ใครมีประสบการณ์

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย ทัสชา 567, 20 พฤศจิกายน 2010.

1. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

การสวดมนต์บทอิติปิโสถอยหลังบ้าง

2. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ท่องธรรมดาก็ได้ครับ....อย่าไปถอยหลังเลยนะ......

ท่องถอยหลัง....ตามหลักบาลี...ไม่มีความหมายอะไรเลยนะ.....เป็นความคิดคนยุคหลังว่าสะท้อนกลับของไม่ดี......

3. นักธรรมเอก

นักธรรมเอก เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็สวดบทอิติปิโสเหมือนกันครับ ทุกครั้งที่ไหว้พระสวดมนต์ทุกครั้งที่จะขับรถออกจากบ้าน บางทีก็ภาวนาเวลานั่งทำงานสบายๆ ทั้งเดินหน้า ถอยหลัง เป็นประจำครับก้ได้ความสบายใจดีครับ อย่างน้อยๆก็เป็นการฝึกสมาธิไปในตัวแต่ที่เจอตรงๆเลย 2-3ครั้ง ขับรถไปธุระแล้วฝนกำลังจะตกฟ้าคะนองมากๆสวดภาวนาในรถว่าอย่างเพิ่งตกตอนนี้เลยขอให้ถึงที่หมายก่อนเถอะค่อยตก ก็สมปรารถนาครับพอถึงที่แล้วเทลงมายังกะฟ้ารั่วทั้งลมฝน จนต้องยกมือสาธุแปลกใจมากๆ แต่ก็จะสวดคาถาหลวงปู่ทวด คาถามงกุฏพระพุทธเจ้าไปด้วยครับ ไม่รุ้ว่าเป็นเพราะบทไหนนะครับ

4. ทัสชา 567

ที่มาของเหตุอยากสวดอิติปิโสถอยหลัง

เพราะหลังจากที่สวดอิติปิโสมานานและเกิดอานิสงค์หลายประการจนไม่สามารถบรรยายหมดและสรุปว่า มีความดำรงชีพอยู่อย่างมั่นคงได้เพราะสวดบทนี้ วันหนึ่งขณะที่อธิษฐานสวดอิติปิโส 3000 จบ โดยสวด เช้า เย็น ครั้งละ 108 จบ สวดอยู่ประมาณ หนึ่งเดือน แถมเพิ่มให้อีก เป็นกำไร ผลปรากฎว่า ห้าวันก่อนครบกำหนด สวดอิติปิโสได้แค่สิบจบ หลังจากนั้น จิตดิ่งนิ่งดับหาย กายหาย พอคลายสมาธิ ชั่วโมงกว่า ด้วยสัจจะสวดต่อไปอีกได้ 30จบ จิตดับไปอีก ผลปรากฎว่าวันนั้นฟ้าสางสว่างจนดวงอาทิตย์ขึ้น หลังจากถอยสมาธิ จิตอิ่มปิติสุข ไม่ง่วง ไม่เพลีย แผ่เมตตาเสร็จ ไปทำงานต่อ เหมือนนอนมาทั้งคืน และต่อมาจะเป็นเช่นนี้อีกอิติปิโส หาย ต่อมาได้พยายามหาบทสวดใหม่เพื่อเป็นอุบาย จิตบอกว่าทำไมไม่ลองอิติปิโสถอยหลัง นี่แหละค่ะคือที่มา ดิฉันจึงอยากหาข้อมูลเพิ่มเติมว่าที่มาของอิติปิโสถอยหลังเป็นอย่างไร ขอคำแนะนำจากผู้รู้ค่ะ

