ใครมีรูปจักร 9-12 แฉกที่มือและเท้าเข้ามาคุย

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ugudei, 15 กุมภาพันธ์ 2010.

1. pichaipeadlit@hotmail.com

pichaipeadlit@hotmail.com Active Member

28 กันยายน 2009
    ผู้ที่ปฏิบัติดีแล้วย่อมไม่หวั่นไหว รู้เอง เห็นเองเป็นปัจจัตตัง ไม่จำกัดกาล สำหรับคุณต้นละยังมากด้วยกิเลส อะไรมากระทบนิดนึงเป็นฟืนเป็นไฟ ไม่ใช่วิสัยของผู้ปฏิบัติ ชาวพุทธที่แท้ต้องศึกษาให้ถึงแก่น หลวงปู่ฤษีลิงดำท่านให้ดูตนเอง ไม่ใช่วิจารณ์คนอื่นเดี๋ยวจะเป็นบาป

2. จันทโค

จันทโค เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2009
    อะไรคือ กิเลส ของผมเหรอครับ
    ผมเองยังไม่เคยว่าคุณสักคำเลยนะ มีแต่คุณเองที่เป็นคนว่าผมก่อนนะ ลองอ่านดูนะครับว่าใครกันแน่ที่เป็นฝืนเป็นไฟนะ
    ถ้าถึงแก่นจริงเขาไม่โชว์กันหรอกนะครับ
    ลองอ่านดูใหม่นะ ผมเองไม่ได้วิจารณ์คุณเลย แค่ตอบคำถาม แล้วก็ถามคืนเท่านั้นเอง สับสนอะไรรึเปล่าครับ ผมเองแค่อยากให้คุณเข้าใจในสิ่งที่เป็นจริงเท่านั้นเอง

ผมเองก็เป็นศิษย์หลวงพ่อฤาษีเหมือนกันครับ
    ผมเองพึ่งรู้ว่าชาวพุทธอย่างคุณ และเป็นศิษย์ของหลวงพ่อฤาษี ชอบว่าคนอื่นด้วยคำว่า มากไปด้วยกิเลส และยังอยู่อีกไกล ( ลองดูตัวเองมากๆๆนะครับ )
    ปล.ถ้าผมเป็นฝืนเป็นไฟ จริงคงจะพิมพ์ว่าคุณไปนานแล้ว.......

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มีนาคม 2010
  3. pichaipeadlit@hotmail.com

pichaipeadlit@hotmail.com Active Member

28 กันยายน 2009
    ขอบคุณคุณต้นละมาก และขอโทษคุณด้วยครับ หวังว่าเราคงเป็นญาติธรรมที่ดีต่อกัน แค่ผมอยากแชร์การปฏิบัติธรรมก็เท่านั้นเอง ในหลักกามาละสูตร แม้กระทั้งในตำราก็อย่าพึ่งเชื่อ ให้ลงมือปฏิบัติรู้เอง เห็นเองด้วยเหตุด้วยผล พระไตรปิฎก 84000 พระธรรมขันธ์ลงที่ใจทั้งหมด ใจเป็นบาทใหญ่ มีสติคอยควบคุมตลอดเวลา ทำให้เคยชิน ทำให้เป็นนิสัย ทำให้ตลอดเวลา มีสัจจะเป็นตัวนำทาง ประกอบด้วยศีลทีบริสุทธิ์ ขอให้คุณเจริญในธรรม ขอบคุณครับ

4. วสุธรรม

วสุธรรม พลังรักอมตะ

14 พฤศจิกายน 2008

(||)(||)(||)มอบแด่คนดี ทั้งสามท่านเลยครับ

5. จันทโค

ครับผม ยินดีเป็นญาติธรรมครับ
    พระพุทธเจ้าทรงตรัสว่า " ในกัปป์อันยาวนาน หาต้นและปลายไม่เจอ ไม่มีเลยที่สัตวืทั้งหลายจะไม่เคยเป็น พ่อแม่ ปู่ย่า ตายาย พี่น้อง น้าอา เลย "
    และไม่โกรธท่านด้วยนะครับ ผมเองแค่อยากให้่ท่านเข้าใจนะครับ ทุกอย่างต้องมีที่มาที่ไป
    ผมเองก็ต้องขอโทษท่านด้วย ที่ตอบตรงไปหน่อยนะครับ ........อิอิ

6. จันทโค

ก็ค่อนข้างบ่อยนะครับ
    บริจาคแล้วรู้สึกสดชื่นนะครับ ร่างกายเบาสบายครับ

7. จันทโค

ผมเองก็เหมือนท่านนั้นละครับ
    ไม่เคยเจอหลวงพ่อหรอกครับ แต่ชอบที่หลวงพ่อสอนครับ โดนใจสุดๆๆๆๆครับ

