ใครมีประสบการณ์

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย ทัสชา 567, 20 พฤศจิกายน 2010.

1. ยุบล

ยุบล เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    อุปสรรค์มีมากมาย จงสำรวมใจแล้วเข้มแข็ง.

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ธันวาคม 2010
  2. ทัสชา 567

ทัสชา 567 เป็นที่รู้จักกันดี

ยาวเฟ้ยเลย ..สวดแบบใหน..อย่างไรช่วยอธิบายอีกที ถ้าสวดแบบของพระชัยมงคลป้าชอบเพราะสนุกดีทำนองเพราะมาก

3. hitman

hitman เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าเรื่องภาวนา เมื่อคืนฝันถึง คาถา สัมปะจิตฉามิ

ท่านบอกว่า สัมปะจิตฉามิ เป็นคำสันสกฤษ แปลว่า การปักอารมณ์จิตให้ดิ่งลึกลงไป

การปักอารมณ์ จิตให้ดิ่งลึกลงไป แล้วผมก็ภาวนาว่าสัมปะจิตฉามิจนกระทั่งตื่น

แม้รู้สึกตัวแล้วก็ยังภาวนาอยู่ ครับ

ความหมาย ที่ผมเข้าใจ คือ ท่านให้ตั้งใจภาวนาจนกระทั่งสมาธิหยั่งลึกลงไป จนจิตสงบนิ่ง
    ปราศจากความรู้สึกรำคาญจากสิ่งต่างๆจากภายนอกที่เข้ามากระทบจิต สนใจแต่คำภาวนา

เพราะก่อนหน้านี้ผมภาวนา แต่จิตยังว้าวุ่น ไม่รวมเป็นหนึ่ง ท่านคงจะมาเตือนครับ

เห้นได้ว่าผมก็ยังไม่เก่งอะไรเท่าไรนัก เวลาภาวนาจิตว้าวุ่น ท่านเลยมาเตือนในฝัน

อิอิอิ

4. ยุบล

พืชว่าป้าสวดแต่ตัวหน้า อิ-ติ ก็พอละขอรับ.
    ยังหาหนังสือที่แปลเป็นภาษาไทยไม่เจอ(มีที่แปลเป็นไทยแล้ว)ถ้าเจอจะพิมพ์หรือจะหาเอามาลงให้ป้ารู้ความหมายอีกที.
    ก็พืชเห็นเกี่ยวกับอิติปิโสฯด้วยเลย เอามาให้คนเบื่อๆกันหวังว่าอีกสักพักคงจะมีคนคนขยันสวด.
    เห็นว่าเป็นพระคาถาที่ถอดเอามาแต่งสรรเสริญพระพุทธองค์ อีกทั้งพืชเคยเจอหลวงพ่อที่ทำตระกรุดสายหลวงพ่อเทียมเอาคาถานี้สวดยัดตตะกรุดรัตนะมาลา-สี่กษัตริย์
    หลวงพ่อเทยม>>หลวงพ่อจุล วัดพระพรหมวิหาร(มรณะภาพแล้ว)>>หลวงพ่อสาย(วัดพรหมวิหาร อยุธยาแต่บ้านเกิดอยู่อุบลราชธานี บ.นาเยียและหลวงพ่ออุทัย อุบลราชธานี บ.นาเยีย ยังมีชีวิตทั้ง2รูป).
    เคยบ้าตระกรุดสายนี้จนหลวงพ่อบอกไปขุดหม้อนึ่งกระดูกผีมาถึงจะทำให้ โอละว๊า กลัวๆ อยากได้ก็อยากได้ และแล้วฤทธิ์แห่งความอยากมีอยากได้ก็ชนะอำนาจความกลัว ตัดหม้อนึ่งกระดูกออกมาจารให้หลวงพ่อจารเป็นตระกรุดได้9ดอกพอดี.(เจ้ากรรมของกระผมตอนนั้นยังไม่รู้เลยว่าเป็นใครเพราะไปขุดวันพระใหญ่และไม่มีชื่อบนหลุม จะรู้ก็แค่ว่าเป็นศพที่เผาอยู่วัดนี้ละ)
    ด้วยความอยากรู้อยากเห็น(ตอนนั้นเป็นเณรน้อยเด้)หลวงพ่อก็เลยสงเคราะห์สาธยายให้ฟัง ต้นฉบับเป็นหนังสือข่อย เห็นเกี่ยวกับอิติปิโสฯด้วยเลยลองหาในอาจารย์กูลก็เจอแบบที่ใช้เสกตระกรุด4กษัตริย์แบบที่ท่านใช้เสก.
    อีกทั้งเป็นพระคาถาสายกรุงเก่าเลยเอามาให้เบิ่ง เบิ่งละอ่านนำเด้.
    วิธีอ่านกะอ่านแต่โตบาลีนั้นละ ถ้าบ่ฮู้ว่าจะอ่านแนวได่กะโทรมาถาม.

