ใครมีอภิญญาสามารถไปเห็นดาวต่างๆ ด้วยกายเนื้อ กายทิพย์ หรือ แค่เพียงตาทิพย์ บ้างครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย tsy, 22 ธันวาคม 2009.

1. tsy

tsy สมาชิก

10 พฤษภาคม 2008
    ขอจำกัดความก่อนนะครับ เพื่อความสะดวกในการเข้าใจ
    กายเนื้อ หมายถึง ไปทั้งรูปนาม
    กายทิพย์ หมายถึง นามไปอย่างเดียว หรือที่เรียกๆ กันว่า ถอดจิต
    ตาทิพย์ หมายถึง ทั้งรูปนามอยู่ในโลกนี้ แต่ตาทิพย์สามารถไปรู้ไปเห็นได้

ที่ผมตั้งคำถามนี้ เพื่ออยากให้ผู้ที่ปฏิบัติที่มีอภิญญาจริงๆ สามารถไปรู้เห็นด้วยตนเองได้ มาเล่าประสบการณ์จริงๆ ให้ฟังว่า เคยไปต่างดาวด้วยวิธีใดวิธีหนึ่งข้างต้น หรือมากกว่า ได้ไปพบเห็นอะไรบ้าง

อาจจะร่วมมือกันมากกว่า 1 คน เพื่อให้เกิดความน่าเชื่อถือสูง ว่าระบุสถานที่ไปแล้ว ได้ไปพบเห็นเหมือนกันหรือไม่ อะไรทำนองนี้ครับ

2. choosake

choosake เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    คงไม่มีใครมาตอบหลอกครับว่า
    ผมทำได้ไปแบบไหนอ่ะครับ

แต่ที่ถามนี้ จุดประสงค์คือ ?????
    1. พิสูจน์ว่ามีคนทำได้จริง
    2. พิสูจน์ว่าอภิญญามีจริง
    3. พิสูจน์ตามคำสอนแห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

แต่ถ้าอยากรู้

3. choosake

choosake เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2007
    คงไม่มีใครมาตอบหลอกครับว่า
    ผมทำได้ไปแบบไหนอ่ะครับ

แต่ที่ถามนี้ จุดประสงค์คือ ?????
    1. พิสูจน์ว่ามีคนทำได้จริง
    2. พิสูจน์ว่าอภิญญามีจริง
    3. พิสูจน์ตามคำสอนแห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

แต่ถ้าอยากรู้

4. พิชญ์

พิชญ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องแบบนี้... ไม่มีใครมาบอกกล่าวกันง่าย ๆ หรอกค่ะ การเปิดตัวถือเปนดาบสองคม ต้องระวัง..

ผู้มีอภิญญาทั้งสงฆ์ และฆราวาส ที่ทำได้จริง ไม่เคยรุ้จักอินเตอร์เน็ทเสียด้วยซ้ำ แต่เข้าใจกฎของจักรวาลดีกว่า พวกเรา ๆ ที่คุยกันอยุ่ที่นี่..

5. tsy

tsy สมาชิก

จุดประสงค์

จะว่าไป ความสามารถของอภิญญา 5 ตัวแรก ก็ไม่ได้จำกัดในพระพุทธศาสนา ยกเว้น อภิญญาตัวที่ 6 (ถ้าลำดับตามที่มักเข้าใจกัน)

จุดประสงค์ของผมเป็นไปในทางแบ่งปันประสบการณ์ความสามารถทางจิตที่ไปรับรู้สิ่งทั้งหลายที่อยู่ในจักรวาลมากกว่าจะไปทางพุทธศาสนานะครับ คำว่า อภิญญา เองก็เป็นสมมุติบัญญัติที่ใช้กันในพุทธศาสนานั่นเอง

6. tsy

tsy สมาชิก

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ผมได้อ่านบางตอนของคุณจุไรบ้างแล้ว ขอบคุณสำหรับ link ครับแล้วจะลองอ่านเพิ่มเติมดู

7. wisarn

wisarn เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2