ใครรู้วิธีเขียนยันต์บางครับ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย sonny52, 23 เมษายน 2013.

1. sonny52

sonny52 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2012
    ผมกำลังศึกษาอยู่นะครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

2. max77

max77 เป็นที่รู้จักกันดี

ไปที่ร้านหนังสือเลยครับ ไปดูมุมหนังสือธรรมะ มีขายอยู่มีอยู่ 2-3เล่มมั้งครับ ไปร้านซีเอ็ดก็ได้ครับ..

3. sonny52

คือผมไม่อยากใช้เงินนะครับ
    แค่อยากรู้ เทคนิก ในการเขียน แล้วต้องสวดอะไรรึป่าว

4. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    เขียนยันต์ ต้องใช้สติ สมาธิ และปัญญา เข้าประกอบ
    พื้นความรู้ ทางบาลีและ อักษรขอมด้วย ยันต์ของไทยส่วนใหญ่ใช้บาลีอักษรขอม
    หนังสือสอนอักษรขอมมีขายทั่วไปที่ร้านหนังสือแถววัดมหาธาตุ ที่มีเก่ามาก คือ แบบเรียนอ่านและเขียน อักษรขอม ของมูลนิธิภูมิพโลภิกขุ วัดสระเกศ
    นอกจากนั้นให้หาหนังสือของอาจารย์เทพ สาริกบุตร แต่งไว้หลายเล่ม สำนักพิมพ์ศิลปาบรรณาคาร ลองค้นคว้าดูเอง หากเขียนไปเองโดยไม่มีครูบาอาจารย์อาจจะไม่สมบูรณ์ และไม่รู้ที่มาที่ไปของลายยันต์ ยังไงก็ควรเรียนรู้จากครูอาจารย์ดีกว่า เพราะวิชชาพวกนี้มีเทพที่ทำหน้าที่รักษาอยู่

5. sonny52

ขอบคุนมากนะครับ แล้วถ้าไม่ใช้ภาษาบาลีหรือขอม

6. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    การเขียนยันต์จะต้องเรียนรู้ตัวขอมก่อน นะครับ

ที่สำคัญต้องมีครู ต้องไหว้ครู
    แล้วต้องแสวงหาครูอาจารย์ก่อน เพราะอักขระเหล่านี้พ่อครูปู่ฤาษีเฝ้าดูอยู่

ไปเขียนส่งเดชแบบไม่มีครู มีเรื่องแน่นอนครับ

7. sonny52

แล้วถ้าผมไหว้บอกนี้ ให้พระพุทธเจ้าเป็นครูระครับ
    จะได้ไหมครับ
    หรือจำเป็นต้องหาเกจิมาเป็นครูอย่างเดียวครับ

8. i2shadow

i2shadow เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนเรียนปริญญาต้องเรียนประถม ก่อนเขียนเรียงความได้ต้องเรียน ก.ไก่ ก.กา ก่อนเข้าหาผู้อำนวยการต้องพบเลขาหน้าห้อง การให้พระพุทธเจ้าเป็นครูไม่ใช่ว่าจะสามารถทำอะไรทุกอย่างได้ จะเป็นการแอบอ้างไม่สมควร อีกกรณีถ้าให้พระพุทธเจ้าเป็นครูเราก็ไม่ต้องเขียนยันต์ แต่ให้สวดมนต์ภาวนาชำระจิต จึงเป็นลูกศิษย์พระพุทธโดยแท้จริงมิใช่อ้างเอา แต่ถ้าสนใจการเขียนเลขยันต์ต้องเริ่มจากที่สหายธรรมทั้งหลายตอบมานะ