5. hitman

hitman เป็นที่รู้จักกันดี

เพราะหลังจากที่สวดอิติปิโสมานานและเกิดอานิสงค์หลายประการจนไม่สามารถ " บรรยายหมดและสรุปว่า มีความดำรงชีพอยู่อย่างมั่นคงได้เพราะสวดบทนี้ วันหนึ่งขณะที่อธิษฐานสวดอิติปิโส 3000 จบ โดยสวด เช้า เย็น ครั้งละ 108 จบ สวดอยู่ประมาณ หนึ่งเดือน แถมเพิ่มให้อีก เป็นกำไร ผลปรากฎว่า ห้าวันก่อนครบกำหนด สวดอิติปิโสได้แค่สิบจบ หลังจากนั้น จิตดิ่งนิ่งดับหาย กายหาย พอคลายสมาธิ ชั่วโมงกว่า ด้วยสัจจะสวดต่อไปอีกได้ 30จบ จิตดับไปอีก " ประการนี้ ที่คุณจิตดับ คือ การภาวนา จนอยู่ในสมาธิระดับลึก จะเป็นเช่นนี้ครับ ลึกมากๆ

" ผลปรากฎว่าวันนั้นฟ้าสางสว่างจนดวงอาทิตย์ขึ้น หลังจากถอยสมาธิ จิตอิ่มปิติสุข ไม่ง่วง ไม่เพลีย แผ่เมตตาเสร็จ ไปทำงานต่อ เหมือนนอนมาทั้งคืน " ที่คุณบอกว่า เหมือนนอนมาทั้งคืน คือผลที่ได้จาก สมาธิในระดับ ที่คุณมีความรู้สึกว่าจิตดับ ผมไม่อธิบายเพิ่มนะครับว่าคืออะไร
    แต่บอกว่าคล้ายๆกับที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำ บอกว่า หลับในฌาณสมาบัติ

" ต่อมาได้พยายามหาบทสวดใหม่เพื่อเป็นอุบาย จิตบอกว่าทำไมไม่ลองอิติปิโสถอยหลัง นี่แหละค่ะคือที่มา ดิฉันจึงอยากหาข้อมูลเพิ่มเติมว่าที่มาของอิติปิโสถอยหลังเป็นอย่างไร ขอคำแนะนำจากผู้รู้ค่ะ " ลองสวดดูครับ การสวดมนต์อิิติโส เดินหน้า แล้ว สวดต่อบทอิติปิโสถอยหลัง หมายความว่า เหมือนคุณ นับเลข 1- 10 และนับเลข 10 - 1 ต่อ
    เหมือนคุณอ่านหนังสือ ตั้งแต่หน้าแรก จนถึงหน้าสุดท้าย และอ่านย้อนจากหน้าสุดท้ายถึงหน้าแรก
    เหมือนถ้าหากคุณฝึกปุพเพนิวาสานุสสติญาณ คือ ระลึกย้อนหลังกลับไปถึงตอนเด็กๆ
    และล่วงรู้ไปถึง ชาติก่อนๆ แล้วระลึกขึ้นมา ตั้งแต่ชาติก่อนๆที่ระลึกชาติได้ มาถึงตอนปัจจุบันและระลึกขึ้นไปอีก เพื่อรู้อนาคต ครับ

การจะภาวนาคาถาอะไร จะทำอะไรก็แล้ว ควรมี วิปัสสนา และ สติ ควบคุม อารมณ์จิตเราเป็นสำคัญ ที่สำคัญ คือครูบาอาจารย์ครับ

6. ทัสชา 567

ที่สำคัญ คือครูบาอาจารย์ครับ( hitman สมาชิก) นี่แหละสิ่งที่ต้องการ คุณพูดได้ตรงประเด็นที่เดียว ดิฉัน กำลังค้นหาบุคคลนั้นอยู่ค่ะ และข้อมูลคำอธิบายเพิ่มเติม เชื่อแน่ว่าต้องมีเคล็ดลับอะไรบางอย่างเกี่ยวกับอิติปิโสถอยหลัง ถ้าท่องบทสวดนี้ต่อไป

7. ทัสชา 567

วันนี้ที่ได้สวดอิติปิโสถอยหลัง

อาการเก่าเกิดขึ้นอีกเมื่อสวดไปได้คล่องแล้ว จิตดับอีกเช่นเคยแต่วันนี้ในสมาธิจะมีแสงสว่างนวลๆเรืองรองจึงนั่งดูมัน ปล่อยมันเรืองๆไป สักพักลองแผ่เมตตาเพราะหลวงพ่อจรัญบอกว่าในแผ่ช่วงนี้จะมีอานิสงค์มากโดยการหายใจยาวๆ ..ลึกๆ..ใช้จิตนาการนึกชื่อผู้ที่จะแผ่ให้ มาไว้ที่หน้าผาก แล้วส่งไป..
    จะลองทำทุกอย่าง ที่อ่านเจอ เพราะเวลาเหลือน้อยลงทุกที..

