ใครมีประสบการณ์ หลวงพ่อรักษ์ วัดสุทธาวาสวิปัสสนา อยุธยา บ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ิbadiya, 8 พฤศจิกายน 2010.

1. bizkitmanza

bizkitmanza เป็นที่รู้จักกันดี

แวะเข้ามาดูครับ...
    ผมสนใจ พระปรุหนังของหลวงพ่อรักษ์ เพราะพุทธศิลป์สุดยอดมาก ที่จริงก็อยากได้พระปรุหนังที่เก่าๆนั่นแหละ แต่กลัวว่าจะโดนหลอก แล้วได้ของเก๊มาแทน เลยคิดว่าถ้าจะหาพระปรุหนัง ก็ควรจะหาที่จัดสร้างใหม่ และถ้าเป็นวัดในจ.อยุธยาด้วยยิ่งดี ดีกว่าไปเสี่ยงเช่าพระปรุหนังแบบเก่าๆ แต่ไม่รู้ว่าแท้มั้ย

2. bizkitmanza

bizkitmanza เป็นที่รู้จักกันดี

คุณโดนไล่ตีแถวไหนครับ

3. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    ขุนแผนในตำนานของหลวงพ่อ หมดไปจากวัดนานแล้ว ^^

เคยเห็นในคอศิษย์รุ่นอาวุโสหลายท่านเลยครับ

วัตถุมงคลหลวงพ่อรักษ์ เท่าที่ผมสังเกตุ ท่านจะสร้างออกมาเรื่อย ๆ ตามแต่วาระ

แต่ถ้าใครลองสังเกตุ วัตถุมงคลแต่ละรุ่นจะทยอยหมดลงอย่างรวดเร็วนะครับ

ศิษย์ท่านเยอะน่าดู

4. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    อยากรู้ประสบการณ์ขุนแผนของหลวงพ่ออะครับเล่าให้ฟังบ้าง

5. Leo_sa

Leo_sa Active Member

23 กุมภาพันธ์ 2013
    เอาตั้งแต่ก่อนได้พระมานะครับ ผมเป็นคนชอบพิมพ์พระขุนแผนมาก ซึ่งผมมีขุนแผนห้าแถวของหลวงพ่ออยู่ก่อนแล้ว แต่อยากได้ยุคแรกๆกับเขาบ้างก็เลยลองอฐิษฐานว่า ถ้าลูกมีบุญขอให้มีพระยุคแรกๆพระพิมพ์ไหนก็ได้ของหลวงพ่อไว้ห้อยเท่ห์ๆสักองค์ แล้ววันหนึ่งผมไปทำบุญที่วัดก็มีคนหนึ่งผมไม่รู้จักชื่อ คุยกันถูกคอกัน ก็เลยคุยวัตถุมงคลของหลวงพ่อ พี่เขาเลยถามผมมีขุนแผนรุ่นแรกแล้วยัง ผมบอกว่าไม่มีครับ แต่คิดในใจผมอยากได้มาก พี่เขาบอกว่าจะแบ่งให้ไปบูชาเอาไหม ผมเลยบอกพี่เขาว่าคงแพงซิครับผมไม่ค่อยมีเงินชะด้วย พี่เขาบอกเอาแค่ราคาที่บูชามา500บาท ผมเลยรีบตกลงกับพี่เขาไป แล้วผมก็นำมาห้อยบูชาตลอด บางท่านอาจจะบอกว่าเป็นเหตุการณ์ธรรมดา ก็ไม่เป็นไรครับเพราะนี้แค่ขั้นต้นครับ ขอแค่นี้ก่อนนะครับขอบคุณครับ

6. นักแสวงหา

นักแสวงหา เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2012
    วันนี้ก็ไปกราบหลวงพ่อมาครับ ขอฝากงานบุญที่วัดหน่อยนะครับ
    จะได้รับวัตถุมงคลจากหลวงพ่อหลายอย่างเลยครับ มาช่วยๆกันนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

ถือเป็นประสบการณ์ที่ดีนะครับ
    ตอนแรกๆผมก็มีแค่ขุนแผนของท่านนี่แหละเดินแถวท่าพระจันทร์เห็นลุงมีของท่านเยอะมากผมคิดว่าปลอมคุยไปคุยมาไม่น่าปลอมแล้วเห็นรูปโปสเตอร์หลวงพ่อดูขลังเลยชอบพอเช่าขุนแผนมาลุงจะแถมกุมารรุ่นแรกให้ผมบอกไม่เอาอะเดี๋ยวแม่ผมด่า

8. นักแสวงหา

ของหลวงพ่อรักษ์ยังไม่เคยเห็นปลอมออกมานะครับ และกุมารหลวงพ่อเป็นกุมารสายเทพครับ ไม่มีโทษ ให้แต่คุณครับ บ้านผมก็เลี้ยงขนาดบูชา หลวงพ่อท่านเจิมและใส่ชุดรับขวัญให้กุมารท่านด้วย ว่าจะเอากลับไปให้ท่านเสกให้อีกที :cool::cool::cool:

9. PraKhoonPhan

ตอนนั้นที่ผมได้เช่าจากลุงแถวร้านท่าพระจันทร์หลวงพ่อรักษ์ท่านยังไม่ดังเลยครับตอนนี้ผมพยายามจะหาลุงคนนั้นแต่ก็ไม่เจอแล้วตอนนั้นผมไม่กล้าเลี้ยงเพราะกลัวไม่มีเวลาดูแลครับเมื่อก่อนประมาณปี51-52วัตถุมงคลท่านยังถูกเลยครับที่ผมเช่าเพราะผมชอบขุนแผนอยู่แล้วอีกส่วนก็คือชอบตอนลุงบรรยายว่าทำจากหลังคาโบสถ์และก็ได้ร่วมทำบุญด้วยผมยิ่งชอบลุงจะแถมโปสเตอร์ให้ผมแต่ผมไม่เอาเพราะเดี๋ยวแม่รู้ว่าผมไปเช่าพระมากลัวหูชา
    เดี๋ยวนี้วัตถุมงคลของท่านแพงมากครับผมไม่กล้าเช่าเลย

ตอนที่ได้ขุนแผนมาพร้อมจีวรท่านผมก็ไม่ได้สนใจแต่เสียดายตรงจีวรท่านหายเพราะเพื่อนผม
    ปัจจุบันคงจะหาจีวรท่านยากแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2013
  10. นักแสวงหา

ที่วัดมีตะกรุดจีวร (ข้อมือ) อยู่นะครับ
    แล้วทำไมคุณแม่คุณถึงต้องว่าด้วยเรื่องการเช่าพระ
    เงินของเราเองไม่ต้องกลัวครับ :cool::cool:
    เขายังไม่เข้าใจแก่นแท้ของการบูชาพระจริงๆ
    หลวงพ่อรักษ์ผมได้ยินชื่อท่านมาตั้งแต่ปี 48 แล้ว
    แต่มีโอกาศไปกราบท่านและถวายตัวเป็นลูกศิษย์ก็ปี 55 นี้แหละครับ
    ท่านให้ตะกรุดสามสิบทัศ เนื้อเงิน เฉพาะลูกศิษย์ครับผม :cool::cool:

11. Pongphon

Pongphon สมาชิกใหม่

อย่างแรกขอกราบสวัสดี พี่ๆ สมาชิก พลังจิต ทุกท่านก่อนครับ พอดีว่าผมกำลัง ค้นหาวัตถุมงคล ของหลวงพ่อรักษ์ อยู่แล้วเห็นกระทู้นี่ เข้า.. ตอนแรกว่าจะอ่านแล้วจะไปหาวัตถุมงคล ของท่านต่อ แต่อดไม่ได้ ที่จะแชร์ประสบการณ์ ตรง ที่ผมได้มีโอกาสได้อยู่รับใช้หลวงพ่อรักษ์ ช่วงเวลาหนึ่ง ด้วยที่ว่า นานมาแล้ว ผมได้ไปวัดสุทธาวาสวิปัสสนา กับพ่อแม่ ไปทำบุญ ปกติทั่วไป แต่พอได้ไปนั่งอยุ่ในวัด ในใจอยากจะมาบวชพระ มันจึงเริ่มเป็นที่มาของเรื่องราว อันดีที่ได้เรียนรู้ใน พระพุทธ ศาสนา อย่างท่องแท้ และได้ขนลุก จนแทบจะวิ่งออกจากกุฎิ เสียให้ได้ ผมโชคดีที่ได้บวชกับหลวงพ่อรักษ์ ท่านโกนหัวให้ผม แล้วเป็นพระอุปชาให้ผมด้วยในตอนนั้น บอกได้เลยว่าไม่มีที่ไหน ที่แห่นาคแล้วไม่ใช่เสียง เหมือนที่นี้ 555 เดินรอบโบสถ์ กันแบบเงียบๆ ได้แค่โห่ ตอนแรกเท่านั้น ตอนนั้นที่ผมบวช ผมยังบวชในโบสถ์ สังกะสี หลังเก่า ที่อยุ่ทางไปป่าช้า ตอนนั้นโบสถ์มหาอุต ยังไม่เริ่มสร้าง พอถึงตอนที่เสร็จพิธี แล้วต้องออกไปโยนเหรียญ ผมก็มองไปรอบๆ ทำไมมีคนมาเยอะจัง ทั้งๆที่ตอนแรกๆ ผมจำได้มีแค่ ญาติๆ ผม เพื่อนๆ เท่านั้น แต่ก็ไม่ได้เอะใจอะไร มีแต่คนถามว่าคิดยังไง มาบวชวัดนี้ แบบว่ากันดาร บ้าง ไม่บวชวัดแถวนนทบุรี มีเยอะแยะ แต่ผมก็ไม่สนใจ เพราะใจผม ตั้งใจไว้แล้ว พอตกกลางคืนคืนแรก ผมจ้างแฟนพี่สาว ให้นอนกับผมที่กุฎิด้วย แฟนพี่ยังส่ายหน้าไม่เอาเลย หยิบเงินในย้าม ให้ 2000 พี่ยัง เก็บไว้เถอะหลวงพี่ และแล้วคืนแรกก็ไม่เป็นอันนอน ผมจำได้ว่าผมนอนที่กุฏิ3 บนหอฉัตร ถัดจากหลวงตาอำนวย น่าจะใช่ บรรยากาศ ในกุฎิ บอกเลยคับ เฟอรนิเจอร บิวอินไปด้วย รูปญาติโยมที่ ล่วงลับไปแล้ววางเต็มไปหมด จ้องมาที่ผมยังไงก็ไม่รู้ แล้วก็จะมี ต้นฉัตรเงิน ฉัตรทอง วางพิงกับกำแพงไว้ ไม่ต่างอะไร กับคนยืนในมุม มืดๆ เพดานไม่มีฝา มีแต่ไม้พาด1 ท่อง คนนั่งได้สบาย ไม่รู้จะมีทำไม แล้วมีไฟ 1 ดวง โต๊ะหมู่บูชา มีพระแก้วมรกต พระประทาน ตั้งไว้กราบ ผมเป็นอันต้องนิมนต์ ท่านลงมาจากโต๊ะหมู่บูชา มากราบไหว้ในมุ้ง ผมเลยทีเดียว พื้นกุฏิ เป็นไม้กระดาน แผ่นเดียวแต่ยาวสุดห้องเลย แต่ทำไม ต้องมีช่องระหว่างไม้ ให้มองเห็นใต้ถุนก็ไม่รุ้จะบ้า ใต้ถุนสูงราวๆ 2 เมตรกว่าๆ บอกได้เลยว่าจีวร มีกี่ผืนผมเอามาคลุมมุ้งหมด มุ้งเป็นแบบกางครอบเด็กทารก นอน แต่นี้เป็นไซร ผู้ใหญ่ นอนไปเหงื่อแตกไป อากาศเย็นนะคับ แต่ผมนี่ร้อนไม่รู้เพราะอะไร จนกระทั่ง เริ่มฟลับไปแล้วสักพัก ก็ได้ยินเสียง ตุง..ตุง !!! จากใต้พื้นไม้ เอะ สะดุ้ง แต่ยัง งงๆว่าที่ไหน อ่อวัด แล้วก็ได้บินอีก แต่คราวนี้ดังตรงมุม หลังห้องตรงพวกฉัตรเงิน มองไปเห็นนาฬิกา 3:45 ยังไม่เช้านิ แล้วก็ ขนลุกที่หลังว๊าบขึ้นมา มีลมมาจากทางหน้าต่าง แล้วเหมือนได้ยินเสียงคน หึมหัม คุยกัน แต่ฟัง ไม่ออก ไม่ชัด เบา พยายามฟังแต่ก็เงียบไป จนหลับไปอีกรอบ คราวนี้ มีเณรมาเรียก ตอนนั้นเณรชื่อ เณรตาล น่าจะใช่คับ มาเรียก หลวงพี่ๆๆ ไปบิณฑบาท ได้แล้ว แต่มา สตัน จนตัวกระเด้ง เพราะว่า เณรตาล เข้ามาได้ยังไง เพราะว่า กุฎิที่ผมนอน คือเป็น ประตูไม้ แบบเก่าเวลาจะล็อค ต้องเอาท่อนไม้ พาดขวางไว้ เอาแระ มองไปที่ประตู อืมไม้ขวางเหมือนเดิม แล้วเมื่อกี้ใครเข้ามาเปิดมุ้งเรียกเรา เป็นอันว่าตื่น รอ ใครมาเรียก จริงแระ ก็เช้าได้ ไปเดินบินทบาท แต่บอกเลยว่า เลือดออกเท้าคับ เพราะทางที่เดินมีแต่หินเล็กๆ จนหลวงพ่อรักษ์ ท่านบอกว่าให้ผม ไม่ต้องออกมาบินฑบาท ให้รอที่ศาลาเลย เท้ายังไม่หนาเป็นบิ๊กฟุต ต้องฝึกให้ชินก่อน แล้วค่อยออก บิน ผมนี่ขำเลย นี่คือเริ่มต้นนิดๆหน่อยๆ เด่วไว้ผมมีโอกาสจะลงรูป แล้วแวะเข้ามาแชร์ประสบการณ์ อีก ถ้ามีอะไรที่ผมเล่าไปไม่เหมาะสม ขอกราบขออภัยด้วยนะคับ แต่ถ้าอยากฟังต่อ เด่วจะเล่ายาวกว่านี้เรื่องแปลกๆ อย่างเช่น กุฎิ ที่หลวงพ่อรักษ์ห้ามเข้า ที่ไว้ปลุกเสก วัตถุมงคล แล้วเรื่อง ยามวิการณ์ ห้ามเดินลงจากหอฉัตร ถ้ายังสนใจผมจะมาแชรต่อครั้งหน้าครับ ปล.ไว้จะเอารูปมาให้พี่ๆ ดูกันนะคับ

12. ณัฐวุฒิ pmo

ณัฐวุฒิ pmo สมาชิกใหม่

พระเครื่องหลวงพ่อท่านส่วนใหญ่เน้นเหนียว ช่วงปี52 53 วัยรุ่นชอบใส่ไปตีกัน