5. ยุบล

พระคาถารัตนะมาลานี้แต่งด้วยปฐยาวัตรฉันท์(ฉันท์ที่ใช้ในศาสนามีประมาณ214โดยประมาณ)
    การอ่านฉันท์แต่ละฉันท์นั้นมีลักษณะเฉพาะ.
    แต่ในที่นี้ขอให้อ่านให้ถูกอักขระก็เป็นพอ.

6. ยุบล

เมื่อไม่สามารถเปลี่ยนสิ่งภายนอกได้ ก็จงเปลี่ยนภายในตัวเอง.
    ขอลงเรื่องของฉันท์ที่แต่งคัมภีร์ทางศาสนา พุทธเถรวาท ทุกชนิด(ทุกชนิดจริงๆไม่ว่าจะเป็นพระคาถา การรจนาเรื่องราวต่างๆหรือแม้กระทั่งพุทธธรรมจากพระโอษฐ์ขององค์พระชินสีห์เจ้า).
    อ่านจบ ไปสอบ บ.ศ.๙ (บาลีศึกษา)ถ้าทางพระก็เรียก ป.ธ.(เปรียญธรรม) ซึ่งเป็นวุฒิการศึกษาทางศาสนา อย่างแจ่มเลยขอรับ.
    ลงให้สำหรับป้านุชเผื่อวัดข้างหน้าได้ไปบวชชีแล้วได้เรียน หรือสำหรับพุทธศาสนิกชนที่สนใจความเป็นมา หรือแม้กระทั่งภาษาพระบาลีที่ใช้แต่งฉันท์ซึ่งถือได้ว่าเป็นภาษาไม่ตายอันศักดิ์สิทธิ์.

• MKwiset1.pdf
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      314
    • MKwiset2.pdf
      ขนาดไฟล์:
      547.3 KB
      เปิดดู:
      154
    • MKwiset3.pdf
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      130
    • MKwiset4.pdf
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      187
  7. DMZ_ZONE

DMZ_ZONE เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2009

ผมว่าอาการนี้เป็นสถาวะฌาน 3 ครับพี่นุช อนุโมทนาด้วยครับ

8. ยุบล

วันนี้อุบลฯยังไม่เจอดวงอาทิตย์เลยอากาศก็เย็น เลยเอาธรรมะวันละนิดมาฝากป้านุชและทุกๆคน มีทั้งหมด6เล่มประกอบไปด้วย
    1.กำลังใจ ของดร.สนอง วรอุไร
    2.ธรรมะผาสุข ของเขมรังสี ภิกขุ
    3.บันไดสู่นิพพาน ของหลวงพ่อสุรศักดิ์ เขมรังสี
    4.ร่มไม้เรือนใจ ของพระไพศาล วิสาโล
    5.รู้ใจไกลทุกข์ ของพระไพศาล วิสาโล
    6.สุขแท้ด้วยปัญญา ของพระไพศาล วิสาโล
    ไฟล์เป็นpdf.

