ใครมีความรู้ หรือมีประสบการณ์เกี่ยวกับแก้วแสนต่อบ้าง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Attawat_Rx, 15 กันยายน 2005.

1. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    อยากทราบว่าใครมีความรู้หรือมีประสบการณ์เกี่ยวกับ สรรพคุณของแก้วแสนต่อบ้าง อย่ากแลกเปลี่ยนความรู้กันครับเพราะมีอยู่ 1 ลูกแต่ไม่ทราบว่าใช้อย่างไร

2. nnn

nnn เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นประเภทแก้วโป่งขามหรือแสงของทางล้านนาไหมครับ ถ้าอยากคุยกันเชิญที่เวปได้ครับ.....

3. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ครับเป็นโป่งข่ามที่ได้จากรังต่อครับ

4. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ไห่เฉากุหลาบไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

แก้วแสงต่อเป้นแก้วโภคทรัพย์ใครมีไว้ไม่อดอยาก พบในรังต่อที่อยู่ใต้ดิน ดังนั้นเวลาต่อไปทำรังก็จะมีแก้วนี้ติดตัวด้วยอยู่ในหลุมเวลาต่อออกจากรังจะทิ้งแก้วนี้เอาไว้
    ต่อขอเตือนเลาเห็นต่อหลุมอย่าไปยุ่งกับมันเด็ดขาด เพราะแม่แต่วัวลงไปยังเหลือแต่กระดูกเพราะมันรุมกัดกินหมด เวลาต่อพวกนี้มันจะหาอาหารมันจะไปจับนกมาทั้งตัวมาถอนขนแล้วเลี้ยงเป็นอย่างดี เพื่อเอาไว้ล่อเหยื่อมาตกหลุมของมันแล้วกินเป้นอาหาร
    อันตรายนะครับขอบอก

5. nnn

nnn เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเห็นแต่คดต่อหลุมครับ.....

6. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ไห่เฉากุหลาบไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

อันเดียวกันนั้นแหละ

7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    พึ่งเคยได้ยิน แก้วในรังต่อ !?

ใครมีรูปบ้างลงด้วยค้าบบ

8. รักษ์พระ

รักษ์พระ เป็นที่รู้จักกันดี

ครูบาสมจิตร วัดแสล่ง จังหวัดแพร่ ท่านเมตตาให้ผมไว้ 1ลูกมีลักษณะใสเหมือนแร่ควอซ์ท่านเล่าเหมือนกับที่คุณเห่าเฉากุหลาบไฟบอกครับ
    จะพบในรังของตัวต่อ พวกตัวต่อจะนำมาเก็บไว้ในรัง ดีทางด้านโภคทรัพย์ครับ

9. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    โอ้ แค่นี้ก็หายากยิ่งแล้วครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ :d

10. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

ครับผม...จริงๆแล้วแก้วแสงต่อ ก็เป็นแก้วที่อยุ่ในรังต่อ หรือแก้วโป่งข่ามที่บางเม็ดหรือบางดวงที่เวลาเขาเอาติดตัวไว้เวลาไปเอาต่อหรือผึ้งครับ...ในตำราวิชรเป๊ก ได้กล่าวไว้ว่า คนโบราณชอบนำแก้วสีต่างๆ มาทำเป็นแก้วแสงต่อ คือ มีความวิเศษในการกันพิษแมลงได้ คนหาผึ้งหาต่อ มักจะนำเอาแก้วแสงต่อ อม เวลาขึ้นปลิดรังต่อ รังผึ้ง ผึ้งหรือต่อจะไม่ต่อยเขาเลย แม้ในปัจจุบันนี้ก็ยังมีนักหาผึ้งนิยมและมีวิธีทดลองความขลังของแก้วแสงต่อ คือเมื่อ อม แล้วลองเอาปูนเคี้ยวหมากทาลิ้น ถ้าแสงต่อนั้นดี ปูนจะไม่ฝาด แก้วแสงต่อเท่าที่พบเป็นแก้วหินสีวิตูนน้ำผึ้ง ดังที่พบในบ่อแก้วโป่งข่าม ซึ่งผมได้นำแก้วที่ทำเป็นแหวนแล้ว 1 วงไปให้น้องชายผมที่ทำงานอยู่ในมหาวิทยาลัย ราชภัฏลำปาง ในนั้นมีรังต่ออยุ่รังหนึ่งที่เขาไม่ได้เออกไป มีอยุ่วันหนึ่งคนในที่ทำงานน้องชายผม ก็โชคดี โดนต่อต่อยที่หน้ากันแทบทุกคน ก้มีจำนวนอยุ่ 6 คน...ส่วนน้องชายผม มีแก้วแสงต่อของผมอยุ่ ต่อมาเกาะตามตัวถึง 20 ตัวแต่ไม่ได้รับอันตรายแต่อย่างใด...แม้ว่าแหวนแก้วแสงต่อวงนั้นจะไม่ค่อยสวยเท่าไหร่ แต่น้องชายผมก็ใส่ติดตัวตลอดเวลาครับ...ส่วนผมไม่ได้เจอต่อครับ แต่เจอสุนัข ตอนไปบ้านน้ำพี้ สุนัขงับน่องผมจนกางเกงเป็นรูป แต่รุ้สึกแค่ว่ามีเขี้ยวมากัด แต่ไม่ได้เข้าเนื้อครับ...เจ้าของหมาออกมาดุหมาเลยครับ...แต่ผมบอกเขาไปว่า ไม่ต้องด่ามันหรอก มันกัดผมก้จริง แต่ไม่เข้า เขาก็มาดูกัน ก็แค่แดงๆนิดหน่อย...กางเกงที่ผมใส่ไปก็บางๆครับ คือกางเกงนักศึกษาสีกรมท่าครับ...ผมจึงได้เก็บแหวนวงนี้เอาไว้กับตัวครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กรกฎาคม 2008