@@@ใครมีประสบการณ์ สมเด็จ หลังตราแผ่นดิน เอามาแชร์กันครับ@@@

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย app.amulet, 3 สิงหาคม 2011.

1. app.amulet

app.amulet เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีผมมีกะเค้าอยู่หนึ่งองค์แขวนสมัยประถม เลยจำไม่ได้แล้วว่ามีประสบการณ์ แถมเซียนบางท่านยังบอกว่าเป็น สมเด็จ เผ่าเก๊ อีกต่างหาก ผ่านมายังมีอีกหลายเสียงว่าของวันอินทร์บ้าง ของหลวงปู่นาคบ้าง ร้องตำรวจเอก ชาญ บ้าง เลยอยากให้ช่วยมาแชร์ประสบการณ์กันครับ และถ้าใครมีข้อมูลการสร้าง ดี ๆ ก็เอา มาเล่ากกันครับ

วันนี้ขอโชว์รูปก่อนแล้ว กันครับ
    ด้านหน้าครับ

ด้านหลังครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. app.amulet

ซึ่งสมเด็จรุ่นนี้เป็นรุ่นที่เก่าเก็บของตาผมเลย ตาผมเป็นตำรวจครับ พ่อ ลุง อา เป็นตำรวจทั้งนั้น แต่มีตาผมคนเดียวในบรรดาญาติที่มี และเท่าที่สืบเสาะค้นข้อมูลดูก็จะมีแต่ตำรวจรุ่นเก่า ๆ คืออายุประมาณ 70-80 ปี ขึ้นไปเท่านั้นที่มีกัน (ตาผมท่านเสียแล้ว ถ้าอยู่ถึงตอนนี้อายุท่านก็ 89 ปี แล้วครับ)

ใจนึงเลยคิดว่าต้องเป็นสมเด็จที่แจกตำรวจแน่เลย

ซึ่งบางข้อมูลว่า ร.ต.อ. ชาญสร้างตอนสมัครเป็น สส. เมืองแปดริ้ว แต่งงถ้าแจกตอนสมัคร สส. น่าจะแจกแค่คนแปดริ้ว ทำไมไปอยู่ในมือตำรวจเสียส่วนมาก และเรียกได้ว่าทั่วประเทศไทยด้วยครับ

เลยอยากให้กระทู้นี้เป็นแหล่งรวมเรื่องเล่าและวิเคราะห์กันครับ

ท่านใดมีข้อมูลดี ๆ หรือหลักฐานอ้างอิงเอามาลงกันครับ ผมเชื่อว่าในบอร์ดนี้ยังมีลูกหลานตำรวจอีกหลายคนครับ:cool:

3. app.amulet

อันนี้ยืมเค้ามาครับ ซึ่งจากรูปผมว่าพิมพ์เหมือนกันแดะ น่าจะเป็นรุ่นเดียวกันด้วยซ้ำซึ่งพิมพ์ทรงต่างจากของผม (ที่เอามาลงไว้มาก) เลยยังสับสนอยู่ว่าองค์ไหนของหลวงปู่นาค องค์ไหนของ ร.ต.อ. ชาญ และที่แจกตำรวจ(แบบของผม) ประวัติการสร้างเป็นยังไง

พระสมเด็จตราหลังแผ่นดิน :
    ประวัติพระองค์แรกที่จะพูดถึงคือ พระสมเด็จที่ ร.ต.อ. ชาญ กระตุฤกษ์ ทำแจกเมื่อคราวหาเสียงเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร จังหวัดฉะเชิงเทรา เมื่อครั้งเลือกตั้ง ปี ๒๕๐๐ ความที่องค์พระด้านหลังมีตราแผ่นดินอยู่ ทำให้คนเข้าใจว่าเป็นพระที่กรมตำรวจทำขึ้น เพราะกรมตำรวจก็ใช้ตราแผ่นดินเป็นสัญลักษณ์ บางคนเข้าใจผิดเรียกหาเป็น “สมเด็จเผ่า” ตามชื่ออธิบดีกรมตำรวจยุคนั้น อันได้แก่ พลตำรวจเอก เผ่า ศรียานนท์
    ด้านหน้า
    ด้านหลัง​
    ส่วนพระองค์ที่ ๒ คือ พระสมเด็จที่หลวงปู่นาค หรือ พระเทพสิทธินายก สร้างขึ้นในปี พ.ศ. ๒๔๙๕ มีตราแผ่นดินประทับด้านหลังเหมือนกัน พระของหลวงปู่นาคมีทั้งพิมพ์ใหญ่และพิมพ์เล็ก ท่านทำขึ้นเพื่อนำไปเข้าพิธีพุทธาภิเษกพร้อมกับพระสมเด็จเผ่าวัดอินทรวิหารที่ท่านไปนั่งปรกปลุกเสกด้วย
    พิมพ์ใหญ่ : ด้านหน้า
    พิมพ์ใหญ่ : ด้านหลัง
    พิมพ์เล็ก : ด้านหน้า
    พิมพ์เล็ก : ด้านหลัง​

4. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ผมมีอยู่ 1 องค์ ( พิมพ์เล็ก )....ตกทอดมาจากคุณปู่...ยังไม่เคยลองแขวนครับ..
    อยากทราบประสบการณ์พระรุ่นนี้เช่นกันครับบบบ..(^__^)....