9. yamie

yamie เป็นที่รู้จักกันดี

โอมมมม เพี้ยงงงงงงงงง ถอดร่างมาแระ อ้าวไหงมาแต่หางหละทีนี้ เดี๋ยวนะคร้า ขอเวลาม้วนหางเก็บหน่อยนะคะ ท่านพี่นุช หุหุหุหุ นุชนาถ ชะเอิงเอยยยยยย น่านเป็นลิเกแล้วสงสัย ตอนนั่งสมาธิ มีอะไรมาทักทายแหงเลย หุหุหุหุหุ
    เปล่าหรอกคะ แบบว่า ขอหลบซ่อนพักให้หายเหนื่อยก่อนคะ สักครู่ ว้า เจอแต่บทพระคาถา ยากๆทั้งนั้นเลย แต่ขอบคุณยุบลมากคะ เก็บไว้แล้ว แต่ไม่ได้อ่านจนจบนะคะ ยาว และ ผสมงง ตรงช่องตาราง นี๊ดดด นึง ไม่รู้อะไรก่อนอะไรหลังคะ ที่มันมีช่องตารางซ้ายและขวา คะ แบบว่า งงนิดๆ
    พี่นุช ยาจะบอกนะคะ เจ้าหาง สองตัว ของน้องยานี่ได้ผลด้วยนา เจ้าสองตัวนั่นหละคะ ทองพูน กับ ทองสุข คะ ให้โชคชาวบ้านถูกหวยกันยกใหญ่เลยคะ หุหุหุหุ แถบบ้านแฟนคะ แถวในเมือง เขาชอบเจ้าเนื้อทอง แม่ของเจ้าสองตัว พอออกลูกแล้ว พี่สาวแฟนก็ประกาศเลย โหล โหล ฮัลโหล เนื้อทองออกลูกแล้ว จำนวน 2 ตัว เป็นหญิงทั้งคู่ ดังนั้น งวดนี้ สิออก 24 อะจ๊ากกกกกกกกกกก เลขออกมา ถูกจริงๆด้วยคะ พี่ 5555555 เจ้าของงงเป็นไก่ตาแตกเลย อิหยังหว่า เอามาไปตีหวยก็ถูกกันด้วย คนเรานะคนเราเฮ้อออออ
    แต่ดีใจคะ ที่เขานำโชคมาให้กับคนรอบข้างคะ ถือว่าเป็นลางดีคะ ที่มาช่วยเหลือให้คนทุกข์คนยาก ได้มีเงินมีทองใช้ แต่ละคน ถูกคนละ ห้าสิบ สามสิบ ร้อย ก็มี มีน้องคนรู้จักแฟนบอกให้ไปซื้อ เขาไปซื้อกับแฟนเขา ถูกคนละ ห้าสิบบาท เท่ากับร้อยบาทเลย เฮ้อ เหลือแต่ยาที่ไม่ซื้อคะ เพราะ ยาเลิกเล่นหวยนานแล้วคะ
    ส่วนเรื่องนั่งสมาธิ ก็ยังนั่งปกติเช่นเดิม ทำตามลำดับขั้นตอน พยายามบังคับจิต และ สะกดจิตให้นิ่ง แต่คิดว่า อาจจะมีบางสิ่งที่ทำให้เราไม่เอื้อ ซึ่งยังหาคำตอบไม่เจอคะ เพราะ สังเกตุตัวเองมา สี่ ห้า วันแล้ว ทุกครั้งนั่งสมาธิ เหมือนมีอะไรไม่รู้มากวนใจ อยู่ข้างใน เราคิดว่าเราจิตสงบ แต่กลับไม่สงบนิ่งเสียอีก เราคิดว่าเราหลับตา และ บังคับจิต แต่ใจก็ยังวุ่นวายกับสิ่งอื่นๆ สิ่งที่ไม่เคยเก็บมาคิด กลับผุดขึ้นมา สิ่งที่เราไม่คาดหวังกลับทำให้เราได้คิด งง ไหมคะ มันเป็นแบบ เรื่องบางเรื่องไม่เคยอยู่ในหัวเรามาก่อน อยู่ๆมันก้โผล่มาให้คิด ประมาณนี้คะ อุปสรรค มันเยอะ เมื่อก่อน ตอนที่ยังไม่คิดทำจริงจัง เวลานั่งสมาธิ ทำไมจิตนิ่งดีจริงแท้ แต่เวลา เราปฎิบัติและทำทุกวัน กลับกลายเป็นว่า เราหาสมาธิตัวเองไม่เจอ เหมือนกับจับจดไม่ได้ แต่ก็ไม่ท้อนะคะ ตอนนี้ก็กำลังจะเริ่มเพิ่มเวลาสวดอีกคาบ คือ ตอนเที่ยง หากมีเวลา เพราะเมื่อกลางวัน ว่าจะหลับแต่ไม่หลับ ต้องหาเหตุให้ลุกขึ้นมา นั่งสวดมนต์ไปเรื่อยๆ แล้วเลยทำงานบ้านต่อ
    ขอบคุณคะ พี่ ๆทุกคน และ คุณยุบล และ พี่นุช และ ท่านผู้รับจ้างสังหารโหด ด้วยคะ ที่คอยช่วยเหลือ มาตลอด เอาไว้ให้ยาเดินทางคืบหน้าอีกสักนิด จะได้มาถามปัญหา ต่อได้อีก แต่ตอนนี้เอาชนะตรงนี้ก่อนนะคะ เหอเหอเหอ เอิ๊กกกกกก