8. hitman

1. ขอขมาพระรัตนตรัย 2. สมาทานศีล 3. สมาทานพระกรรมฐาน ลองทำดูก่อนทำสมาธิและ สวดมนต์ 4. สวดอิติปิโส เดิน หน้าและ ถอยหลัง พอสวดเสร็จ ก่อนจะเลิก สวดมนต์ หรือ นั่งสมาธิ
    ให้เจริญ วิปัสสนา ตามที่หลวงพ่อจรัญท่านสอนครับ ลองดูนะ

ถ้าอยาก ทำ แค่ตัดกิเลสเป็นสมุทเฉทประหาร ลองทำเช่นนี้ดู

ถ้าอยากได้ฤทธิ์ (เสริมไว้เพื่ออยากได้ฤทธิ์ ) ก็

1. ขอขมาพระรัตนตรัย 2. สมาทานศีล 3. สมาทานพระกรรมฐาน ลองทำดูก่อนทำสมาธิและ สวดมนต์ 4. สวดอิติปิโส เดิน หน้าและ ถอยหลัง นำพระพุทธรูปองค์ที่ชอบใจที่สุดเป็นองค์กสิณ นึกภาพพร้อมกับสวดบทอิติปิโส เดินหน้า และ ถอยหลัง ห้ามทิ้งบทนี้
    5. ให้ผ่อนมาที่อารมณ์สบายๆ ระลึกย้อนกลับไปตอนเด็กที่เราจำความได้ครั้งแรก และ ระลึกขึ้นมาจนถึงปัจจุบัน 6. เจริญสติปัฏฐานสูตร 4 ของหลวงพ่อจรัญ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤศจิกายน 2010
  9. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วบทอิติปิโสย้อนหลัง นี่เป็นยังไงคะ งง อ่านคำที่อยู่ท้ายมาหน้าใช่ไหมคะ ไม่รู้คิดผิดหรือถูกคะ แต่หากถามว่า ความทรงจำตอนเด็ก ไม่รู้เป็นอะไรคะ ชอบฝันว่าตัวเองเหาะเหินบนท้องฟ้าได้ อยู่เรื่อยๆ และ พอโตขึ้นมาก็มีเสียงเรียก หรือบอกเหตุ และ พอแก่ขึ้นมาอีก นิ๊ดดดนึง ก็จะฝันเห็นใครไม่รู้คะ ชอบมาชวนไปด้วย แล้วพาไปปราบผีหมู่บ้านนึง คล้ายๆเจอปอบเข้า หรืออะไรสักอย่าง แล้วใช้แส้ตี ยาก็ยืนข้างๆ ในฝันนั้นท่องคาถาอะไรไม่รู้คะ เหมือนจะเป็นภาษาขอม ภาษาอะไรสักอย่าง แล้วละเมอด้วยคะ ช่วงนั้นเป็นหนักคะ ไปเที่ยวทุกคืนเลย ไปปราบผี เหอเหอ บางทีก็ได้หวย แต่ไม่ซื้อคะ บอกคนอื่นซื้อ ก็ต้องบวกลบ หนึ่งแต้ม คะ และ ลางสงหรณ์แม่นยำด้วยคะ แต่มาช่วงหลังแก่มากขึ้น เริ่มห่างหายสมาธิก็เริ่มหาย จิตไม่สงบ การเงินฝืดเคือง ห่างวัดห่างวา ว้าวุ่นจิตใจ ได้แต่ทำความดีแต่ละวัน คือ อะไรที่เราทำให้คนอื่นมีความสุขแล้วเราไม่เดือดร้อนเราก็ทำคะ โดยกำหนดจิตใจตัวเองว่า เช้าวันนี้ เราทำอะไรเพื่อคนอื่น สักอย่างหรือยัง ใช้คำพูดนี้ติดในใจตัวเองเสมอคะ ช่วงหลังๆมา ท้องบวมไม่มีสาเหตุ ส่องกล้องไม่เจอ ปวดหัวแบบไม่เคยเป็นมาก่อนคะ ปวดแบบให้แตกเป็นเสี่ยงๆ เวลานั่งสมาธิก็จะหลุดตัวจะลอยไปยังไงไม่รู้คะ กลัวคะ กลัวอย่างอื่นเข้ามาแทน บางครั้งคิดว่าตัวเองเป็นแบบนี้ขึ้นเพราะจิตกำหนดเองมากกว่า สิ่งที่เราคิดก็มาจากจิตภายใน ดังนั้น จึงมีข้อขัดแย้งเสมอมาคะ ว่าทำไปทำไม เพื่ออะไร มันไม่มีหรอก บ้าหรือเปล่า เฮ้อ
    แต่ตอนนี้สนใจสวดอิติปิโสย้อนหลังแล้วคะ ต้องการทราบข้อมูล หากไม่ว่าอะไร รบกวนช่วยบอกพระคาถาโพสทิ้งไว้ให้อ่านด้วยนะคะ ขอบคุณมากคะ