ขนาดไฟล์:
      97.5 KB
      เปิดดู:
      12,953
      ขนาดไฟล์:
      132.6 KB
      เปิดดู:
      12,778
      ขนาดไฟล์:
      135.7 KB
      เปิดดู:
      12,690
      ขนาดไฟล์:
      133.3 KB
      เปิดดู:
      13,276
      ขนาดไฟล์:
      160.8 KB
      เปิดดู:
      12,632
      ขนาดไฟล์:
      147.5 KB
      เปิดดู:
      13,575
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2011
  5. SP6580

SP6580 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    แคล้วคลาด เมตตา คล้ายของสมเด็จโตครับ ใครว่าปลอมชั่งเขาครับ ดูเหมือนว่ามีผงอิธิเจกับผงมหาราชอยู่ด้วย เป็นแค่ความรู้สึกน่ะครับ เพราะเคยสวดมนต์ด้านใดมา ก็จะรู้สึกด้านนั้น

6. app.amulet

ส่วนผมแขวนตอนเด็ก ๆ ก็ไม่มีอะไรนะครับเพราะตอนเด็ก ๆ ก็ฮิตแขวนตามเพื่อน (เด็กบ้านนอกน่ะครับ) แต่ไม่รู้จะเรียกว่าประสบการณ์หรือไม่ แบบว่าก็ไม่เคยได้รับอุบัติเหตุ ตกรถ ตกเรือ อะไรครับ สบายดี แบบว่าไม่เคยอธิฐานอะไรครับ

เล็ก ๆ น้อย ๆ ครับ เมื่อวานฝนมามืดเลย แถม ตกแล้วด้วย ผมเอารถ มอเตอร์ไซค์มาทำงาน ก็เลย อฐิธาน ว่าถ้าเป็นสมเด็จที่หลวงปู่นาคปลุกเสก ขอให้ฝนอย่าตกแรงเลย แล้วก็หยุดเลย คครับทั้ง มืด ๆ แหละ ครับ มาโดนฝนอีกทีตอนเกือบถึงบ้านพักน่ะครับ แต่เปียกนิดหน่อย แบบว่าอาจจะบังเอิญก็ได้ครับ

7. app.amulet

ขอบคุณครับพี่ SP6580 แล้วพี่ดูยังไงครับว่ามีผงอิทธิเจ กับมหาราชรวมอยู่ด้วยน่ะครับ (อยากดูเป็นครับ)

อืม....อ่านไปอ่านมา แปลว่าพี่ปฏิบัติ แล้วรู้สึกได้หรือเปล่าครับ ถ้ายังงั้นพี่เล่าสิ่งที่พี่รู้สึกได้เพิ่ม ได้ไหมครับอยากรู้:cool:

8. app.amulet

ซึ่งสมเด็จ หลังตราแผ่นดินนี้ ผมเห็นมาหลายที่ครับ ตลาดพระบาง ที่ผู้ใหญ่ที่รู้จักบ้าง
    อย่างตลาดพระ จะมีพิมพ์ ทรงอื่น ๆ อยู่ด้วย แต่จากที่ดูจากเนื้อ(ผมไม่ใช่เซียนนะครับแค่ว่าไปตามความรู้สึก) บางองค์เหมือนทำใหม่แล้วมาทำให้แลดูเก่า แต่บางองค์ก็เก่าจริง ๆ

ส่วนผู้ใหญ่ท่านนึ่งที่รู้จักสอนอยู่วิยาลัยการอาชีพนครนายก ก็แขวนอยู่ครับ เป็นพิมพ์ทรงเดียวกับของผมเลย แกบอกว่ามีรายละเอียดถึงพระรุ่นนี้ด้วยเป็นหนังสือราชการ แต่ยังไม่มีโอกาสขอดูจากท่าน

ซึ่งผมก็ได้มาค้นต่อใน web ซึ่งมีหลายพิมพ์ หลายทรง (ทั้งพิมพ์ทรง เดียวกับผมด้วย) แต่บางองค์ที่ประกาศขาย (ดูใน web นะครับ) เนือ้ก็ไม่เก่าจริง

กลายเป็นว่าตอนนี้แบ่งเป็น

1. พิมพ์ทรงที่ต่างกัน แต่ เนื้อพระเก่า จัด
    2. พิมพ์ทรงพิมพ์ทรงอย่างที่เห็นใน web นี้ แต่เนื้อทำให้เก่า (ความคิดเห็นของผมเองนะครับ)