10. ทัสชา 567

พี่ขอบพระคุณ น้องๆหลานๆทุกคนที่ล้วนแต่ผู้มีจิตงามพากันเร่งปฎิบัติธรรมกัน นี่แหละเขาเรียกว่า คนเราอย่าดูถูกกัน ทุกคนมีดีไม่เหมือนกัน หลวงพ่อชาท่านสอนว่า
    "คนเราจงเป็นนำ้ที่ไม่เต็มแก้ว พร้อมเสมอที่นำนำ้เติมได้อีก"หมายถึงว่าทุกคนย่อมรับฟังความคิดเห็นของคนอื่นๆได้เสมอ
    ไม้ยิ่งแก่ยิ่งโน้ม จึงจะถือว่าเป็นปูชนียบุคคลที่ควรนับถือ
    หม่อมของป้า..ป้าคงอ่านยาวเลยงานนี้ อ่านจบคงสำเร็จวิชาอรหันแน่และหม่อมก็สำเร็จป.ตรี เกรดวิ่งกระฉูดแน่หม่อมเราขอบคุณมากนะที่นำเสนอ
    คุณรับจ้างสังหารโหดคุณเป็นผู้จุดประกายให้พี่ระลึกถึงการแผ่ส่วนกุศลที่ได้ผลขอบคุณจริงๆ

11. ทัสชา 567

น้องยาจ๊ะไม่ต้องแปลกใจหรอกเพราะน้องหมาผ่านการทำพิธีปลุกเสกขณะทำคลอดไง เห็นใหมเป็นกำลังใจในการสวดมนต์อย่างดี ต่อไปจะให้ลาภแก่ผู้เป็นเจ้าของ อย่าลืมดูบ้านเลขที่ อุ๊ย..โทษ เผลอบอกซ๊อตเด็ด ทีซื้อล๊อตเตอรี่ไว้บ้าง และที่สำคัญอย่างทิ้งการสวดมนต์พี่ๆเขาสอนเป็นแนวทางปูให้เราเดินอย่างเรียบร้อยสบายๆ คนอื่นเขาฝึกน้องหมาให้เต้นเราฝึกน้องหมาให้สวดมนต์

12. yamie

คะพี่นุช อิอิอิอิ พี่นุชคะ พี่นุชอะ จะ นำ นำ นำ ไปไหนหละหนอ อิอิอิอิ ข้อความพี่นุชอะคะ

เรื่องสวดมนต์ ก็ไม่ลืมคะ ปฎิบัติทุกวันช่วง สองทุ่ม ถึงสามทุ่มกว่า เวลาของเทวดา ชุมนุม อันนี้ก็ไม่รู้จริงหรือเปล่านะคะ แบบว่ามั่วเองเองคะ แต่สวดพระคาถา ชินบัญชร จะสวดสามรอบคะ แต่ไม่มั่นใจว่า เวลาเราขึ้นบทใหม่นั้น ต้อง ตั้งนะโม ทุกครั้งหรือไม่นะคะ เพราะ เวลายาสวด ก็ขึ้นนะโมตัสสะ สามรอบแล้วก็พระคาถา พอจบก็วนมาที่พระคาถาอีกรอบเลย ไม่ตั้งนะโม อีกคะ พอสวดพระคาถาชินบัญชรเสร็จ ก็ตามไปด้วยอิติปิโส และ อิติปิโส ถอยหลัง เกินอายุตัวเองหนึ่งรอบ แล้วก็ แผ่กุศลให้ตัวเอง และ นั่งสมาธิ สักพัก ก็แผ่เมตตา และ กรวดน้ำคะ ( ยาสรุปสั้นๆนะคะ สวดตั้งแต่บูชาพระรัตนตรัย จนถึง ชินบัญชร อะคะ ) สรุป เรื่องของการสวดมนต์ยังไม่มีความคืบหน้าไปถึงไหนคะ มีแต่อาการนั่งแล้วโงนเงน ไหวไปมา แล้วชอบเรอ ไม่รู้เป็นอะไรคะ นั่งทีไรเรอออกมาทุกที บางวันสวด เป็นทำนองคล่องปรื๋อ บางวัน สวดแบบอ่านตะกุกตะกัก งง ตัวเองเหมือนกันคะ สู้ต่อไปจร้า ไอ้น้องยา อิอิอิ ปลอบใจตัวเองคะ

