ใครบูชาพระเครื่องวัดบวร ขึ้นคอบ้างไหมครับ มาแบ่งประสบการณ์กัน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย nontaburi, 31 ตุลาคม 2010.

1. nontaburi

nontaburi เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    โดยส่วนตัวผมว่า พระเครื่องของวัดบวรทุกยุคทุกสมัยพุทธคุณเชื่อถือได้ครับ
    ตัวเองก็เกิดมายุคของสมเด็จพระสังฆราชองค์ปัจจุบัน
    ตั้งแต่เริ่มสนใจพระเครื่อง ได้สนใจอ่านหนังสืออ่านประวัติหลวงพ่อหลวงปู่หลวงตามาก็เยอะ แต่ผมรู้สึกว่า สมเด็จพระสังฆราชพระองค์นี้ก็เป็นหนึ่งไม่มีสองรองใครเหมือนกัน
    จากประสบการณ์การคล้องบูชาเหรียญท่านปี28 พระปิดตา7รอบ และ สมเด็จพระศาสดาปี16 มานับ10ปี
    สำหรับตัวผมเรื่องเมตตามหานิยมโชคลาภ(ลาภลอย)มาอันดับหนึ่ง
    รองลงมาด้วยแคล้วคลาดอุบัติเหตุครับเคยรถดับดื้อๆกลางสี่แยกวงศ์สว่างรถข้างๆออกตัวไฟเขียวไปซัดกับมอเตอร์ไซค์ฝ่าไฟแดงมาเต็มที่ มอเตอร์ไซค์ตายคาที่ คนขับเก๋งไหล่หลุดครับ เรื่องแคล้วคลาดอุบัติเหตุมีหลายครั้งจะทะยอยมาเล่าแล้วกันนะครับ
    ส่วนเหนียวนั้นมีแน่เพราะหมาบางแก้ว2ตัวรุมฟัดที่สวนทุเรียนบางบัวทอง ฟัดซะกางเกงยีนใหม่ๆขาด แต่ไม่เข้าเนื้อสักแผลครับ
    อีกทั้งถ้าใครได้สัมผัสท่านจะทราบว่าท่านไม่ได้ ให้สะสมสนใจวัตถุมงคลเลย ท่านจะให้มุ่งเน้นแต่การปฎิบัติตลอดเวลา ใครได้กราบท่านท่านจะพระราชทานหนังสือธรรมมะให้มากกว่าพระเครื่อง

ท่านใดมีประสบการณ์พระเครื่องวัดบวร ไม่ว่ารุ่นเก่าหรือใหม่ก็มาแบ่งปันกันที่กระทู้นี้ได้นะครับ

ขอบคุณครับ

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ส่วนใหญ่ที่ท่านแขวนนี้จะเป็นพิธีในวัด....และสมเด็จพระสังฆราชอธิษฐานด้วยใช่ใหมครับ....

พอดีผมก็มีอยู่บ้าง.....แต่ยังไม่ได้นำมาแขวน....

3. frankenstine

frankenstine เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ผมๆ แขวนสมเด็จสะท้านเพชรที่แจกเมื่อต้นปี53 (รูปดิสเพลย์ของผมเลย แต่เป็นพิมพ์เล็ก)
    แม่บอกว่าขายของที่ตลาด แม่ไม่ค่อยยุ่งกับใคร
    เวลามีใครที่คิดร้ายกับแม่ก็เห็นมันแพ้ภัยตนเองไปทุกราย

4. nontaburi

จริงๆใช้ได้หมดครับที่ออกจากวัดบวร หรือโดยดำริห์ของท่านให้จัดสร้าง ถือว่าใช้ได้ทั้งนั้นครับ ไม่ว่าองค์ละ50บาทจากหน้าโบถน์ก็ตามทีครับ
    แต่เซียนเค้าเชื่อกันของเค้าเองว่า ต้องมีท่านลงมานั่งปรก ถึงจะใช้ได้
    นั่นมันความเชื่อในการซื้อขายปั่นราคาพระครับ
    ขอให้ท่านรับทราบท่านก็อธิษฐานจิตให้แล้วครับ
    แต่ชุดที่ผมคล้องบูชาก็ต้องยอมรับครับว่าตามกระแสกิเลศพาไปทั้งนั้น