สรุปก็เลยสับสน แตกเป็นประเด็นดังนี้
    1. เป็นสมเด็จสร้าง ปี 2495 แล้วเข้าร่วม ในพิธี เดียวกับสมเด็จเผ่า (สร้างโดยหลวงปู่นาค วัดระฆัง)
    2. เป็นสมเด็จ ที่สร้างและออกวัดอรุณ ประมาณ ปี 2506
    3. เป็นสมเด็จที่ ร.ต.อ. ชาญสร้าง แจก ตอนสมัครเป็น สส.
    4. เป็นสมเด็จปลอมที่ อ้างว่าเป็นของสมเด็จเผ่า

แต่ยังมีอีกนะครับที่ด้านหลังเป็นตราแผ่นดินเล็กที่ว่าออก ปี 2509 ที่พ่อท่านคล้อยร่วมเสก เลยแยกเป็นหลายประเด็น แต่รุ่นที่ออกปี 2509 น่าจะสรุปได้ว่า ออกวัดอรุณปี 2509 ได้ เพราะเป็นตราแผ่นดินเล็ก และมีการบันทึกที่ชัดเจนกว่าครับ

ขนาดไฟล์:
      122.6 KB
      เปิดดู:
      16,242
  9. app.amulet

ซึ่งถ้าถูกสร้างอยู่ใน 3 กลุ่มนี้ถือว่าเป็นพระหลักร้อยพุทธคุณหลักล้านได้เลยครับ เพราะว่า

1. เป็นสมเด็จสร้าง ปี 2495 แล้วเข้าร่วม ในพิธี เดียวกับสมเด็จเผ่า (สร้างโดยหลวงปู่นาค วัดระฆัง) =>หลวงปู่นาคสร้าง (หลวงพ่อฤษีลิงดำ ยังกล่าวถึงท่าน อย่างนับถือ)

2. เป็นสมเด็จ ที่สร้างและออกวัดอรุณ ประมาณ ปี 2506 =>ก็มีหลายเกจิรวมถึงหลวงปู่นาคที่รวมปลุกเสกด้วย
    3. เป็นสมเด็จที่ ร.ต.อ. ชาญสร้าง แจก ตอนสมัครเป็น สส.=> ก็มีหลวงพ่อเงิน วัดตอนยายาหอม และหลวงพ่อหอม วัดชากหมาก ร่วมพิธีด้วยครับ

ซึ่งทุกรุ่นที่กล่าวมาล้วมแต่มีผงเก่าของสมเด็จวัดระฆังประกอบด้วย

10. app.amulet

พิจารณากันต่อครับ ที่ว่าพระสมเด็จ หลังตราแผ่นดินทำเก๊มาตั้งครึ่ง ศตวรรษแล้ว ซึ่งสมัยนั้นผมว่าไม่น่าจะมีประชาชนผู้ใดกล้าประพฤติผิดกฏหมายหรอก(แม้จะในปัจจุบันก็ตาม)ซึ่งถ้าคนที่จะปลอมพระจริง จะมีโทษถ้าน่าตราแผ่นดินมาใช้โดยไม่ได้รับอนุญาติ ซึ่งดูได้จาก พรบ. ด้านล่างครับ
    ---------------------------------------------------------------------------------
    พระราชบัญญัติ
    ใช้ตราแผ่นดิน

