ใครฝึกเสี่ยวโจวเทียนมั่ง ขอคุยด้วยหน่อย

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย anubist, 14 ตุลาคม 2010.

1. Namushakamunibutsu

Namushakamunibutsu เป็นที่รู้จักกันดี

ปราณนั้นมีกันทุกคนอยู่แล้ว แต่จะพัฒนาให้รู้สึกได้ชัดเจนนั้น ก็ต้องใช้การฝึกฝน หรือมีผู้ถ่ายให้...
    การฝึกนั้นจะว่ายากก็ไม่ยาก จะว่าง่ายก็ไม่ง่าย โดยเฉพาะผู้ที่ไม่ได้สัมผัสปราณอย่างชัดเจน หรือผู้ที่ไม่เคยฝึกฝน
    (ซึ่งผมเองก็ไม่ได้ฝึกฝน อาศัยเพื่อนถ่ายให้แล้วถึงเชื่อถึงลองฝึกดู) ฉะนั้นผมจึงไม่รู้ชัด ว่าคนที่ไม่มีพื้นฐานมาก่อนเลยเขาฝึกกันยังไง
    แต่เท่าๆที่เคยศึกษามา ก็ฝึกฝนจากลมหายใจเนี่ยแหละครับ จับความรู้สึกไปที่กลางท้อง บริเวณกระบังลม
    เมื่อหายใจเข้าลึกๆ ก็เอาสติไปกำกับรู้ที่กองลมในท้อง แล้วทำความรู้สึกผสมจินตนาการดูดเอาพลังจากกองลมนั้น เข้าไปที่ตันเถียนล่าง
    แล้วโคจรไปตามมือ ตามเท้า เริ่มแรกใช้จินตนาการเป็นกลุ่มพลังสีขาวๆก็ได้ หรือใช้ความรู้สึกล้วนๆก็ได้ (จินตนาการสำคัญกว่าความรู้ อิอิ)
    ก็ฝึกอย่างนี้ไปเรื่อยๆครับ จนสัมผัสได้ชัดเจน ควบคุมได้ดั่งใจ ก็ลองเดินไปตามจุดต่างๆ ในวงจรจุลจักรวาลดูครับ...

ขอให้ฝึกปราณ เดินปราณด้วยสติครับ เพราะปราณก็เข้ากับหลักสติปัฏฐานในหมวดของกาย ฉะนั้นหากใช้สติและปัญญาในการเดินปราณ ก็สามารถทำให้เห็นความไม่เที่ยง เป็นทุกข์ ไม่ใช่ตัวตนจริงแท้ได้ ถ้าสังเกตดูดีๆปราณจะเกิดและดับตลอดเวลา ก็เอาหลักตรงนี้ในการพิจารณาด้วยการสังเกตด้วยใจกลางๆ(ไม่ใช่ตรึกคิดนะครับ) จะเป็นประโยชน์ต่อการฝึกปราณด้วย และได้ฝึกฝนสติ ฝึกสมาธิ เพราะอย่างไรการเดินปราณก็ต้องใช้สมาธิอยู่แล้ว อย่างน้อยขั้นขณิกะ อย่างมากถึงขั้นอัปปนาสมาธิเลยก็ยังได้... การสัมผัสถึงปราณได้ ควบคุมปราณได้ ก็เปรียบได้กับอภิญญาอย่างหยาบๆ หากปรับปราณให้ละเอียดเป็นทิพย์ ก็นำไปพัฒนาเป็นอภิญญาอย่างละเอียดได้ (อย่างที่พวกโยคีปฏิบัติ) แต่ก็ไม่ถึงกับโลกุตตระอภิญญาได้ หากแต่ใช้เป็นบันไดได้ด้วยการพิจารณาไตรลักษณ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤษภาคม 2011
  2. Plagruy

Plagruy เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำตอบครับ

3. anubist

anubist Active Member

25 กันยายน 2007
    ขอบคุณทุกท่านเช่นกันครับ

4. 5555hi

5555hi สมาชิกใหม่

เรื่องแบบนี้มีจริงๆ ผมเชื่อ แต่ มีแบบ ย่อๆ ไหมครับ เอาแบบคนธรรมดาฟังแล้วสามารถ เอาไปฝึกได้เลย ตอนนี้ หาวิธีฝึกสมาธิเพื่อ ดึงเอาสเต็มเซล ในร่างกายตน มารักษา อาการป่วย ซึ่ง ถ้าผมทำได้ คนปกติทั่วไปก็สามารถเอาไปทำได้ อย่างน้อยเพื่อประโยชน์ส่วนรวม ผู้ที่ผ่านมาอ่านทุกคน คนที่พอทำเป็น รึทำได้ รึเซียนท่านใดก็ได้ กรุณา ช่วยแนะนำด้วยครับ

5. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    โอย...ไม่ต้องฝึกหรอก อัสดงฝึกเดินพลัง กำหนัดขึ้นสมองไมเกรนเต้นตึบๆ

พอฝึกเสร็จ คนมาหลอกให้ดูภาพแบลคโฮล ดูดเอาตาทิพย์ไปอีก จากที่ไม่ต้องเสพย์กามเป็นโยคี ก็กลายเป็นเสพย์ทุกวัน จนต้องใช้น้ำแข็งดับปราณร้อนที่ตันเถียนล่าง...อาบน้ำแข็ง
    อาบเสร็จธาตุไฟแตก คุมอุณหภูมิไม่ได้
    พอเดินปราณ รักษาตัวเอง ก็กลายเป็นโหมดจำศีล นอนทั้งวันไม่มีแรง
    พอกระตุ้นจักร7กลายเป็นกระตุ้นจักร1 มันสลับกัน
    จากนั้นก็วิกลจริต
    ต้องกินยานอนหลับทุกวัน
    ไม่น่าโดนแบคโฮลเลย คงชดใช้กรรมหมดแล้วนะ

6. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

ผมสิขนาดไม่ได้ฝึกยังโดนอาการหนักเลย ยุคนี้ต้องไปสายหุ่นยนต์แล้วครับ
    ฝึกปราณมากน่าจะแค่บินได้ละมั้ง ขีดจำกัด แบบหนังจีนยุคเก่าๆ

7. Jumrut

Jumrut สมาชิกใหม่

13 มิถุนายน 2018
    มันติดคุกอยู่. โดนสวนทวารแล้วมั้ง เอ้ยปราณ

8. Jumrut

Jumrut สมาชิกใหม่

13 มิถุนายน 2018