เมื่อปี45ผมนำกริ่งไพรีพินาศปี44 ที่สมเด็จท่านไม่ได้ลงมาปรกให้แต่ท่านอณุญาติให้สร้างอย่างถูกต้อง ผมนำไปให้น้องมาสเซ็นเจอร์ที่รู้จักกันบูชาเรียกว่าพระใหม่ๆเลยแหละครับ เพราะเค้าอยากได้พระไพรีพินาศ
    และเมื่อปลายปี48
    มอเตอร์ไซค์เค้าโดนเมล์203 ซัดซะมอเตอร์ไซค์บี้ไม่เป็นทรง เค้าบอกรถเมล์ปาดเข้าป้ายเค้าอยู่เลนซ้ายอยู่แล้วเรียกว่ากระเด็นไปกองกับกำแพงเลยครับแต่ไม่เป้นอะไรเลยต่างจากมอเตอร์ไซค์ที่เละมาก ผมว่าผมเซฟรูปมอเตอร์ไซค์เก็บไว้ในแผ่นนะครับต้องลองหาดู นั่นก็ กริ่งไพรีปี46ที่ท่านไม่ได้ลงโบถน์มาปลุกเสก องค์เดียวในตัวครับ

5. nontaburi

สมเด้จสะท้านเพชร ชื่อดีครับที่สำคัญไม่รู้ผสมอะไรลงไปบ้างองค์พระหอมมาก ใครมีพระที่ยังไม่ได้ใช้ลองดมดูครับ

6. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
    ครับผม.....ผมเห็นจุดเปิดบูชาพระของวัดบวรมีอยู่สองจุดนะครับ......

ข้างโบถน์กับ อีกที่หนึ่งเหมือนสำนักงานเดินไปทางข้างหลังหน่อย.....

เป็นของวัดเช่นเดียวกันใช่ไมครับ

.....เห็นอยู่พระกริ่งไพรีพินาศ...จำไม่ได้ว่าปีใหน....แต่สมเด็จท่านอธิษฐานมวลสารให้....แต่ไม่ได้อธิฐานในพิธี...เพราะสมเด็จท่านป่่วยก่อน.....เสียดายครับไม่ได้เก็บ.......ยอมรับว่าไม่แพงนะ..........ผมก็เลยเอาแต่ที่สมเด็จท่านร่วมพิธีอย่างเดียว......

7. nontaburi

ทั้ง2ที่ของวัดครับผม
    บูชาองค์ไหนก็ดีเหมือนกันหมดครับ หนังสือท่านทุกเล่มจะเน้นว่า พระเครื่องเป็นแค่หนทางนึง
    ทางที่แท้จริงคือทางปฏิบัติครับ

8. ppoonsuk

ppoonsuk เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder id=post3939921 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1 id=td_post_3939921 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid">[​IMG]

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

</TD></TR><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid"></TD><TD class=alt1 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> </TD></TR></TBODY></TABLE>

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><THEAD><TR><TD class=tcat></TD></TR></THEAD><TBODY id=collapseobj_post_thanks_3939921 style="DISPLAY: none"><TR><TD class=alt1><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR vAlign=top><TD class=alt1>

</TD></TR><TR><TD class=alt2><CENTER></CENTER></TD></TR></TBODY></TABLE>

</TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2010
  9. nontaburi

สวยมากๆครับคัดเลขซะดีเชียวครับ

10. ิbadiya

ิbadiya เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    ผมเองเคยได้รับพระราชทานจากสมเด็จพระสังฆราชเลย 1 องค์ครับ
    ตอนสมัยเป็นนิสิต ผมไปทำวัตรเย็นกับท่านที่ รพ จุฬา ท่านจึงพระราชทานให้ผมกับเพื่อนๆ ครับ เป็นพระไพรีพินาส 3 เหลี่ยม เลี่ยมขึ้นคอ ด้วยศรัทธา ครับ...แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาเป้นห้อยขุนแผนชั่วคราวครับ

11. nontaburi

โชคดีมากเลยนะครับ เก็บไว้ให้ดี คนอื่นอยากได้พระราชทานแทบแย่บางคนยังไม่มีโอกาสเลยครับ

12. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    สำหรับผมมีอยู่ 1 องค์ครับ...(^_^)..