มีพระบรมราชโองการโปรดเกล้าฯ ดำรัสสั่งว่า ด้วยทรงพระราชดำริว่า พระราชลัญจกรสำหรับแผ่นดินมีอยู่หลายชนิด แต่ที่คงใช้อยู่นั้น คือพระราชลัญจกรไอยราพตและพระครุธพาห และมีพระราชลัญจกรพิเศษเป็นที่หมายสำหรับพระบรมราชวงศ์ปัจจุบันนี้เป็นรูปจักร รูปตรี และพระราชลัญจกรประจำรัชกาล ซึ่งผลัดเปลี่ยนทุกรัชกาลมีปรากฏที่ใช้ในเงินพดด้วงบาท คือ มีรูปจักรดวงหนึ่ง ตราประจำรัชกาลอีกดวงหนึ่ง ตราประจำรัชกาลที่ ๑ เป็นรูปประทุมอุณณาโลม รัชกาลที่ ๒ เป็นรูปครุธ รัชกาลที่ ๓ เป็นรูปปราสาท รัชกาลที่ ๔ เป็นรูปมงกุฎ แต่ตรารูปจักรนั้น หาได้เปลี่ยนตามรัชกาลไม่ คงใช้ในเงินตราเสมอมา ด้วยเป็นพระราชลัญจกร สำหรับพระบรมราชวงศ์ซึ่งปกครองรัฐสิมามณฑลอยู่ และเมื่อในรัชกาลที่ ๕ ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ตั้งโรงกษาปณ์สิทธิการขึ้นทำเงินเหรียญบาทแทนเงินพดด้วง พระราชลัญจกรที่หมายใช้ในเงินเหรียญนั้นหน้าหนึ่งก็ยังมีรูปจักรอยู่เหมือนกัน เติมขึ้นแต่รูปช้างเผือกที่ตรงกลาง อีกหน้าหนึ่งเป็นรูปพระมหามงกุฎ มีเครื่องสูงสองข้าง หมายประจำรัชกาลใช้มาจนตลอดรัชกาลนั้น รูปที่หมายเป็นพระราชลัญจกร สำหรับแผ่นดินก็ดี สำหรับพระบรมราชวงศ์ในปัจจุบันนี้ก็ดี สำหรับประจำรัชกาลทุกรัชกาลมาก็ดีก็ย่อมเป็นที่เคารพนับถือว่าเป็นของสูง ไม่มีผู้หนึ่งผู้ใดจะบังอาจทำใช้เทียมได้ ในรัชกาลที่ ๔ นั้น เมื่อได้ตั้งตำแหน่งทูตและกงสุลสยาม รักษาผลประโยชน์ราชการฝ่ายสยาม ประจำอยู่ในมหานครฝ่ายตะวันตกก็ได้โปรดเกล้าฯ ให้เจ้าพนักงานแกะดวงตราตำแหน่งราชทูต และกงสุลซึ่งประจำราชการอยู่ในมหานครที่มีทางพระราชไมตรีพระราชทานให้ถือตามตำแหน่งราชการทูต และกงสุลนั้นเป็นรูปช้างเผือก หลังช้างมีรูปพระมหามงกุฎ พานพระมหากฐินรองมีเครื่องสูงสองข้างบ้าง มีธงสองข้างบ้าง ที่เป็นกงสุลซึ่งอยู่ประจำเมืองท่าที่ขึ้นในมหานครนั้นไม่สู้จะสำคัญ ก็ยกรูปพระมหามงกุฎออกเสีย คงอยู่แต่รูปช้างเผือก และมีอักษรจารึกบอกตามตำแหน่งทูตหรือกงสุลซึ่งตั้งประจำ ณ สถานที่นั้น พระราชทานพระบรมราชานุญาตเป็นแบบลงที่เจ้าพนักงานในตำแหน่งราชการ ได้ใช้รูปพระมหามงกุฎในดวงตราตำแหน่งได้ ด้วยรูปพระมหามงกุฎนั้น มิใช่จำเพาะแต่เป็นที่หมายประจำรัชกาลที่ ๔ อย่างเดียวเป็นเครื่องหมายสูงสุดของประเทศที่มีพระเจ้าแผ่นดิน ผ่านพิภพเป็นเอกราชด้วย ฝ่ายกรมทหารบกทหารเรือซึ่งทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้จัดตั้งขึ้นเป็นเจ้าพนักงานสำหรับราชการเหมือนกันจึ่งได้รับพระบรมราชานุญาต ให้เครื่องหมายซึ่งเป็นพระราชลัญจกรสำหรับแผ่นดิน สำหรับพระบรมราชวงศ์ สำหรับประจำรัชกาลมาทำเป็นเครื่องประดับยศ มีหน้าหมวกพู่หมวกดุมกระบี่ สีสะเข็มขัดเป็นต้น ฝ่ายเจ้าพนักงานพลเรือนนั้นเล่า จะใช้ที่หมายพระราชลัญจกรสำหรับแผ่นดิน เป็นเครื่องประดับได้ก็จำเพาะแต่สิ่งที่ได้รับพระราชทาน มีเครื่องอิสริยาภรณ์และมาลาเป็นต้น และมีชนอีกจำพวกหนึ่ง ซึ่งตั้งการเป็นช่างฝีมือต่างๆ เมื่อทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ตั้งเป็นช่างหลวงแล้ว ก็ได้รับพระบรมราชานุญาตใช้พระราชลัญจกรสำหรับแผ่นดินและประจำรัชกาลให้เป็นเกียรติยศ มีช่างทองและช่างถ่ายรูปเป็นต้น ตราแผ่นดินซึ่งพระราชทานพระบรมราชานุญาต ให้นายช่างได้ใช้นี้ก็เพื่อเป็นเกียรติยศอย่างเดียว หาได้ให้ใช้เป็นดวงตราหมายยี่ห้อการค้าขาย สำหรับห้างและร้านนั้นไม่ และเครื่องภาชนะทั้งปวงที่มีรูปหมายพระราชลัญจร สำหรับแผ่นดิน สำหรับพระบรมราชวงศ์ก็ดี สำหรับประจำรัชกาลก็ดี ก็ล้วนเป็นของหลวงใช้ในราชการทั้งสิ้น ครั้นมาในแผ่นดินปัจจุบันนี้พระราชลัญจกรประจำรัชกาลเป็นรูปจุลมงกุฎ จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้รวบรวมที่หมายเครื่อง
    ขัตติยราชอิสริยยศ สำหรับพระมหากษัตริย์ และพระราชลัญจกรสำหรับแผ่นดิน และสำหรับพระบรมราชวงศ์ทั้งตราหลวง สำหรับตำแหน่งราชการรวมประดับร้อยกรองขึ้นเป็นตราแผ่นดิน มีรูปพระมหาพิไชยมงกุฎ จักร ตรี โล่ มีรูปช้างไอยราพต ช้างเผือก กฤช พระสังวาลนพรัตนราช
    วราภรณ์ พระสังวาลเครื่องอิสริยาภรณ์จุลจอมเกล้า และเครื่องสูงเจ็ดชั้นมีราชสีห์คชสีห์ประคอง คาถาภาษิตด้วยเป็นสำคัญ รวมเป็นตราแผ่นดินอย่างน้อยและอย่างใหญ่ เติมฉลองพระองค์ครุยและเครื่องเบญจราชกกุธภัณฑ์เข้าอีก สำหรับใช้ในราชการทั่วไป ผิดกันก็แต่มีอักษรบอกตำแหน่งราชการเท่านั้น ตามธรรมเนียมที่เจ้าพนักงานได้ใช้ตราพระมหามงกุฎมาแต่รัชกาลที่ ๔ แล้ว และโปรดเกล้าฯ ให้มีพระราชลัญจกร พระบรมราชโองการแก้ไขของเก่าขึ้นอีกดวงหนึ่ง มีเครื่องเบญจราชกกุธภัณฑ์นพดลเศวตรฉัตรและอักษรขอมย่อจารึกว่าพระบรมราชโองการ เป็นพระราชลัญจกรสำหรับพระเจ้าแผ่นดินอย่างเดียว พนักงานอื่นจะใช้พระราชลัญจกรนี้ ในราชการไม่ได้ และมีที่หมายเป็นอักษรย่อ พระนามาภิไธย ส.พ.ป.ม.จ. ๕ หรือ จ.ป.ร.สามอักษรเป็นอักษรไขว้กันบ้าง ลอยตัวบ้าง มีจุลมงกุฎบ้าง ใช้เป็นเครื่องประดับในข้าราชการฝ่ายทหารพลเรือน และเป็นของสำหรับพระราชทานบ้าง ดวงตราที่หมายเป็นพระราชลัญจกรสำหรับแผ่นดิน สำหรับพระบรมราชวงศ์ สำหรับรัชกาลดังกล่าวมาข้างบนนี้ ก็มีแต่ใช้ในราชการหรือผู้ที่ได้รับพระบรมราชานุญาตเท่านั้น แต่บัดนี้ได้ทรงทราบใต้ฝ่าละอองธุลีพระบาท ว่าลูกค้าทำและสั่งตราแผ่นดินเข้ามาจำหน่ายซื้อขายใช้สอย ไม่เฉพาะแต่ใช้ในราชการอย่างเดียว ผู้ที่ไม่เป็นราชการก็ใช้เฝือทั่วไป ที่สุดจนลงทำตรายี่ห้อการค้าขายสำหรับห้าง สำหรับร้านก็มีที่มิได้รับพระบรมราชานุญาตให้ใช้ เป็นการมิถูกต้องตามพระราชประเพณี ดูไม่สมควรเลย เพราะเป็นการฟั่นเฝือเหลือที่จะกำหนด สังเกตได้ว่า ดวงตราที่ใช้ในราชการ และมิใช่ราชการ และเป็นเหตุให้เสื่อมถอยพระเกียรติคุณและพระเกียรติยศของผู้ที่ได้รับพระราชทานพระบรมราชานุญาตให้ใช้ ในดวงตราแผ่นดินนั้นไป จึงทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้ตราพระราชบัญญัตินี้ไว้ให้ทราบทั่วกันว่า