10. ทัสชา 567

1. ขอขมาพระรัตนตรัย 2. สมาทานศีล 3. สมาทานพระกรรมฐาน ลองทำดูก่อนทำสมาธิและ สวดมนต์ 4. สวดอิติปิโส เดิน หน้าและ ถอยหลัง นำพระพุทธรูปองค์ที่ชอบใจที่สุดเป็นองค์กสิณ นึกภาพพร้อมกับสวดบทอิติปิโส เดินหน้า และ ถอยหลัง ห้ามทิ้งบทนี้
    5. ให้ผ่อนมาที่อารมณ์สบายๆ ระลึกย้อนกลับไปตอนเด็กที่เราจำความได้ครั้งแรก และ ระลึกขึ้นมาจนถึงปัจจุบัน 6. เจริญสติปัฏฐานสูตร 4 ขอ
    งหลวงพ่อจรัญ ครับ
    เดินหน้า ถอยหลัง ไปพร้อมๆกัน เป็นความรู้ใหม่ค่ะ คืนนี้จะเริ่มเลย ขอบพระคุณมากค่ะ

11. ทัสชา 567

อิติปิโสถอยหลัง

ติวาคะภะโธ พุท นัง สา นุส
    มะวะ เท ถา สัตถิ ระสา มะ ทัม สะริ
    ปุโร ตะ นุต อะทู วิ กะ โล โต
    คะสุโน สัม ณะ ระ จะ ชา วิช โธ
    พุท สัม มา สัม หัง ระ อะ วา คะ ภะ
    โส ปิ ติอิ

12. ทัสชา 567

ค้นคว้าไป ขนขวายมา ไปเจอ กระทู้หนึ่งเขามีคาถาโบราณมาก หนังสือก็ขาดวิ่นเพราะอายุ หนังสือคาถาโบราณ นานเป็นร้อยปี ในหนังสือเป็นของอาจารย์ท่านหนึ่งจำชื่อท่านไม่ได้ต้องขอโทษที ท่านบอกไว้ในหนังสือว่า
    อิติปิโสถอยหลังนี้ เป็นเสน่ห์ เมตตามหานิยม แม้เทวดาอารักษ์ท่านชื่นชมสรรเสริญผู้สวด และปกป้องคุ้มครอง มนุษย์หญิงชาย สิ่งใดปรารถนา ภาวนาอย่าคลาย 108 หมาย ทำเที่ยงคืน คนรักหนักหนา ทั้งอายุยืน ใช้เป็นเสน่ห์ ล่องหนกำบัง ออกสงคราม ใช้เป็นจังงัง มหาละลวย