8. Konbarb

Konbarb เป็นที่รู้จักกันดี

ชาวพุทธแท้ต้องแบบนี้ครับ แบบท่านทั้งหลายที่กล้าคิดกล้าพูดกล้าทำ เจตนาบริสุทธิ์ไม่ต้องกลัวอะไรทั้งนั้น คิดต่างเห็นต่างพูดต่างทำต่าง ใครไม่คิดไม่เห็นไม่พูดไม่ทำอย่างที่เราทำ คนอื่นย่อมวิจารณ์ได้โดยเจตนาแลกเปลี่ยน ไม่ใช่ท้าตีท้าต่อย คนเราหวังแบบเดียวกัน บนจุดหมายปลายทางเดียวกัน แต่เส้นทางที่ไปย่อมพอใจเลือกที่จะเดินไปตามใจตนเองได้ ทางคนละเส้นย่อมเห็นสื่งที่อยู่ข้างทางไม่เหมือนกัน พบเจอผู้คน สัตว์สิ่งของต่างกัน ใครทำได้ก่อนย่อมรู้ก่อน บอกกล่าวกับคนอื่นใครจะเชื่อ เว้นแต่เมื่อคนอื่นนั้นได้ทำเช่นนั้นได้บ้างจึงเห็นว่าเป็นจริง ใครไปถึงจุดหมายปลายทางก่อน ช่วยหันกลับมาบอกกล่าวช่วยเหลือคนที่ยังไปไม่ถึงด้วย ทางเดินบางคนอาจใกล้ทางเดินบางคนอาจไกล บางคนเดินตัดตรงได้ บางคนเดินวกไปวนมา จะเดินไปทางไหนใครถึงจุดหมายก่อนอย่าลืมก่อกองไฟที่ปลายทางบอกกล่าวจุดหมายนั้นแก่ผมด้วยนะครับ

9. DoomDay

DoomDay Active Member

6 พฤศจิกายน 2009
    การไม่เบียดเบียนกันด้วยวาจา

ความรู้สึกนึกคิดจิตใจของคน นั้นสามารถแสดงออกได้หลายทาง ผู้รู้ธรรมดีแล้ว ย่อมไม่กระทบกับสิ่งที่เข้ามากระทบ

“คำว่าอหิงสา คือ การไม่เบียดเบียน ซึ่งการไม่เบียดเบียนนี้ ต้องตีความให้ลุ่มลึกมากกว่ากิริยาทางกาย และวาจาจิต
    กล่าวคือ หลักอหิสารที่แท้จริง ที่ลุ่มลึกที่สุดคือ การเริ่มต้นจากจิตใจ ซึ่งไม่คิดเบียดเบียนผู้อื่น ซึ่งเป็นเรื่องที่สำคัญมาก”

"คำว่าสัตยาเคราะห์ หรือ เคารพความจริง หมายความว่าการที่เราจะแสดงออก หรือทำอะไร เราต้องไม่ปกปิดความเท็จ
    หรือทำให้บิดเบือนความจริง สิ่งนี้จะเป็นสิ่งที่ทำให้สามารถยึดหลักการอหิงสาโดยสันติวิธีได้"

.....โปรดชำระตัวตนที่แท้จริง อย่าให้หัวใจหลงผิดกับโลกของวัตถุ
    ชีวิตพอเพียงกับสิ่งเหล่านั้น ความสุขนี่คือรางวัล หนังสือที่ดีกองนั้นเพิ่มภูมิปัญญา... จาก สยามเมืองยิ้ม

10. Armarmy

Armarmy เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2009
    ก๊อกๆ ขอ อนุญาตินะจ้ะ

ถ้าไม่มีรอย จักร จะ ช่วยใครไม่ได้ หรือ ถ้ามีแล้วจะช่วยได้งั้นหรือถ้าผุ้นั้นไม่มีความเพียรที่จะช่วยตน แล้วจะช่วยผุ้ใด ทำไมจึงต้อง รอ ให้คนแบบนั้นแบบนี้มาทำ ทำไม เราไม่ทำไปเลยล่ะจ้ะ ถ้าจะช่วยด้วยใจแท้ จะต้องรออะไรอีกงั้นหรือ เมตตา ต้องรอให้ใครมาร่วมมือ เมตตาบารมีจักถึงพร้อมได้เพราะการกระทำของเราเองไม่ใช่ใครจะมา หยิบยื่น ยัด โยน ให้ใครได้ มีแต่ตัวของตน เท่านั้น ที่จะทำได้ ขออภัยนะจ้ะ ไม่ได้มาสอนหรืออะไรนะ แต่ขอให้กลับไปคิดดูก่อน ขอขมาทุกๆท่านนะจ้ะที่อาจจะมีคำที่กระทบกระเทือนบ้าง ขอให้ท่านได้โปรด อโหสิกรรมให้ข้าพเจ้า ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน เทอญ

11. Barame

Barame เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนา กับ ธรรมทาน ด้วยครับ
    กล่าวได้ดีครับ แล้วผมล่ะเป็น ญาติ กะท่านไหมครับ ????? ล้อเล่นนะครับ

