ใครฝึกอาโลกสิณสำเร็จบ้างครับขอคำแนะนำด้วยครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Nirvana_99, 20 เมษายน 2013.

1. อาทร สาลี

อาทร สาลี สมาชิกใหม่

2. รัศมีสุริยา

รัศมีสุริยา สมาชิก

คำว่าอาโลกสิญนั้น แปลว่าการเพ่งแสงสว่างของโลกลองนึกภาพให้เหมือนเวลากลางวันเรามองเห็นแบบไหน แสงสว่างจากท้องฟ้าที่ส่องมาบนโลกนั่นแหละใช้แสงสว่างแบบนั้นเลยครับ
    เมื่อจับภาพเเสงสว่างได้แล้วให้นำมาตั้งจิตอยู่กึ่งกลางระหว่างคิ้วทั้งสองข้าง ค่อยๆเพ่งเบาๆลงไป อย่าใช้กำลังเพ่งหนักเพราะจะทำให้เกร็งและปวดมันไม่ได้ประโยชน์ครับค่อยๆทำไปก่อนให้ชำนาญอย่าเร่งรีบ อย่าอยากรู้อยากเห็นอะไรนะครับทำทุกวันสักสองสามปีหรือหากท่านมีของเก่าจะได้เร็วกว่านี้อยู่ที่ความสงบของจิตด้วยและพื้นฐานคือศีลต้องบริบูรณ์ก่อนด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 เมษายน 2018