13. ทัสชา 567

เริ่มต้นสวดอิติปิโส

ก่อนอื่นต้องขอน้อมกราบพระเดชพระคุณท่านหลวงพ่อจรัญที่เป็นผู้ชี้ทางสว่างตั้งแต่แรกเริ่ม
    เมื่อประมาณปีพศ.2542 โครงการณ์ฝึกอบรมจิตของข้าราชการครู นำโดยระดับผู้บริหารข้าราชการครูในจังหวัดอำนาจเจริญได้จัดตั้งขึ้น โดยมีการอบรม 7 วัน ที่วัดภูจ้อก้อ โดยมีหลวงปู่หล้า เป็นผู้บรรยายธรรมทุกคืน ดิฉันได้ไปกับเพื่อนซึ่งตอนนั้นดิฉันเป็นเพียง"เพื่อนครู" มีเงินติดกระเป๋าไม่ถึงสองร้อย ขออาศัยเพื่อนทุกอย่างแต่เพื่อนชอบที่ดิฉันมุ่งมั่นในการปฎิบัติ เคร่งครัด ชอบปฎิบัติอยู่คนเดียว และชอบพูดธรรมะให้เพื่อนฟัง
    ครั้งแรกดิฉันศึกษาของหลวงพ่อชาปฎิบัติในแนวของท่าน เช่นวันพระไม่นอนทั้งคืน ดูลม เข้า ออกที่ปลายจมูกเท่านั้น
    ต่อมาเมื่อมาได้เข้าโครงการฝึกอบรมจิตแล้วได้รับแจกบทสวดมนต์ของหลวงพ่อจรัญ จึงได้อ่านตั้งแต่หน้าแรกที่ท่านบอกว่า
    การสวดมนต์ไหว้พระเป็นธรรมประจำชีวิตเป็นข้อคิดประจำชีวิต เกิดผลผลิเพื่องอกงาม สร้างความดีให้แก่ตน ผลกำไรเป็นความดีเพื่อมอบแก่เพื่อนร่วมชาติ ร่วมโลกได้อยู่ด้วยความโชคดีทุกๆท่าน
    ขอให้ท่านพร้อมสมาชิกในครอบครัวได้สวดมนต์กันทุกคน เพื่อเป็นมงคลในชีวิต จะเกิดฐานะดีมีปัญญา จะได้มีความสุขความเจริญ ยิ่งๆขึ้นไปในชีวิต
    ขอให้ท่านและลูกหลานทุกๆคนสวดมนต์ก่อนนอน ถ้าท่านทั้งหลาย ตั้งใจศรัทธา เชื่อมั่น ลูกหลาน ได้สวดมนต์ตามหนังสือนี้แล้วผลที่ได้รับจากการสวดมนต์นั้น

