ใครมีพระของหลวงปู่หม่น วัดพระยาปลาบ้างขอชมหน่อยคับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย aosjung, 21 มกราคม 2011.

1. aosjung

aosjung Active Member

ของผมมี1องค์คับที่ได้มา แต่ไม่รู้แท้รึว่าเก๊ เพราะถ้าเทียบอายุในการสร้างแล้วก็เกือบ100ปี พอดีผมกำลังศึกษาหาข้อมูลอยู่นะคับ เข้าเว็บเซิทหาแล้วก็ได้มานิดเดียวเองใครมีข้อมูลมาแบ่งปันกันบ้างนะคับ

2. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณ asojung
    "พระพุทธชินราชเนื้อผง(ขาว,แดง),พระพิมพ์สมเด็จเป็นพระเครื่องที่หลวงพ่อพันแห่งวัดสุวรรณปาราชวราราม(วัดคลอง๙)อ.ลำลูกกาจ.ปทุมธานีได้สร้างไว้เพื่อหารายได้สร้างพระอุโบสถหลังใหม่ ในช่วงนั้นหลวงพ่อหม่น วัดนารีราษฎร์ประดิษฐ์(วัดพระยาปลาหรือวัดคลอง ๑๒)มีชื่อเสียงขจรไกลแล้ว หลวงพ่อพันท่านได้นำพระเครื่องใส่เรือจนเ็ต็มลำเรือแล้วแจวเรือไปฝากให้หลวงพ่อหม่นจำหน่ายองค์ละ ๑ บาท โดยหลวงพ่อหม่นมอบหมายให้หลวงตาหงส์รับผิดชอบแต่เวลาไม่นานนักหลวงพ่อพันได้มรณภาพลงเสียก่อนในปีพ.ศ.๒๔๗๒ ต่อมาหลวงตาหงส์ก็ลาสิกขาบท พระพุทธชินราช,พระพิมพ์สมเด็จจึงตกค้างที่วัดพระยาปลามากมาย เมื่อหลวงพ่อหม่นนำพระออกแจกจ่ายทำให้เกิดการเข้าใจผิดกันว่าเป็นพระเครื่องที่หลวงพ่อหม่นสร้างขึ้นมา ทว่าแท้ที่จริงแล้วพระเครื่องที่หลวงพ่อหม่นสร้างคือพระพิมพ์สมเด็จหนังควายเผือกครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2011
  3. aosjung

ขอบคุณมากคับสำหรับข้อมูล แต่อยากทราบว่ามีอีกไหมคับหรือบอกแหล่งที่มาก็ได้คับแล้วผมจะไปหาเองคับ

4. tonbanpa

tonbanpa เป็นที่รู้จักกันดี

มีแบบนี้จ๊ะ

5. aosjung

ของผมที่มีข้างหลังเป้นยัน ฤ ฤา อ่ะคับ แล้วขาวมากไม่มีสีอื่นปนเลยเดียวถ้ายังงัยพรุ่งนี้จะถ่ายให้ดุนะคับ แต่ก้ไม่แน่ใจว่าแท้หรือไม่

6. Pool

Pool สมาชิกใหม่

22 กันยายน 2020
    หลวงปู่หม่น