ข้อ ๑ ให้เสนาบดีว่าการกรมวังเป็นเจ้าพนักงานรักษาการ ที่จะใช้ดวงตราแผ่นดินสืบไปเป็นผู้ที่จะรับการ ขอพระบรมราชานุญาตใช้ตราแผ่นดิน และเป็นผู้นำความขึ้นกราบบังคมทูลพระกรุณา ได้รับพระบรมราชานุญาตแล้ว เป็นผู้ที่จะออกอนุญาตให้ใช้ตราแผ่นดิน แก่ผู้ที่ขอใช้และจดทะเบียนบัญชีชื่อผู้ที่ขออนุญาต และรูปดวงตราแผ่นดินที่จะใช้ชนิดนั้น อย่างนั้นไว้ให้ถูกต้องเป็นแบบแผนสืบไป

ข้อ ๒ ให้บรรดากรมและกระทรวงต่างๆ ที่ประสงค์จะใช้ตราแผ่นดินในตำแหน่งราชการก็ดี หรือจะใช้เป็นเครื่องประดับยศเป็นที่หมายสำหรับบอกหมู่คณะในราชการ ดังเครื่องยศทหาร หรือพลเรือนก็ดี ที่มีอยู่แล้วหรือจะทำขึ้นใหม่ก็ให้เขียนรูปลวดลาย หรือตัวอย่างส่งมายังกรมวัง เพื่อจะได้รับพระบรมราชานุญาตให้ใช้ในราชการตำแหน่งนั้นกรมนั้นสืบไป และผู้ที่ได้รับตราตั้งเป็นนายช่างหลวง ที่ปรารถนาจะใช้ดวงตราแผ่นดินให้เป็นเกียรติยศ ก็ให้ขออนุญาตต่อเสนาบดีว่าการกรมวัง เมื่อได้รับอนุญาตคำสั่งเป็นสำคัญแล้ว จึงให้ใช้ตราแผ่นดินนั้นได้

ข้อ ๓ ดวงตราซึ่งเป็นรูปหมายพระราชลัญจกรพระบรมราชโองการนั้น เป็นของห้ามขาดมิให้ผู้หนึ่งผู้ใดเอาไปใช้เป็นเครื่องหมาย และเกียรติยศ หรืออย่างหนึ่งอย่างใดเป็นอันขาด พระราชลัญจกรสำหรับพระบรมราชวงศ์ ซึ่งเป็นรูปดวงจักรเปล่าก็ดี จักรกับตรีศูลไขว้กันก็ดี และพระราชลัญจกรประจำรัชกาลทั้ง ๕ รัชกาลก็ดี พระราชลัญจกรเหล่านี้ ห้ามมิให้ผู้หนึ่งผู้ใดใช้เว้นไว้แต่พระบรมวงศานุวงศ์ ที่เนื่องอยู่ในรัชกาลนั้นๆ จึงจะใช้ในดวงตราสำหรับพระองค์ได้แต่ให้ขอพระบรมราชานุญาตเสียก่อน

ข้อ ๔ ตราแผ่นดินอย่างน้อย ซึ่งมีรูปพระมหาพิไชยมงกุฎ จักร ตรี โล่ กลางมีรูปช้างไอยราพตสามเศียร ช้างเผือก กฤช พระสังวาลนพรัตนราชวราภรณ์ และพระสังวาลเครื่องอิสริยาภรณ์ จุลจอมเกล้า และเครื่องสูง ๗ ชั้น มีราชสีห์ คชสีห์ ประคองและคาถาภาษิตด้วยเป็นสำคัญก็ดี และตราแผ่นดินอย่างใหญ่ ซึ่งเติมฉลองพระองค์ครุย และเครื่องเบญจราชกกุธภัณฑ์ก็ดีจะใช้ได้ก็แต่ในราชการ หรือผู้ที่ได้รับพระบรมราชานุญาตเป็นการพิเศษอย่างเดียว ที่ไม่ใช่ราชการและไม่ได้รับพระบรมราชานุญาตแล้ว ห้ามไม่ให้ผู้หนึ่งผู้ใดที่เป็นเอกชนใช้เป็นอันขาด

ข้อ ๕ ดวงตราแผ่นดินที่เป็นรูปไอยราพต มีบุษบกและเครื่องสูงด้วยก็ดี มีแต่รูปไอยราพตช้างสามเศียรเปล่าก็ดี โล่เปล่ามีแต่รูปไอยราพตอยู่กลางช้างเผือกอยู่ข้างหนึ่ง กฤชข้างหนึ่งก็ดี และดวงตราแผ่นดินซึ่งไปใช้เป็นเครื่องหมายในเครื่องอิสริยาภรณ์ จุลจอมเกล้า ช้างเผือก และมงกุฎสยาม พร้อมทั้งสังวาลด้วยนี้ ห้ามมิให้ผู้หนึ่งผู้ใดเอาไปทำลวดลายใช้ในเครื่องภาชนะ หรือหมายเป็นตรายี่ห้อการค้าขายสิ่งหนึ่งสิ่งใดเป็นอันขาด ผู้ที่ได้รับพระราชทานเครื่องอิสริยาภรณ์ทั้งสามอย่างดังกล่าวมานี้ ปรารถนาจะใช้ดวงตราเครื่องอิสริยาภรณ์ ที่ตัวได้รับพระราชทานใช้ในตราสำหรับตัวแล้ว ก็ต้องขออนุญาตต่อเสนาบดีว่าการกรมวังก่อน เมื่อได้รับอนุญาตแล้ว จึงให้ใช้ในดวงตราสำหรับตนได้