1. ลูกหลาน จะมีระเบียบวินัยดี
    2. ลูกหลานจะไม่เถียงจะเคารพเชื่อฟังพ่อแม่เขาจะรู้ว่าเป็นเด็กหรือผู้ใหญ่จะวางตัวได้เหมาะสม
    3. เมื่อเจริญวัยเป็นหนุ่มสาวก็จะเป็นลูกหลานที่ดีของพ่อแม่เป็นพลเมืองดีของสังคม และประเทศชาติ
    ผู้ที่สวดและปฎิบัติเป็นประจำจะเจริญ จะรวย จะสวย จะดีมีปัญญา จะสมประสงค์ในสิ่งที่ดีงาม ตลอดไปทุกประการ ค่ะ คำสอนของหลวงพ่อดิฉันนำมาเริ่มปฎิบัติตั้งแต่นั้นมา เพราะความอัตคัตขัดสนแม้เงิน 20 บาทยังยืมเพื่อนทำบุญดิฉันหัดสวดของหลวงพ่อจรัญก่อนอนทุกคืน ตอนแรกสวดอิติปิโสเกินอายุไปหนึ่งจบ ส่วนทำวัตรเช้า เย็น ดิฉันสวดเฉพาะที่วัด ดิฉันปฎิบัติมา ผ่านอุปสรรคมากมาย "มารไม่มีบารมีไม่เกิด"จะท่องตลอดเมื่อมรสุม มันซัดเข้ามา โหมเข้ามา เอาธรรมะเป็นยาใจ "ถือเอา สวดมนต์เป็นนิจอธิษฐานจิตเป็นประจำ"ทำแบบนี้จนกระทั่งวันหนึ่ง เกิดความน้อยเนื้อตำ่ใจที่คิดว่าทำดีแล้วทำไมเทวดาไม่เห็นความดี และแล้ววันนั้นเขาเล่าลือนักว่าพระประธานวัดนี้ศักดิ์สิทธิ์นัก จึงชวนเพื่อนไปตามคำลำ่ลือกว่าจะไปถึงแสนทุลักทุเล เดี๋ยวนำ้มันหมด เดี๋ยวรถยางรั่ว สารพัดอุปสรรค แต่แล้วก็ไปถึงจนได้ ดิฉันได้อธิษฐานแบบพระคุณเจ้าบอกว่าคนแรกและคนเดียวที่กล้าอธิษฐานแบบนี้ ไม่เคยเล่นหวยเลยในชีวิตดิฉันได้จดใส่สมุดอธิษฐานให้พระคุณเจ้าอ่านคำอธิษฐานต่อหน้าพระพุทธรูปอันศักดิ์สิทธิ์ว่า "ขอให้งวดที่จะถึงนี้ถูกรางวัลที่หนึ่งงวดนี้งวดเดียวเท่านั้น" ปรากฎว่าไม่ถูกและไม่ซื้ออีกเลย
    ต่อมาได้มีโอกาสแต่งงานซึ่งได้จากอธิษฐานเช่นกัน ขณะที่ไปทำวีซ่าที่สถานฑูต เจ้าหน้าที่ ที่หน้าห้องทำบัตร ถามว่าสามีทำงานอะไร ดิฉันตอบว่าเป็นครู เจ้าหน้าที่บอกว่า ยายๆโชคดีนะเหมือนถูกรางวัลที่หนึ่งเลยเพราะยายจะได้รับบำนาญกับสามี80 เปอร์เซนต์จากเงินเดือนเขา ดิฉันมาฉุกคิดถึงคำอธิษฐานไว้ว่าขอให้ถูกรางวัลที่หนึ่งเพราะท่านไม่ให้โชคแบบหวยแต่ได้แบบนี้นี่เอง
    หลังจากนั้นดิฉันรีบกลับอำนาจเจริญไปแก้บนทันทีเบื้องต้นที่วัดนั้นยอมรับว่าศักดิ์สิทธิ์จริงๆ
    ดิฉันมานั่งทบทวนความจำตั้งแต่แรก ว่าอานิสงค์การสวดมนต์ของหลวงพ่อ สำเร็จผลจริงๆ ตามที่ท่านกล่าวไว้เบื้องต้นและบัดนี้ ดิฉันเลื่อนขั้นจากเพื่อนครู "เป็นภรรยาครู" เพราะอานิสงค์การสวดมนต์อิติปิโส
    ข้อเขียนนี้ดิฉันขอถวายเป็นเครื่องบูชาพระคุณของครูอาจารย์ คือหลวงพ่อ ผู้ซึ่งให้ชีวิตใหม่และธรรมะแก่ดิฉัน ขอให้อานิสงค์นี้จงส่งผลให้หลวงพ่อจงมีพลนามัยสมบูรณ์สุขภาพแข็งแรงอายุยืนยาวเป็นมิ่งขวัญของพวกเราตราบนานเท่านาน

14. yamie

จดใส่สมุดบันทึกแล้วคะ พี่ทัส ขอบคุณมากคะ

15. ฅนคอน2517

ฅนคอน2517 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เป็นอีกคน ที่สวดบทอิติปิโส แต่สวดได้ไม่นานเท่าไหร่ และผมจะสวดต่อไป ขอบคุณครับที่ทำให้ผมมีกำลังใจสวดต่อไป และขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ

16. ทัสชา 567

ตอนแรก คิดว่า ผีหลอกบ้าง ผีอำบ้าง
    แต่ตอนนี้ทราบแล้วค่ะว่า
    จิต จะหลุด ออกมาค่ะ แต่ยังไม่ค่อยชำนาญ นัก เพราะยังกลัวๆ กล้าๆ อยู่ค่ะ
    ....ขอบคุณมากค่ะที่กรุณาเพิ่มเติม.
    และจะขอบพระคุณมากที่จะกรุณาเล่าประสบการณ์ สนใจคำว่า"จิตจะหลุดออกมา" เราต่างไม่ค่อยชำนาญ เรามาเรียนรู้ไปพร้อมๆกันดีใหมค่ะ...

