ใครพอทราบเกี่ยวกับพญาอนันตนาคราชบ้างไหมครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย พรสุนะโมโล, 16 พฤศจิกายน 2009.

1. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าฟ้าตอนกลางคืนดูสวยดีน๊า5555+

2. visa2505

visa2505 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2007
    เคยทราบมาว่า พญานาคใหญ่นอกจักรวาล มี 2 ท่าน คือปุตตะศิวะนาค พญานาคสูงสุดซึ่งประทับอยู่บนพระศอแห่งองค์พระศิวะเจ้าฟ้า
    อีกองค์คือพญาอนันตนาคราช แท่นบรรทมแห่งองค์นารายณ์เจ้าสมุทร
    ส่วนพญานาคในโลกจักวาลเรา สูงสุดคือท่านท้าววิรูปักษ์มหาราชเจ้าในชั้น จาตุมมหาราชิกา หนึ่งในท้าวจตุโลกบาลทั้งสี่พระองค์ นั่นแล

3. tumkuk

ลูกหลานพ่อช่วยกันดูแลกันและกันด้วยน๊าครับขอให้รักกันมากๆทำความดีกันเยอะๆรู้ตัวเองมีสติทำในสิ่งที่ควรรู้อยู่แก่จิตตัวเองว่าต้องทำตัวเช่นไร

4. โพชน์

โพชน์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    อนุโมทนานะครับ..ท่านพ่ออนันตนาคราชผมก้อได้ชมบารมี..ท่าน..มาแล้วครับ ทั้งทางจิต..และพูดคุย..ผ่านทางองค์ญาน..แต่ท่านไม่ได้มาองค์เดียว..ที่ผมสัมผัสแค่ท่านแบ่งญานมาเท่านั้น..ท่านค่อนข้างจะกันเอง...พุดจาสนุกสนานมาก..ขี้เล่น..ไม่เครียด..ดูดุน่าเกรงขาม..แต่ใจดีเหลือหลาย.มากด้วยบุญฤทธิ์ และอิทธิฤทธิ์..งานท่านมากมายในแต่ละวัน..หลายงานหลายหน้าที่ก้องานทั้งเก็บเกี่ยวคนไม่ดี..คุ้มครองรักษาผู้ทำดี..ยิ่งช่วงนี้..บ้านเมืองเป็นอย่างนี้..ท่านก้อเหมือนเราๆละครับ..ท่านเหนื่อยน่าดู..ท่านห่วงใย มนุษย์มาก เวลาท่านมา..ไม่ได้มากพิธีรีตองอะไรเลย..ท่านสอนไม่ให้ติดสงสัยในเรื่องเทพเทวาต่างๆมันซับซ้อนกว่าที่มนุษย์จะเข้าใจ..แต่ท่านสอนให้มนุษย์ทำความดีให้มากๆโดยท่านเน้นเรื่องการปฏิบัติทางจิตซะมากกว่า..ท่านไม่บอกอะไรเรามากหรอกความลับทางเบื้องบน..ที่น่ากลัวคือเท่าที่รู้มา..ตอนนี้ท่านบอกว่ากองทัพเทพลงมาเต็มอัตราศึกละครับ คำว่าเทพพร้อมด้วยบริวาร หลายสาย หลายคณะ ทั้งทางไทย ทางจีน ทางอินเดีย ลงมาตรวจตรา เก็บเกี่ยว คุ้มครอง เพื่อปูทางศาสนาใหม่ ในที่เราเข้าว่าศาสนา องค์พระศรีอารย์ ตอนนี้หนักไปทางเก็บเกี่ยว..คนชั่ว..คัดคนดีเข้าสู่ศาสนาใหม่..ท่านอย่าคิดว่าท่านเป็นเทพเทวาแล้วสบายเสวยสุขบุญเก่าอยู่ในวิมาน มันไม่ใช่นะครับ..หน้าที่ท่านมากมาย..ยิ่งมนุษย์ทำไม่ดีมากท่านก้อยิ่งเหนื่อยมาก..ตอนนี้แค่เริ่มนะครับ..เริ่มด้วยภัยธรรมชาติ..อุบัติเหตุต่างๆโดยไม่คาดคิด..ไม่น่าเกืดก้อเกิด..ตอนนี้หนักไปที่ผู้ที่ผิดศีล ข้อที่ 1หรือในเรื่องฆ่าสัตว์ตัดชีวิต..ทั้ง 3 โลก เปิดหมดครับใครเป็นหนี้ใคร เค้าก้อให้ทวงแค้นกันตอนนี้..ลูกหนี้ก้อต้องหมั่นทำบุญอุทิศส่วนกุศลให้เจ้าหนี้ไป..นะครับ..เพราะคนเราอดีชาติเราทำกรรมหนักกับใครเราไม่รู้หรอกครับ..ลูกหนี้ก้อไม่รู้เรามีเจ้าหนี้กี่ดวงวิญญานเวลานี้มันสั้นนัก..รีบทำนะครับทุกท่าน..อย่าสนใจความเป็นไปแห่งรูปลักษณ์เทพมันเกินที่มนุษย์จะรับรู้...อย่าสนใจว่าองค์นี้ใช่..องค์นั้นไม่ใช่.. องค์นี้ต้องท่านนี้ ท่านแบ่งภาคแบ่งญานเปลี่ยนรูปได้ร้อยพัน..เคยได้ยินคำว่า ท้าวพันตาพญาพันตีนมั้ยครับ..