ข้อ ๖ ดวงตราที่เป็นเครื่องหมายพระราชลัญจกรสำหรับแผ่นดินก็ดี สำหรับพระบรมราชวงศ์ปัจจุบันนี้ก็ดี สำหรับพระราชลัญจกรประจำรัชกาลทั้ง ๕ รัชกาลก็ดี อักษร ส.พ.ป.ม.จ.๕ หรือ จ.ป.ร. ซึ่งเป็นที่หมายพระนามาภิไธยก็ดี ห้ามมิให้ผู้หนึ่งผู้ใดเอาไปใช้ติดประดับเป็นที่หมายในเครื่องภาชนะใช้สอยสำหรับตัวเป็นอันขาด ใช้ได้ก็เป็นของหลวงสำหรับราชการ หรือเป็นของที่ได้รับพระราชทานอย่างเดียว

ข้อ ๗ ให้เจ้าพนักงานกรมศุลกากรทั้งในกรุงเทพ ฯ และหัวเมืองระวังตรวจตรารักษาการ บรรดาลูกค้าที่บรรทุกสิ่งของเข้ามาจำหน่ายซื้อขายที่ในกรุงเทพ ฯ และหัวเมือง ถ้าเห็นสินค้าสิ่งใดใช้ตราแผ่นดินดังที่กล่าวมาในข้อข้างบนนั้นเป็นยี่ห้อหมายการค้าขาย และเป็นสิ่งของมิใช่สั่งเข้ามาใช้ในราชการ เป็นสินค้าขายในท้องตลาดแล้วก็ให้ยึดของสิ่งนั้น ซึ่งมีตราแผ่นดินไว้ให้เจ้าของผู้บรรทุกเข้ามา ทำลายตราแผ่นดินที่เป็นยี่ห้อเครื่องหมายการค้าขายเสียให้สิ้นลวดลายก่อนแล้ว จึงอนุญาตให้รับไปหรือมิฉะนั้นก็ให้บรรทุกกลับออกไปเสีย อย่ายอมปล่อยให้ไปจำหน่ายซื้อขายได้ต่อไป เว้นไว้แต่เจ้าของผู้ส่งมาได้รับพระบรมราชานุญาตเป็นการพิเศษ มีสิ่งสำคัญอย่างเดียวจึงให้อนุญาตได้

ข้อ ๘ ลูกค้าวานิชซึ่งตั้งห้างร้านทำการค้าขายปรารถนาจะใช้ตราแผ่นดิน ปิดสิ่งของที่ตนสั่งเข้ามาขาย เพื่อการเคารพนับถือหรือเป็นเกียรติยศก็ดี ให้บอกขออนุญาตต่อ
    เจ้าพนักงานกรมศุลกากรก่อน ส่งตัวอย่างตราแผ่นดินที่จะใช้ไว้ด้วย ให้เจ้าพนักงานกรมศุลกากรแจ้งความมายังเจ้าพนักงาน กรมวังให้ทราบตามลูกค้าที่ปรารถนาจะขอใช้ตราแผ่นดินนั้น เมื่อได้รับอนุญาต สั่งจากเจ้าพนักงานกรมวังแล้ว จึงให้อนุญาตยอมให้ลูกค้าที่ขอนั้นใช้ตราแผ่นดินได้ตามประสงค์

ข้อ ๙ ให้เจ้ากรมกองตระเวนซ้ายขวาในกรมพระนครบาล และกรมการผู้ใหญ่ในหัวเมือง คอยระวังตรวจตราตามท้องตลาดและห้างร้านทั้งปวง ห้ามอย่าให้ลูกค้าซื้อขายใช้สอยสิ่งของซึ่งมีตราแผ่นดิน ที่มิใช้เป็นของสำหรับใช้ราชการหรือที่เจ้าพนักงานอนุญาตให้ทำหรือสั่งตั้งเป็นร้านสำหรับกระทรวงนั้น ถ้าพบปะสิ่งของที่มีตราแผ่นดิน ซึ่งซื้อขายใช้สอยตามห้างตามร้านตามบ้านตามเรือน ที่มิได้รับอนุญาต หรือเป็นของใช้ราชการหรือของที่ได้รับพระราชทานแล้ว ก็ให้บอกให้เจ้าของทำลายดวงตราแผ่นดินนั้นเสีย และห้ามอย่าให้ซื้อขายใช้สอยสืบไป

ข้อ ๑๐ พระราชบัญญัตินี้ให้ใช้ได้ตั้งแต่วันที่ ๑ เดือนกันยายน รัตนโกสินทร์ ศก ๑๐๘ สืบไป ให้เจ้าพนักงานผู้รักษาหน้าที่และผู้ที่ประสงค์จะใช้รูปหมายลายแผ่นดิน ประพฤติตามประกาศนี้จงทุกประการ

ประกาศไปแต่พระที่นั่งจักรีมหาปราสาท วันที่ ๒๐ เมษายน รัตนโกสินทร์ ศก ๑๐๘ เป็นปีที่ ๒๒
    หรือวันที่ ๗๔๖๗ ในรัชกาลปัจจุบันนี้

