ใครพอรู้เรื่องเกี่ยวกับภาพงานศิลปะช่วยทีคับ

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ~Lee Ryan~, 9 มกราคม 2007.

1. ~Lee Ryan~

~Lee Ryan~ เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีอยากจะรู้ว่าภาพงานศิลปะสมัยก่อนพวกยุคนีโอคลาสสิคหรือสมัยอื่นอะครับภาพที่มีม้าอยู่ในภาพแล้วยกข้าบ้างไม่ยกข้าบ้างนี้มันมีความหมายแฝงอย่างไงอะครับพอดีเคยเรียนแล้วลืมอะครับคุ้นๆว่าม้ายกข้า 2 ขานี่คือผู้นั้นเสียชีวิตหรือเปล่าไม่รู้อะครับอย่างภาพนี้อะครับนโปเลียนภาพนี้ม้ามันยก 2 ขามันมีความหมายแฝงยังไงอะครับหรือใครรู้ว่านโปเลียนเสียชีวิตยังไงช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ หรือใครรู้ความหมายแฝงของภาพนี้บอกทีครับ

ภาพนี้ของชากลุย เดวิด ยุคนีโอคลาสสิค

2. เจ้าโก้

เจ้าโก้ เป็นที่รู้จักกันดี

คุ้น ๆ เหมือนกันครับ อนุสาวรีย์ คนขี่ม้า ยกขา เนี่ย น่าจะตายในสงครามด้วยนะครับ