5. veera_veera1508

veera_veera1508 Active Member

16 พฤศจิกายน 2009
    สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

อิติปิโสภควา นาคราชเทวา จะ มหาราชา ทิศาภาเค เตปิตุมเห อนุรักขันตุ อโรคะเย สุเขนจะ

6. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    ขอเล่าความฝัน วันก่อนฝันว่ามี ผู้ชายคนนึงถามเราว่า ไหนดูสิเคยเกิดเป็นพญานาค หรือมีพญานาคตามมามั๊ย สักพักก็มีเสียงน้ำระเบิด และปรากฎร่างพญานาคสีแดงทอง ร่างท่านเปร่งรัศมีสีทองสวยมากเลย และก็มีเสียงผู้ชายพูดว่าถ้านึกถึงพญานาคให้นึกถึงพระนาราย และปรากฎชาย 2 คน แต่งชุดออกแขกๆ แต่เราจำได้ไม่ชัดเจนนัก....แล้วก็สะดุ้งตื่นหัวใจเต้นแรงน่าดู ใครรู้ความหมายบอกหน่อยซิpity_pig

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2010
  7. tumkuk

ใช่ครับลงมากันทั้งกองทัพแล้วไม่ได้ลงมาแค่ทัพนาคทัพเดียวลงมากันทุกทัพทุกองค์ที่ประทับอยู่ข้างบน.....คอยดูกันต่อไปอิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2010
  8. 0atitaya0

0atitaya0 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

9. tumkuk

เป็นไรไม่รู้หมั่นเขี้ยวบ่อยจังช่วงนี้สงสัยๆ.....

10. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

อืม หายหมั่นเขี้ยวกันหรือยังคะ

11. ศรีค่ะ

ศรีค่ะ Active Member

หวัดดีค่ะ ขอรายงานตัวนะค่ะ มีพระท่านบอกว่า เรา เป็น ลูกสาวพ่อศรีสุทโธค่ะ จะทำอย่างไร ค่ะ ว่าใช่ จริง หรือเปล่า แนะนำ หน่อยนะค่ะ ว่าดูอย่างไร หรือ ต้อง ทำอย่างไร...

12. tumkuk

อะไรมันจะเกิดมันก็ต้องเกิดไม่มีใครไปห้ามได้เพราะมันเป็นเวรกรรมที่ได้สร้างกันมา....

13. Nakraksa

คุณศรีใจร้อนจัง พอกระทู้โน้นปิด มาหากระทู้นี้เจอทันที

14. ศรีค่ะ

ก่อนอื่น ต้อง ขอโทษ ก่อน นะค่ะ ที่ เข้า ไปวุ่น วาย ที่ โน่น ที่ นี่ ค่ะ

เพราะไม่เข้าใจ ไงค่ะ คือ ทุกวันนี้ อยู่ ในโลก ปัจจุบัน และเดินสายวิทยาศาสตร์ มาตลอด

ทุกอย่างมันต้องพิสูจน์ แต่อยู่ ๆ มาเจอกับตัวเอง แบบ ไม่ รู้เรื่อง ไม่เคยเข้ามาศึกษา คือ

ไม่ได้ หลบลู่ นะค่ะ และเชื่อ ว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ มีจริง แต่ สิ่งที่เกิดขึ้น มันทำให้ แปลก ค่ะ กับ

ร่างกาย ของเรา หาข้อพิสูจน์ กับ ตัวเองไม่ได้ ไม่รู้ จะทำอย่างไร เพราะ เจออะไร ต่ออะไร

เยอะมาก ยากที่จะพิสูจน์ หรือ หา คำตอบ ได้ จึงต้องหา ผู้รู้ ไงค่ะ เพื่อจะได้ทำให้ถูกต้อง

กลัว บ้า กลัวหลงค่ะ ที่สำคัญ ไม่ทราบจะไปคุย กับใคร เพราะ ครอบครัว ไม่ว่าญาติ ฝ่าย

ไหน ก็ไม่มี ใคร เป็น แบบ นี้ ค่ะ มีคนแนะนำให้ไป ตำหนัก โน่น ตำหนักนี่ นะค่ะ บอกตรง