17. ทัสชา 567

น้องยาอย่าเพียงแค่จดไว้นะคะ พี่อ่านตามที่น้องยาเล่ามาแล้วถ้าหันมาสวดมนต์อย่างสมำ่เสมอแล้ว ปาฎิหารย์จะเกิด อย่าท้อ บางทีนะพี่ยุ่งกับงานเหนื่อยมาก แต่ได้ตั้งสัจจะไว้แล้วว่าขยันก็สวดขี้เกียจก็สวด ปรากฎว่า วันที่ขี้เกียจ นั่งสมาธิติดดีกว่า วันที่ขยันเสียอีก พี่ขอเป็นกำลังใจนะ

18. hitman

บทอิติปิโส ห้อง ต้น เป้นห้องพุทธคุณ มีประโยชน์ ของกรรมฐานด้านพุทธานุสสติ

ส่วนอิติปิโส ธรรมดา คือเดิน หน้า ก็เปรียบเสมือน นับ เลข 1- 10
    อิติปิโส ถอยหลัง ก็เหมือนการนับเลขจาก 10-1

สวดมนต์ สวดบทไหน ก็มีค่าเทียมกัน เพราะเป็นเหตุแห่ง บุญด้านภาวนา
    ถ้าหากภาวนาจนกระทั่งมีฤทธิ์มีเดช ให้ใช้ คำภาวนาบทนั้นเป็นหลักเป็นเกณฑ์ในการสวดมนต์ เมื่อภาวนาจนเรารู้ว่าเราได้ฤทธิ์แล้ว ก็ไม่ควรจะเปลี่ยนคำภาวนา ให้ภาวนา คาถานั้น
    จนอธิษฐานฤทธิ์ ให้ได้ชำนาญดังใจนึก ดังใจฝัน

ที่สำคัญคือ รู้จักควบคุมสติของตนให้มั่น รู้ว่าทำสิ่งใดอยู่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2010
  19. ทัสชา 567

น้องยาขี้แย..เอางี้นะพี่สาวของยาเขารับรู้แล้วนะว่าเรารักเขาคิดถึงเขา ประการแรกให้น้องยานำพวงมาลัยสวยๆที่สุดและนำอาหารคาวหวานที่อร่อยที่สุดตามที่พี่สาวเราชอบแล้วนำไปถวายจังหันที่วัดที่ธาตุพี่สาวเราอยู่ที่นั่นนำพวงมาลัยไปกราบขออโหสิกรรมต่อธาตุของเธอแล้วบอกความในใจของเราให้พี่สาวฟังและสัญญาว่าต่อไปนี้ น้องยาจะสวดมนต์ทุกคืนให้พี่ผู้เป็นที่รักที่เคารพเพราะเป็นสิ่งเดียวที่พี่สาวได้รับและอนุโมทนาได้ ขอให้พี่สาวจงเป็นแรงบันดาลใจในการทำความดีต่อไปแล้วน้องยาจะไม่มีความรู้สึกผิดเกิดขึ้นอีกเพราะพี่สาวได้รับบุญกุศลใน ทานศีล ภาวนา ที่เราส่งไปให้ ขออนุโมทนา ลองทำแล้วมาเล่าประสบการณ์เป็นบุญสูงสุดคือ ธรรมทาน

20. yamie

ขอบคุณคะ ยาขอลบข้อความนะคะ ไม่อยากให้ใครมาอ่านเห็นตอนที่เรา่อ่อนแอเลย เหอเหอ เอิ๊กกก อายคะ พี่ทัสเรื่องที่บอกนั้น ธาตุพี่สาวอยู่ที่บ้าน อีกประมาณสองเดือนถึงได้กลับ แต่ยาบอกพี่สาวแล้ว ตอนไปกลบธาตุพี่สาว คะ แต่ไปคนเดียวนี่ไม่เคยไปสักที คงต้องช่วงวันหยุดคะถึงได้มีโอกาสไป แต่ขอบคุณล่วงหน้าคะ ที่แนะนำ เมื่อคืน นอนไม่หลับกลิ้งไปกลิ้งมาว่าจะสวดมนต์เผลือหลับยาวเลยคะ เหอเหอ เช้าเลยงานนี้