ใครมีวิธีทำให้คนที่เค้าไม่เชื่อเรื่องผีสามารถเห็น หรือสัมผัสกับสิ่งลี้ลับได้บ้าง

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย รีนาโมจัน, 8 เมษายน 2012.

1. leonids

leonids เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2010
    เคยเห็นผีสองครั้งในชีวิต ครั้งแรกอายุประมาณ 8 ขวบ ครั้งที่สอง อายุ ประมาณ20 ปี ครั้งแรกเป็นผูหญิงหน้าเละมาก เสื้อผ้าเก่า ๆ หัวกระเซิง
    ครั้งที่สอง ผู้ชายหน้าซีค อายุประมาณ 20 กว่า ๆ ยืนมองหน้าเรา
    ข้างรั้วหอพัก นอกนั้นจะเจอเป็นเสียงแปลก ๆ เป็นส่วนใหญ่ เสียงเรียกชื่อบ้าง เคาะประตูห้อง เสียงเคาะฝาห้อง เสียงเคาะใต้เตียง เสียงคนพูด คุยกันก็มือ หลัง ๆ มาปลงถ้าได้ยินเสียงก็แผ่เมตตาให้ เราก็ไม่อยากเห็นไม่อยากได้ยินหรอก มันมาเองตั้งแต่เด็ก คงขึ้นอยู่กับสื่อ คลื่นของแต่ละคนมากกว่าว่าจะรับได้แค่ไหน
    ถ้าให้เราไปพิสุจน์ประมาณป่าช้า หรือคนอวดผี บ้านร้างอะไรแบบนี้ ไม่เอานะกลัวเจอของดี เพราะคิดว่ายังไงคงสัมผัสได้แน่ เราเชื่อว่าผีมีจริง

2. naysabuy

naysabuy สมาชิกใหม่

หาหนังสือมาให้เขาอ่านซี เกี่ยวกับสแกนกรรมทั้งหลาย

3. ชัยบวร

ชัยบวร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    ขอบคุณทุกท่านแทนคุณรีนาโมจันด้วยนะครับ...ความจริงแล้วตัวผมเองก็มีประสบการณ์เห็นวิญญาณมาตลอดครับ แต่ไม่อยากให้คุณเข้าไปยุ่งเกี่ยวนัก เพราะถ้าคุณจิตอ่อนแล้วไซร้ คุณจะคุมสติไม่ได้ครับ จะเกิดผลเสียมากกว่าผลดี จริงสิ...ผู้มีพระคุณของคุณมากกว่าไม่ใช่ตัวคุณ เพราะเรื่องนี้จะมีกรรมมาเกี่ยวข้องด้วย ซึ่งบางครั้งก็ยากที่บอกกล่าวไปได้ แต่บางทีผมอาจจะนำวิธีการมาลงไว้ก็ได้ครับ แต่ขอเตือนไว้ก่อน คุณและผู้มีพระคุณของคุณจะต้องปฏิบัติตามระเบียบที่เตือนไว้อย่างดีนะครับ เพราะถ้าเกิดอะไรขึ้นมา จะรับผิดชอบกันไม่ไหว....ทั้งนี้ก็รวมถึงท่านอื่น ๆ ที่เข้ามาดูแล้วจะนำไปปฏิบัติด้วยนะครับ

4. Delphi

Delphi Active Member

ที่จริงไม่เฉพาะคนที่คุณรีนาโมจันรู้จักเท่านั้นครับ คนส่วนใหญ่ในโลกนี้คงไม่เชื่อเรื่องลี้ลับเหนือธรรมชาติ เช่น ผี วิญญาณ มองเห็นอนาคต ฯลฯ

และคนที่เชื่อเรื่องเหล่านี้ส่วนใหญ่ มักจะเป็นคนดี หรือตั้งใจจะทำความดี เกรงกลัวต่อบาป

คุณรีนาโมจันถามว่า ทำอย่างไรจะที่ทำให้คนที่คุณรู้จักเห็นผีหรือสัมผัสสิ่งลี้ลับ (แทนที่จะถามว่าทำอย่างไรให้คนรู้จักคนนี้เชื่อในพระพุทธศาสนา เชื่อเรื่องบาปบุญ) ซึ่งผมเข้าใจ และเห็นด้วย และที่สำคัญ ผมเชื่อว่าสิ่งนี้จะเป็น "ทางลัด" ที่จะทำให้คนทำความดีในอนาคตครับ

ผมถึงมีความรู้สึกอยากขอบคุณรายการ "คนอวดผี" ขอบคุณคนที่มีสัมผัสพิเศษทั้งหลาย เช่น คุณเจน คุณริว ฯลฯ ซึ่งถึงแม้ว่าคนที่ดูรายการหรือติดตามดูท่านเหล่านี้ส่วนใหญ่จะเป็นคนดีหรือตั้งใจทำความดีแล้วก็ตาม (เพราะผมไม่เชื่อว่าคนชั่วจะดู แต่ไม่ได้หมายความว่าคนที่ไม่ดูคือคนชั่วคนเลวนะครับ คนประพฤติดี เชื่อในพระพุทธศาสนา แต่ยังไม่เชื่อเรื่องผี วิญญาณ ยังมีอีกมาก น่าจะมากกว่าคนที่เชื่อพอสมควร) การนำเรื่องลักษณะนี้มาเผยแพร่เป็นประโยชน์ครับ

และที่ผมบอกว่าเรื่องเหล่านี้จะเป็น "ทางลัด" ก็น่าจะตรงกับเจตนาที่คุณรีนาโมจันอยากให้คนที่รู้จักได้เห็นสิ่งลี้ลับ และสิ่งที่ผมเองไม่อยากให้เกิด แต่เชื่อว่าหากเกิดขึ้นจะเป็นประโยชน์แก่คนส่วนใหญ่ นั่นก็คือ คำทำนายของเด็กชายปลาบู่ หากเกิดขึ้นจริง คนจะเชื่อเรื่องเหนือธรรมชาติเพิ่มมากขึ้น อาจจะเรียกว่าเป็นจุดเริ่มต้นเลยก็ว่าได้ (แต่คงเฉพาะในประเทศไทย) เพราะเรื่องนี้เป็นที่ทราบกันทั่วประเทศ (ต่างกับท่านอื่นที่ทำนายไว้และเกิดเหตุการณ์ขึ้นจริง ผมอาจจะขอยกตัวอย่างเช่น คุณปู เป็นต้น (ขออภัยที่เอ่ยนาม) แต่ก็รับรู้กันในวงจำกัด)

5. ชัยบวร

ชัยบวร เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    อย่างไรก็ดีก็หมั่นทำบุญ อุทิศส่วนบุญส่วนกุศลเสมอ ๆ นะครับ

6. รีนาโมจัน

รีนาโมจัน Active Member

ขอบคุณทุกท่านคะ รีนาฯจะรอวิธีพิสูจน์เรื่องนี้ที่คุณบวรชัยจะนำมาลง

7. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010