อันนี้เป็นเรื่องเล่าให้ฟังนะคะ สำหรับวันนี้ ต้องขอโทษที่เล่ามีแต่เรื่องของน้องหมาคะ เพราะ ยาไม่ได้ออกไปข้างนอก เลยคะ

วันนี้ตอนเช้าอากาศหนาวมากคะ ยาเลยนำหลอดไฟ ไปหนีบที่ตะแกรงเหล็ก เพื่อทำความอบอุ่นให้น้องหมา แต่น้องหมาก็นอนบนที่นอนปิ๊กนิ๊กอันยาว แล้วยาก็ออกไปดื่มโอวัลติน แล้วกลับเข้ามา พอเดินเปิดประตู แหวกผ้าม่าน ก็ตกใจ เห็น เจ้าเนื้อทองแม่น้องหมานอนขวางทางเข้าประตูเลยคะ แล้วงงว่าทำไม ที่นอนที่เจ้าสองตัวน้อยๆ หันกลับมาเป็นแนวตั้ง แล้ว กลายมาอยู่ตรงนี้แทน ( ซึ่งยาวางแนวขวางของที่นอนปิ๊กนิ๊กติดกำแพงบ้าน ) แต่น้องหมาสองตัวก็หลับปุ๋ย ไม่รู้เรื่องนะคะ ส่วนเจ้าเนื้อทองนั่งเฝ้าลูก เฮ้อ ยาหันไปมองที่ผนังกำแพงและต้นเสา โอ้ แม่เจ้า ตะแกรงที่วางพิงไว้กับกระจกประตู ล้มลงมา หลอดไฟแตกกระจายเต็มไปหมด และ ปลั๊กไฟก็ยังคาอยู่กับต้นเสา เสียบไฟอยู่ เหลือ แต่ ขดลวด โอยยย คิดในใจว่า สงสัยเจอหล่นใส่เจ้าสองตัวเต็มๆแน่ๆเลย เพราะ ยาวางให้แสงไฟเกิดความอบอุ่นแก่เจ้าสองตัว ด้วยความรักของแม่น้องหมา ยาแทบไม่เชื่อตาตัวเอง ว่าเขาทำได้คะ เขาดึงที่นอน จากแนววางขวาง กลับมาเป็นแนวตั้ง แล้วลาก จากอีกฝั่ง มายังอีกฝั่ง แล้วบนตัวลูกๆน้องหมา ไม่มีเศษแก้วหลงเหลือ มีแต่เศษแก้วตกเรียงรายด้านข้างที่นอน โอยยย ยาตกใจ รีบวิ่งหาร้องเท้าใส่ แล้วถอดปลั๊กไฟ เพราะกลัวไฟช๊อต แล้วตรวจสอบดูว่ามีเศษแก้ว หล่นใส่ที่นอนหรือไม่ ในใจก็คิดว่า หากแม่เจ้าสองตัว ไม่มีไหวพริบ มีหวัง ไฟช๊อตแน่นอนคะ เพราะ น้องหมาจะคลานไปเรื่อย เพื่อหานม และยังไม่ลืมตา อาจคลานไปหา หลอดไฟที่ยังเสียบคาเหลือแต่ขั้วไฟทิ้งไว้ เหอเหอเหอ ไม่อยากคิดเลยคะ พี่นุช โชคดี ที่เจ้าเนื้อทองเก่งและฉลาด เหมือนมีพระคุ้มครองเขาไว้นะคะ ยาคิดว่า ยาแทบไม่เชื่อใจตัวเองเลยว่า เนื้อทอง จะทำได้ เหมือนยกที่นอน มาวางไว้เองเสียด้วยซ้ำ แล้วที่นอน ก็วางแนวตั้งเรียบร้อยดีด้วยนะคะ ไม่ใช่ตะกุยไปทาง หันหัวไปทาง ลูกก็นอนตรงกลางพอดิบพอดี ยาเลยหันไปคว้าโทรศัพย์ ไปรายงานให้แฟนทราบ เลยเจอไป 1 เทศน์ เลยคะ ว่าทำอะไรไม่รอบคอบ ดีที่พวกเขาไม่เป็นไร ไม่งั้น กลับมาเจอ หมาน้อย บาบีคคิวย่างแน่เลยคะ ยาจำเลยคะ ไม่กล้าเลยกลัวพวกเขาเป็นอะไร คงเสียใจแย่เลยคะ
    ยาเลยเชื่อเรื่องคุณ ผู้รับจ้างสังหารโหด ว่าไว้อย่างนึงว่า แม้แต่สัตว์ก็ยังมีเทวดาคุ้มครอง จริงๆคะ แบบว่าต้องเจอ แบบยาคะ อึ้งไปเลยคะ ลืมบอกไประยะห่างจากฝาผนังประมาณ สองเมตรกว่าๆได้คะ ที่เขาดึงที่นอนมา ที่นอนก็ใหญ่จริงๆ ที่นอนปิ๊กนิีกใหญ่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2010
  13. hitman