11. preetot

preetot สมาชิก

11 สิงหาคม 2011
    ผมเคยศึกษาและได้รับการบอกเล่าพร้อมทั้งเคยเห็นมาครับของแท้มีจริงๆแต่มีไม่มากเพราะทำแจกเฉพาะเจ้านายชั้นผู้ใหญ่ (คุณเข้าถูกต้องแล้วใจตราแผ่นดินคนธรรมดาไม่สามารถนำมาใช้ได้ ) เป็นพระที่มีพุทธคุณสูง เคยมีประสพการณ์ จึงมีการทำเลียนแบบเยอะเหมือนกัน แต่ที่เสี้ยนตีเก้อาจเป็นเพราะว่าพวกเขาไม่มีพระจริงอยู่ในมือหรือมีก็น้อย คุณมีวาสนาแล้วที่ได้พระจากญาติผู้ใหญ่ไว้บูชา ผมดีกว่าพระที่ลงรูปในหนังสือต่างๆเสียอีกครับ

12. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อีก 1 องค์สุดท้ายที่มีครับ.....(^___^)
    องค์นี้อยู่ในกรอบพระเดิมๆครับ........

ขนาดไฟล์:
      285.6 KB
      เปิดดู:
      28,169
      ขนาดไฟล์:
      306.9 KB
      เปิดดู:
      35,547
  13. app.amulet

สุดยอดครับ สภาพเลี่ยมเดิมเลย เนือ้สวยดีครับ สภาพสมบูรณืกว่าของผมเยอะเลย (ของผมล้างผิวด้วยครีมทาผิวไปเรียบร้อยแล้ว ก่อนนำมาโพสครับ:'()

14. app.amulet

ขอบคุณครับสำหรับความคิดเห็น :cool: ผมเห็นเช่นเดียวกับคุณมาก ๆ เลยครับเนื่องจาก บางครั้งที่เห็นตามแผงพระบางองค์เนือ้ใหม่มากครับ คือเป็นการทำปลอมออกมาทีหลัง เพราะเค้าทำเลียนแบบของแท้ที่มีน้อยครับ:cool:

15. preetot

องค์นี้นะครับเบื้องต้นผมว่า ทั้งเนื้อและพิมพ์ใช่ เลยครับ 99.99 แหละครับ แต่ถ้าไม่คิดจะบูชาเมื่อไหร่หรือมีมากกว่า 1 องค์แบ่งให้ผมบูชามั่งจะขอบพระคุณอย่างสูง

16. app.amulet

ถ้ามีมากกว่าหนึ่งจะแบ่งครับ แต่ตกทอดมาแค่องค์เดียวเองอ่ะครับ:cool:

17. preetot

ขอบคุณมากครับบูชาดีๆเถอะไม่ผิดหวังหรอกครับพุทธบูชาบารมีท่านค้มครองแน่นอนครับ

18. siamsmell

siamsmell สมาชิกใหม่

ผมก็มีองค์หนึ่งได้มาจากพ่อ ใครสนใจติดต่อได้ครับ

ผมก็มีองค์หนึ่งได้มาจากพ่อ ใครสนใจติดต่อได้ครับ ที่siamsmell@hotmail.com ราคาเช่าต่อรองได้ครับ( จะเอาเงินไปช่วยเด็กยากไร้ครับ)

ขนาดไฟล์:
      166.9 KB
      เปิดดู:
      1,431
      ขนาดไฟล์:
      166.1 KB
      เปิดดู:
      1,978
  19. vanบางนา

vanบางนา เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ขอร่วมแชร์ประสบการณ์นิดครับ สมเด็จหลังตราแผ่นดินใหญ่ เนื้อแตกลายงาเก่าๆแบบนี้เห็นเค้าเรียกกันว่าสมเด็จหลังตราโล่ห์ ผมมีอยู่องค์ตกทอดจากคุณพ่อที่เป็นตำรวจ แต่พ่อบอกไว้ก่อนเลยว่าองค์เนี้ยเก๊แต่เก่าเป็นของเก๊สมัยโบราณ ถ้าดูแค่ความเก่าก็แน่นอนเพราะเก่าจริง ไม่ได้ทำเก่า พ่อก็เก็บไว้ให้ดู ไม่ได้ทิ้ง ยังไงซะก็ยังมีรูปพระสมเด็จอยู่ด้านหน้า(ถ้าเอาไว้บูชาด้วยความเป็นสมเด็จไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าเอาไว้อย่างอื่นเช่นขายต่อหรือเก็งกำไรไม่แนะนำเพราะทั่วไปไม่ยอมรับ คนเล่นยังน้อยกว่าพวกสมเด็จวังหลัง หรือสมเด็จวัดพระแก้วซะอีก)ด้วยความเคารพครับ

20. preetot

เสียดยจังนะครับไม่มีรูปลงมีรูป