ใครรู้จักจานดาวธรรมบ้างครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย บูริณ, 28 ธันวาคม 2004.

1. บูริณ

บูริณ บุคคลทั่วไป

บ้านใครติดจานดาวธรรมบ้างครับ หรือท่านที่ยังไม่รู้จักจานดาวธรรมบ้างครับ ผมจะบอกว่าบ้านผมเพิ่งติดครับ ดีมากๆเลย ไม่รู้จะบอกยังไงเพราะตัวผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องธรรมะมากนักแต่พอดูแล้วรู้สึกเข้าใจ และ กลัวบาป แม่ผมก็ชอบมาก เค้ามีทั้งวันทั้งคือนเลยนะครับ ใครติดเหมือนผมเข้ามาคุยกันบ้างนะครับ เผื่อจะได้แนะนำรายการดีๆ หรือกุศลใหญ่ ให้ผมบ้างนะครับ

2. Mr.Nobody

Mr.Nobody บุคคลทั่วไป

dmc ช่องนี้ช่องเดียว

ผมไม่ได้ติดจานดาวธรรมครับ แต่ผมดูรายการทาง www.dmc.tv ถ่ายทอดสดทางอินเตอร์เนตบรอดแบนด์

กุศลที่ควรทำ คือ ทาน ศีล ภาวนา ครับ ต้องทำให้ครบทั้งสามอย่าง ย้ำว่า"ต้อง"นะครับ ไม่ใช่"ควร" ถ้าอยากได้กุศลใหญ่ ก็ให้ทำบุญทุกบุญ(ทั้งทาน ศีล ภาวนา) อย่างตั้งใจและเต็มกำลัง ไม่ใช่ตามกำลัง และที่สำคัญ คือ หลับตาเจริญสมาธิภาวนา ทำใจหยุด ใจนิ่ง ให้เข้าถึง พระรัตนตรัยในตัวให้ได้

ส่วนรายการดีๆ ในช่อง dmc นั้น ดีทุกรายการครับ อยู่ที่เราจะตั้งใจดูเก็บธรรมะและข้อคิด มาฝึกตัวฝึกใจ ให้ธรรมะในตัวของเราเพิ่มขึ้น มากน้อยขนาดไหน

3. mikky

mikky เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    บ้านผมติดล่ะครับ ถึงแม้ว่าทั้งบ้านจะมีแต่คุณแม่ผมที่สนใจปฏิบัติธรรมตามแนวธรรมกายอู่คนเดียว แต่ทุก ๆ คนในบ้านรามทั้งผมก็ชอดูกันด้วยครับ จะสายไหนถ้ามีจุดมุ่งหมายเพื่อพระนิพพานบ้านผมต้อนรับทั้งล่ะครับ ที่บ้านครอบครัวเดียวกัน แต่ปฏิติไม่เหมือนกันเลย แปลกดี