อืม นะโม ฯ 3 จบ เฉพาะบทแรกก็ได้ครับ บทอื่นต่อยาวไปเลยแบบผมหละ นะโมเฉพาะ บทสมาทานศีล กับ บทสมาทานพระกรรมฐาน จบจากนี้ สวดบทต่อๆไปได้เลย

14. hitman

นั่งแล้วโงนเงน ไหวไปมา : นี้เป็นอาการหนึ่ง ของอารมณ์สมาธิในระดับอุปจารสมาธิ
    ผมเป็นบ่อยๆเมื่อก่อน ว่าำทำไมร่างกายชอบ โยกไปโยกมาเวลานั่งสมาธิ มันโยกของมัน
    เองเราไม่ได้บังคับให้มันโยก เป็นทุกครั้งที่สวดมนต์ เหตุการณ์นี้เกิดก่อนที่จะศึกษา ธรรมะ
    พอศึกษาถึงได้เข้าใจว่าเป็นอารมณ์หนึ่งในสมาธิเรียกว่า ปิติ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2010
  15. ทัสชา 567

หลังจากที่ได้สวดบทอิติปิโสถอยหลัง

คำภาวนาได้หายไป อีกเมื่อสวดไปสักพัก และมีอะไรดีๆที่น่าฉงนในคำตอบมากมายเป็นปัจจัตตัง ไม่สามารถอธิบายได้จริงๆนอกจากจะนำไปปฎิบัติเองจะได้รู้เอง
    และในกระทู้นี้ ขอบคุณกับสิ่งดีๆที่ได้รับเพราะนั่นคือเพิ่มพลังอานุภาพในการสวดมนต์และนั่งสมาธิได้ดีจริงๆ เพื่อนๆที่เข้ามาอ่านล้วนมีประสบการณ์หลากหลาย และสามารถนำไปปฎิบัติได้เห็นผล ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาร่วมสนทนา แลกเปลี่ยนประสบการณ์

16. DMZ_ZONE

ผมสวดอิติปิโส 108 จบสวดได้ประมาณ 30 จบอาการจิตนิ่งดิ่งสงบทำถ้าจะหยุดสวดแต่ผมสวดต่อ สักพักหน้าผากก็เริ่มเหมือนมีใครเอาอะไรมาจี้กดไว้ ประมาณเหมือนเอาแท่งดินสอมากด ยิ่งตั้งจิตมองอค์พระพุทธรูปด้วยแล้ว จะมีอาการมากขึ้น เป็นอยู่นานพอสมควร แล้วสวดต่อ ครับ รู้สึกปิติมากครับ

ผมว่าจะลองสวดแบบถ้อยหลังดูบ้าง ว่าจะเป็นเช่นไรครับ ประสบการณ์ของผมเล่าสู่กันฟังครับ

17. ทัสชา 567

18. DMZ_ZONE

19. hitman

ขอทราบกฎข้อห้ามของ บทอิติปิโสฯ ถอยหลังตามแบบฉบับครูบาอาจารย์
    ของพี่นุชหน่อยครับ

20. yamie

วันนี้หาเรื่องมาเล่าให้ฟังได้แล้วคะ