12. ไห่เบ้หยิง

ไห่เบ้หยิง Active Member

ผมมีรอยจักร 12 แฉกบนมือและเท้ารัศมี 2 cm ตรงเนินอาทิตย์ จะเปิดชมรมตีนลายจักร
    ถ้ามีก็สมัครมาเลย ขอ 8 แฉกขึ้นไป

13. ไห่เบ้หยิง

ขอโทษที่ลงบรรยายลักษณะของจักรไม่ชัดเจน เอางี้เคยดูโฆษณาแปปซี่ไหม ดูชุดที่อองรีใส่จะเห็นรูปหลายแฉก ถ้ามีลักษณะเหมือนอย่างนั้นรับไม่อั้น ขอให้มีแปดแฉกขึ้นไป

14. ไห่เบ้หยิง

ถ้าให้ดีต้องมี ทั้งมือเท้า

15. วสุธรรม

วสุธรรม พลังรักอมตะ

14 พฤศจิกายน 2008
    ขอรบกวนท่านนำหลักฐานมาแสดงหน่อยสิครับ

ไม่เคยเห็น ขอรบกวนท่านนำหลักฐานมาแสดงหน่อยสิครับ
    อยากเห็นเป็นบุญตา

16. ดอนdon

ดอนdon เป็นที่รู้จักกันดี

พระโพธิสัตว์ คือเป็นทั้งอริยบุคคลและอริยสงฆ์ ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องมีสัญลักษณ์ ยกเว้นแต่ลงมาเพื่อการณ์นั้น สัญลักษณ์ที่ทำนายไว้อาจจะเกิดตอนท่านมรณะก็เป็นได้หรือมีมาแต่แรกเกิด
    องค์ประกอบของการเป็นพระโพธิสัตว์ คือ พระ=ประเสริฐ อริยะ คือผู้ห่างไกลความชั่ว ผู้ละบาป ผู้ยิ่งใหญ่ในคุณความดี ผู้เสียสละ คือผู้มีศีล ปัญญา ศรัทธา อธิษฐาน ปณิธาน เมตตากรุณาฯลฯ
    โพธิสัตว์=ต้นไม้ใหญ่ให้ที่พักหลบแดดฝน นำความร่มเย็นมาสู่เหล่าสัตว์ เช่นกษัตริย์ เป็นต้น เป็นที่พึ่งพาแก่หมู่สัตว์คือเหล่าเวไนยสัตว์
    ท่านจะหาผู้มีจักรบนมือและเท้า เมื่อพญามารแปลงกายและเนรมิตให้ท่านเห็น ท่านก็อาจจะกลายเป็นสาวกมารไปนะ บุคคลที่มีใจใฝ่ดี ประพฤติตนในธรรม เขาเหล่านั้นก็คือโพธิที่คุณตามหา

17. centuar

centuar เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2007
    ใช่สิแล้วจะให้เค้าช่วยทำอะไรหรือครับ

18. ไห่เบ้หยิง

เมื่อผู้ต่ำต้อย (ตามชื่อผม) ต้องการหาผู้สูงส่งเพื่อชี้ทางไปสู่ความเจริญไยไม่ทำเสียแต่เนิ่นๆหรือรอให้ความตายมาถึงเบื้องหน้ามาถึงจึงมาเรียกหา

19. ปรมิตร

ปรมิตร เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2007
    พระโพธิสัตว์ย่อมจะช่วยเหล่าหมู่สัตว์ตามกำลัง
    ท่านมีกำลังมากก็ช่วยมาก มีกำลังอย่างกลางก็ช่วยอย่างกลาง มีกำลังน้อยก็ช่วยน้อย
    สิ่งใดท่านเหล่านั้นพิจารณาดีแล้วว่าสมควร ก็ย่อมทำตามเหตุ ตามปัจจัย
    หากท่านมีวาระ และกรรมดีที่เคยกระทำร่วมย่อมได้เจอแน่ครับ
    อนุโมทนาในความดีที่จะเกิดขึ้นครับ

20. ไห่เบ้หยิง

เคยมีหนังฮ่องกง ชื่อว่า divine contribution ฉายประมาณปี 2000 กล่าวถึงเซียนหุ้น สองคนที่นำพาทุนจากตะวันออกต่อสู้ทุนจากฝรั่ง คงพอเป็นไกด์ได้ว่าคนจีนเชื่อว่าโพธิสัตว์เป็นอย่างไร
    แต่มีตอนหนึ่งชอบมาก คือ ตอนที่เจิ้งเส้าชิวติดคุก (ตาบอด) และได้พบกับหลวงจีนในคุกที่อ้างว่าตนมาจาก 2500 ปีที่แล้ว ทั้งๆที่เขาทำชั่วมาทั้งชีวิต แต่สุดท้ายเขาก็ยังกลับตัวเป็นคนดีและช่วยเหลือคนได้มากมาย มันแสดงถึงความเป็นปุถุชนของโพธิสัตว์ที่จับต้องได้