ๆ นะค่ะ คือ เราไม่ชอบ แนวนั้นนะค่ะ

ทุกวันนี้ ก็สวดมนต์ไหว้ พระ นั่งสมาธิ ค่ะ

แต่ถ้า การถาม แล้วทำให้ทุกท่าน ในที่ นี่ ไม่สบาย ใจ หรือ ไม่ ต้อง การ ตอบ ก็ ขอโทษ

มา ณ. ที่นี่ ด้วย นะค่ะ พอดี มาเจอ เรื่อง เหล่านี้ ตอนแก่ ค่ะ 46 แล้วค่ะ ไม่ใช่เด็กค่ะ

มัน จึง ทำให้ งง และ สับสน มากค่ะ

ไม่รู้ จริง ๆ ค่ะ ไม่ได้ แกล้ง.......

15. find truth

find truth เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็น ๆ ค่ะ คุณศรี ทุกอย่างมีเหตุและผลในตัวเองอยู่แล้วค่ะ เราไม่ต้องไปหาข้อพิสูจน์อะไร เมื่อถึงเวลาที่เหมาะสม เราก็จะรู้เองค่ะ เพียงแค่ว่าสิ่งที่ดีที่สุด ณ ตอนนี้ เราทำหน้าที่ของการที่ได้เกิดมาเป็นมนุษย์ปฎิบัติตน ตามคำสอนของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพียงแค่ให้เราได้สติ เกิดปัญญา แล้วเราจะได้คำตอบที่เราค้นหาค่ะ เพราะถ้าเรายิ่งถามมากไป ได้คำตอบมามากไป จิตของเรายิ่งฟุ้งซ่านค่ะ เพราะคนเราเวียนว่ายตายเกิดมาไม่รู้กี่ภพกี่ชาติ เกิดเป็นใครต่อใครบ้างก็ไม่รู้ เพียงแต่ว่าชาตินี้ภพนี้เรายังคงได้เกิดมาเป็นมนุษย์ ผู้ซึ่งยังมีโอกาสได้พบกับพระพุทธศาสนา ก็เพียงพอแล้วค่ะ :cool:

16. Nakraksa

ไม่ได้ว่าอะไรเลยค่ะคุณศรี อย่าเพิ่งน้อยใจ ตามมาทักทายประสาคนเคยพูดคุยกันเท่านั้นเอง ขอโทษด้วยนะคะ หากทำให้ขุ่นเคือง ก็คราวหน้าเจอที่ไหนก็จะทำเฉยๆแล้วกันนะคะ ที่เข้ามากระทู้นี้ เพราะมีเหตุผล คือเป็นกระทู้ท่านอนันตนาคราชเท่านั้นเองค่ะ ผิดใจอย่างไรขออโหสิกรรมต่อกันด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2010
  17. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    คุณเพชรคิดมาก 55

18. texsum

texsum เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2006
    ผมรู้แค่ว่า พญาอนันตนาคราช เป็นพาหนะของพระนารายณ์ อาจจะไม่ใช่ก็ได้ครับ

19. ศรีค่ะ

ขอขอบคุณทุกท่าน ค่ะ ที่ให้ความกระจ่าง ไม่ได้โกธร หรือ น้อยใจ นะค่ะ แต่ไม่เข้าใจ ค่ะ

แต่ขอบคุณนะค่ะ คุณ find truth และคุณ Nakraksa ทักได้นะค่ะ แค่ อยากบอกให้รู้ ว่า เรา

ใหม่ กับเรื่องนี้ มาก ๆ ไง ค่ะ เลย งง งง กับสิ่งที่เกิดขึ้นค่ะ....ก็ ขอโทษ ด้วยนะค่ะ ที่อาจ

จะใช่คำพูด ฟัง แล้ว ดู แรง ไปหน่อย ...ไม่ ว่ากัน นะค่ะ ...ขอ อโหสิกรรม ด้วย นะค่ะ...

ยังคุย ยังทักได้นะค่ะ ไม่ได้คิดอะไรค่ะ ขอแค่ เข้าใจก็พอ..........

20. find truth

find truth เป็นที่รู้จักกันดี

คุณศรีไม่ต้องคิดมากค่ะ มีอะไรเล่าสู่กันฟังได้ ที่ก็อย่างที่บอกไปอ่ะค่ะ ถึงเวลาแล้วคำตอบจะมาเอง แอ้เองก็เคยตามหาคำตอบอย่างคุณศรีเนี่ยแหละค่ะ ใครแนะนำอะไรไปทำหมดเลย แต่เราจะรู้ตัวเราเองว่าสิ่งที่ทำไปยังไม่ใช่คำตอบที่เราค้นหา ยิ่งคิดหาคำตอบ ก็ยิ่งสับสน จนปล่อยวางเลิกหาคำตอบ แต่พอถึงเวลาคำตอบก็มาเองค่ะ