[/URL] a.jpg

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      136.5 KB
      เปิดดู:
      2,231
      ขนาดไฟล์:
      151.8 KB
      เปิดดู:
      2,183
  13. nontaburi

ผมว่าไพรีพินาศที่ทำพิมพ์ซุ้มกอ อย่างนี้ ไม่ว่าออกปีไหนผมว่าสวยดีครับ
    ใจชอบมากกว่าแบบพระกริ่งซะอีก

ปล.ในรูปตั้งค่าอย่างไรบ้างครับถึงได้โบเก้เป็นฉากหลังแบบนั้น สวยครับ

14. Norragate

ขอบคุณครับ...ผมใช้ปกอัลบั้มใส่รูปลายนี้มาวางเป็นฉากหลังครับ...และปรับโหมดที่กล้องให้เป็นแบบ ชัดลึก, ชัดตื้นครับ...องค์พระจึงเด่นและภาพฉากด้านหลังจึงเบลอๆสวยไปอีกแบบโดยไม่ได้พึ่ง Photoshop ครับ.....(^_^)...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      146.8 KB
      เปิดดู:
      2,116
  15. nontaburi

555 นึกไม่ถึง เทคนิกง่ายดีมากครับ
    ตอนแรกตื่นตาตื่นใจถ่ายชัดตื้นโบเก้เป็นดวง พอฟังเฉลย อ้าวง่ายดี เดี๋ยวไปหามาลองมั่งครับ

16. jacky65

jacky65 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมบวชที่วัดบวรฯครับ ตอนบวช พระสังฆราชฯท่านอาพาธก็เลยได้ เจ้าคุณราชฯ พระเลขาฯองค์เดิมเป็นพระอุปัชฌาย์ แต่ตอนลาสึก ก็ไปกราบลาท่าน ท่านเมตตาประทาน พระให้ 2 องค์ องค์แรกเป็น พระศาสดา องค์ที่สองเป็น พระผงพิมพ์ไพรีพินาศ

ทั้งสององค์ไม่ได้นำติดตัว แต่ก็รู้สึกถึงความโชคดี ที่ได้รับพระเมตตาจากพระองค์ท่าน

17. Norragate

ใช่ครับถ้ายิ่งกล้องตัวไหนหรือเลนส์ใดที่สามารถปรับชัดตื้นได้เยอะจะยิ่งดีครับ...ขอดีสมุดอัลบั้มรูปภาพของผมเป็นเกร็ดๆสีทองๆอยู่แล้วก็เลยออกมาแวววาวเมื่อกระทบแสงครับ...(^_^)..

18. เอกสุกิตติมา

เอกสุกิตติมา เป็นที่รู้จักกันดี

พระเครื่องที่สมเด็จปลุกเสกเป็นพระที่ทรงคุณค่าพลังจิตของท่านถือได้ว่าเป็นแม่ทัพเลยก็ได้ครับต่อให้มีพระมาร่วมพิธีเป็นร้อยพลังของท่านก็ควบคุมได้หมดและก็โดดเด่นครับนี่แระครับจักรพรรดิ์แห่งสงฆ์

19. ิbadiya

ิbadiya เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2010
    เข้าใจว่า รุ่นหลังๆที่ท่านเข้า รพ
    ไม่น่าจะปลุกเสกโดยท่านแล้ว อย่างรุ่น
    ที่ท่านพระราชทานให้ผม ผมคิดว่าก็ท่านก็คงไปเสด็จไปในพิธีปลุกเสก
    เช่นเดียวกัน แต่ผมได้รับจากท่านโดยตรง แค่นี้ก็เพียงพอ

จริงๆตอนนี้ก็ยังสามารถเข้าเฝ้าเพื่อร่วมทำวัตรเย็นได้นะครับ
    ลองสอบถามทาง รพ จุฬาดูครับ

20. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    พระเครื่องวัดบวรผมก็ว่าดีหมดทุกองค์ แต่ถ้าอยากได้พระที่สมเด็จพระสังฆราชท่านเมตตาอธิฐษานจิตให้คงต้องรุ่นที่ พศ ลึกๆหน่อยครับ เพราะท่านอาพาธคงไม่ได้อธิษฐานพระรุ่นใหม่ๆหรอกครับ