานั่งหายใจเข้าออกเหมือนจะตาย หายใจไม่ทัน

5. teeratoy2002

teeratoy2002 เป็นที่รู้จักกันดี

อดทนนั่งต่อไปครับ หลวงพ่อท่านว่าไม่เคยมีใครตายในการนั่งสมาธิครับ แต่ถ้านั่งแล้วเกิดตายไปจริง ๆ ก็น่าดีใจครับเพราะว่าอย่างน้อย ๆ ท่านจะได้ไปเกิดในชั่นพรหมแน่นอน ดีใจด้วยครับสู้ต่อไปนะครับ

6. lekjung13

lekjung13 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2009
    อ่านเจอกะทู้นี้เข้ารู้สึกว่าเหมือนของตัวเองแต่จะผิดก็ตรงที่ของเรานั้นจะรู้สึกถูกดึงหรือเหมือนแรงดึงดูดทางบนหัวด้านซ้าย (ดึงขึ้นไปข้างบนน่ะ) ไม่ใช่โดนดึงจากข้างหลัง

และคำถามที่ได้ก็จากน้องปาล์ม www.ponboon.com อธิบายลักษณะเดียวกันกับคุณ visutto เลยค่ะ...

น้องปาล์มบอกเสริมอีกว่าเป็นสมาธิขั้นต้น เพื่อที่จะขึ้นเป็นขั้นสูงต่อไป ให้ระลึกายไม่เผลอสติเอาไว้

ลักษณะเหมือนนั่งเครื่องบินตอนขึ้น คือหวืด ๆ อยู่ พอจิตระลึกกายได้และนิ่ง ก็เหมือนกับเครื่องบินที่บินได้ระดับที่ดีแล้ว อาการดังกล่าวก็จะไม่รู้สึก...